بسم الله الرحمن الرحيم حميد تنزيل الكتاب من الله العزيز الحكيم ما خلقنا السماوات والأرض وما بينهما إلا بالحق وأجل مسمى والذين كفروا عما أنذروا معرضون قل أرأيتم ما تدعون من دون الله أروني ماذا خلقوا من الأرض أم لهم شرك في السماوات ايتوني بكتاب من قبل هذا أو أثارة من علم إن كنتم صادقين ومن أضل ممن يدعو من دون الله من لا يس- يستجيب له إلى يوم القيامة وهم عن دعائهم غافلون وإذا حشر الناس كانوا لهم أعداء وكانوا بعبادتهم كافرين واذا تتلى عليهم اياتنا بينات قال الذين كفروا للحق لما جاءهم هذا سحر مبين ام يقولون افتراه قل إن اشتريته فلا تملكون لي من الله شيئا هو أعلم بما تفيضون فيه كفى به شهيدا بيني وبينكم وهو الغفور الرحيم قل ما كنت كنت بدعا من الرسل وما ادري ما يفعل بي ولا بكم ان اتبع الا ما يوحى الي وما انا الا نذير مبين قل أرأيتم إن كان من عند الله وكفرتم به وشهد شاهد من بني إسرائيل على مثله وشهد شاهد من بني kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu amim uteremsho wa kitabu umetoka kwa mwenyezimungu mwenye nguvu mwenye hikma hatukuziumba mbingu na ardhi wale aliyomwa baina yake ila kwa haki na kwa muda maalumu na waliokufuru wanayapuuza yale wanayoonywa je mwawaona wale mnaowaomba badala ya mwenyezi mungu nionyesheni wameumba nini katika ardhi au hao wanayoshirika katika mbingu nileteeni kitabu kilichokuwa kabla ya hiki au alama yoyote ya elimu ikiwa mnasema kweli na nani mpotofu mkubwa kuliko hao wanaowaomba badala ya mwenyezi mungu ambao hawatawaitikia mpaka siku ya kiama na wala hawatambui maombi yao na ambao watu watakapokusanywa watakuwa maadui zao na wataikataa ibada yao na wanaposomewa aya zetu zilizowazi waliokufuru husema juu ya haki inapowajia huu ni uchawi dhahir au wanasema ameizua mwenyewe sema ikiwa nimeizua mimi basi nyinyi hamwezi kunifaa chochote mbele ya mwenyezi mungu yeye anajua zaidi hayo mnayoropokwa anatosha kuwashahidi baina yangu na nyinyi na yeye ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu sema mimi sikiroja miongoni mwa mitume wala sijui nitakavyofanywa wala nyinyi mimi nafuata niliyofunuliwa tu kwa wahi wala mimi si chochote ila ni nimwonyaji mwenye kudhihirisha wazi sema mwaonaje yakiwa haya ni kweli ametoka kwa mwenyezi mungu nanyi mmeakataa na akashuhudia shahidi miongoni mwa wana wa israeli juu ya mfano wa haya na akaamini na nyinyi mnafanya kiburi hakika mwenyezimungu hawaongoi watu wenye kuhulumuk imeeremka makka sura hii tukufu inasimulia kuseremka kwa quran kutokana na mwenyezi mungu na kupasa kuiamini na kumwamini muhammadi salh alaihi wasalam na kuisadiki siku ya kiama na imekusudia kunabihisha watu wazingatie aliowapata waliotangulia waliomwaswi mwenyezimungu na mitume wake na imeita watu washughulikie kuwafanyia wema wazazi wawili na kuzitunza haki zao na hii sura imeelezea kisa cha baadhi ya majini walioisikia kurani tukufu wakaambizana waisikilize wakaiona kuwa inathibitisha yale yale waliokuja nayo mitume wa kabla ya muhammadi wm inaongoa kuendea haki za kwenye njia iliyonyoka wakaiamini na wakawataka wenzao wafuate yale yale ikamalizikia hadithi kwa wito wa kumtaka nabii w avumilie vile anavyokadhibishwa na kaumu yake na kumliwaza katika haya kwa waliomestahamilia mitume wa kabla yake wenye azma ngumu imeanzia sura hii kwa baadhi ya harufi kama ilivyoada ya kurani katika sura kadhaa wa kadhaa hii qurani imeseremka kutokana na mwenyezi mungu mwenye kushinda kila kitu mwenye hikma katika yatendayo hatukuzyumba mbingu na arohi navyo tevilio baina yake ila kufwatana na shariya zizo kwa makusudi yanayambatana na hikma na kwa muda maaluma ambao baada yake utakwisha na wale wanaokataa ukweli huu wanapuuza yale yalionywa kwayo yakumbwa kupya siku watakapufufuliwa watu kwa ajili ya malipo wambiye hawo wanauhomba siekuwo mwenyezi mungu hebu nambiyeni hali ya hawo mnawombabadela mwenyezimungu wameumba nini katika avi au wana ushirika wowote wa katika mbingu nileteni kitabu kitokathwa kwa mwenyezi mungu au mabaki yoyote kutokana na elimu za watu wa zamani ambao mniategemeya kwa madai yenu ikiwa mnasema kweli nanani aliezidi kupoteya kulikwane mwenyezi mungu wakaiyomba miungu mingine ambayo haimjibu kitu mpaka mwishi wa duniya na ambawo hao hata wanahabari ya mombi yawo na watu wakikusama ya hisabu siku yakiyama hawo wanawagudiwa ko upotoku watakuwa ndiyo wa wawaliokuwa kiyagudu na watajitenga nao na kuwakaribisha kwa, kwa madei yao kwamba wawo wanasitamiki kuabudiwa katika injili ya matayo inasumiliwa wazi vipi nabii isa alehi salamu atavyawakataa wa kristu wanaomuwabuduyeye tazama matayo saba ishirini na mbili hadi ishirini na tatu yesu wanasema wengi wataniambia siku ile bwana bwana hatukufanya unabii kwa jina lako na kwa jina lako kutoa pepo na kwa jina lako kufanya miujiza mingi ndipo litawaambia dhahiri siku wajuwa ninyi kamwe ondokeni kwangu ninyi mtendao maovu na washirikina wakisomewa aya zetu zilizowazi waohusema kwa ule ukafiri wao nenali yao bila ya kuzingatia kuzisema hizo aya huu ni uchawi dhahiri bali wanasema hawa makafiri muhammadi ameizuwa hii mwenyezi mungu sema kuwajibu ikiwa mimi nimeizuwa hii mwenyezi mungu atanipatiliza upesi upesi wala nyinyi hamwezi kunilinda hata kwa chembe ya adhagu yeye peke yake ndiye mwenye kujua kabisa hayo mnayolopokwa katika kuzitia kombo haya zake na yeye anatosha kunishuhudia upweli wangu na kushuhudilieni nyinyi kuwa mnanikaribisha na yeye pekee ndiye mkunjufu wa msamaha kwa mwenye kutubu mkubwa wa rehma kwa kuwapamuhula wenye kwasi ili wadieriki kurejea waambiye mimi sikuwa mtume wa mwanzo kutoka kwa mwenyezi mungu hata ndiyo muukataye ujumbe wangu wala mimi sijui mwenyezi mungu mwenyezimungu nini na htakufanyie nini nyinyi mimi sifuata nayosema au kutenda ila mwenyezi mungu wala mimi sichochote inanimuonyaji miyongoni mawaonyaji sema hebu naviyeni ikiwa hi kurani natoka kwa mwenyezi mungu na nyinyi mkaikataa na hali ameshuhudia shahidi katika wana wa israeli kuwa imeshuka mfano ahii kutoka kwa mwenyezi mungu akawa yeye kaamini na nyinyi mkatakabari basi hapo nyinyi simtakuwani wenye kupotea na wenye kujidhulumu wenyewe wenye kuliko watu wote وقال الذين كفروا للذين آمنوا لو كان خيرا ما سبقونا إليه وإذ لم يهتدوا به فسيقولون هذا إفك قديم ومن قبله كتاب موسى إماما ورحمة وهذا كتاب مصدق لسانا عربيا لينذر الذين ظلموا وبشرى للمحسنين ان الذين قالوا ربنا الله ثم تقاموا فلا خوف عليهم ولا هم يحزنون أولئك أصحاب الجنة خالدين فيها جزاء بما كانوا يعملون أصين الإنسان بوالديه إحسانا حملته أمه كرها ووضعته كرها وحمله وفصاله ثلاثون شهرا حتى اِذَا بَلَغَ أَشُدَّهُ وَبَلَغَ أَرْبَعِينَ سَنَةً قَالَ رَبِّ أَوْزِعْنِي أَنْ أَشْكُرَ نِعْمَتَكَ الَّتِي أَنْعَمْتَ عَلَيَّ وَعَلَى وَالِدَيَّ قَالَ رَبِّ أَوْزِعْنِي ان اشكر نعمتك التي انعمت علي وعلى والدي وان اعمل صالحا ترضاه واصلح لي في ذريتي اني تبت اليك واني من المسلمين أولئك الذين نتقبل عنهم أحسن ما عملوا ونتجاوز عن سيئاتهم في أصحاب الجنة وعد الصدق الذي كانوا يوعدون والذي قال لوالديه اف لكما اتعدانني ان اخرج وقد خلت القرون من قبلي وقد خلت القرون من قبلي وهما تستغيثان الله ويلك آمن إن وعد الله حق إن وعد الله حق فيقول ما هذا إلا أساطير الأولين أولئك الذين حق عليهم القول في أمم قد خلت من قبلهم من الجن والإنس إنهم كانوا خاسرين ولكل درجات مما عملوا وليوفيهم أعمالهم وهم لا يظلمون ويوم يعرض الذين كفروا على النار أذهبتم طيباتكم في حياتكم الدنيا بها فاليوم تجزون عذاب الهون فاليوم تجزون عذاب الهون بما كنتم تستكبرون في الأرض بغير الحق وبما كنتم تفسقون na waliokokuru waliwaambia walioamini lau kuwa hii ni kheri wasingilitutangulia na walipokosa kuongoka wakasema huu ni uzushi wa zamani na kabla yake kilikuwapo kitabu cha musa kuwa chenye uongozi na rehema na hichi ni kitabu cha kusadikisha na kilichokuja kwa lugha ya kiarabu ili kiwaonye waliodhulumu na kiwe ni bishara kwa watendao mema atiko waliosema mola wetu mlezi ni mwenyezi mungu kisha wakatengenea hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika au ndio watu wa peponi watadumu humo kuwa ni malipo kwa waliokuwa wakiyatenda na tumemuhusia mwanadamu awatendee wema wazazi wake wawili mama yake amechukua ya mimba yake kwa tabu na akamzaa kwa taabu na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi thelathini hata anapofika utuuzima wake na akafikiria miaka arobaini husema mola wangu mlezi niwezeshe nishukuru ni zako ulizonineemesha mimi na wazazi wangu na nitende mema unayoyapenda na unitengenezee dhuria zangu hakika mimi nimetubu kwako na mimi ni miongoni mwa waislamu hao ndiyo tunawapokelea bora ya vitendo vyao walivyovitenda na tunayasamehe makosa yao watakuwa miongoni mwa watu wa peponi miadi ya kweli hiyo walioahidiwa na ambaye amewafyonya wazazi wake na akawambia ati ndiyo mnanitisha kuwa nitafufuliwa na hali vizazi vingi vimekwishapita kabla yangu na hao wazazi ummomba msaada mwenyezi mungu ole wako amini hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni kweli na yeye husema hayakuwa haya ila ni visa vya watu wakale hao ndiyo ambao imehakikishiwa hukumu juu yao kama mataifa yaliyokwisha pita kabla yao miongoni mwa majini na watu hakika hao wamekuwa wenye kuhasiri na wote watakuwa na daraja zao mbalimbali mbali kwa walioyatenda na ili awalipe kwa vitendo vyao na wala hawatadhulumiwa na siku watakapoletwa waliokufuru kwenye moto wataambiwa nyinyi mlitoa vitu vyenu vizuri katika uhai wa duniani na mkastareheshwa navyo basi leo ndiyo mnalipwa adhabu ya fedheha kwa mlivyokuwa mkitakabar katika ardhi bila ya haki na kwa sababu mlikuwa mkifanya upotovu Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. furu walisema kuwahusu waliyoamini kwa kejeli na majivuno juu yao ingelikuwa aliyokuja nayo muhammadi ni aferi basi wasengelitutangulia hawa katika kuyaamini kwani sisi ndiyo twenye ubwana na akilibora na ilivyokuwa hawa basi wakaangukia kuyatoa kombo wakisema huu ni uongo wa zamani unaotokana na hadithi za wantu wakale na kabla ya kurani mwenyezi mungu waiteremsha taurati kuwalibwongozi na rehema kwa wenye kuitenda na hii kurani wanaoikadhibisha inasabikisha vitabu vindi vyakuishatanguliya mwenyezi mungu wameiteremsha kwa lugha ya kiarabu iwe ni onyo jipya kwa wenye kudhulumu na bishara kwa wenye kusimama sawa juu ya njia hakika wanaosema mola wetu mlezi ni mwenyezi mungu pekee yake kisha wakatengeneya kukufanya vitendo vizuri watu hao hawana hofu ya kushukiwa na gkaraha na wala hawatahuzunika kwa kuyakosa wayatakayo hao wanaosifika kwa kumwamini mwenyezi mungu mmoja na kusimama sawa ndiyo waliohusika kuingia peponi wakikaa humo milele mwenyezi mungu wamewapa hayo kuwa ni jaza yao kwa mema waliokuwa wakiyatenda na tumemhusia mwanaadamu kwa wazazi wake wafanye wema mkubwa kwani mama yake amechukua mimba yake kwa mashaka na akamzaa kwa mashaka na muda wa kuchukuliwa mimba mpaka kuachishwaziwa ni miezi thelathini muda wote huo mama akapitikiwa na kila namna ya machungu mpaka huyo mtu alipofikilia ukamilifu wa nguvu zake na akili yake na akafikia ya miaka arobaini husema mola wangu mlezi nijaliye nishukuru neema yako ninineme sha mimi na wazazi wangu nanijaliye nitende vitendo vyema utendoviridhi wewe na ujaliye huo wema wapate pia dhuria zangu hakika mimi nimetubu kwako kwa kila dhambi na mimi ni miongoni mwa waislamu yaani walizosalimisha nafsi zao kwako uchache wa mimba ni miezi sita kwa kauli yake mtukufu na kuchukua mimba kwake hata kumwajisha ziwa ni miezi thelathini na kauli yake mtukufu na kumwachisha ziwa kwake ni miaka miwili na kauli yake mtukufu na wazazi wa kike huwanyonyesha wana wawo miaka miwili kamili kwa mwenye kutaka kutimiza kunyonyesha basi ukitowa muda wa kuwachisha ziwa kutokana na muda wa mimba na kunyonyesha inabakia muda wa mimba ni myezi sita na haya yanawafikiana ya naliyothibiti kwa elimu ya sayansi kwamba mtoto mchanga kizaliwa baada ya mimba y sita anaweza kuishi hao waliosifika kwa sifa sipahizi ndi watakawapokelea amalizawo njema na tutawasamehe maovu yawo miyongoni mwawantu peponi itawadzibitikiya miyadi ya kweli wali kia waliokuwa kiahidiwa duniani navo wafyonza wazazi wawo kwa kuchukiyana kuchoka nawo walifowataka waamini kuvuvuliwa na nawakawambia mnaniambiya tutatoka makaburini na mataifa mangapi yamepita kabla yangu na hapana hata mmoja aliyefufuliwa kutoka makaburini na hao wazazi wake wanaomba msaada kwa mwenyezi mungu jinsi ya kuona ni makuu makosa ya mwana wao wakisema kwa kumshikilia amini utaangamia wewe kama hukuamini hakika ahadi ya mwenyezi mungu ya kufufua ni kweli naye bado amekakamia kukadhibisha kwa kusema hayo mnavyasemakichochote ilani hadibi za uongoza za watu hao, hayo, ziyo, shukiaza, wa kale hao wasemao hayo ndiyo iliwathibitikia kuwashukia adhabu sauwasawa na mataifa yaliyokuwa kabla yao miongoni mwa majini na watu kwa sababu hakika hao walikuwa ni wenye kuhasiri na wote waislamu na makafiri wanavyeo vyao vinavyolingana na vitendo vyao walivyovitenda ili waadilifu mwenyezi mungu pate kuonekana kati yao na ili yawalipe jaza ya amali zao nao hawatadhulumiwa kwa sababu wanasitahiki hayo wanayolipwa na siku watakaposimamishwa waliyokufuru kwenye moto waambiwe mmekwisha chukua fungu lenu la vitu vizuri katika maisha yenu ya duniani namkavionea raha basi ilewo ndiyo mnaliku adhabu ya kufedehesha kwambiy kuwa na duniani kujivuna katika nchi bila ya hachi na kutoka kwenye utifu wa mwenyezi mungu mwenyezimungu بَيْن يَدَيْهِ وَمِنْ خَلْفِهِ أَلَّا تَعْبُدُوا إِلَّا اللَّهَ أَلَّا تَعْبُدُوا إِلَّا اللَّهَ إِنِّي أَخَافُ عَلَيْكُمْ عَذَابَ يَوْمٍ عَظِيمٍ قالوا اجئتنا لتافكنا عن الهتنا فاتنا بما تعدنا ان كنت من الصادقين قال انما العلم عند الله وابلغكم ما أرسلت به ولكني أراكم قوما تجهلون فلما رأوه عارضا مستقبل أوديتهم قالوا هذا عارض ممطرنا بل وما استعجلتم به ريح فيها عذاب اليم تدمر كل شيء بامر ربها فاصبحوا لا يرى الا مساكنهم كذلك نجزي القوم المجرمين ولقد مكناهم في ماء مكناكم فيه وجعلنا لهم سمعا وَجَعَلْنَا لَهُمْ سَمْعًا وَأَبْصَارًا وَأَفْئِدَةً فَمَا أَغْنَى عَنْهُمْ سَمْعُهُمْ وَلَا أَبْصَارُهُمْ فَمَا أَغْنَى عَنْهُمْ سَمْعُهُمْ وَلَا أَبْصَارُهُمْ وَلَا يجحدون بآيات الله إذ كانوا يجحدون بآيات الله وحاق بهم ما كانوا به يستهزئون. na kwa yakini waonyaji wengi walitokea kabla yake na baada yake kuwaambia msimwabudu isipokuwa mwenyezi mungu hakika mimi nakukofieni isikupateni adhabu ya siku iliyokuu wakasema ye umetujia ili ututenge mbali na miungu yetu basi tuleteye hayo unayotuahidi ikiwa wewe ni miongoni mw wasema ukweli akasema hakika ujuzi uko kwa mwenyezi mungu mimi nakufikishieni nliyotumwa lakini nakuoneni kuwa nyinyi mnafanya ujinga basi walipoliona wingu likielekea kwenye mabonde yao walisema wingu hili la kutuonyeshea mvua kumbe sivyo haya himiza, ni hayo mliyoyahimiza upepo ambao ndani yake imo adhabu chungu unaangamiza kila kitu kwa amri ya mola wake mlezi wakawa hawaonekani ila nyumba zao tu hivyo ndivyo tuwalipavyo wakosefu na bila shaka tuliwaweka vizuri sio kama tulivyokuwekeni nyinyi na tuliwapa masikio na macho na nyoyo na hayakuwafaa kitu masikio yao wala macho yao wala nyoyo zao kwa lolote kwani hao walikuwa wakizikataa ishara za mwenyezi mungu na yale waliokuwa wakiyafanyia maskara ndiyo yakawazunguka hud mwenzao kabila ya adi alivowahatharisha watu wake wanaokaa ahkafu kwenye vindima vya mchanga na mitume walikuja kabla yake na baada yake kwa maonyo kama yake ya kusema msimu wa la mwenyezi mungu mimi nakukhofieni zikupateni adhabu yenye vitisho vikuu makani ya kabila hii ilikuwa huko ahkafu kwenye vilima vya mchanga na wapi hapo ahkafu zipo htilafu baadhi ya wanazuoni wa tarikhi yani historia wanasema kuwa hapo ni baina ya yaman na omani mpaka hdharamoti na shihri yani mashariki ya kusinia bara arabu na baadhi ya wachunguzi wa zama za karibuni wanaona ni mashariki ya akaba wakitegemea ya maandishi yanabatia walioyakuta katika magofu ya hekalu waliyoivumbua katika milima wa arimu walikuta pembezoni mwa mlima huo mabaki ya siku za jahidiya za zamani wakasahihisha kuwa hapo ndipo ilipo arimu iliyotajwa katika kurani tukufu kisha kabila hiyo ikatoka hapo kabla ya uislamu na hapana kiluchobaki chao ikipukuwa chemchemi ya maji ambayo afanyi biashara na watu wa mitsafara wakishukiya hapo katika njiya yawo kwenzi ya shamu kaumuyahudi walisema kwa kumkanya ivyo ndiyo umetujiya ilu tuwachisha kuabudu myungu yetu basi tuletehio adhabu ikiwa wewe hakikani mwenye kusema kweli wahadi hyo udi akasema ni mwenyezi si mungu pekee yake ndiye mwenye kujua wakati wa wakuileta adhabu yenu mimi napikisha ujumbe tu niliyotumwa lakini naona kuwa nyinyi hamjui chochote katika mambo nayotumwa mitume ikawajia adhabu kwa sura ya wingu walipoliona limetanda kote juu linailekeya mabondeli kwao walisema kwa furaha wingu hili natulete ya na heri wakaambiwa mali hilo ni hayo mliyoyahimiza nayo ni upepo wenye rabukali na chungu itakayoteketeza kila kitu kwa amri ya muumbaji wake nawo ukawangamiza yasiyonekane mabaki yao isipokuwa nyumba zao hivyo ndivyo tunavyomlipa kila mwenye kutenda kama makosa yao na tuliwaweka kabila la hadi kwa nafasi na nguvu sio kama tulivyokweteni nyinyi watu wa amaka na natuliwajali ya masikio na macho na nyoyo nao wangeitaka kunafiika kwayo lakini hayakuwafaa hata kitu kidogo masikio yao wana macho yao wana nyoyo zao kwa sababu walikuwa wakizikanusha ishara za mungu basi hayo yakapinga baina yao na kunafirika ka walioekewa na ile ile adhabu waliyokuwa wakiifanya masara ikawazunguka ولقد اهلكنا ما حولكم من القرى وصرفنا الايات لعلهم يرجعون فلولا نصرهم الذين اتخذوا من دون الله قربانا الهه بل ضلوا عنهم وذلك افكهم وما كانوا يفترون واذ صرفنا اليك نفرا من الجن يستمعون القران فلما حضروه قالوا انصتوا فلما قضي ولوا إلى قومهم منذرين قالوا يا قومنا إنا سمعنا كتابا أنزل من بعد موسى مصدقا لما بين يديه يهدي إلى الحق يهدي إلى الحق وإلى طريق مستقيم يا قومنا أجيبوا داعي الله وآمنوا به يغفر لكم من ذنوبكم ويجر مِنَ عَذَابٍ أَلِيمٍ وَمَنْ لَا يُجِبْ دَاعِيَ اللَّهِ فَلَيْسَ بِمُعْجِزٍ فِي الْأَرْضِ وَلَيْسَ لَهُ مِنْ دُونِهِ أَوْلِيَاءُ أُولَئِكَ فِي ضَلَالٍ مُبِينٍ أولم يروا أن الله الذي خلق السماوات والأرض ولم يحي بخلقهن بقادر على أن يحيي الموتى بلى إنه على كل شيء قدير ويوم يعرض الذين كفروا على النار أليس هذا بالحق قالوا بلى وربنا قال فذوقوا العذاب بما كنتم تكفرون فَاصْبِرْ كَمَا صَبَرَ أُولُو الْعَزْمِ مِنَ الرُّسُلِ وَلَا تَسْتَعْجِلْ لَهُمْ كَأَنَّهُمْ يَوْمَ يَرَوْنَ مَا يُوعَدُونَ لَمْ يَلْبَثُوا إِلَّا سَاعَةً مِنَ نَهَارٍ Balagun, fahal illa na hakika tuliiangamiza miji iiyo jirani zenu na tulizitumia ishara ili wapate kurejea basi mbona wale waliowashika badala ya mungu kuwaati hao ndio wawakurubishe hawakuwanusuru bali waliwapotea na huo ndio uongo waliokuwa wakiuzua na wakati tulipowaleta kundi la majini kujakwako kusikiliza kurani basi walipoihudhuria walisema sikilizeni na ilipokwisha somwa walirudi kwa kaumu yao kwenda kuwaonya wakasema enyi kaumu yetu sisi tumesikia kitabu kilichoteremshwa baada ya musa kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake na kinachoongoza kwenye haki na kwenye njia iliyonyooka enyi kaumu yetu mwitikieni mwenye kuitia kwa mwenyezi mungu na mwaminini mungu atakusameheni na atakukingeni na adhabu chungu na wasiomwitikia mwitaji wa mwenyezi mungu basi hao hawatashinda katika ardhi wala hawatakuwa na walinzi mbele yake hao wamo katika upotovu uliodhahir je hawaoni ya kwamba mwenyezi mungu aliyeziumba mbingu na ardhi na hakuchoka kwa kuziumba kuwa ni muweza wa kuwafufua wafu kwani hakika yeye ni mweza wa kila kitu na siku watakapoletwa makafirimotoni wakaambiwa je haya si kweli watasema kwani tunaapa kwa mala wetu mlezi ni kweli atasema basi onjeni adhabu kwa sababu ya kule kukataa kwenu basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye stihmala kubwa wala usiwafanyie haraka siku watakaoyaona walioahidiwa itakuwa kama kwamba hawakukaa ulimwenguni ila saa moja ya mchana huu ndiyo ufikisho kwani huangamiho wengine isipokuwa waliowaovu tu meiangamiza miji iliyo jirani zenu na sisi tuliwawekea wazi dalili namna mbalimbali ili wapate kurejea wache ukapiri hawa kurejea basi kwani hawo waliwafanya miungu mwenyezi mungu ili wakaribishe kwa mwenyezi mungu mtukufu imeweza kuwakinga na maangamizo hasha bali miungu hiyo iliwakimbia na hali wao ndiyo wana nayo mno iwa na hayo ya kutupwa na miungu yao na kuwapoteya njiyo matokeo ya uongo wao na uzushi wao ewe muhamadi taja ndipokuleteya kikundi cha majini wajisikiliza kurani walipohudhuriya ilipokuwekisomwa baadhi yawo wakawambiya wenzao sikilizeni ilipokushatimiya kusomwa wakarudi kwa haraka ka wenzawo kuwahadzarisha na ukafili wakiwataka waamini walisema enyi watu wetu hakika sisi tumekisikia kitabu tinyeshani kubwa kimeteremshwa baada ya musa na kinaswadikisha vitabu vya mwenyezi mungu vilivyotangulia kinaongoza kwenye isikari ya haki na shariya vitendo iliyosimama sawa enyi watu wetu mwitikieni mwenye kuita kwa mwenyezi mungu anayaongoza kwenye haki na kwenye njiya iliyonyoka na namswadikini mwenyezimungu wakusameni madhambi yenu yedyotanguliya na kulindeni na adhabu adhabukalilyo chungu na mwenyezi mungu basi hawezi kumshinda mwenyezi mungu wasimtiye mikononi hata kikibiya vipi katika na wana hana isipokuwa mwenyezi mwenyezimungu wakumnusuru na kumkinga na adhabu yake hao wanaopuuza opuza mwenye kuikiya kwa mwenyezi mungu wamukatikoba gaishi na zahiwa kombali na haki wameghafilika wala hawajui kwamba mwenyezi mungu waliyezyumba mbingu na ardhi na wala hakushindwa kuziumba ni muweza wakuwafufuwa maiti bali yeye ni muweza wa hayo kwani yeye mtukufu anauweza juu ya kila kitu na siku watakaposimamishwa wliyokufurumo toni wataambiwa kwa kukemewa adhagu hii jambo la kweli na kubaliana duniya kuonyeni nayo duniani na wao watasema kwani tuna tunapa kwa mola wetu mlezi haya ni haki kweli atasema onjeni kila namna ya adhabu kali kwa kushikilia kwenu ukafiri na ukanushi ewe muhamadi wasehamiliye makafiri kama walivyosihamili mitume wingine wenye nguvu na imara wakati wa shida wala usiwahimiziye adhabu kwani hiyo itawafika tu wafana hivi wala hivi hata ikichukua muda mrefu siku watakapokiona kidisho chake watadhani kuwa hawakukaa kabla yake ila saa moja tu ya mchana haya uliowatolea ya wa tosha hawataangamizwa kwa adhabu isipokuwa waliotoka kwenye utulifu