بسم الله الرحمن الرحيم والنجم اذا هوى ما ضل صاحبكم وما غوى وما ينطق عن الهوى ان هو الا وحي يوحى علمه شديد القوى ذو مرة فاستوى وهو بالأفق الأعلى ثم دنا فتدلى فكان قاب قوسين أو أدنى فأوحى إلى عبده ما أوحى ما كذب الفؤاد ما ثمارونه على ما يرى ولقد رآه نزلة أخرى عند سدرة المنتهى عندها جنة المأوى إذ يغشى السدرة ما يغشى ما زاغ البصر وما طغى لقد راى من ايات ربه الكبرى افرايتم اللات والعزى ومناه الثالثه الاخرى الكم الذكر وله الانثى تلك إذا قسمة ضيزى إن هي إلا أسماء سميتموها أنتم وآباؤكم ما أنزل الله بها من سلطان إن يتبعون إلا الظن وما تهوى الأنفس ولقد جاءهم من ربهم الهدى أم للإنسان ما تمنى kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu na apa kwa nyota inapotua mwenzenu huyu hakupotea wala hakukosea wala hatamki kwa matamanio ayakuwa haya ila ni ufunuo uliofunuliwa amemfundisha aliye mwingi wa nguvu mwenye kutua akatulia naye yuko juu kabisa upeo wa macho kisha akakaribia na akateremka akawa ni kama baina ya mipinde miwili au karibu zaidi akamfunulia mja wake alichomfunulia moyo haukusema uongo ulioyaona je mnabishana naye kwa aliyoyaona na akamwona mara nyingine penye mkunazi wa mwisho karibu yake ndiyo ipo bustani inayokaliwa kilipohufunika huo mkunazi hicho kilichohufunika jicho halikuhangaika wala halikuruka mpaka kwa yaqini yaliyoona katika ishara kubwa kabisa za mola wake mlezi je mmemwona lata na uza na manata mwengine watatu je nyinyi mnao wana wanaume wana na yeye ndiyo awe na wanawake huwo ni mgawanyi wa dhuluma hayo hayakuwa ila ni majina mliyowapa nyinyi na baba zenu mwenyezi mungu hakuleta uthibitisho wowote juu ya hayo hawafuati ila vana tu na kipendacho nafsi na kwa yakini uongofu ulikwishawafikia kutoka kwa mola wao mlezi ati mtu anakipata kila anachokitamani mwenyezi mungu tu ndiye mwenye dunia na akhera kiapo mwanzo wa sura hii kinadhihirisha ukweli wa mtume salallahuai wasallam katika anayoyasimulia ya habari za wahyi yani ufunuo na na kutokana huo ufunuo hakupoteza kitu katika hayo wala hakukosea na mtume alaihi w amesema kweli katika aliyoyazungumzia juu ya safari yake ya kwenda mbinguni katika hayo yaliyotokea ya miraji ya jicho lake halikuhangaika wala halikuruka mpaka kisha sura inaingia kueleza uchache wa akili za makafiri kwenda kuabudu masanamu walioyaunda wenyewe kwa mikono yao wakayaita majina yao wenyewe kama walivyowaita malaika kuwa ati ni wanawake baada ya kumfanya mwenyezi mungu ana mabinti na wao wenyewe wawe na watoto wa kiume kisha sura inamtaka mtume salllahu alaihi wasalama awapuuze na amwachilie mambo yao mwenyezi mungu mwenye kumiliki na kuumba vyote viliyomo mbinguni na kwenye ardhi na yeye ndiye atakayemlipa muovu kwa uovu wake na mwema kwa wema wake naye ndiye mjuzi kabisa wa yote yanayopita kwa viumbe vyake na hali zao yakafuatia hayo kulaumiwa anayekanya kuhisabiwa kila mtu kwa vitendo vyake kama yalivyokwishapita kwa shari zilizotangulia na ikasimuliwa na vitabu vya musa na ibrahimu na aya hizi zimethibitisha maana haya yaliyoelezwa katika uwezo na ishara za mwenyezi mungu katika mataifa yaliyokwisha tangulia kisha sura inahitimisha kwa kuweka wazi kwamba qurani ni onyo miongoni mwa maonyo walioonywa kwayo kaumu zilizokwusha tangulia ili wapate kutahadhar na siku ya kiyama ambayo imekaribia wakati wake na sura inawalaumu makafiri wanaoikataa quran kwa kughafilika kwao huko na wakawa wanacheka badala ya kulia na kuaidhika kwa qurani na ikawataka wamsujudie wa mwenyezi mungu aliyeiteremsha na wamwabudu yeye tu ninaapa kwa nyota inapotua kwa kuchwa ya kwamba muhammadi hakuiacha njia iliyo sawa ya kufuata haki na wala hakupata kuitakili upotovu wala halitoki katikana no lya tamka ya kurani kwa mapendo ya nafsi yake hii kurani anayoita si chochote ila ni wahii yani ufunuo uliotoka kwa mwenyezi mungu anamfunulia ali yeye aliyemfundisha ufunuo huu ni mwenye nguvu nyingi ambaye ametua ametuwa zake na maumi yake akasimama sawasawa katika sura yake naye yuko upale juu katika mbingu upewa macho wa mwenye kuangalia kisha jibrili alimkaribiya na akazidi kukaribiya hata kawo karibu wake ni kiasi ya mipinde miwili bali karibu kuliko hivyo jibrili akamfunuliya mja wa mwenyezi mungu na mtume wake alichomfunulia na ufunuo huo ni jambo lenyeshani kubwa na athari ya mbali kabisa moyo wa muhamadi haukukanya yale macho yake yaliyo yawona hivyo nyinyi mnamkadhibisha mtume wa mungu na mnabishana naye kwa aliyo yaona kwa macho yake na bila shaka muhammadi alimona jibriili kwa sura yake mara nyingine katika pala pasipojuulikana ila na mwenyezi mungu tu ambapo amepaita siratulmuntaha mkunazi wa mwisho na akasimulia kuwa hapo ndiyo ipo yennatun mawa bustani inayokaliwa vikafunikwa na kuzibwa kwa fadhila ya mwenyezi mungu visiyoweza kuelezwa jicho la muhammadi halikubabaika kwa aliyoyaona na wala kukiuka mpaka yaaliyoamrishwa kwa kuona kwa kwake huko hakika ameona mengi katika ishara za mwenyezi mungu na maajabu yake makubwa makubwa je mmeya jua hayo na mkayafikiri yakina labta na uza na manata huyo mwingine watatu mlio wafanya kuwa ni miungo kuabudu mkagawa nyinyi mweo wa watoto wa kiume na mkamfanyia mwenyezi mungu awe na watoto wa kike huo basi niugawaji wa guluma mnamgawia mwenyezi mungu kile mnatugitukiya nyinyi wenyewe hayo mafanamu yenu si ila ni majina tu yaciyona maana yoyote ya kiwungu mmeatunga nyinyi na baba zenu ka kufuwata pumbaolenu la upotovu mwenyezi mungu hakuzeremsha nayo honye yoyote ya kufanikisha u uzushi wenu na walaiya na wawafuatila ni vanna tuu na, tu. na kifeza cho nyoyo zawo zizopotoka na kuwacha maombili aliyo sawa na hakika yalikwisha wajiya kutoka kwa mola wao mlezi yenye uongofu na itiongeniufuwata huo mwanadamu hapati kila anakititamani ya kupata uhombezi wa haya masanamu au mengineyo anoyatamani kwa nasi yake kwani mambo yote ya duniani na feraniya mwenyezimungu peke yake السماوات لا تغني شفاعتهم شيئا إلا من بعد أن يأذن الله لمن يشاء ويرضى إن الذين لا يؤمنون بالآخرة ليسمون الملائكة تسمية الأنثى وما لهم به من علم إن يتبعون إلا الظن وإن الظن لا يغني من الحق شيئا فأعرض عمن تولى عن ذكرنا ولم يرد إلا الحياة الدنيا ذلك مبلغهم من العلم إن ربك هو أعلم بمن ضل عن سبيله وهو أعلم بمن اهتدى ولله ما في السماوات وما في الأرض ليجزي الذين أساءوا بما عملوا ويجزي الذين أحسنوا بالحسنى الذين يجتنبون كبائر الإثم والفواحش إلا اللمن إن ربك واسع المغفرة هو أعلم بكم إذ أنشأكم من الأرض وإذ أنتم أجنة في بطون أمهاتكم فلا تزكوا أنفسكم na wako malaika wangapi mbinguni ambao uombezi wao hautafaa chochote isipokuwa baada ya mwenyezi mungu kutoa idhini kwa amtakaye na kumridhia hakika wasioamii wa akhera bila shaka wao ndio wanawaita malaika kwa majina ya kike nao hawana ujuzi wowote kwa hayo isipokuwa wanafuata dhana tu na dhana haisaidii chochote mbele ya haki basi mwachiliye mbali anayeupa kisogo ukumbusho wetu na wala hataki ila maisha ya dunia huo ndiyo mwisho wao wa ujuzi hakika mola wako mlezi ndiye anayemjua zaidi mwenye kuipotea njia yake na yeye ndiye anayemjua zaidi mwenye kuongoka ni vya mwenyezi mungu vyote viliomo mbinguni na viliomo katika ardhi ili awalipe waliotenda ubaya kwa walioyatenda na waliotenda mema awalipe mema ambao wanajiepusha na madhambi makuu na vitendo vichafu isipokuwa makosa hafifu hakika mula wako mlezi ni mku wa makfira naye anakujueni sana tangu alipokuumbeni kutoka kwenye ardhi na mlipokuwa mimba matumboni mwa mama zenu basi msijisifu usafi yeye anamjua sana mwenye kujikinga na maovo maaika wengi wa mbinguni juu yu yuya uborowa vyoho vyao haufai kitu ombezi wao isipokuwa bade ya kupewa idini huyo mwombezi na mwenyezimungu mtukufu na kumridhia huyo mwenye kuombewa hakika hao wasiyoiamini ahera ndiyo bila shaka wanaosema kuwa malaika ni mwana wanasema malaika ni mabinti wa mwenyezi mungu na kwa kauli hii hawana ujuzi wowote hawakuwati kitu ila vana zao tu nizopotoka na vana haifai kitu mbele ya haki basi jitenge nao hao makapi waliipuza kurani na naikawa hamu yawo sichochote ila uhai wa duniani tu wakiyakataye nya masulaha nawo hayo nayakuwata katika itikali zawo na vitendo vyao ndiyo ukomu waliyapikilia katika elimu akika mwona wako mlezi anamjuwavyema leshikiliya upotovu na anamjua vyema alielekeya kupokea wongofu. na wongofu mwenyezi mungu pekee vyote vyoteviliomo katika mbingu na ardhi kwakuviumba wali na kuvidabili ili awalipe waliopoteya wenye kufanya viovu vitilo vyawo na awalipe waliohidika watu wema kwa malipi yaliyo mema wema hao ndiyo wale wanaojitenga na madhambi yenye adhagu kubwakubwa naye anayochukiza mno lakini mwenyezi mungu husamehe dhambi ndogondogo hakika mola wako mlezi ni mkuu wa kukufiiya naye anajua vyema hali zenu kwani yeye nziye aliyekumbeni kutokana na ardhi na mlipokuwa mimba matumboni mwa mama zenu katika hali zenu mbalimbali za kukuwa na kugeuka basi msikaye mkijisifu nafsi zenu kuwa vimesafika kwa pika, kuwa kujigamba na kujifahai na yeye vye ye, mjuzi mkubwa kabisa wakila mwenye kumcha na akajisafisha nafsi yake kweli kweli kwa uchamgu wake أَنْدَهُ عِلْمُ الْغَيْبِ فَهُوَ يَرَى أَمْ لَمْ يُنَبَّأْ بِمَا فِي صُحُفِ مُوسَى وَإِبْرَاهِيمَ الَّذِي وَفَّى أَلَّا تَزِرْ وَازِرَةٌ وِزْرَ أُخْرَى وأن ليس للإنسان إلا ما سعى وأن سعيه سوف يرى ثم يجزاه الجزاء الأوفى وأن إلى ربك المنتهى وأن وانه هو اضحك وابكى وانه هو امات واحيا وانه خلق الزوجين الذكر والانثى من نطفه اذا تبنى وان عليهم النشاه الاخرى وانه هو اغنى واقنى وانه هو رب الشعرى وانه اهلك عادا الاولى وثمود فما ابقى وقوم نوح من قبل إنهم كانوا هم أظلم وأطغى والمؤتفكة أهوى فغشاها ما غشى فبأي آلاء ربك تتمارى هذا نذير من النذر الأولى أزفت الآزفة ليس لها من دون الله كاشفة أفمن هذا الحديث تعجبون وتضحكون ولا تبكون je umemwona yule aliyegeuka na akatoa kidogo kisha akajizuia je yeah, anayo huyo elimu ya ghaibu basi ndiyo anaona au hakuambiwa yaliomo katika vitabu vya musa na vya ibrahimu aliyetimiza ahadi ya kwamba hakika nafsi iliyobeba madhambi haibebi madhambi ya mwingine na ya kwamba hatapata mtu ila aliyoyafanya mwenyewe na kwamba vitendo vyake vitaonekana kisha ndiyo atalipwa malipo yake kwa ukamilifu na kwamba kwao mola wako mlezi ndiyo mwisho na kwamba yeye ndiye anayeleta kicheko na kilio na kwamba yeye ndiye anayefisha na kuhuwisha na kwamba yeye ndiye aliyeumba jozi dume na jike kutokana na mbegu ya uzazi inapomiminwa na kwamba ni juu yake ufufuo mwingine na kwamba ni yeye ndiye anayetosheleza na kufinaisha na kwamba hakika yeye ndiye mola mlezi wa nyota ya shira na kwamba yeye ndiye aliyewangamiza adi wa kwanza na thamudi akuwabakisha na kabla yao kaumu ya nuhu na hao hakika walikuwa ni madhalimu zaidi na waovu zaidi na miji iliyopinduliwa ni yeye aliyeipindwa vikaifunika vilivyofunika basi niema gani ya mola wako mlezi unayoifanyia shaka ili nionyo katika maonyo yale yale ya zamani yama kimekaribia hapana kufichua isipokuwa mwenyezi mungu ye yeah, mnayasitajabiya maneno haya na mnacheka wala hamlii nanyi mmeghafilika basi msujudiyeni mungu na mumwabudu anayepuza kuifuata haki na akatoa kidogo katika mali na halafu akakata kabisa kutoa je huyo anayoelimu ya kujua mambo ya ghaibu basi kwa hivyo ndiyo anayajua yanayompelekea ya kuiacha kuifuata haki na akafanya ubakili wa mali kwani huyo hakuambiwa yaliyomo katika vitabu vya musa na ibrahimu aliyefika ukomo wa kutimiza aliyoagana na mwenyezi mungu ya kwamba hapana mtu hatakembedi dhambi mwenginewe na kwamba mtu hapati ila malipo ya vitendo vyake mwenyewe na kwamba vitendo vyake na naataviona siku ya kiama iwe ni kumtukuza mtenda mema na kumkebehi mtenda maovu kisha kila mtu atalipwa malipo anayo fitahiki na kwamba kwa hakika ni kwa mola wako mlezi wala sikwa mwenginewe ndiyo miyadi ya kurejea na yeye pekee yake ni mwenye uweza wa kufanya uso uonyeshe furaha au mauviko na piya ni mwenye kuziumba sababu za starehe na viki na hakika ni yeye ndiye mwenye kuondoa uhai na kuleta na yeye ndiye aliyeumba vitu kwa jozi yanidume na jike binadamu na wanyama kutokana na mani yanayomimilwa Makusudiyo ya yahaya hii tukufu ni kuonyesha uwezo w mwenyezimungu mtukufu kwamba yeye ameumba waume na wake katika wanadamu na wanyama wote kutokana na tone la manini ambayo humohumo mna ume humo, na uke na juu ya udogo wake na uvaifu wake ndiyo chemuchemu ya uhai umuujiza wakurani unadhihirika katika aya hii tukufu ukikumbuka kuwa ulimwengu likuwa haujuwi mpaka hivi karibuni kuwa katika maji ya mwanamume ndiyozimo mbegu yaani spams na katika maji ya mwanamke na vijiyayi yani ova ndiyo vikakutana vijiduru vya manii ya mwanamume na vijiyayi vya mwanamke vikawa kitu kimoja ndiyo hiyo huwa mimba ukweli huu litajwa na kurani kabla ya kuvumguliwa na elimu za sayansi na juu yake yeye kufufua baada ya kifo na yeye ndiye ye anayetoa kinachotosheleza na akaribisha kwa kinacho kinaisha na cha kuweka akiba na hakika yeye ndiye ye mola mlezi wa hii nyota kubwa inayoitwa shira yani sirias dogstar makusudio hapa ni nyota hiyo inayoitwa shira aliyamania au wanavyoita wazungu sirias au dostar nyota hii inangara kwa nguvu zaidi kuliko nyota zote ziliyomo katika kikundi cha nyota kinachoitwa alkalbul akbar kwa kizungu kenis mejar au dog nyota hiyo ndiyo inayozagia sana mbinguni na huonekana kusini ya mstari wakati wa mbinguni kiasi ya daraja kumi na nane na kwa jina hilo la nyota ya mbwa ikijuulikana hata miaka elfu tatu iliyopita katika mabaki ya michoro ya wafirauni wa misri imeashiriwa pia mwenyezi mungu ameitaja hasa kwa kuwa waarabu walikuwa wakiabudu hakukale wa na pia wa misri wa zamani kwani kutokea kwake upande wa mashariki katikati ya mwezi wa julai kabla ya kuchomoza jua kulikuwa kuna fikiana, wakati wa mafuriko ya misri ya kati yani katika tukio muhimu kabisa katika ulimwengo huwo kale na tukio hili hwenda ndiloinofanya kuanzisha kuwekea kiwango urefu wa mwaka katika dunia nzima kwani kudvihili nyota ya shira kabla ya kuchomoza jua hakutokei la mara moja tu katika mwaka basi huu ndiyo mwanzo wa mwakampya na yeye ndiye aliyowateketeza kina adi wa mwanzo kaumwea nabihudi na naakawateketeza samudi kaumu ya yanaviswale hakuwabakisha naliwangamiza kaumu ya nufu kavili yakwangamiza na ka ya nuju, tamudi hakika hao walikuwa wamikisiri na wamezidi kwa waasi na miji ya tamudi namiji yakaomuluti yopiduliwa chini ni yeye mwenyezi mungu mwenyezemungu ndiyadieipidwa akaizunguka kwa kuiyadibu kama liviizunguka basi katika nema za mwela wako mlezi unashaka nayo ipi ii kurani ni onyo katika jinsi yale yale maonyo ya kale walionya kwayo watu wadiyotambuliya kiyama kimekaribiya nawalahapana kukujulisha wakati kitakapotokea ila mwenyewe mwenyezi mungu hivyo nyinyi mnapinga kila la kweli na mnaitaja biya kukwika tahi kurani namnacheka kwakejeli na maskara walahamlika mawafanyavyo wenye ahini nanyi mmo katika fumbao na kutakabari basi msujudieni mwenyezi mungu waliyecheremucha kurani kuwa ni uongovu kwa watu wote na mwaguduni yetu peke yake mwenye kutukuka kwa utukufu wake