بسم الله الرحمن الرحيم سأل سائل بعذاب واقع للكافرين ليس له دافع من الله ذي المعارج تعرج الملائكه والروح اليه في يوم كان مقداره خمسين الف سنه فاصبر صبرا جميلا انهم يرونه بعيدا ونراه قريبا يوم تكون السماء كالمهل وتكون الجبال كالعهل ولا يسال حميم حميما يبصرونهم يود المجرم لو يفتدي من عذاب يومئذ ببنيه وصاحبته واخيه وفصيلته التي تؤويه ومن في الارض جميعا ثم ينجيه كلا انها لظى نزاعه للشوى تدعو من ادبر وتولى وجمع فاوعى ان الانسان خلق هلوعا اذا مسه الشر جزوعا واذا مسه الخير منوعا الا المصلين الذين هم على صلاتهم دائمون والذين في اموالهم حق معلوم للسائل والمحروم والذين يصدقون بيوم الدين والذين هم من عذاب ربهم مشفقون ان عذاب ربهم غير مامون والذين هم لفروجهم حافظون الا على ازواجهم او ما ملكت أيمانهم فإنهم غير ملومين فمن ابتغى وراء ذلك فأولئك هم العادون والذين هم لأماناتهم وعهدهم راعون والذين هم بشهاداتهم قائمون والذين هم على صلاتهم يحافظون أولئك في جنات مكرمون وجينا لمن يزمونه من جوارحمه من muulizaji aliuliza juu ya adhabu itakayotokea kwa makafiri ambayo hapana wezaye kuizuia kutoka kwa mwenyezi mungu mwenye mbingu za daraja malaika na roho hupanda kwedea kwake katika siku ambayo kadiri yake ni miaka hamsini elfu basi subiri kwa subira njema hakika wao wanaiona iko mbali na sisi tunaiona iko karibu siku ambayo mbingu zitakapokuwa kama maadeni iliyoyayushwa na milima itakuwa kama sufi wala jamaa hatamuuliza jamaa yake ijapokuwa wataonyeshwa waonane atatamani mkosefu lau ajikomboe na adhabu ya siku hiyo kwa kuwatoa fidia wanawe na mkewe na nduguye na jamaa zake waliokuwa wakimkimu na wote waliomo duniani kisha okokeyeye la hasha kwa hakika huo ni moto mkali kabisa unaobabua ngozi ya kichwa utamwita kila aliyegeuza mgongo na akageuka na akakusanya mali kisha akayahifadhi hakika mtu ameumbwa na papara inapomgusa shari hupapatika na inapomgusa heri huizuilia isipokuwa wana usali ambao wanadumisha sala zao na ambao katika mali yao iko haki maalumu kwa mwenye kuomba na anayejizuiliya kuomba na ambao wanaisadiki siku ya malipo na ambao wanaiogopa adhabu itokayo kwa mola wao mlezi hakika adhabu ya mola wao mlezi si yakuaminika nayo na ambao wanahifadhi tupu zao isipokuwa kwa wake zao au iliyowamiliki mikono yao ya kuume basi hao hawalaumiwi lakini wanaotaka kinyume ya haya basi hao ndio wanaoruka mipaka na ambao wanazichunga amana zao na ahadi zao na ambao wanasimama imara katika ushahidi wao na ambao wanazihifadhi sala zao hao ndio watakaoheshimiwa peponi Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Maka. katika sura hii tukufu kipokitisho kwa siku ya kiama na kutia hofu kwa urefu wake na vitisho vikubwa vikubwa na adhabu ambazo hazikubaliwi kutolewa fidia hata ya wana wala mke wala ndugu wala ukoo mzima bali haikubaliwi fidiya ya watu wa dunia nzima na katika sura hii unatolewa kombo udhaifu wa binadamu wakati wa shida na neema isipokuwa aliyeokolewa na mwenyezi mungu kwa uchamngu na vitendo vyema hao wanasalimika na udhaifu huo humo vilevile yanaelezwa ya kuchukiza tabia ya makafiri ya kuwo na tamaa ya uharibifu na mwishoni anausiwa mtume wa mwenyezi mwenyezimungu sallau i wasalam awawachiliye mbali na upumbavu wao na mchezo wao mpaka wakutane na siku yao walioahidiwa wa ameisa mwenye kuita kuhimiza kama kufanya kejeli iletweupezi adhabu kutoka kwa mwenyezi mungu ambayo hapana shaka itawashukia makafiri wala hapana chochote cha kuzuia adhabu hiyo kwani hiyo inatoka kwa mwenyezi mungu mwenye mbingu ambaye huko ndiko zinatoka nguvu zilizosimama na hukumu inayotekelezwa malaika na jibrili wanapanda kwenda kunakotoka amri yake kwa siku ambayo urefu wake ni miaka 5iieu kwa mujibu wa hisabu ya miaka duniani basi yewe muhammadi subiri wosihamilie hizo kejedi zao na kuhimiza kwawa adhabu kwa subira isiyokuwa na mbabaiko ndani yake wala mashtaka hakika hao makafi wanaiona hiyo siku ya kiama ni kitu cha mhali kutokea na sisi tunaona kuwa ni jambo jepezi katika uweza wetu wala halina uzito wowote siku mbingu itakapokuwa kama fedha iliyoyayuka na milima itakapokuwa kama sufi iliyotiwa rangi na ikapigwa wala jamaa hamuulizi jamaa yake nini hali yako kwa sababu kila mmoja akajishughulikia nafsi yake watakuwa wakijulishana wao kwa wao mpaka wajuwane barabara na hali hapana amuhulizaye mwenziye kitu kafiri yatatamani lao wangepata kujikomboa nafsi yake na adhabu hiyo siku yakiyamaa kwa kumtoa mwanawe awenifidiya yake au mkewe au nduguye au jamaa zake aliyohusiana nao na wote waliomo duniani apate kuokoka yetu ewe mkosefu wacha hayo ulauyatamani yakutaka kujikomboa kwa fidiya hakika huo moto unawaka kweli utakubabuwa mikono yako na miguu yako na viungo vyako vyote utanadikwa jina la huyo ayei yacha haki nahakacha usiifu na hakakusanya mali akayawega katika mabwete yake wala hakutoa haki ya mwenyezi mungu iliyomo katika hayo mali hakika kwabihi ya binadamu ni papara mwingi wa kupapatika na kutoridhika kifikiwa lorote na karaha na uzito na ni mwingi wakuzuwiya a kunyima kifaka heri amba, kikosi, Hawa, mungu, kinga, na ifipo isipokuwa wana ambao ambawo wanadumisha saga zawo hawakikosi hata kipindi kimoja hawo mwenyezi mungu huwakinga na huwawezesha kutenda yaliyokuwya heri na wale ambao katika mali yao yawo haki iliyoaimiwa iliyowekwa kwa ajili ya wasikini mwenye kuomba kutaka msaada na neijizuwiliya kuomba pia katika wanaozuwilika kuomba wanaingia si siwenye kustahi na kuwona vibaya tu bali pia wasioweza kuomba kama watoto wachanga wagonjwa na wanyama pia na wale wanaoisadiki siku ya malipo basi wanajitayarisha kwa ajili yake na wale wanaoiyogopa adhabu ya mwala wao mlezi basi wanajikinga nayo wana hawajitii katika jambo la kualetea adhabu hiyo kwani hakika adhabu ya mwala wao mlezi hapana hata mmoja anayeweza kuaminika nayo isi mpate na ambao wanazihifadhi tupu zao hata hawaemewi na matamanio yao lakini kwa wake zao na masuri yao kwa sababu hapo hawalaumiwi kuifuwata salia maumbile basi mwenye kutafuta sitarehe ya maingiliyano ko wasiyokuwa wake na masuria basi hao tena ni wenye kuikiuka halali na kuingia katika haramu na hao wenye kudzihivaghi amana za sheriya na mana za waja wa mwenyezimungu na waliolazimika wa nayo kwa mwenyezi mungu na kwa watu bila kuhuni walakupunja naambao kwa shahada zao na wamesimama sawa sawa kwa haki bila ya kuficha nolijua, na walijua na wanavifadhisala zao wakizisali sawasawa kwa ukamilifu watu wenye sifa kama hizo nzuri watakuwa ni wenye kuheshimiwa mbele ya mwenyezi mungu mtukufu huko peponi فما للذين كفروا قبلك مهطعين عن اليمين وعن الشمال عزين أيطمع كل امرئ منهم أن يدخل جنة نعيم كلا انا خلقناهم مما يعلمون فلا اقسم برب المشارق والمغارب انا لقادرون على ان نبدل خيرا منهم وما نحن بمسك موقين فذوهم يخوضوا ويلعبوا حتى يلاقوا يومهم الذي يوعدون يوم يخرجون من الأجداث سراعا كأنهم إلى نصب يوفضون wana nini wali waliokufuru wanakutumbulia macho tu makundi kwa makundi upande wa kulia na upande wa kushoto kwani kila mmoja wao anatumai kwinjizwa katika pepo ya neema la hasha hakika sisi tumewaumba kutokana na wanachokijua basi naapa kwa mola mlezi wa mashariki zote na magharibi zote kwamba sisi tunaweza kuwabadili kwa waliobora kuliko wao na sisi hatushindwi basi waache wapige porojo na wacheze mpaka wakutane na siku yao wanayoahidiwa siku watakapotoka makaburini kwa upesi kama kwamba wanakimbilia mfundo macho yao yatainama teinama pedheha hiyo iyo ndiyo siku waliokuwa wakiahidiwa pelekea hawo waliyokufuru kukujia mbio, mbio kutoka kuliani na kushotoni kwa makundi je kila mmoja wao ana tamaa ya kuingia kwenye pepo yenye neema baada ya kusikia kuwa mwenyezi mungu wamemuahidi mtume wake na waumini kuwatiya peponi basi nawache hiyo tamaa yao ya, ya kuingia peponi hakika sisi tumewaumba wao kutokana na maji ya kudharauliwa nahapa kwamola mlezi wa mashariki zote na magharibi zote za siku na sayari na hidaya kwamba hakika bila shaka sisi tuna wa kuangamiza na kuwaleta waliowatifu zaidi kwa mwenyezi mungu kuliko wao wala sisi hatushindwi kubadilisha huko uwenda ikawe inakusuliwa kwa mashariki zote na magharibi zote ni maeneo ya mamlaka ya mwenyezi mungu yote ambayo hayana mpaka kama ilivyoashiriwa katika aya mia moja thelathini na saba ya surati la arabu na tukawaritisha watu waliyokuwa wanaharauliwa mashariki za nchi na magharibi zake ambayo twilitiya baraka kuonyesha sehemu zote za hiyo nchi inayotadwa na nahuwenda ikawa makusudio yake ni mashariki za jua na mwenzi na nyota zote na sayari na magharibi zawo kwa ajili ya kuonyesha vile vile ufalme wa mwenyezi mungu wote na kwa hivyo inalihilika kwetu kuwa vyombo vinavyokwenda katika kuba la mbingu vinachomoza kwenye upeo wa mashariki na kutwa kwenye upeo wa magharibi au kwa uchache vinazunguka kutoka mashariki kwendi magharibi kuizunguka nyota ya poulu katika sehemu ya kaskazini ya dunia kwani umbali wa pouli kwa nyota ni mdogo kulikopahala unapoangalia basi nyota hapo haichomozi wala haichwi bali hupiga duru ndogo kuizunguka north paulu na kwa hiyo aya saa za usiku rejea kwenye kauli ya mwenyezi mungu mtukufu na alama na kwa nyota wao wanaongoka na kwa udhahiri wa kuchomoza na kutwaipo ishara ya kuzunguka kwa dunia na hiyo ni neema kubwa kabisa katika neema za mwenyezimungu juu ya maisha katika sayari hii kwani bila ya kuzunguka kwa dunia juu ya msumari kati wake nusu ya dunia ingelipigwa na jua mfululizo muda wa nusu mwaka kamili na enge linyimwa mwangaza kabisa nusu nyingine kwa hivyo hai kama tulivyouzoea ufinge kuwako na tukifanya hizo mashariki na hizo magharibi ni za jua peke yake wachilia mbali nyota nyingine na zayari basi ni kule kuchomoza jua kila siku pahala pengine na kuchwa pahala pengine kila siku au hata katika kila dakika linapopita juu ya dunia kwani juwa kila dakika lina kuchwa pahala nalinachomoza pahala papili mfululizo na haya ni katika mipango ya mwenyezi mungu na miujiza ya uweza wake tazama pia maoni ya wataalamu juu ya aya tano katika surati safat na aya ya kumi na saba ya surati rrahmani basi waachiliye wakiporojoka katika upotovu wao na wakicheza n dunia yao mpaka wakutane na siku yao walioahidiwa kupewa adhabu siku watakapotolewa makaburini mbio mbiombio kumwendea huyo watayewaita kama kwamba wamemweka ufundo na wakimwagudu duniani walivyokuwa wakimkimbilia mwenyezi mungu macho yameina machini hawawezi kunyanyua yamegubikwa na unyonge na udhalili hiyo ndio siku waliokuwa kiahidiwa duniani na wao kikanusha