بسم الله الرحمن الرحيم قد أفلح المؤمنون الذين هم في صلاتهم خاشعون والذين هم عن اللغو معرضون والذين هم للزكاة فاعلون والذين هم لفروجهم حافظون إلا على أزواجهم أو ما ملكت أيمانهم فإنهم غير ملومين فمن ابتغى وراء ذلك فأولئك هم العادون والذين هم لأماناتهم وعهدهم راعون والذين هم على صلواتهم يحافظون أولئك هم الوارثون الذين يرثون الفرد سوسهم فيها خالدون ولقد خلقنا الإنسان من سلالة من طين ثم جعلناه نطفة في قرار مكين ثم ثم خلقنا النطفة علقة فخلقنا العلقة مضغة فخلقنا المضغة عظاما فكسونا العظام لحما فكسونا العظام لحما ثم ثم انشاناه خلقا اخر فتبارك الله احسن الخالقين ثم انكم بعد ذلك لميتون ثم انكم يوم القيامه تبعثون ولقد خلقنا فوقكم سبع طرائق وما كنا عن الخلق غافلين وانزلنا من السماء ماء بقدر فاسكناه في الارض وإن قادرون فأنشأنا لكم به جنات من نخيل وأعناب لكم فيها فواكه كثيرة ومنها تأكلون وشجرة تخرج من طور سيناء تنبت بالدهن وصبغ للآكلين وإن لكم في الأنعام لعبرة نسقيكم من kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu hakika wamefanikiwa waumini ambao ni wanyenyekevu katika sala zao na ambao hujiepusha na mambo ya upuzi na ambao wanatoa zaka na ambao wanazilinda tupu zao isipokuwa kwa wake zao au kwa iliyowamiliki mikono yao ya kulia kwani hao si wenye kulaumiwa lakini anaitaka kinyume cha haya basi hao ndio arukao mipaka na ambao wanazitimiza amana zao na ahadi zao na ambao sala zao wanazihifadhi hao ndiyo wariti ambao wateerikhi pepo ya firdausi wa humo na kwa yakini tumemuumba mtu kutokana na asli ya udongo kisha tukamjalia awe tone ya mbegu ya uzazi katika kalio madhubuti kisha tukaiumba tone kuwa damu iliyoganda na tukaiumba damu kuwa pande la nyama kisha tukaliumba pande la nyama kuwa mifupa na mifupa tukaivika nyama kisha tukamfanya kiumbe mwingine basi ametukuka mungu mbora wa waumbaji kisha hakika nyinyi baada ya hayo mtakufa kisha hakika nyinyi siku ya kiama mtafufuliwa na kwa yakini tumeziumba juu yenu njia saba nasi hatukuwa wenye kughafilika na vyumbe na tumeteremsha kutoka mbinguni maji kwa kiasi na tukayatuliza katika ardhi na hakika sisi tunaweza kuyaondoa kwa maji hayo tukakufanyieni bustani za mitende na mizabibu mnapata humo matunda mengi na katika hayo mnakula na mti utokao katika mlima wa sinai unatoa mafuta na kuwa kitoweo kwa walao na hakika mnayo mazingatio makubwa katika nyama hoa tunakunywesheni katika vile viliyomo matumboni mwao na nyinyi mnapata katika hao manufaa mengi نبيهم نوالا نجوياه نجويا مريكيبو نبيبو الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله سورة المؤمنون إمي مكة فيني سورة إمي تريمك aya zake ni mia na kumi na nane imeanza kwa kuthibitisha mafanikio ya waumini na ikafuatia kueleza sifa zao kisha ikataja asli ya kuumbwa mwanadamu na kubadilika kwake kwa kukuwa na kuzalikana vizazi vyake na, na baadhi ya mambo yanayodhihirisha uwezo wa mwenyezi mungu mtukufu tena zikafuatia hadithi za manabii zinazofanana kwa umoja wa ujumbe na umoja wa binadamu ijapokuwa watu wangahitalifiana baina ya wanaokubali na wanaokengeuka na sura hii imeeleza habari za mwenye kutaka uongofu na mwenye kupotoka na msimamo wa washirikina mbele ya nabii alaihi wasalama tena itaingia kueleza yanayoonekana ya uwezo wa mwenyezi mungu katika hukumu za kumuumba mwanadamu na mwenyezi mungu subhanahu kaingia kuwauliza watu wamjibu kwa kutumia akili zao za maumbile kwa yanayothibitisha kuwepu kwake na kuthibitisha uungu wake kisha sura hii ikaeleza hali za watu itakavyokuwa siku ya kiama na kwamba wao watahisabiwa na watafanyiwa uadilifu tena sura inahitimisha kubainisha utukufu wake subhanahu wataala na kumnabihisha nabii wake aombe makfira na rehema kutokana na mbora wa wenye kurehemu kumethibiti kufanikiwa kwa waumini wanaomwamini mwenyezi mungu na waliokuja nayo mitume na wamefuzu kwa yatakayo hao ambao wameabatisha juu ya imani yao visindo vyema basi hao katika swala zao humwelekee mwenyezi mungu kwa nyoyo zenye kumhofu na kumnyenyekea wanahisi unyenyekevu wa mwisho kwake yeye hao wanashughulikia mambo ya maana wanapuuza vitendo na maneno yasiyona heri ndani yake nao wanashikilia kutoa zaka kuwapwa na usahiki kwa hivyo wanakusanya ibada ya mwili na ibada ya mali na baina ya kujisafisha nafsi na kuyasafisha mali na ambao wanatoa zaka huu wajibu wa kutowa zaka unapelekeya kujenga mashikamano ya umoja baina ya wa waislamu na kutiya katika moyo kila mtu kuwa anajukumu jukumu kwa nduguye anahisi kama anavyohishi yeye na anaungulika kama anavyoungulika yeye kwa hivyo ni wajibu wake kufanya awezavyo kumkinga na balaa balaza kilimwengu na machungu ya ukosefu kwa hivyo fakiri au maskini hatumchukiya tajiri bali wote watahisi kama ni ukoo mmoja unaosaidiana na wenye kushikamana na kamba ya mwenyezi mungu wala mwenye deni hakati tamaa kuweza kulipa deni lake lililobakiya ikiwa hana chakumaliza hilo deni wala haiyanguki chini azma ya mjahidina anayipigana katika njia ya mwenyezi mwenyezimungu kuinusuru dini yake na kukomboa nchi yake kwa sababu ya kukosa mali ya kutimiza makusudio yake walamsafiri au mgeni mhitaji aliye mbali na mali yake hakosi wa wakumkivia haja zake kwa kumsaidia mpaka pike kwake na juu ya haya zaka ilikuwa ni njia moja katika njia kubwa uliochukuwa uislamu kukombolea mateka na wafungwa na kuondoa utumwa na uislamu umeongeza kutimiza malengo yake ya kijamii kwa ulimwengu mzima ikatupilia mbali chuki zinazochusha za kidini na ikatoa ruksa zaka wapewe makafiri ikihitajia haja ya kuwakopesha hali kadhalika hupewa wale wanaoitumikia zaka kama kuikusanya na kuigawa pia waandishi na wasafiri na wanaofasiri kwa ajili ya kupatanisha wenye kugombana na wanaowasaidia waislamu katika vita ama makusudio ya kiuchumi ya zaka ni kuondoa ufakiri popote ulipo na kumsaidia kila mwenye haja kama ilivyokwisha tangulia nao wanajihifadhi nafsi zao wasinjiane na wanawake na ambao wanazilinda tupu zao isipokuwa kwa wake zao au kwa iliyoamiliki mikono yao ya kulia kwani hao si wenye kulaumiwa lakini anaitaka kinyume cha haya basi hao ndio warukawa mipaka aya hizi zinaambatana na aya nyingine ziliyomo katika suratu nur zilizoanzia mzinifu mwanamke na mzinifu mwanamume mpigeni kila mmoja wao makorania hakika aya hizi tukufu zilizotajwa zinaashiria maovu ya katika umma yanayotokea ya kwa uzinzi ama katika umma ni kuvurugika na saba ya watoto isijulikane ama katika siha ni sehemu mbili kwanza ni katika mwili mfano wa kisonono tego eids hey, na kisonono huweza kuzalisha maradhi ya urisi kwa watoto hata huweza kuleta upofu ama tego ya nisipilisi huenea katika mishipa ya damu na hisia na huweza kuishia wazimu na pia huenea mpaka kwa vizazi na nahuwenda mtoto akafa tumboni au akatoka na kilema ama amamaradhi ya eizi yani ukimwi hayo ni maafa yasiyosemeka mwenyezimungu hatulinde nayo pili ni kuathirika mishipa ya hisiya na akili kwani uzinzi huweza dhamiri ya mtu na kuadhibika nayo na hata mwishowe kuweza kuingia wazimu isipokuwa kwa njia ya ndoa ya kishariya au wenye kumiliki masuriya hao hawalaumiwi zamani utumwa ulikuwa ni jambo la kawaida na ilikuwa mtu akiweza kuchukua katika wajakazi wake akawafanya kuwa ni wakeze na uislamu ulihalalisha utumwa wa mateka katika vita vilivyofuata shariya ikiwa maaduwi nawo anatamata watumwa basi ilikuwa ni halali kuwatendea wao hali kadhalika ikiwa maaduwi hawafanyi mateka kuwa ni watumwa basi ilikuwa haiwavali waislamu kuwafanya mateka kuwa ni watumwa mwenye kutaka kuingiliana na mwanamke bila kupita njia hizi mbili basi huyo amevuka mipaka ya shariya hadi ya kuvuka na hawo waumini wawe ni wenye kuhifadhi kila walichopewa kwa ni amana ikiwa mali au neno au kitendo au chenginecho na watimize kila ahadi baina yao na mwenyezi mungu au na watu wasihuni amana wala wasigunje ahadi na wawe wenye kudumisha kutimiza swala kwa nyakati zake na nakuzitekeleza kwa nguzo zake na unyenyekevu wake mpaka yapatikane makusudio yake nayo ni kuwachisha uchafu na maovu hawa wenye kusifiwa hivi ndiyo watakawirihi heri yote na watayipata sipuya kiama hawa ndiyo mungu watawafadhili kwa kuwapa firidausi ndiyo pahala pajuu kabisa huka peponi wa sitarehehuma pekeyao yawapasa watu waangaliye asili ya kumbwa kwao kwani hiyo ni dalili za kuonyesha uwezo wetu zenye kupelekeya mwenyezi mungu na kuwamini kufufuliwa kwani sisi tumemuumba mtu kutokana na asili ya udongo kisha tukaumba vizazi vyake navyo ni kuwa tulimfanya mtu kwanza tone ya mbegu ya uzazi yaani maji yenye kila sifa ya uhai wa mwanzo tukaiweka kwenye tumbo la uzazi napo na ni pahala pautulivu palipolindwa kisha tukaifanya hii mbegu ya yamanii baada ya kwipandisha na yaila mwanamke kuwa damu kisha damu tukaigeuzaku wa kipande cha nyama kisha tukafanya mafupa na mafupa tukayavika nyama kisha tukatimiza uumbaji wake mwinshowe baada ya kuipulizia roho kuwa kiumbe kingine mbali ili kuanza kumjenga shani mwenyezi mungu imetukuka kwa utukufu wake na uwezo wake yeye hana mshabaha wake na yeyote katika kuumba kwake na kutengeza kwake na kuanzisha kwake kisha hakika nyinyi wanadamu baada ya hayo mambo yenu tuliyoyataja ni wenye kuyendeya mauti bila y shaka yoyote na kisha nyinyi siku ya kiyama kwa ajili ya kuisabiwa na kulipwajaza yenu na hakika sisi tumeziumba mbingu saba zizonyanuka yenu ndani yake vipo viumbe ambavyo hatukughafilika navyo tuna na tunaviendesha na sisi kabisa hatughafiliki na viumbe vyetu vyote bali tuna vilinda visipote na kuharibika na tunavipangiya mambo yao yote kwa hikma na kwa yaqini tumeziumba juu yenu njia saba nasi hatukuwa weni kughafilika na viumbe hizo njia saba zizotajwa katika hiyo aya maana yake ni mbingu saba na kwamba hizo si mbingu moja na mwenyezi si mungu haghapiliki na mbingu hizo na viumbe vyajomo ndani yake na sisi tumeteremsha kutoka mbinguni mvuwa kwa hikma na kipimo katika umbo lake na kuterempa kwake na kusahilisha kwa ajili ya manufaa tumejali ya ikaye juya uswari na ndani yake chini na sisi hakika ni wenye kuweza kuiondoa wasipate kunafika nayo lakini hatukufanya hayo kwa kwakukuoneni huruma basi mwaminini mwenye, mwenye kuiumba na kumshukuru na natukumeteremsha kutoka mbinguni maji kwa kiasi na tukayatuliza katika ardhi na hakika sisi tunaweza kuyaondoa aya hii tukufu inaashiria maana ya kisayansi yenye kuhusu mzunguko wa maji katika ardhi yajulikana kuwa mvuke unaopaa kutoka baharini hupelekea kufanyika mawingu ambayo ndiyo huteremsha mvua na hivyo ndiyo chanzo cha maji matamu juu ya uso wa ardhi na ndiyo chombo cha msingi cha uhai wa ardhini kutokana na mvua ndiyo huzuka mito inayozua uhai katika sehemu kame zisiyopitikiwa na mvua kisha hiyo mito inamiminika baharini na hulka inarejea tena kutoka baharini kwenda angani na kwendiya nchikavu na kisha kuingia baharini mara ya pili isipokuwa baadhi ya hayo maji ya mbuwa yena tuliya nehanazama kuhifadhika katika mahodhi ya chini ya ardhi yakawekeka kwa muda mrefu mfano wa hayo ni hayo maji yanayopatikana chini ya jangwa la magharibi katika libiya ambayo yamegunduliwa na watafiti hivi karibuni kutokana na asili yake ya kale na huenda maji kama haya yaliyohifadhika chini yakapatwa na mabadiliko ya joto wanayoyaita wataalamu wa elimu ya sabaka za ardhi yani jioloji kuwa ni mikondo ya jiolojia ikienda hiyo na maji mpaka pahala pengine pakavu ikaleta uhai baada ya kuwa ni maiti na haya hii inaonyesha hikma kubwa ya uenezaji wa maji kwa kipimo yani kipimo cha haki na hikma kwa ajili ya kuleta manufaa na kupinga madhara na tena maana nyingine ya aya tukufu ni kufahamisha pendavyo mwenye kumba ajetukuka navyo nikujaliya yawepo maji ya kiasi maalumu katika bahari za ulimwengu kutosha kuwepo mizani ya joto la kufaa katika sayari hii na ili ziwepo hitilafu kubwa mno baina ya joto na siku za joto na baridi ya siku za baridi hata ikawa ni muhali kubakia uhai kama ilivyo katika sayari nyingine na katika mwezi kadhalika maji ya ardhi yanateremka kwa kiasi maalumu hayazidi yakafunika ardhi yote wala hayatimbiki sana hata yazipatikane hata kidogo kunyosheya baadhi ya nchikavu kwa haya maji tunakumbiyeni mwabustani ya mitende na mizabibu yenye matunda mengi kwa ajili yenu na katika haya nyinyi mnakula tumekumbieni mti wa zaituni unahota katika jimbo la mlima wa sinai katika ka matunda yake yanapatikana mafuta yanaokufayeni na hizo zaituni ni kitoweo cha chakula kwa wanaokula na mti utokao katika mlima wa sinai unatoa mafuta na kuwa kitoweo kwa walawo aya hii tukufu inathibitisha kuwa mti wa zaituni ni miongoni mwa nehema alizomnemesha mwenyezi mungu binadamu na ambazo baadhi yake zimetajwa katika aya ilizotangulia na la kuongeza kwenye aya hii ni kuwa mzeituni ni miongoni mwa miti yambao inayoishi muda mrefu sana zaidi yamamiya ya miaka kwa hivyo hauhitaji juhudi kubwa kwa mtu bali huendelea kuzaa wenyewe mfululizo kadhalika una sifa ya kuwa makijani unapendeza kuutazama uchunguzi wa kisayansi unaonyesha kwamba zaituni ni katika chakula kizuri kwani ndani yake imo protini nyingi vilevile zimo chumbi za kalsium chuma na hosphoras na hivi ni muhimu navyakutegemewa katika chakula cha binadamu na juu ya hivyo zaituni inayo vitamini a na vitamini vitaminiv na kutokana na tunda lake utolewa mafuta ya zaituni ambayo ni mafuta bora ya mafuta mepesi mafuta haya hutumiwa katika chakula uchunguzi wa kisabibu unawongeza kusema kuwa faida nyingine katika mafuta ya zaituni nazo ni kuwa zinasaidia kwa jumla katika viungo vya usagajiwa chakula na hasa maini nayo yanashinda ubora mafuta yote yanatokana na mimea na wanyama kwa kuwa hayasababishi maradhi ya mishipa ya damu kama mafuta mengineyo na kadhalika yanalainisha ngozi na mavuta ya zaituni yana matumizi mengine mengi katika sanaa yani ufundi kwani yanatumiwa katika kufanya sabuni nzuri kabisa na vitu vingine katika ufanyaji wa vyakula na vitu vya sanaa na nyinyi mnapata kutokana na nyama owa nyama wakufuga naolinganiya ng'ombe kondoo na mbuzi mambo yanayoonyeshe uwezo wetu na fadhila zetu juu juyenu kukunemesheni tunakumyosheni kutoka matumboni mwao maziwa safi matamu mepesi kwa wenye kuyanywa na mbali ya maziwa mnapata manufaa mengine kamanyama na sufi na manyoya na kutokana na hao nyinyi mnaishi na mnaruzukiwa na juu ya hawa wanyama wa wakufuga na merikebu nyingi mnapanda namnapakiza mizigo basi sisi tumekumbiyeni njia za usafirishaji na upakizi nchikafu na baharini na kwa hizo mnapata kuwasiliyana nyinyi kwa yini اعبدوا الله ما لكم من إله غيره أفلا تتقون فقال الملأ الذين كفروا من قومه ما هذا إلا بشر مثلكم يريد أن يتفضل قَدَّ عليكم ولو شاء الله لانزل ملائكه ولو شاء الله لانزل ملائكه ما سمعنا بهذا في رجل به جنة فتربصوا به حتى حين قال رب انصرني بما كذبون فأوحينا إليه أن اصنع الفلك بأعيننا ووحينا فإذا جاء من كل زوجين اثنين وأهلك إلا من سبق عليه القول منهم ولا تخاطبني في الذين ظلموا إنهم مغرقون فإذا استويت أنت ومن على الفلك فقل الحمد لله الذي نجانا من القوم الظالمين وقل رب أنزلني منزلا مباركا وأنت خير المنزلين إن في ذلك لآية وان كنا لمبتلين ثم انشانا من بعدهم قرنا اخرين فارسلنا فيهم رسولا منهم ان اعبدوا الله ما لكم من اله غيره na hakika nuhu tulimtumanuhuko watu wake akasema enyi watu wangu mwabuduni mwenyezimungu nyinyi hamna mungu asiyekuwa yeye basi je ammogopi walisema wale wakuu waliokufuru katika watu wake huyu si chochote ila ni mtu tu kama nyinyi anataka kujipa ubora juu yenu na nalau kuwa mwenyezi mungu amependa basi yakini angeliteremsha malaika hatukusikia haya kwa baba zetu wa zamani huyu si lolote ila ni mtu mwenye wazimu basi mngojeeni tu kwa muda akasema mola wangu mlezi ni nusuru kwa kuwa wamenikanusha tukampa wahi unda jahazi mbele ya macho yetu na uongozi wetu basi itapofika amri yetu na ikafurika tanuri hapo waingize ndani yake wa kila namna dume na jike na ahali zako isipokuwa yule ambaye katika wao juu yake imekwisha tangulia kauli wala usinitajie hao walio dhulumu kwani hao bila shaka watazamishwa basi utakapotulia wewe na walio pamoja nawe humo merikebuni sema alhamdu lillah sifa zote njema ni za mwenyezi mungu aliyetuokoa na watu madhalim nasema mola wangu mlezi niteremshe mteremsho wenye baraka na wewe ni mbora wa wateremshaji hakika katika hayo yapo mazingatio na kwa yakini sisi ni wenye kuwafanyia mtihani kisha baada yao tukaanzisha kizazi kingine tukawapelekea mtume miongoni mwao kuwaambia mwabuduni mwenyezimungu hamna mungu, mungu asiyekuwa yeye je ye, amwogopi Allahu ekbar, Allahu ekbar. la ilaha ila Allah. na katika visa vya watu wa kale pana mazingatio kwa ajili yenu mpate kuamini basi sisi tulimtuma nosho kwa watu wake naye akawaambia enyi watu wangu mwaguduni mwenyezi mungu pekee kwani nyinyi hamna nesitahiki kwabudiwa siyekuwa yeye hamwogopi agabu ya yake nakuondoka neema zake mkimwasi wakubwa wakaumu yake waliokufuru hukufuru wakiukanya wito wake na wakizuia watu wakimfuate walisema hapana sitila baina ya anofo na nyinyi kwani yeye ni mtu kama nyinyi lakini hanataka juu yenu kwa huu wito wake nalau kuwa wapomitume wana utoka kwa mungu kama kamana vila yeye basi angewaletea malaika sisi hatukupata kusikia wito huu katika tarihi za vana zetu wadiotanguliya wala kutumwa binadamu kuwa ni mtume huyu sichochote ila ni mtu mwenye wazimu na kwa hivyo wakasema ngojeni namsahamiliyeni mpaka ukashifike wazimu wake au kufike kuwangamiya kwake nuhu wakamuwomba mwana wake mlezi baada ya kukatatamakwameni kwawo akasema ewe mwana wangu mlezi ninusuru nawo nawatiye adabu kwa sababu ya kukadhibisha kwawo wito wangu tukamwambia kwa njia ya ufunu yani wahii unda jahazi nawe utalindwa na we uwangalizi wetu chaiya haitokupata nasi na takuongoza katika kazi yako na naikifikiria miadi ya kuadhibu na ukaona tanuri na foka maji kwa amri yetu basi waingize katika jahazi katika kila namna ya viumbe vilivyohai dume na jike na waingize ahali zako isipokuwa waliokwisha thibitika adhabu yao kwa kukosa kwao wa imani wala kwa usiniombe kuokoa wale waliodhulumu nafsi zao na wakawahulumu na wengineo kwa ukafiri na waasi kwani mimi imewahukumia kuwazamisha kwa, kwa sababu ya dhuluma yao ushirikina na waasi tukampa wahi unda jahazi mbele ya mato yetu na uongozi wetu basi itapofika amri yetu na ikafurika tanuri hapo waingize ndani yake wakila namna dume na jike na ahali zako isipokuwa yule ambaye katika wao juu yake imekwisha tangulia ya kauli wala usinitajie hao walio dhulumu kwani hao bila shaka watazamishwa hakika haya maelezo ya tofani liilotokea ijapokuwa ni kwa muktasari tu katika hizi aya tukufu kwa mwenye akili ya kuzingatia yana maana na mambo ya hakika mengi ya kielimu ambayo yanawapitia watu wengi na tanuri kwa lugha ni jiko la kuchomea mikate au pia ni uso wa ardhi na kila chenye kutimbuka maji na kila penye mkusanyiko wa maji nasiwepesi kusema kwa yakini tarihi ya hiyo tofani kwani zilitokea tofani nyingi za kale kama katika babilonia barahindi na amerika nazipo baadhi ya hadithi za kienyeji mbalimbali zinazotaja habari za tofani lakini haielekei kuwa hadithi hizo ndio zimehusu hii tofani kubwa au tofani ya nuhu uchunguzi umethimitisha na pia zimeonekana tofani nyingi ulimwenguni na natofanya mwisho ya ulimwengu mzima ilikuwa sababu yake ni kumalizika kipindi cha barafu cha mwisho na kuyayuka barafu nyingi ya kaskazini kabisa na kusini kabisa kwa dunia na sisi hatujui kwa yakini lini mizani iligeuka na tanuri kafurika yaani usowazi kwa kupanda kwa ghafula kwa hiyo na kuyayuka barafu hata yakapanda juu maji ya bahari na ya kumwagika maji yafaa kutaja ya kuwa kuyayuka barafu ya zama za marafu za mwisho kulileta hali ya hewa yenye mvua nyingi sana katika sehemu za dunia ziliyo mbali na huko kaskazini na kusini kabisa kwa ulimwengu kama vile katika bahari ya kati yani ya mediteranean kwa vyovyote vile ilivyo inakubalika kuwa hatuna ushahidi wa kuweza kusema linehasa zilikuwa izo zama za nuhu na kaumu yake yaliyodhahiri kuwa yote hayo ni miujiza ya mwenyezi mungu na katika miujiza ni kuwa nuhu aliwanasihi wa watu wake na akawaonya na ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu akafunua kuwa atawadzamisha ikiwa hawakutengenea na tena akamfunulia kisha undemerikebu ya mwenyezi mungu na mizani ikapinduka na tanuri ikafurika ikamiminika mvuwa akudhimitisha aliyo yasema mwenyezimungu kumwambiya nuhu ya kwamba mwenyezi mungu anajua kuwa hatuamini mtu katika kaumu yake baada ya wale waliokushamini na ukisha panda na ukatua wewe na walio pamoja nawe katika jahazi hiyo basi sema kwa kumshukuru mola wako mlezi alhamdulilah sipfa zotenjemani za mwenyezi mungu ambaye ndiye yaletuokowa na shari awatumakafilwa lioasi na useme ewe mola mlezi nijaliye nishuke mashukiyoyeibaraka pahala pazuri pa kukaa wakati wakuteremka nshikavu na ulitunikia amani hapo kwani ni wewe tu tupeke yako unayiweza kumteremsha pahala pa feri na amani na salama hakika katika kisa hichi yapo mazingatio na mawaidza mengi na hakika sisi tuna wajaribu yaani tuna mtihani wajya wetu waheri na shari na ndani nafsi zawo wana utayarisho hayo tena ya dhaadiya ya nuhu tukauma namna ya watu wengine na wao ni adi hud naye katika wao tukawaambia kwa ulimi wake mwenyezi mungu peke yake kwani nyinyi hamna mungu anaisitahiki kuabudiwa siyokuwa yeye نيه بس كي وقال الملأ من قومه الذين كفروا وكذبوا بلقاء الآخرة وأسرفناهم في الحياة يا ما هذا إلا بشر مثلكم ما هذا إلا بشر مثلكم يأكل مما تأكلون منه ويشرب مما تشربون ولئن أطعتم بشرا مثلكم إنكم إذا لخاسرون أيعدكم أنكم إذا متم وكنتم ترابا وعظاما أنكم مخرجون هيهات هيهات لما توعدون إن هي إلا حياتنا الدنيا نموت ونحيا وما نحن بمبعوثين إن هو إلا رجل افترى على الله كذبا وما نحن له بمؤمنين قال فانصرني بما كذبون قال عما قليل ليصبحن نادمين فأخذتهم الصيحة بالحق فجعلناهم غثاء فبعدا للقوم الظالمين ثم أنشأنا من بعدهم قرونا آخرين ما تسبق من أمة أجلها وما يستأخرون ثم أرسلنا رسلنا تسرا كلما جاء أمة ثمه رسولها كذبوه فاتبعنا بعضهم بعضا وجعلناهم احاديث فبعدا لقوم لا يؤمنون ثم أرسلنا موسى وأخاه هارون بآياتنا وسلطان مبين إلى فرعون وملئه فاستكبروا وكانوا قوما عالين فقالوا أنؤمن لبشرين مثلنا وقومهما لنا عابدون فكذبوهما فكانوا من المهلكين ولقد آتينا موسى الكتاب لعلهم يهتدون وجعلنا ابن مريم وأمه Wa ila na wakubwa katika watu wake waliokufuru na wakakanusha mkutano wa akhera na tukawadekeza kwa starehe katika maisha ya dunia walisema huyu si chochote ila ni binadamu kama nyinyi anakula mlacho na anakunywa mnywacho na nyinyi mkimtii mtu kama nyinyi basi hakika mtakuwa hasarani hivyo anakuahidini ati ya kwamba mtakapokufa na mkawa udongo na mifupa kuwa mtatolewa hayawi hayawi hayo mnayoahidiwa hapana ila uhai wetu wa duniani tu tunakufa na kuishi basi wala sisi hatutafufuliwa huyu silolote ila ni mtu anayemzulia mwenyezimungu uongo wala sisi sio wa kumwamini akasema mola wangu mlezi ninusuru kwa sababu wananikanusha akasema baada ya muda mchache watakuwa wenye kujuta basi ukawanyakuwa ukelele kwa haki na tukawafanya kama takataka zinazoelea juu ya maji ikapotelea mbali kaumu ya madhalimu kisha tukaleta baada yao vizazi vingine hapana umma uwezao kutanguliza ajali yake wala kuikawiza kisha tukawatuma mitume wetu mmoja baada ya mmoja kila umma alipowafikia mtume wao walimkanusha tukawafuatanisha hawa baada ya hawa na tukawafanya ni hadithi za kusimuliwa wakapotelea mbali watu wasiyoamini wa kisha tukamtuma musa na nduguye harun pamoja na ishara zetu na hoja zilizowazi kumwendea firauni na wakuu wake lakini walijivuna nao walikuwa watu majeuri wakasema je tuwaamini wanadamu wawili hawa kama sisi na ambao watu wao ni watumwa wetu basi wakawakanusha na wakawa miongoni mwa walioangamizwa na hakika tulimpa musa kitabu ili wapate kuongoka na natukamfanya mwana wa maryamu na mama yake kuwa ni ishara na tukawapa makimbilio kwenda mahali palipoinuka penye utulivu na chemchemu za maji ukatika kaumu yake waliyo kufuru na kukadhibisha kukutana na mwenyezi mungu na mambo ya ako raya hisabu na malipo na tukawapa sehemu kubwa ya ftarehi na wakaseema wakasema kukanusha wito wake na kuwazuiya watu wazimfu hapana sitilafu vyoyote maina yahodi na nyinyi anakula chakula hicho hicho mnachokula nyinyi na, na anakunywa vinywaji hivyo hivyo mnavyovinywa nyinyi mfano wa huyu hawezi kuwa mtume kwa sababu hana sifa msizokuwa nazo nyinyi na wakawahatarisha kwa nguvu na mkazo wakiwaambia mkimtii mtu aliyekama nyinyi kwa utu wake basi nyinyi hakika mtakuwa mmehasiri kwa kuwa hamtapata manufaa yoyote mkimfuata wakawaambia pia katika kukanya kufufuliwa hivyo huda anakwahidini kuwa mtafufuliwa kutoka makaburini kwenu baada ya kushakufa kwenu na mka wa udongo na mafupa yasiyokuwa na nyama na mishipa hayo anawekuwahidini ni yambali mno wala hayatakuwa abadani hapana uhai uhaila mmoja tu nao ndiyohuu haiwo duniani ambao tunauona una mauti na uhai unaotupitia kinachozaliwa kinazaliwa na kilicho hai kinakufa wala hatutufuhuliwa baada ya kushakufa kabisa huyu si chochote ila ni mtu ale nzuli ya mwenyezimungu na akadai kwamba mwenyezi mungu ukamtuma yeye na amesema uongo katika hayo anayotuitia wala hatutamsadiki abadani hud akasema ya yakwisha katatama kwamini kwawo ewe mula wangu mlezi ni ninusuru na uwatiye adabu kwa sababu ya kukalibisha wito wangu mwenyezi mungu akamwambia hud kuzidi kutilia nguvu a hadi yake baaday muda mchache watakuja juta kwa waliyo yafanya itapwatere mkiadhabu ukawachukuwa ukelele mkali uliwahirikisha kamwawalivyostahiki tukawafanya kwa udzalili na udhaifu kama vijiti na majani ya miti yanochukuliwa na maji ya mvua na huko ni kuteketea na kupotele ya mbali na rehema kwa madhalimu kwa ukafiri wao na wasi wao kisha baada yawo tukawaumba kaumu nyingine wasiokuwa wao kama kaumu ya salehe na ya luthi na y shuaidi kila umma unazama zake maalumu hazitangulii wala hazikawi kisha tukawatuma mitume wetu wakifuwatana kila mmoja kwa kaumu yake kila akija mtume kwa kaumu yake waliukadzibisha wito wake nasi tukawateketeza mfululizo na tukazifanya habari zao ni hadithi za watu kusimuliana na kustajabia basi hao kaumu wasioisaliki haki wala hawaifuati wametengeka mbali na rehema na wamihiliki kisha tukamtuma musa na ndugu nduguye harunu tukawapadalili za kukata kuthibitisha ukweli wa ujumbe na hoja wazi yenye kudhihirisha kuwa wao ni kweli wametumwa kutoka kwangu tuliwatumwa wawili hao kwa firauni na kaumu yake wakakataa kuamini kwa ajili ya takaburi na wao ni watu waliokuwa wakisifika kwa kiburi na majivuno na ujeuri wakasema kwa masita ajavu na kukanya je tuamini wito wa watu wawili waliwo ni wali kama sisi na tena watu wao hawa wana wa israeli ni wenye kutunyenyekia sisi na kututhii kama ni watumwa basi waliwafanya wawongo katika huo wito wawo na wakawa wenye kuhiliki kwa kuzamishwa na hakika tuli mfunuliya musa taurati apate wake kwa yaliyomo ndani yake ye uwongozi kwende hukumu na njia za mafanikio na mjali isa bin maryamu na mama yake kwa vile kuchukua mimba bila y kwingiliwa na mtu na kuzaliwa yeye isa bila ya baba kuwa dalili yafukata, yawezo, wetu, fapuka, fanyarzi, nyanyuka, haiyo, ya kukata ya uwezo wetu kushinda wenyekushinda natukamweka maryamu pahala pakukapenya ardhi na kukunjuka iyonyanyuka nakukunjuka panipofakuka napana maji mengi na hayo ndiyo nawezesha maisha ya starehe min sarehe اني بما تعملون عليم وان هذه امتكم امه واحده وانا ربكم فاتقون فاستقروا أمرهم بينهم زبرا كل حزب بما لديهم فرحون فذرهم في غمرتهم حتى حين أيحسبون أن ما نمدهم به من مال وبني نسارع لهم في الخيرات بل لا يشعرون ان الذين هم من خشيه ربهم مشفقون والذين هم بايات ربهم يؤمنون والذين هم بربهم لا يشركون والذين يؤتون ما آتوا وقلوبهم وجلة أنهم إلى ربهم راجعون أولئك يسارعون في الخيرات وهم لها سابقون ولا نكلف نفسا الا وسعها ولدينا كتاب ينطق بالحق وهم لا يظلمون بل قلوبهم في غمرة من هذا ولهم أعمال من دون ذلك هم لها عاملون حتى إذا أخذنا مسترفيهم بالعذاب إذا هم يجأرون لا تجاروا اليوم انكم منا لا تنصرون قد كانت اياتي تتلى عليكم فكنتم على اعقابكم تنكصون تكبرين به سامرا تهجرون أفلم يدبروا القول أم جاءهم ما لم يأت آباءهم الأولين أم لم يعرفوا رسولهم فهم له منكرون ام يقولون به جنه بل جاءهم بالحق واكثرهم للحق كارهون ولو اتبع الحق اهواءهم لفسدت السماوات والارض ومن فيهن بل اتيناهم بذكرهم فهم عن ذكرهم معرضون ام تسالهم خرجا فخراج ربك خير وهو خير الرازقين وانك لتدعوهم الى صراط مستقيم وان الذين لا يؤمنون بالاخره عن الصراط لناكبون ولو رحمناهم وكشفنا ما بهم من ضر للجوا في طغيانهم يعمهون ولقد أخذناهم بالعذاب فما استكانوا لربهم وما يتضرعون حتى -a baban enyi mitume uleni vyakula vizuri na tendeni mema hakika mimi ni mjuzi wa mnayoyatenda na kwa yaqini huu umma wenu ni umma mmoja na mimi ni mola wenu mlezi basi nicheni mimi lakini walikatiana jambo lao mapande mbalimbali ila kundi likifurahia kwa walionayo basi waache katika ghafula yao kwa muda je wanadhani a kuwa kwa vile tunavyowapa mali na watoto ndiyo tunawahimizia heri lakini wenyewe hawatambui kwa hakika hao ambao kwa kumwogopa mola wao mlezi wananyenyekea na wale ambao ishara za mola wao mlezi wanaziamini na wale ambao mola wao mlezi hawamshirikishi na wale ambao wanatoa walichopewa na hali nyoyo zao zinaogopa kwa kuwa watarejea kwa mola wao mlezi basi wote hao ndio wanaokimbilia katika mambo ya heri na ndio watakaotangulia kuyafikia na hatuilazimishi nafsi ila kwa kadri ya uwezo wake na tunacho kitabu kisemacho kweli nao hawatadhulumiwa lakini nywonyo zao zimeghasilika na hayo na wanavyo vitendo vinginevyo wanavyovifanya hata tutakapowatia katika adhabu wale waliodekezwa wali kwa starehe kati yao hapo ndipo watakapoyayatika msiyayatike leo hakika nyinyi hamtanusurika nasi hakika zilikuwa aya zangu mkisomewa nanyi mkirudi nyuma juu ya visigino vyenu na huku mkitakabar na usiku mkiizungumza kwa dharau je hawakuifikiri kauli au yamewajia yasiyowafikia baba zao wa zamani au hawakumjua mtume wao ndiyo maana wanamkataa au wanasema ana wazimu bali amewajia kwa haki na wengi wao wanaichukia haki na lau kuwa haki ingelifuata matamanio yao basi zingeliharibika mbingu na ardhi na waliomo ndani bali tumewaletea ukumbusho wao nao wanajitenga mbali na ukumbusho wao au unawaomba ujira lakini ujira wa mola wako mlezi ni bora na nayeye ndiye mbora wa wana na kwa yakini wewe unawaita kwenye njia iliyonyooka na hakika wale wasiyoyiamini akhera wanajitenga na njia hiyo na lau tungeliwarehemu na tukawondolea shida walionayo bila shaka wangeliendelea katika upotofu wao vile vile wakitngatanga na hakika tuliwatia adhabu kali lakini hawakuelekea kwa mula wao mlezi wala hawakunyenyekea mpaka tulipowafungulia mlango wa adhabu kali hapo ndipo wakawa wenye kukata tamaa ambia mitume wawafikishiye watu wao kuleni vyakula vya kila namna vya na vizuri na stareheni na ishukuruni neema yangu kwa vitendo vyema hakika mimi ni mjuzi wa na naitakulipeni kwayo na tukawaambiya wawafikishiye watu wao hakika hii dini niliyokutumiyeni mwifikishe ni dini moja kwa mitarafu ya imani na misingi ya sharia na hakika nyinyi niumma mmoja katika vizazi vyote miongoni mwawo wapo waliongoka na wapo waliopotoka na mimi ndiye mwana wenu nlezi nilekwamrisheni mwifwate basi iogopeni adhabu yangu upindi nkyasi lakini watu walilikatakata hili jambo la dini yawo wapo kati yawo waliongoka na wapo waliopotoka ambao wakafuata matamaniyo yawo wakafarikiana kwa sababu hiyo wakawa makundi mbali mbali yenye kufania na kila kikundi kinafurahaika waliwo nayo kwa, kwa kudhania kuwa wawo tu ndiyoniosibu basi ewe muhammadi wachile wa mbali makafiri na ujinga wao na kukafilika kwao maadamu wewe umekwisha wanasihi mpaka mwenyezi mungu wahukumia hababalhawe ivyo hawa maasi wanadhania kwamba pale sisi tunapowawacha ukistarehe na mali na watoto tiliowapa ndiyo basi sisi tumekuwa radhinawo na heri tikawamimilikia mbiombiyo na kwa wingi hao ni kama wanyama hawatambuwi kwa kuwa hawazitumie akili zao mimi si raghi nawo na hizi nema nikuwapururia tu kuwa muda hakika wale ambao humhofu mwenyezi mungu na mwenyezimungu na nazimejanda ni yao hofu ya, ya mwenyewe subhanahu na wale ambao wanazyamini ishara za mwana wao mlezi ziliome ulimwenguni na zinazosomwa katika kitabu kilichoteremshwa na wale ambao hawamshirikishi mwenyezi mungu na yeyote na wale ambao wanatoa katika vile anavyoaruzuku mungu na wanafanya amali yao na hali wao wana hofu wazifanya taksiri kwa sababu bila shaka wao ni wenye kurejea kwa mwenyezi mungu kwa kufufuliwa na wataisabiwa hawo wote ukimbilia na amali zao kuendea kupata heri na wao ni wenye kuwatanguliya wenginewo katika kupata huko na sisi hatumlazimishi mtu yeyote ila kwanuloliweza kulifanya kwa sababu limo ndani ya makdara yake na kila amali katika amali za waja zimesajiliwa kwetu katika kitabu na tutawapa habari zake kama zilivyo na wao hawatadhulumiwa kwa kwongezewa adhabu wala kupunguziwa sawabu lakini makafiri kwa sababu ya yeinaliyawo machukizawo ni wenye kughafilika na kufanya heli na kwa kufanya liwezekanalo na kwamba kuna hisabu ya kuchungua kila kitu na nambali na hayo bado wanavyo vichendo vingine viovu wanavyolumu navyo na sisi tunapuwapatiliza adhabu matajiri wenye kudeka katika sitare zao hupija makedele na wakayayatika kuomba msaada basi tunawambiya msiyayatike wala msiyombe msaada hivi sasa hamta toka ndaniya adhabu yangu wala kuyayatika kwenu hakufai kitu hamuna uhuru kwani haya zangu zenye zenyekuteremshwa kwa wahi zilikuwa mkisomewa nanyi mkizipuuza kwa mapuuza yenye kugeuza hali zenu na wala hamkuzisadiki wala hamkuzifuata kwa vitendo na nyinyi katika mapuuza yenu mlikuwa mna takabari na mnafanyia masara mkiutaja huuwahi kwa sifa mbaya mnapokutana katika taanusi zenu za usiku je hawa wenye kupuza wamekuwa wajinga hata hawakuizingatiya kurani wakaijuwa kwamba hii hakika ni haki au huu wito wa muhammadi kwao umekuwa ni namna mbali kuliko waliokuja nayo mitume wengine kwa, kwa kaomweziizokuisha tangulia walio ambao baba zao waliwawahi au hawamjui mtume wao muhammadi aliyekulia kati yao katika tabia zake tukufu ambazo hazijapata kuwa na uongo na wao hivi sasa wanaukataa wito wake kwa dhuluma na husda au wanasema kuwa huyu ni mwenda wazimu hasha huyu hakika kawaletiya dini ya haki na wenji wawo wanaishukiya haki kwani hiyo ni kinyume na matamanio yao na mapenzi yawo basi kwa hivyo hawamwamini ingeli kuwa haki inafuata matamaniyo yawo visaadiungelieniya ulimwenguni na hawa za nafsi zingelipambana wenyewe kwa wenyewe lakini sisi tumuwapelekia kurani ambayo inawakumbusha haki ambayo inapasa wote wajumuike juu yake na juu ya hivyo wawo wanayapuuza hayo nadaukuwa na haki ingelifuata matamanio yao basi zingelihaibika mbingu na ardhi na waliomo ndani bali tumewaletea ukumbusho wao nao wanajitenga mbali na ukumbusho wao hilo neno haki ni tamko lenye maana kadhaa uweza kuwa maana yake ni mwenyezi mungu subhanahu wataala mfano wa kauli yake mtukufu ametukuka mwenyezi mungu wa haki pengine huwa maana yake ni kurani kwa mfano hakika sisi tumekutuma kwa haki na nahuwenda kukusudiwa dini yote yaani miongoni mwake ni kurani na sunna yaani hadithi sahihi mfano wa kauli yake nasema imekuja haki na uongo metoweka na ilivyo dhahiri katika tamko la haki hapa ni kuwa makusudio yake ni ile maana ya kwanza yaani mwenyezi mwenyezimungu aliyetakasika na kutukuka na kwa hivyo maana iliyokusudiwa na haya ni lau kuwa mwenendo mwenyezi mungu unafuatana na watakavyo na wanayapendekeza makafiri mpango usigilibakia katika hali iliyosimamia shani ya mpango wa mbingu na ardhi na wa viumbe ndani yake lakini mwenyezi mungu mwenye hikma kuu na uwezo wa kutenda na ujuzi wake ulioeneya kwa viumbe vyake na hikma yake ikadhamini kwa mpango madhubuti na kurani kusema kwa uwazi ya kwamba mbingu zina viumbe anatuelekeza tufahamu kwanza kwa kuamini hayo kwa ujumla ni yakini tuache tafsiri yake mpaka atendavyo mwenyezi mungu subhanahu kuidhihirisha kwa kuambatana na kauli yake tutawaonyesha ishara zetu angani na katika nafsi zao pili anatuelekeza kwenye utafiti wa kisayansi kama tunaweza kwani kufikilia hakika hii inatutilia nguvu imani yetu na imani ndiyo lengo muhimu katika kuelekea kwetu kwenye ishara hizo kwani ewe nabii unawataka ujira kwa huku kufikisha kwako ujumbe hayakuwa hayo kwa kuwa ujira hakika ujira wa mula wako mlezi ni bora zaidi kuliko waliona wao na yeye ndiye mbora wa kutoa na hakika wewewe muhamadi hapana shaka yoyote unawaitiya dini ambayo ndiyo njiya iliyonyoka yenye kupelekea uhokovu na hakika hao wasiyoiyamini afera na yaliyoko huko ya pepo au moto wanaiacha njia iliyo nyoka inayomhifadhi mpitaji wakaishika njia babaishi, na na wa rahimu, ya ubagaishi na misukosuko na ufisadi na nawo tungelewa rehemu na natukawaondolea madhara waliowteremkia wa katika mili yao na ukame katika mali yao na mfano hayo basi hapa na shaka yoyote wangelizidi ukafiri na wakaendelea katika maasi na jeuri na sisi kwa hakika tuliwapa adhabu kama kwa kuwauwa au kuwaletea njaa na wala hawakumnyenyekea mwana wao mlezi bali balolaendelea na jeuri zao na kiburi chao kiasi ya kuondoka tu hiyo wa adhabu wanashikilia kupuuza kwao mpaka pale tunapoapatiliza kwa adhabu kali ya njaa au mauwaji hapa duniani huwatena wanababa ikala tamaa hawaioni njia ya kuvuka وهو الذي أنشأ لكم السمع والأبصار والأفئدة قليلا ما تشكرون وهو الذي ذرأكم في الأرض وإليه تحشرون وهو الذي يحيي ويميت وله واختلاف الليل والنهار أفلا تعقلون بل قالوا مثل ما قال الأولون قالوا أئذا متنا وكنا ترابا وعظاما أئنا لمبعوثون لقد وعدنا نحن واباؤنا هذا من قبل ان هذا الا اساطير الاولين قل لمن الارض ومن فيها ان كنتم تعلمون فيقولون لله قل افلا تذكرون قل من رب السماوات السبع ورب العرش العظيم سيقولون لله قل افلا تتقون قل من بيده ملكوت كل شيء وهو يجير ولا يجار عليه إن كنتم تعلمون سيقولون لله قل فأنا تسحرون بل أتيناهم بالحق وإنهم لكاذبون ما اتخذ الله من ولد وما كان معه من إله إذا لذهب كل إله بما خلق ولعلى بعضهم على بعض سبحان الله عما Amma na yeye ndiye aliyekumbiyeni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu ni kuchache mno kushukuru kwenu na yeye ndiye aliyekwenezeni katika ardhi na kwake yeye mtakusanywa na yeye ndiye anehuisha na kufisha na yake yeye ye mabadiliko ya usiku na mchana basi je amfahamu bali wanasema kama walivyosema watu wa kwanza walisema je tukishakufa tukawaudongo na mifupa ndiyo tutafufuliwa tuliahidiwa haya sisi na baba zetu zamani hayakuwa haya ila ni visa vya uongo vya watu wa zamani sema niyanani ardhi na viliomo ndani yake kama nyinyi mnajuwa watasema ni vya mwenyezi mungu sema basi je hamkumbuki sema ni nani mola mlezi wa mbingu saba na mola mlezi wa arshi kuu watasema ni vya mwenyezi mungu sema basi je hamwogopi sema ni nani mkononi mwake ume ufalme wa kila kitu naye ndiye anayelinda wala hakilindwi asichotaka kama mnajua watasema ni wa mungu sema basi vipi mnadanganyika bali tumewaletea haki na kwa yakini hao ni waongo mwenyezi mungu hana mwana yeyote wala hanaye mungu mwengine ingekuwa hivyo basi kila mungu angelichukua alivyoumba na baadhi yawo wangeliwashinda wengine mwenyezi mungu ameepukana na sifa wanazo msifu mjuzi wa siri nadhair na, na ametukuka juu ya hayo wanayamshirikisha nayo na yawaje mkamkufuri mwenyezimungu na, na hali ni yeye ndiye aliyekundiyeni usikizi mkaisikia haki aliyekupeni uwezo wa kuona mkauona ulimwengu na ndani yake na akakupeni akili mzingatiye kwaye utukufu wake mpate kuamini hakika nyinyi hamunshukuru mwenye kuumba vyote hivyo kwa imani na uthifu ila kwa uchache tu nawo ni uchache mno naye ndiye aliyekuumbeni duniani na kwakeyepeke yake ndiyomterejeshwa siku ya kiyama kwajili ya malipo na yeye ndiye anahuisha na kufisha na kwa amri yake na shariya zake ndiyo usiku na mchana zinapitishana na kukitaliviyana kwazo kwa, kwa urefu na ufupi hamzingatihiyokolidalili ya uwezo wake na kupasa kumwamini yeye nakuamini kumupuliwa ndiye na ndi na kufisha na yake yeye mabadiliko ya usiku na mchana basi jiye hamfahamu haya zenye kutaja usiku na mchana zimekuja kuja mwahala mwingi katika furani tukufu na haya yanaonyesha kuwa mwenyezimungu wa haki alitakasika na kutukuka anawakumbusha waja wake kwa ishara hii ya uumbaji na kwa kuwa yamu maana ya ndani inawapelekeya wenye kufikiriwazidi kuzingatia na kuchunguwa na kuhitiliviyana usiku na mchana kunatokana na pande mbili kubwa kwanza kuhitaliviyana kwa wakati urefu na ufupi na pili kuhetalifiyana kwa dhahiri ya tabia na isiyoonekana kwanza hitilafu kwa nyakati mchana ni kipindi cha wakati baina ya kudhihiri nche ya jua na inapopotea upeo wa macho pale linapoonekana kwa jicho kama linagusa uswadzi na ilivyokuwa kwa hakika pale pahali pake pa kuzama jua lipo hapo upeo wa macho bali tunaona tu hivyo kwa kuwa miale inayotokana na juwa inapinda inapopita katika matabaka ya anga mpaka inapofikilia kwenye jicho la mtazamaji na yeye akaliona jua kama lipo huko upeo wa macho lililo kweli ni kuwa kuzama huku kuko chini kuliko upeo wa macho kwa kalili ya dakika han kwa kipimo cha mduara na usiku ni kipindi cha kutimiliza wakati wa mchana mpaka kitimilie kipindi cha mzunguko wa ardhi juuya nafsi yake kutoka magharibi kwendi mashariki na baina ya usiku na mchana vipo vipindi viwili navyo vya magharibi na mapambazuko na kipindi cha mchana kinafiteliviana kwa mujibu wa hali ya uwazi wa pahala na msimu wa mwaka halikadhalika kipindi cha usiku kinafitalifiana hivyo hivyo kwa kufuatana haya. haya na nyakati za sala na somu zinawekwa kufuatana na matulio ya jua huko hukopewa macho pili kitilafu katika yana katika tsabia na madhahiri haya ni namna nyingi na yanazadikana kutokana na mchanganyiko ya miale ya jua inayoonekana na isiyoonekana na vitivilivyobeba nguvu za umeme pamoja na vifuniko vya vyanga na nyuso za bahari na majangwa na kadhalika kadhalika yakuo mambo ya kuonekana ya yakuwonekana kamakupatwa kwaviwana mwezi na nyota zenye kufanya mkia nyota za dasturi na nyota ziendazo na mawingo meupe na nyota zenezowanguka na ambazo hufumbwa na ukali wa anga la jua huonekana mchana ilhadi usiku huonekana wazi na muhimu kabisa katika yinayoonekana kuwa ni hitilafu baina ya usiku na mchana ni huu humwangaza wa mchana na sababu yake ni kuwa miyale inayotoka kwenye jua inapopiga juu ya funiko la anga ambalo hakika ni sehemu ndogo ndogondogo zinye chembechembe chembe, ndogo mno za vumbi hizo hurejesha mwangaza na kutawanya pande mbalimbali ikiwa hali ni safi na vile vichembechembe vya vumbi ni vidogo sana na juwa likoupewa macho basi rangi inayoenea zaidi na inayoonekana kwa macho zaidi inakuwa ya kibuluu ama wakati wa kuchomoza juwa au kuchwa basi mbingu huonekana na rangi ya machungwa yenye kupiga wekundu na mwanga wa kibuluu unatawanyika kwa hivyo mbingu tosini huelekea kuwa kibulu hafifu na wakati wa kutuwa juwa tunaona rangi ya kijani kiasi ya nukuta moja hivi au akalipevyazoni mwake huu huitwa mmetuko wa kijani na kulabu yake huonekana unapokuwa baharini au nyuma ya kilele cha mlima au hata kwenye kuta za majumba na asili kuonekana hivi ni kwa ajili ya kugeuka na kutawanyika miale ya jua hata ikatoa rangi mbalimbali mbali, katika hizyo kijani wa haya ni kuwa miale ya jua ina rangi zinazoonekana na zisizoonekana na zinakitilipiana kwa urefu wa mawimbi yake na kufuata kwake sifa hiyo kwa hivyo ndiyo tunaona kwa migongano hiyo mwangaza wa mchana mazigazi yani sarabi upinde wa mvua na rangi za aina mbalimbali zinazozunguka jua namengineyo katika ishara za mbinguni za ulimwengu tuwo nawo nalinapopoteya juwa jioni mbingu inaonekana kwa rangi mbalimbali kwa sababu ya kuparaganyika mwangaza katika matsabaka ya anga la juu na kinla jua likiteremuka unapunguwa mwangaza wa jioni na nalinapunguwa zilerangi zake za tabia mpaka likifikiriya daraja ya duwara kui8u5 mbingu inakwakiza na wataalamu wa nyakati wameweka kuwa huu ndiyo wakati wa kuambiwa kuwa usiku umekuagiza na kwa hivyo ndiyo wakati wa kuadhinia sala ya isha na wakati huo hasa ndiyo huwanza mwanga za wa nyota kama sura ya mnara wa sukari na tako lake likoupewa magharibi na hivyo huendelea katika masiku safi ya siku za baridi mpaka kilele cha ile kon au mahrut yaani sura ya mnara wa sukari kifikie hutosini na katikati ya usiku hudhihiri rangi ya kuchomoza jua kidogo kidogo wakatoma pabazuko kwanza kama kilele cha ile kon au mahrut kilele chake hicho huzini kupanda na takolake hutanuka kwenye upeu wa mashariki mpaka inapodhihiri ya spangiri yani linapokuwa juwa likochini ya upeu wa macho kwa mashariki kwa kadiri ya daraja kumi na nane nukuta tano za duara na hapo ndiyo wakati wa kwadhiniwa sala alfajiri na rangi za mapambazuko huanza kudhihiri kwa taratibu kinyume na zile za kuchweya jua magharibi na naimedhihiri karibuni kuwa juwa lina kifuniko chembamba kimetandangani takriban kimekaribia kufunika anga lote la ardhi kifuniko hichi chembamba ndicho kinochosababisha kuleta rangi mbalimbali za katika anga mambo haya mbalimbali mbali, ambayo tumeataja kama ni mifano isiona ukomo imetuonyesha vipi mbingu inavyokuwa pindi ikiwa hapana mawingu wala hapana pepo za mchanga kwani hapo tena huwanikiza na ikiwa mawingu yamebeba matone ya maji ya mbuwa basi hayo hupambana na miyale ya jua na ufanyika kama huo pinde wa mvua katika hali maalumu na ikiwa mawingu yenyewe ni yanamna fulani ambayo inabeba maji yaliyoganda yani kraisas yani kristali zenye pande sita basi maji hayo huingiana na miyale ya jua na hiyo miyale huvunjika ndani ya hayo maji kama mwangaza upitavyo katika kigae cha huraya yani prismu kisha mwangaza huo ukatoka nje kwa rangi mbalimbali na katika hali vulani vulani ndiyo hutokea rangi nzuri nzurinzuri kulizungukaliwa na wakati woweusiwo wa usiku utaziona nyota kama kwamba zipo karibu nasi na kuhakika, kwa hakika hizo ziko mbali kwa masafa makubwa sana na kukisiwa kwa miaka na miaka ya mwendo wa mwanga vilevile tunaona katika anga hili nyota na sayari na nyota mkia na vimondo kama kwamba zipo karibu utazani kuwahtilafu ya masafa imeondoka kabisa na haya ndi yenatupelekia tutambue maana kauli ya mwenyezi mungu mtukufu na tumeifanya mbingu kamadari ilyohifaliwa nao wamezipuza ishara zetu kama tuivyakusheeleza kuwa juu ya miale inayotokana na jua kuna miyale inayotokana na vitu vingine vya eneo la jua vinye ni ya nguvu na vyenye kubeba nguvu za umeme kadhalika inatokana na hizo miali iliyo juu ya zambarau atraviolate raid vitu hivi na miali hi inapambana na matabaka ya anga la juu na huwajirika kwa mvuto wa wasimaakuu kuizumbuka dunia kwa hivyo hulitibua anga la kaskazini na kusini na huleta kiza katika mbingu ya kaskazini kama kwamba ni pazia kuzuia mianga yenye rangi nzuri nzuri za kijani zenye kumili kwenye wekundu na kibuluu sura hizi hubaki pengine muda wa saa kadhaa katika mbingu ya kaskazini na zaidi waweza kuziona masiku kadhaa kadhaa linapokuwa juwa lina shitadi mapazia haya si kama unayaona kaskazini tu bali hata pia katikati ya dunia na katika mbingu vipovibebaji nguvu za umeme katika mawingu na anga ambavyo huzalikana kutokana navyo radi na tuko katika anga la juu mambo yote haya yanaonekana ambayo tunashuhudia yatupelekee ya tufahamu maana ya ndani ya kauli yake subhanahu wataala hakika katika kuumbwa kwa mbingu na ardhi na kuhitalipiana usiku na mchana pana ishara kwa wenye akili kutokana yaliyopita kwa mambo ya dhahiri ya maumbile inabainikana kwamba haya yanakuwa kwa sababu ambazo hayumkini mwanadamu kuingilia ndani yake na hakika ni mwenyezi mungu aliyetukuka shani yake ndiye mwenye kuleta hizo ftilafu za usiku na mchana wala hawezi binadamu kabisa siku yoyote kuweza kugeuza usiku wala mchana na yeye mwenyezi mungu aliyetukuka shani yake ndiye anayezifuatanisha usiku na mchana kwa mizani madhubuti na vipimo barabara nanaendesha na siku zote mwaka ingia mwaka toka haukwizingatiya hayo baali waliwafwata wakanushaji waliokwshatangiliya wakasema kama walivyosema hawo katika kukanusha kwao kufufuliwa walisema ivyo siswi tutafufuliwa ya yakushageuka mchanga na mifupa sisi tuliahidiwa haya na pia baba zetu waliahidiwa hayo hayo zamani haya si chochote ila ni ahari za uwongo walizobuni watu wa zamani ewe muhammadi waambiye ni nani ardhi na viliomo ndani yake tangu watu mpaka vyumbe vyote kama nyinyi mna ujuzi ni jibuni watakiri kwa arodhini ya mwenyezi si mungu basi hapo tena wambiye hamkumbuki kwa mwenye kumilike hayo ndiye ndiyeanefakwagudiwa peke yake waambiye tena ni nani mola mlezi wa mbingu saba na mola mlezi wa ashiku yaani kiti kiku cha enzi watakiri kuwa huyo ni mwenyezi mungu basi waambiye yeah, je hamogopi matokeo ushirikina wenu na ukafiri wenu na kumwasi kwenu mwenye kumbaje uwo wote nkubwa waambiye vilevile nani mwenye ufalume wa kila kitu mikononi mwake na mwenye madaraka na ukomo katika kila kitu na ambaye ndipo uweza wake analinda kila kitu wala hayamkiniki yeyote kumlinda yeyote na adhabu yake kama nyinyi mnaijuwa jawabu basi nijibuni watakiri wa hakika huyo ni mwenyezi mungu waambiye basi huwaje mkadanganyika kwa pumbao na kutyochewa na mashetwani na mkacha utiifu wa mungu hakika sisi tumewabainishia haki kwa ndimi za mitume na wao ni waongo katika kila jambo na lohitilaku na haki hii mwenyezi mungu hakumchukuwa yeyote kuwani mwanawe yeye ametakasika na hayo wala hana mshirika angeikuwa na mshirika basi kila mmoja wao angenyipa madaraka ya pekee kwa na vikawa ndiyo miliki yake na nawangeigovana wenyewe kwenyewe, kamu, anajwane, kano, falme, na mwengu, lika, kwa wenyewe kama wanavyoonekana afalume wanavyofanya na ulimwengu ngelivyitibika kwa mizozano hiyo basi mwenyezi mungu ametakasika na hayo ayasemayo washirikina yanayokwenda kinyume la haki na yeye amevizunguka vintu vyote kwa kuvijuwa anajua tusiyoyaona tunayoyaona mwenyezi mungu ametakasika na hayo yanayomnasibisha nayo makafiri kuwa ati ana washirika قل رب اما تريني ما يوعدون رب فلا تجعلني في القوم الظالمين وانا على ان نريك ما نعدهم لقادرون ادفع بالتي هي احسن السيئه نحن أعلم بما يصفون وقل رب أعوذ بك من همزات الشياطين وأعوذ بك رب أن يحضرون حتى إذا جاء أحدهم الموت قال رب ارجعون لعلي اعمل صالحا فيما تركت كلا انها كلمه هو قائلها ومن ورائهم برزق الى يوم يبعثون فإذا نفخ في الصور فلا أنساب بينهم يومئذ ولا يتساءلون فمن ثقلت موازينه فأولئك هم المفلحون ومن خفت موازينه فأولئك الذين خسروا أنفسهم في جهنم خالدون تلفح وجوههم النار وهم فيها كالحون الم تكن اياتي تتلى عليكم فكنتم بها تكذبون قالوا ربنا غلبت علينا شقوتنا وكنا قوما ضالين رب ربنا أخرجنا منها فإن عدنا فإنا ظالمون قال اختأوا فيها ولا تكلمون إنه كان فريق من عبادي يقولون ربنا آمنا فاغفر لنا وارحمنا وأنت خير الراحمين فاتخذتموهم سخريا حتى أنسوكم ذكري وكنتم منهم تضحكون اني جزيتهم اليوم بما صبروا انهم هم الفائزون قال كم لبثتم في الارض عدد سنين قالوا لبثنا يوما او بعض يوم فسر أل العادين قال إن لبثتم إلا قليلا لو أنكم كنتم تعلمون افحسبتم انما خلقناكم عبثا وانكم الينا لا ترجعون فتعالى الله الملك الحق لا اله الا هو رب العرش الكريم ومن يدع مع الله إلها آخر لا برهان له به فإنما حسابه عند ربه إنه لا يفلح الكافرون وقل رب اغفر وارحم وأنت Ta sema mola wangu mlezi ukinionyesha adhabu walioahidiwa mola wangu mlezi usinijaalie katika watu madhalim hao na hakika sisi ni waweza wa kukuonyesha tuliowaahidi kinga maovu kwa kutenda yaliyomema zaidi sisi tunajua wayasemayo nasema mola wangu mlezi najikinga kwako na wasiwasi wa mashetani na najikinga kwako mola wangu mlezi wasinikaribie mpaka yanapomfikia mmoja wao mauti husema mola wangu mlezi nirudishe ili nitende mema sasa badala ya yale niliyoyacha wapi hii ni kauli aisemayo yeye tu na nyuma yao kipo kizuizi mpaka siku watapofufuliwa basi litapopulizwa bara gumu hapo hautakuwepo jamaa baina yao siku hiyo wala hawataulizana ama wale ambao mizani zao zitakuwa nzito au ndio wenye kufanikiwa na wale ambao mizani zao zitakuwa nyepesi au ndio waliozitia hasarani nafsi zao na katika jahanamu watadumu moto utababuwa nyuso zao nao watakuwa na nyuso zilizokunjana je hazikuwa aya zangu mkisomewa na nyinyi mkizikanusha watasema mola wetu mlezi tulizidiwa na uovu wetu na tukawa watu tuliopotea mola wetu mlezi tutowe humo motoni na tufanyapo tena basi kweli sisi ni wenye kudholomu atasema mwenyezi mungu tokomeeni humo wala msinisemeze bila shaka lilikuwapo kundi katika waja wangu likisema mola wetu mlezi tumiamini basi tusamehe na uturehemu nawe ndiwe mbora wa wanao rehemu lakini nyinyi mliwakejeli hata wakakusahaulisheni kunikumbuka na mlikuwa mkiwacheka hakika mimi leo nimewalipa kwa vile walivyosubiri bila shaka hao ndio wenye kufuzu atasema mlikaa muda gani katika ardhi kwa hesabu ya miaka watasema tulikaa siku moja au sehemu ya siku basi waulize wanaoweka hesabu atasema nyinyi hamkukaa huko duniani ila kidogo laiti ngelikuwa mnajua je mlidhani ya kwamba tulikuumbeni bure na ya kwamba nyinyi kwetu hamtarudishwa ametukuka mwenyezi mungu mfalme wa haki hapana mungu ila yeye mola mlezi wa arshi tukufu na anayemwomba pamoja na mwenyezimungu mungu mwenginewe hana ushahidi wa hili basi bila shaka isabu kwa mola wake mlezi kwa hakika makafiri hawafanikiwi nawe sema mola wangu mlezi samehe na urehemu nawe ni mboro wa na urehemu kiwateremshiya adhabu lyowahidi hapa duniani nami minipo pamoja nao basi nakuwomba usinifanye mwenye kwadhibiwa pamoja kwa na makafiri waansi na sisi tunaweza koti milivu kukunyisha adhabu tulyowahidi ikiwa teremkhiya basi wewe tuwa ujuwe kuwo tutashinda wewe endelera wito wako na ukabili wobuwau ka vitendo kama kamakusamee au vinjinevyo na sisi tunajua vyema wanakutaja vipi wewe na wanavyousema kwa ubaya huo uwito wako kwa uovu na uzushi na sisi tutawalipa kwa hayo nawesema ewe mwena mlezi najilinda kwako na wasiwasi wasi wa mashetwani wasiningiliye katika nafsi yangu kwa vitendo vizi vyakupendeza na ewe mwena mlezi najilinda kwako wasiwe nami katika kitendo chochote ili kitendo hicho kiwe kimetakasika safi kwa ajili ya ridhaa yako tukufu wanaendeleya kuwakanusha mpaka utakafika wakati wa kufa mmoja wao hujuta na akasema ewe moda wangu mlezi nirudishe duniani ili nipate kufanya amali njema katika mali au wakati viyoacha wala ombilake haitokubaliwa kwani haya ni kwa maneno anayasema bila faida haikubaliwi na pindi akikubaliwa hatotenda kitu na juya yote hazorudi kabisa kwani mauti ni kizuwizi mahina yawo na hayo anayatamani mpaka mwenyezi mungu atakuwafufuwa ukifika wakati wa kufufuliwa chutawafufuwa kutoka makaburiri kwawo na hayo ni kwa mfano wakupuliza zarumbeta watafufuka nawo mefarikiyana hapana mtu taumfa ujamaa wake na fulani ujamaa kiswahili maana yake mahusiano mahusiyano yanasaba siyo soshaliti wala hapana mtu ateyemuomba mtu kitu cha kumfaa kwani kila mmoja wao siku hiyo atakuwa akashughulika na lake amali yaani vitendo ndiyo mizani ya kupimia mwenye imani nzuri na vitendo vyema atakuwa na uzito katika mizani ya mwenyezimungu hau ndiyo waliofudzu naasiyekuwa na thawabu au vitendo vyenye uzito mbele ya mwenyezi mungu hao ndiyo waliozihasiri nafsi zao Kupuzi, kwa kuziuza kwa shetwani nao watadibiwa motoni wadumu humo moto tawababuwa nyunso zao nazo zitakuwa zimekunjana kwa uovu wa mwisho wao mwenyezi mungu anawakemea na anawaambia aya zangu ziizokuwa zinateremshwa zili mkisomewa duniani nanyi mkizikadibisha watasema nao wanakiri makosa yao ewe mwola wetu mlezi maasi yetu yalikuwa mengi ndiyo yakatupatiya mashaka na natukawa wenye kupotea tukaiata njia sawa na watasema mola wetu mlezi tutowe motoni naturoishe duniani basi tukirudi tena kwenye ukafiri na uasi basi tutakuwa kweli netuene kujidhulumu nafsi zetu na mwenyezi mungu atawambiyaku kwa dharau na kuwadeza kaeni humo kwa madhila na unyonge wala msiseme nami kabisa mimi sikukudhulumuni bali nyinyi mmijidhulumu wenyewe kwani kwaliwahumini wema katika waja wangu walikuwakisema duniani ewe mola wetu mlezi tumeamini basi tukufirie tukufiriye nauturehemu na wewe ndiwe mbora wana urehemu na nyinyi daima mlikuwa kuwa mkiwafanya masara mpaka masara yenu yakakusahaulisheni kunikumbuka mimi na kuniabudu mimi basi hamkuamini wala hamputi nanyi mlimkamkiwacheka kwekenyeli hakika mimi hii leo mawalifa wao kwa mafanikiyo kwa kuwa waliyavumiliya maswara yenu na mauzi yenu mungu atawaambia makafiri mlishi miaka mingapi huko duniani watasema kwa kuyaona mafupi maisha yao kwa dhagu wnawekuta tuliishi muda wa siku moja au baadhi ya siku hivi basi woulize wa wanawoweza kuisabu sisi tumeshughulishwa na hii adhabu basi mungu atawaambia hamkuishi duniani la muda mchache tu na lao ngelikuwa mnajua malipo ya ukafi na uasi na kwamba kwambastarehe ya duniani nichache mkeliamini na mkafi je mlidzani kuwa tulikuumbeni vila ya hikma ndiyo mkafanya ofisadi katika ardhi na namkadhani kuwa hamtafufuliwa mpate kulipwa utukufu ni wa mwenyezi mungu peke yake na yeye ndiye mwenye kumiliki ufalume wote hapana mwenye kuabudiwa kwa hakizi po kwa yeye nayeye ndiye mwenye arshi, tukufu, na mwenye kumwabudu mungu mwengine pamoja mwenye na mwenyezi mungu hana ushahidi wa kumfanya uyo asahiki kwagudiwa hakika mwenyezi mungu hatampa adhabu koshelijina wake bila shaka yoyote hakika makafi hawongokewi bali wetongoke waliwoumini nasema ewe nabii ukimlingania mwenyezi mungu na nakumnyenyekea ewe mwela wangu mlezi nisamehe zabi zangu nani rehemu kwani wewe ni mboro wana kwa sababu yako imeeneya na ipo karibu kowatenda umema