بسم الله الرحمن الرحيم الاسلام رأ. تلك ايات الكتاب وقران مبين ربما يود الذين كفروا لو كانوا مسلمين ذرهم ياكلوا ويتمتعوا ويلههم الامل فسوف يعلمون وما اهلكنا من قريه الا ولها كتاب معلوم ما تسبق من امه اجلها وما يستاخرون وقالوا يا أيها الذي نزل عليه الذكر إنك لمجنود لو ما تأتينا بالملائكة إن كنت من الصادقين ما ننزل الملائكه الا بالحق وما كانوا اذا منظرين انا نحن نزلنا الذكر وانا له لحافظون ولقد ارسلنا من قبلك في شيع الاولين وما ياتيهم من رسول الا كانوا به يستهزئون كذلك نسلكه في قلوب المجرمين لا يؤمنون به وقد خلت سنه الاولين ولو فتحنا عليهم بابا من السماء فظلوا فيه يعرجون لقالوا إنما سكرت أبصارنا بل نحن قوم مسحورون وجينا <applause> لمن من hizi ni aya za kitabu na kuraani inayobainisha huenda ikawa waliokufuru wakatamani wangekuwa waislamu waache wale na wastarehe na iwazuge tamaa watakujajua na hatukuuangamiza mji wowote ule ila ulikuwa na muda wake maalum hawawezi watu wowote wa kuitangulia ajali yao wala kuchelewa na walisema ewe ulioteremshiwa ukumbusho hakika wewe ni mwenda wazimu mbona hutuletei malaika ikiwa wewe ni miongoni mwa wasema kweli sisi hatuwateremshi malaika ila kwa sababu ya haki na hapo hawatapewa muhula hakika sisi ndiyo tulioteremsha ukumbosho huu na hakika sisi ndiyo tutaulinda na hakika tulikwisha watumia mitume mataifa ya mwanzo na hakuwafikia mtume ila walimkejedi na kama hivi ndivyo tunavyoingiza katika nyoyo za wakosefu hawayaamini haya na hali ya kuwa umekwisha pitia mfano wa watu wa kale na lau tungeliwafungulia mlango wa mbingu wakawa wanapanda basi wangalisema macho yetu yamelevywa bali sisi sisiwenye awetumerogwa eteremk sura hii ni ya makka isipokuwa aya tatu za mwisho hizo ni za madina idadi ya aya zake ni mia na ishirinnanan sura hii tukufu imeanzia kutilia mkazo maonyo ya mwenyezimungu mtukufu kuwapa washirikina na kubainisha uwezo wake subhanahu wa taala katika kutimiza ahadi hiyo kwa dalili ya kuumba kwake mbingu na ardhi kisha kuwabainishia watu wote kumuumba kwake ngamia na kuotesha kwake makulima na aliyoyaumba baharini kama samaki wa kuliwa na majohari ya mapambo kisha kashiriya yanayowajibikia kwa nema hizo nayo ni kumshukuru subhanahu na wajibu wa kumwabudu yeye peke yake na kwa kabili washirikina kwa kuwaita watambue upweke wa mwenyezi mungu na ametaja uzushi wa washirikina kuizulia kuran tukufu na kudai kuwa hiyo ni hadithi za uongo za kale kisha subhanahu ameashiria adhabu ya washirikina siku ya kiyama na starehe za waumini baadaye subhanahu akataja kukanya kwa washirikina kuhusu kufufuliwa na kushikilia kwawo kukanya naye subhanahu anapinga ukafiri wao kwa kubainisha uwezo wake na anatilia mkazo w ahadi yake kwa wachamngu na vitisho vyake kwa makafiri kisha anakaribisha kufufuliwa kwa kueleza uwezo wake juu yao na kuwa viumbe vyote vinamnyenyekea yeye aliyetakasika na anabainisha kuwa ni yeye subhanahu ndiye anayekashifu na anabainisha upotovu wa washirikina katika itikadi yao kuamini vitu visivyoweza kuleta nafuu wala madhara na uovu wa maoni yao kwa wanawake wote watoto na watu wazima naye subhanahu ameashiria habari za mitume waliotangulia akataka tuuzingatie uumbaji wake wa vitu na faida ziliyomo ndani yake kwa ajili ya watu na kutofautiana riski kuwa matajiri wanapewa zaidi kuliko maskini na neema zake kwa watu kuwa wengine wanaume na wengine wanawake na kuzaliana kwa kuoana naye subhanahu huwa akaingia kupiga mifano ili kueleza kudura yake kisha akataka watu waangalie vipi ubora wa kuumba unavyoonyesha ubora wa mwenye kuumba na kuenea neema zake na vipi washirikina wanavyozipinga neema hizi tukufu na baada ya kueleza matakwa ya uislamu kuleta uadilifu na kuunganisha udugu kwa kutimiza ahadi na muujiza wa quran na ukafiri wa washirikina kuikataa quran na kuizulia uongo aliyetakasika ameashiria hali ya washirikina siku ya kiama amebainisha vipi walivyokuwa wakihalalisha na wakiharimisha bila ya hoja akaashiria vipi mayahudi walivyowakaribia washirikina na akabainisha kuwa yapasa wasiadhibiwe isipokuwa kwa kadhri ya walivyotenda na kuwa ni wajibu wa waumini wasubiri na washikamane na uchamngu na kufanya ihsani hizi ni aya za kitabu cha kusomwa chenye kubainisha chenye kuweka wazi watapenda na watatamani sana makafiri wanaozikanya aya za mwenyezi mungu subhanahu wataala watapoona adhabu ya siku ya kiama la ukuwa walisilimu walipokuwapo duniani na wakafuata kwa ihlasi dini ya mwenyezi mungu lakini sasa katika katiakukafilika hawazingatiye adhabu itakayowapata ahera basi ukishawafikishia ujumbe wako na ukawaonya wachile wa mbali wao hawana hamwila kula na kustarehe kwa laza za dunia tamaa ya uongo inawazuga na hakika bila shaka yoyote watakuja juwa yatakayowapata pale yatakapoyaona kwa macho yao siku ya kiama na ikiwa wao wanataka waseremshiwe adhabu ya duniani kama mwenyezi mungu alivyowateketeza waliokuwa kabla yao basi wajuwe kuwa mungu hauteketezi mji wowote ila kwa wakati wake maalumu hawatangulii wani hawataakhari na uovu wa hali yao na wingi wa kughafilika kwao hata imefika hadi kumwita nabii wao kwa kejeli wakisema ewe uliteremshiwa kitabu cha kukumbusha hapana shaka kuwa wewe unawazimu moja kwa moja huko kumwita kuwa ndiye aliteremshiwa ukumbusho yaani mawaidha hakukuwa kwa kejeli tu kumfanyia masara na hadi ya ukafiri wawo walizidisha juuya matusi hayo na kejeli kwa kusema laiki badala ya hicho kitabu kituteremshwa ungeletuletea malaika hoja yenyewe kama wewe we ni msema kweli miongoni moenye kusema kweli na mwenyezi mungu aliyetukuka neno lake aliwajibu sisi hatuwateremshi malaika ila ilahuwa pamoja nao haki ya nguvu yenye kuthibiti ambayo haina njia y kwikataa basi wakiikanya huwa tena hawapewe muhula wowote bali uteremshi wa adhabu ya hapa hapa duniani hapo hapo na hakika kwa ajili ya kuwa wito wa nabii huyu kwendea haki udumu mpaka siku ya kiama hatuwateremshii malaika badi tumuwateremshiya hii kurani ambayo kukumbusha kwake kunaendelea daima dawamu na sisi wenye kuilinda isiingiliwe na mageuzo na mabadiliko yoyote mpaka kusimama kiyama nayewe mtume mwaminifu usepezunike kwani sisi tuliwatuma mitume kabla yako kwa mataifa ambao wameshikilia upotovu kama hao walivyoshikilia na wao wamepita pamoja na wale wakale walioteketezwa kwa ukafiri wao wale mtindo wao wa, hao waliowatanguliya kwa kushikilia upotovu haukuwa ila kuwafanyia maswara ya mitume wawo mtume baada ya mtume kama unavyokufanyia kejeli wewe huo ndiyo mtindo wa upotovu kama tulivyoitia kurani katika nyoyo za waumini ikaingiza mwangaza basi kadhalika tumeingiza upotovu katika nyoyo za waliopigwa muhuri wa ukosefu hali ya katika nyoyo zao ikawa kinyume cha hayo upotovu katiya mizizi katika roho zao wakalifu hawo hawaamini na mwendo mtukufu, pamuhula, wa mwenyezimungu w mtukufu kuwa mpaka waione adhabu chungu ya siku ya kiama ndiyo kama livyokushetangulia wantu hawo wanataka wateremshiwe malaika ewe nabii usidhani kuwo ndio wataamini wakiteremshiwa bali hata tungeliwafungulia mlango wa mbingu wakawawana panda huko wakaona maajabu yaliyoko na, na wakawaona malaika bado wasingeliamini wangesema macho yetu yamefumbwa tusiyone na yamefunikwa bali ya hayo silolote ni uchawi tu tumerogwa basi hapana faida ya isharayayote maadamu nyonyo zawo zimene ya ukafiri وحفظناها من كل شيطان رجيب الا من استرق السمع فاتبعه شهاب مبيد والارض مددناها والقينا فيها رواسي وانبتنا فيها من كل شيء موجود وجعلنا لكم فيها معايش ومن لستم له برازقين وان من شيء الا عندنا خزائنه وما ننزله الا بقدر معلوم وارسلنا الرياح لواقح فانزلنا من السماء ماء فاسقيناكموه وما انتم له بخادمين وانا لنحن نحيي ونميت ونحن الوارثون ولقد علمنا المستقدمين منكم ولقد علمنا المستأخرين وإن ربك هو يحصرهم إنه حكيم عليم Na hakika tumeweka katika mbingu vituo vya sayari na tumezipamba kwa wenye kuangalia. Na tumezilinda na kila shetani ya isipokuwa mwenye kusikiliza kwa kuibia naye hufuatwa na kijinga cha moto kinachoonekana na ardhi tumeitandaza na humo tumeweka milima na tumeotesha kila kitu kwa kiasi chake na tumekujalieni humo vitu vya maisha yenu na yahawa ambao nyinyi siyo wenye kwa ruzuku na hakuna chochote ila asili yake inatokana na sisi wala hatukiteremshi ila kwa kipimo maalum na tunazipeleka pepo za kupandishia na tunaterehemsha kutoka mbinguni maji kisha tunapunywesheni maji hayo wala si nyinyi mnayoyaweka na sisi ndiyo tunaohuisha na tunaofisha na sisi ndiyo wariki na tunawajua waliotangulia katika nyinyi na tunawajua waliotaakhar na hakika mola wako mlezi ndiye atakeewakusanya hakika yeye ni mwenye hikma na mjuzi Allahu akbar, Allahu akbar. La ilaha ilaha. na sisi tumeweka mbinguni sayari na nyota kwa makundi yenye isabu zake na yenye kuhitaliviana uvo lake na, na sura yake na kadhalika tukazipamba kwa wenye kuziangalia kwa kutuza na kuzingatia na kuchunguza kwazo dalili za uwezo wa muumbaji wao lakini sisi tumechihifadhi na kila sheitani anayestahiki kupigwa vimondo na kufukuzwa kwenye rehema mungu mtukufu na yeyote katika hao masheitani wanaojaribu kuibia kusikiliza maneno yanayojiri baina ya wakazi wa hizi nyota basi sisi tunampopowa kwa vijinga vya moto vya mbinguni vinavyoonekana wazi na ardhi na natumekutengenezeni mpaka ikawaka mabusati lilotandikwa na tukaweka ndani yake milima iliyosimame imara na natumekuhotesheni ndani namna mbalimbali za mimea ya yakukufayeni kwa uhai wenu na tumeifanya kwa vipimo na zama maalumu katika ka kukuwa kwake na faida yake kwa kula na, hayazenu, na kwa kariri haja zenu na kwa vivimo vyake na sura yake kwa umbo na tabia aya hii inaeleza uhakiko w umbaji ambao haukujulikana ila katika zamba za hivi karibuni nayo nikuwa kila kabila ya mimea imefanana kati yao kwa kuonekana na undani wake hata katika sehemu zake ndogondogo katika viungo vyake vyote vya hiyo mimea na hali kadhalika katika halaya au zeus, za hiyo mimea ya kabila fulani kwa ajili ya kutimiza ahadi iliyokusudiwa kiungo hicho cha mimea na pia sehemu za mimea hizo kabila zao na viliyoundwa katika viungo vyake utaona mnasaba wake umethibiti kila mwaka ukilinganisha kwa wakati ule ule katika miaka mingine na tumekujalieni katika ardhi sababu za maisha mema kwani ndani yake ya yamomawe ya kujengia majumba na wanyama mnawonafika kwa nyama zawo awu ngozi zawo awu manyoya na yapo madeni yanayotoka chini ya ardhi na mengineyo kama ilivyokuwa humo zipo sababu za zakukuleteni nyinyi maisha mema basi humo pia wanapata maisha yawenginewe ambao ya wapo chini ya mamlaka yenu kama watoto na wafuasi ambao mwenyezi mungu pekee ndiye yanayawaruzuku wao na nyinyi na hapana chochote cha heri ila kiko kwetu kama mahodhi yaliyojaa nasi tunakiweka tayari na tunakitoa kwa wakati wake na tueteremshi waja wetu ila kukiasi maalumu kwa mujibu tunavyopima kwa hikma yetu ya maumbile na sisi tulipeleka pepo zilizobeba mvua na zilizobeba mbegu za mimea na tukateremsha maji yakukumisheni nahayo nikwa kufuata vile tutakavyo na nyeyote yule hawezi kuyatenda kama ayo ila awe nayo na kwake kama mahovi au majilikaa aya hii imeitangulia sayansi kwa kusema kuwa upepo unafanya kazi kubwa katika kuviya chembe dume za kupandishia mimea kupelekea sehemu za uke za mmeya mingine na kwa hivyo yakazalikana mazao na pia haikujulikana ila mwanzo wa karne hii tulionayo kwamba upepo unazalisha mawingu yanayonyesha mvuwa kwani nukleans ambazo juu yake hujumwika sehemu za mvuke wa maji na zikawa chembechembe za maji ndani ya wingu ndizo chanzo cha mvua inayochukuliwa na pepo kupelekwa kwenye majimbo yanayofikwa na mawingu misingi ya hizo nucleans ni chumvi ya bahari na vinavyochukuliwa na upepo juu ya uso wa ardhi na oksaide na vumbi vumbi na kadhalika na vyote hivyo ni lazima kuajili ya mvuwa wala sinyinyi mnayoyaweka imethibiti kwa sayansi ya kisasa kuwa mvuwa inaanza kwa mvuke kutokana na uzowa ardhi na bahari kisha inarejea hali ile ile tena kama ilivyotajwa ikinya mvuwa hunyweshwa kila kilicho na uhai katika ardhi na nahuinywesha ardhi yenyewe wala haiwezekani kuzwilika kwa sababu ikichuruzika kutokana na vyote vyenye uhai na katika ardhi ikainjia baharini tena kisha wanza kuzunguka mara ya pili kwa kupanda mvuke kutoka baharini basi hali ni hivyo mzunguko hapa ndiyo nabainika maana ya aya wala si nyinyi mnayoyaweka nani sisi peke yetu ndiyo tunavipa vitu vyote uhai kisha tunavipelekea mauti kwani umbali wote ni wetu na kila mmoja wenu ana muda wake aliyopimiwa sisi ndiotunaujuwa tunawajuwa waliotanguliya kwa kufa na kuwahai na pia wanata na hakika waliotanguliya na waliotaahari watakusanywa wakati mmoja na mwenyezi mungu watawahisabiya na atawalipa na hayo ni kwa mujibu wa hikima yake na ujuzi wake <applause> ولقد خلقنا الانسان من صلصال من حما مسنود والجان خلقناه من قبل من نار السموم اذ قال ربك للملائكه اني خالق بشرا من صلصال من حما مكنود فاذا سويته ونفخت فيه من روحي فقعوا له ساجدين فسجد الملائكه كلهم اجمعون الا ابليس ابى ان يكون مع الساجدين قال يا ابليس ما لك الا تكون مع الساجدين قال لم اكن لاسجد لبشر خلقته من صلصال من حما مسنود قال فاخرج منها فإنك رجيم وإن عليك اللعنة إلى يوم الدين قال رب فأنظرني إلى يوم يبعثون قال فإنك من المنظرين إلى يوم الوقت المعلوم قَالَ رَبِّ بِمَا أَغْوَيْتَنِي لَأُزَيِّنَنَّ لَهُمْ فِي الْأَرْضِ وَلَأُغْوِيَنَّهُمْ أَجْمَعِينَ إِلَّا عِبَادَكَ مِنْهُمُ الْمُخْلَصِينَ قَالَ هَذَا صِرَاطٌ عَلَيَّ مُسْتَقِيمٌ عبادي ليس لك عليهم سلطان إلا من اتبعك من الغاوين وإن جهنم لموعدهم أجمعين لها سبعة أبواب لكل باب منهم جزء مقسوم unaotokana na matope yaliyotiwa sura na majini tuliwaumba kabla kwa moto pepo moto na mola wako mlezi alipowaambia malaika akika mimi nitamwomba mtu kwa udongo unaotoa sauti unaotokana na matope yaliyotiwa sura basi nitakapomkamilisha na nikamkulizia roho yangu basi mumwangukie kumsujudia basi malaika wote pamoja walimsujudia isipokuwa iblisi yeye alikataa kuwa pamoja na waliosujudu akasema ewe iblisi una nini hata hukuwa pamoja na waliosujudu akasema haiwi mimi nimsujudiye mtu uliyemuumba kwa udongo unaotoa sauti unaotokana na matope yenye sura akasema basi toka homo kwani hakika wewe ni maluuni na hakika juu yako ipolana mpaka siku ya malipo akasema mola wangu mlezi nipe muhula mpaka siku watapofofuliwa akasema hakika wewe ni katika waliopewa muhula mpaka siku ya wakati maalum akasema mola wangu mlezi ilivyokuwa umenitia makosani basi nahakikisha nitawazaini hapa duniani na nitawapoteza wote ila waja wako waliosafika akasema hii njia ya kujia kwangu iliyonyoka hakika waja wangu wewe hutakuwa na mamlaka juu yao isipokuwa wale wapotofu waliokufuata wa na bila shaka jahanam ndipo pahali pao walipoahidiwa wote ina milango saba na kwa kila mlango iko sehemu waliotengewa sisi katika kumba kwetu walimwengu katika dunia hii tumeumba namna mbili tumemuumba mtu kwa udongo mkavu wenye kutwasa sauti kigongwa na makuluku wengine ni majini ambao tuliwaomba mbele alipoumbwa asili yake iblisi kutokana na moto mkali mno unaotoka katika tundu za mwili wa mntu ewe nadi kumbuka asili ya vyumbe pale aliposema aliyekumba mola mleziwa viumbe vyote kuambia malaika mimi nataka kumwanzisha mtu niliyemuumba kutokana na udongo mkavu wenye kutoa sauti ukigongwa nao umebadilika rangi na unasura nikisha kamilisha kumumba na nikampulizia roho ambayo nina basi teremkeni kwa nyuso zenu nkimsujudiya kwa kumwamkiya na kumhishimu wakasujudu wote kwa kuitiya amri ya mwenyezi mungu lakini iblisi alijivuna na nakakatapwa pamoja na malaika walioitiya amri ya mwenyezi mwenyezimungu hapo basi mwenyezi mungu mtukufu alisema ewe iblisi kitu gani kilichokupelekea hata ukaasi na usiwe pamoja na wanyenyekevu walisujudu iblisi akasema sishani yangu mimi kumsujudia mtu uliyemumba kwa udongwa mkavu wenye kutwa sauti nkigongwa na umendiauka ukarangi wenye kutiwa sura mwenyezi mungu mtukufu akasema ukiwa wewe umekuwa aswi umetokana na utiifu wangu basi tokelea mbali kwenye bustani hii kwani hakika wewe umefukuzwa kwenye rehema yangu na pahla pahishima na mimi nimekwisha kuhukumia ubaidike na rehema na utukufu mpaka siku ya kiyama siku ya hisabu na malipo na hapu ndipo napopata adhabu wewe naonaokufuata ibilisi akasema hali naye keshakuwa ni mwenye kumwasi mungu ewe muumba wangu nipe muhula nibakishe usinitwaye mpaka sikekiyama siku atakafufuliwa watu hai baada ya kufwa kwawo mwenyezimungu mtukufu wakasema wewe utabakishwa umepewa mhula mpaka wakati nili ukaliriya ina ujuwa mimi nakama utavyokuwa mrefu na kikomo akasema iblisi mkhalifu asi ewe muumba wangu nainibakisha umenitakia upotofu nami na nikatumbukia ndani yake basi kwa sababu hiyo nahakikisha kuwa nitawapambia wanadamu maovu wayaone mazuri na nitafanya kila juhudi kuwakotoa wote wala hawatoepukana na upotofu wangu ila wale waja wako waliokufanyia ikhlasi wewe nanisiyoweza kuzimiliki nyoyo zao kwa zilivyokuwa imara kwa kukumbuka wewe hakika usafi wa waja walioisafianiya dini yao ndiyo njia iliyonyoka na haki yangu nisikiuke kwani hao siwezi kuwapotowa tafsiri hii yaonyesha maneno haya ni ya iblisi lakini tafsiri nyingine zinasema maneno hayo ni ya mwenyezi mungu kwa mfano ya abdullah saleh abdllah yusuf piktol razi baidhawi kurtubi zamakshari ibn kathir na asadi mwenyezi mungu mtukufu amesema hakika waja wangu walinsafiya mimi dini yao wewe huna uwezo wa kuwapoteza lakini wapotovu waliozama katika upotovu waliokufuata wewe basi hao ndiyo unayo madaraka juuya zao na hakika moto mkali mno ndiyo ameahidiwa ha wote kuwa ndiyo adhabu ya kutiya uchungu wala huo moto mkali hauna mlango mmoja tu bali una milango saba kwa ajili ya wingi wa unasitariki kuingi ya humo. na kila mlango una kundi lake makususi na kila kundi una cheo chake maalum cha kulingana na uovu wake mm. إن المتقين في جنات وعود ادخلوها بسلام آمنين ونزعنا ما في صدورهم من غل إخوانا على سرر متقابلين لا يمسهم فيها نصب وما هم منها بمخرجين نبئ عبادي اني انا الغفور الرحيم وان عذابي هو العذاب الاليم ونبئهم عن ضيف ابراهيم اذ دخلوا عليه فقالوا سلاما قال انا منكم وجنود قالوا لا توجل انا نبشرك بغلام عليم قال ابشرتموني على ان مسني الكبر فبم تبشرون قالوا بشرناك بالحق فلا تكن من القانطين قال ومن يقنط من رحمة ربه إلا الضالون قال فما خطبكم أيها المرسلون قالوا إنا أرسلنا إلى قوم مجرمين إلا Inna inna hakika wachamgu watakuwa katika mabustani na chemchemu ingiyeni kwa salama na amani na tutaondoa chuki iliyokwakwa mifuoni mwao wawe ndugu juu ya viti vya enzi wameelekeana humo hayatawagusa machofu wala hawatatolewa humo waambiye waja wangu ya kwamba mimi ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu na kwamba adhabu yangu ndiyo adhabu iliyochungu na uwape habari za wageni wa iburahimu walipoingia kwake na wakasema salama yeye akasema hakika sisi tunakuogopeni wakasema usiogope sisi tunakubashiria kijana mwenye ujuzi akasema mnanibashiria nami uzee umenishika basi kwa njia gani mnanibashiria wakasema tunakubashiria kwa haki basi usiwe miongoni mwa wanaokata tamaa akasema na nani anayekata tamaa na rehema ya mola wake mlezi ila wale waliopotea akasema hebu nini amri yenu enyi wajumbe wakasema hakika sisi tumetumwa kwa kaumu ya wakosefu isipokuwa waliomfuata luth bila shaka sisi tutawaokoa hao wote ila mkewe tunakadiria huyo atakuwa miongoni watawabakia nyuma Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Allah. lipo yawanaomfuata shetani ama wale ambao shetani kashindwa kuwapotoa kwa kuwa wameweka kinga baina yake na nyo zao hao watapata mabustani yaliyobora na chemuchemu zinazopita moda wao mlezi atawaambia ingiyeni katika bustani hizi kwa utulivu na amani kwani hapana hofu juu yenu hamhuzunikii nyakati zenu na hakika watu wa imani wataishi katika heri hii na nafsi zao zimetua kwani tumezitoa chuki zilizokuwamo katika nafsi hizo wote hao watakuwa ndugu waketi juu ya viti vya di enzi zikitazamana nyuzo zao kwa furaha na mahaba wala hawawi mmoja nyuma ya mwenziye wakichunguliana visogoni hawapatwi na machofu huko na hiyo ni ninayemadaima wala hawatotoka hume milele ewe nabii mwaminifu wape habari waja wangu wote kwamba mimi ni mwingi wakwa kufiriya na kusamehe kwa mwenye kutubu akaamini na akatenda mema na kwamba mimi ni mwingi wakwa rehemu na wape habari kwamba adhabu ina wenye ku na kukufuru ni adhabu yenye kutia machungu kweli na adhabu yoyote nyingineyo haihisabiwi kuwa ina machungu mbele ya hii ewe nabii waambiye pia katika kubainisha rehema yangu makususi katika dunia na adhabu yangu kwa wenye kwasi humo habari ya malaika waliyomfikia iburahimu kama wageni ewe mwaminifu watajiye palialipoinjiya kwake naye akawogopa wao wakamwambia amani kwako na tulia yeye akasema sisi tunakoogopeni kwani mmetuja kwa ghafula siya wakati wa desturi wakufika wageni na hatujui hatujuwi mnamini wakasema usiogope na tuwa moyo kwani ntunakubashiriya mwana ambaye mwenyezi mungu mtukufu atampa siku zijazo za uhai wake elimu kubwa inaonyesha hapa kuwa bishara hii siya ismaila alaihi salamu kwani ismaila alikuwa kishazaliwa naye na mama yake hajar alikuwa wapo makka bishara hii ni ya ibrahimu na mkewe basi kwa hivyo ni ya ishaka mwana wa iburahimu na sara akasema vipi mnanibashiria mtoto na hali mimi nimekishapatikana na udhaifu wa ukongwe kwa njia gani basi tunanibashiria ni jambo hili la ajabu wakasema sisi tunakubashiria jambo hillothibiti ambalo halina shaka kabisa basi usiwe katika wanaokatatamaana mwenyezi mungu iburahimu akasema mimi sikati tamana reshima ya mwenyezimungu kwani hawakati tamana reshma ya mungu ila waliopoteya wasiyoutambuo tukufu wake na uwezo wake alivyokuwa kaanza kuzoeana nao alisema ikiwa mmenibashiriya habari hii nzuri je mna jambo gani jenginelo mlilo nalo baada ya haya enyi wajumbe mliotumwa na mwenyezi mungu wakasema hakika sisi tumetumwa na mungu mtukufu kwa watu waliofanya ukhalifu katika haki ya mwenyezi mungu na haki ya nabii wao na, na haki ya nafsi zao wenyewe ukhalifu ndio mtindo wao watu wenyewe ni kaumu ya luthi basi tutawateketeza wala hakusalimika na huo uhalifu na adhabu yake ila ahali zake heluthi basi hao mwenyezi mungu mtukufu ametuamrisha tuokowe wote فلما جاء آل لوط المرسلون قال إنكم قوم منكرون قالوا بل جئناك بما كانوا فيه يمترون واتيناك بالحق وانا لصادقون فاسر باهلك بقطع من الليل واتبع ادبارهم ولا يلتفت منكم احد وامضوا حيث تؤمرون وقضينا إليه ذلك الأمر أن دابر هؤلاء مقطوع مصبحين وجاء أهل المدينة يستبشرون قال إن هؤلاء ضيفي فلا تفضحون اتقوا الله ولا تخزون قالوا اولم ننهك عن العالمين قال هؤلاء بناتي ان كنتم فاعلين لعمرك انهم لفي سكرتهم يعمهون فأخذتهم الصيحة مشرقين فجعلنا عاليها سافلها وأمطرنا عليهم حجارة من سجيل إن في ذلك لآيات للمتوسمين وإنها لبسبيل مقيم إن في ذلك لآية للمؤمنين وإن كان أصحاب الأيكة لظالمين فانتقمنا منهم وإنهما لبإمام مبين فسوالي وجومبي ولبوفيك <applause> ولوط علي سيما حقيقة نيني نواتم سيوجولي wakasema bali sisi tumekuletea yale waliyokuwa wakiwafanyia shaka na tumefika kwako kwa haki na hakika sisi tunasema kweli basi ondoka na ahali zako usiku ngalipo nawe ufuate nyuma yao wala yeyote kati yenu wasigeuke nyuma na mwende mnapoamrishwa na tukamfunulia hukumu hiyo ya kwamba hata wa mwisho wao hao ikifika asubuhi atakuwa kesha katiliwa mbali na wakaja watu wa mji ule nao furahani wakasema hakika hawa wageni wangu basi msinifedheheshe na mcheni mwenyezi mungu wala msini hizi wakasema sisi hatukkukataza usimkaribishe yoyote akasema hawa binti zangu ikiwa nyinyi ni watendaji na hapa kwa umri wako hakika hawo walikuwa katika ulevi wao wakihangaika ovyo ukelele ukawatwaa ukiwa na tukaegeuza nchi juu chini na tukaonyeshea mvua ya mawe ya udongo wa motoni hakika katika hayo zipo ishara kwa waaguzi na miji hii ipo kwenye njia inayopitiwa hakika katika hayo ipo ishara kwa waumini na hakika watu wa kichakani walikuwa wenye kudhulumu kwa hivyo tukawaadhibu na nchi mbili hizi ziko kwenye njia iliyo wazi Akbar, Allah, Akbar. la wale malaika waliotumwa na mwenyezi mungu mtukufu kuteremsha aliyoahidiwa walipofika nchi ya wa mofika, insha, luti na watuake, luti ya ambiya, watu wake luti aliwaambia watu nyinyi siku juini na nafsi yangu inatishika nanyi naogopa msitulete bala wakasema usituogope kuwaniatukukujiya kwa onaloliogopa bali tumekujia kwa jambo la na kukufurahisha nalo na ni kuwateremshia adhabu hawa watu wako waliokukadhibisha na wakawona itiliya shaka hiyo adhabu wauwona ikanya nasi tumekujia kwa amri mri lyo thabi na shaka nayo ni nikuiteremsha adhabu na kutimiza ahadi ni katika sifa yetu kwa amri ya mwenyezi mungu ilivyokuwa adhabu itawateremkia basi wewe na ahadi zako mliyoandikwa kuokoka tokeni baada ya kusheingia usiku na mwenyezi mungu subhanahu wa taala alimfunulia lupi kwa kumwambia sisi tumewahukumia na kuwakaliria wakosefu kuteketea watangʼolewa itapoingia asubuhi wala hatobaki hata mmoja wao asubuhi kulikupambazuka waliwaona malaika kwa sura ya binadamu wazuri wawo waliwakawafurahiya wakaja ili wafanye nawo vitendo vyao viovu vya kuwaingiliya wanaume lupi akaogopa wasijiwakatenda vitendo vyao viovu akasema hawa ni wageni wangu basi msinifereheshe kwa vitendo vyenu vibaya na mwogopeni mwenyezi mungu mtukufu msifani uchafu wenu mkanipatisha hizaya na madhila mbele yao wale wahalifu wakasema kwanisitulikukataza wewe usimkaribishe mtu yoyote na hivi sasa tena unatuzuia tusifanye nao tunaweetamani ili kotinabehisha njia ya maumbile ya kisharia nabii wa mwenyezi mungu luthi akasema hawa mabinti wa mji huu nao ni binti zangu wao weni ikiwa mnataka kukidhi matamanio yenu ewe nabii mwaminifu na hapa kwa haki ya uhai wako hawa wamo katika mghafala hawa juu yatakayoteremkia wamekuwa kama waliolewa hakika wao wamo katika upotovu walatapatapa hawajuu wapite wapi na walipokuwa wao wamo katika ulevi wao wa mghafala nyoyo zao na akili zao zikachotwa na ukelele mkali mno wa kutisha wakati juu waliikuchomoza mwenyezi mungu walietakasika akatekeleza hukumu yake akasema miji yao tukaifanya juu chini kwa kuivuruga na tukawateremshia udongo uliofanyika mawe kuwoteremkia kama mvua majumba yao yakaporomoka na wakitoka nje ya ukuta hiyo mvua ya mawe kwa hivyo wakawa wamezungukwa kila jiha haya aliyoshukia kaomweruti ni alama wazi ya kuonyesha vipi mwenyezi mungu mtukufu anavyotimiza ahadi yake wajuwawo mambo wanayatambuwa hayo na wanayeelewa matokeo yake kwa alama zake kwani kila kitendo chenye sifa ya ukosefu wa kila alama yake isiyopoteya matokeo yake ni mfano a haya duniani na akhera na mabaki ya mji huu yapo yamesaliya nayo yapo njiani katika njia inayopitwa na watu anayetaka kuwaidhika kwayo anaweza kuwaidhika kwa kuwa mabaki yake yapo kwenye njia iliyo wazi ni dalili ya mwenyezi mungu mtukufu kutimiza onyo lake na waumini wenye kutia haki wanatambua wa hayo kama kaumu ya duthi walivyokadhibisha kadhalika wakazi kichakani kwenye msitu wenye matunda walimkanya mtume wao wakawa madhalimu wenye kudhulumu mno katika imani yao na maingiliano yao ولقد كذب أصحاب الحجر المرسلين وآتيناهم آياتنا فكانوا عنها معرضين وكانوا ينحتون من الجبال بيوتا امنين فاخذتهم الصيحه مصبحين فما اغنى عنهم ما كانوا يكسبون وما خلقنا السماوات والارض وما بينهما الا بالحق وإن الساعة لآتية فاصفح الصفح الجميل إن ربك هو الخلاق العليم ولقد آتيناك سبعا من المثاني والقرآن العظيم لا تمدن عينيك الى ما متعنا به ازواجا منهم ولا تحزن عليهم واخفض جناحك للمؤمنين وقل اني انا النذير المبين كما انزلنا على المقتسمين الذين جعلوا القرآن عضيد فوربك لنسألنهم أجمعين عما كانوا يعملون فاصدع بما تؤمر وأعرض عن المشركين إنا كفيناك المستهزئين الذين يجعلون مع الله إلها آخر فسوف يعلمون ولقد نعلم أنك يضيق صدرك بما يقولون فسبح بحمد ربك وكن من الساجدين واعبد ربك حتى يأتيك اليقين na bila ya shaka wakazi wa hijir waliwakanusha mitume na tuliwapa ishara zetu nao wakazipuuza nao walikuwa wakichonga majumba katika milima kwa amani basi ukelele ukawatwaa asubuhi hayakuwafaa waliokuwa wakiachuma na tukuziumba mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake ila kwa ajili ya haki na hakika kiama kitafika basi samehe msamaha mzuri hakika mula wako mlezi ndiye muumbaji mjuzi na tumekupa aya saba zinazosomwa mara kwa mara na kurani tukufu usivitumbulie macho yako vitu tulivyowaneemesha makundi fulani kati yao wala na wainamishie bawa lako waumini nasema hakika mimi ni mwonyaji mwenye kubainisha kama hivyo tuliwateremshia waliogawa ambao wakaifanya kurani vipande vipande basi na apa kwa mola wako mlezi tutawahoji wote o waliokuwa wakiyatenda basi wewe yatangaze ulioamrishwa na jitenge na washirikina hakika sisi tunatosha kukukinga na wanaokejeli hao wanaofanya kuwa pamoja na mwenyezi mungu yupu mungu mwingine basi watakujajua na sisi tunajua kwa hakika kuwa wewe kifua chako kinaona viki kwa hayo wayasemayo basi mtakase mola wako mlezi koko mhimidi na uwe miongoni wanaomsujudia na mwabudo mola wako mlezi mpaka ikofikie yakini liotangulia hali kadhalika wakazi wa hijr walimkanusha mtume wao aliyetumwa kwao na kwa hivyo wakawa wamewakanusha mitume wote kwani ujumbe wa mwenyezi mungu ni mmoja watu wa hijr ndiyo thamud na hijr ni bonde baina ya madina na sham tazama maelezo juu ya aya 7b ya suratla tuliwabainishia hoja zenye kuonyesha uwezo wetu na utume wa mtume wetu nao wakayapuuza wala wasiyafikiri nao walikuwa watu wenye nguvu na wajenzi walikuwa wakijenga majumba yao katika milima na wakiichonga hiyo hiyo milima na wao walikuwa wakijiamini kuwa wametua na nafsi zao na mali yao walipokufuru na wakakanya zikawajia sauti za kutisha za kuonya kuteketea kwao wakahiliki wakati wa subuhi wala mali aliyoya chuma na majumba aliyoyajenga hayakuwalinda na akili waterenkia hatukuumba mbingu na ardhi na kati yao katika anga na viliomo ndani yake watu na wanyama na mimea na visiyo na uhai na vinginevyo ambavyo amba mwanadamu havijui isipokuwa kwa waadilifu na hikma na masilaha ambayo hayaambatani na fisadi ya kudumu na mwisho na kwa hivyo basi ni lazima siku ya kukomesha shari ifike bila shaka yoyote basi ewe nabii ntukufu wasamehe hao washirikina ghavuye duniani naingiana nao kwa kuwastahmiliya maudhi yao na kuwaita wito wa hikma ni kwingiliana kwa usamehevu na upole ewe nabii mungu aliyekuumba na anakakulea ni mwenye viumbe vyote na anajua hali yako na yao yeye anasitahiki ye, umtegemeze mambo yako na yao naye anajua maslaha yako na yao ewe nabii mwaminifu tumekupa aya saba za qurani nazo ni sura ya alfatiha unayoikariri katika kila swala na humo yamo ya, ya kutunyenyekea na maombe ya uongofu aliyo na tumekupa kurani tukufu yote na ndani yake mna hoja na namiujiza kwa hivyo wewe una nguvu ambazo zinakufalia usamehe ewe mtume usivitazame kwa kuvitamani na kuvitaka vitu vya starehe ya dunia tulivyowapa makafiri wa kishirikina na kiyahudi na kikristo na kimajusi kwani hivyo ni duni kwa kulinganisha na uliopewa wewe katika kuwasiliana nasi na kurani tukufu wala usiosikitikie kwa sababu ya kuendelea kwao na madhambi nawetulia na unyenyeke na, unye na wachukuwe waumini ulio nawo kwa upole kwani hao ni nguvu za haki na watu wa mwenyezi mungu ewe nabii waambie makafiri wote mimi nakuonyieni na adhabu kali na nakubainishieni maonyo yangu kwa hoja za kukata haya ni kama maonyo ya walioigawanya wa kurani wakaifanya ati ni mashairi na ukohani na hadithi za kale na mingineyo nao wasiamini juu ya kusimama hoja juu yao hao waliifanya kurani vipande mbalimbali nayo halikuwa haikubali kugawika kwa umuujiza wake na ukweli wake ikiwa hiyo hali yao basi wallahi kwaaliye kumba akakulinda na akakulea hapana shaka tutawahisabu wote siku ya kiama kwa vitendo vyao vya kudhi na kufuru na kejeli basi weweitangaza witu wa haki wala usishughulike na wayatendayo wa shirikina na maneno yao na hawa washirikina wanaoukejeli wito wako hawatokushinda wala hawatoweza kukuingilia kati baina yako na wito wako hawa washirikina mawazo yao yamedhofika ndio wakafanya kuwa mwenyezimungu anao miungu mingine ya masanamu na watakuja jua matokeo wa shirikina wao wa itapotere nkiadha buchungu nasi tunajuwa dhiki ya moyo inayokupata kwaona yasema ya ushirikina na kejeli na dharahu ikikupata dviki hiyo mwenyezi mungu mtukufu mwelekee na umti na unyenyekee na utake msaada kwa sala kwani humo ndiyo imepoza nashikiliya na, na. na ibada mwenyezi mungu aliyekumba akakulinda mpaka ifike amri ya yatini nayo ni nikiama na miyadi