براءه من الله ورسوله الى الذين عاهدتم من المشركين فسيحوا في الارض اربعه اشهر واعلموا انكم غير معجز الله وان الله مخزي الكافرين واذان من الله ورسوله الي الناس يوم الحج الاكبر ان الله بريء من المشركين ورسوله فان تبتم فهو خير لكم وان توليتم فاعلموا انكم غير معجز الله وبشر الذين كفروا بعذاب اليم الا الذين عاهدتم من المشركين ثم لم ينقصوكم شيئا ولم يظاهروا عليكم احدا فاتموا اليهم عهدهم الى مدتهم ان الله يحب المتقين فإذا انسلخ الأشهر الحرم فاقتلوا المشركين حيث وجدتموهم وخذوهم واحصروهم واقعدوا لهم كل مرصد فإن تابوا وأقاموا الصلاة وآتوا الزكاة فخلوا سبيلهم إن الله غفور رحيم وإن أحد من المشركين استجارك فأجره حتى يسمع كلام الله ثم أبلغه مأمنة ذلك بأنهم قوم لا يعلمون <applause> basi tembeeni katika nchi miezi mine na jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda mwenyezi mungu na kwamba mwenyezi mungu ndiye anayewahizi makafiri na nitangazwa kutokana na mwenyezi mungu na mtume wake kwa wote siku ya hija kubwa kwamba mwenyezi mungu na mtume wake hawana jukumu lolote kwa washirikina basi mkitubu itakuwa kheri kwenu na mkigeuka basi juweni kuwa nyinyi hamumshindi mungu nawabashirie makafiri kuwa watapata adhabu chungu isipokuwa washirikina ambao mliahidiana nao kisha wasikupunguzieni chochote wala hawakumsaidia yoyote dhidi yenu basi hao watimizieni ahali ya yao mpaka muda wao hakika mwenyezimungu huwapenda wachamngu na ikisha miezi mitukufu basi waueni washirikina popote mwakutapo na washikeni na wazungukeni na wavizieni katika kila njia lakini wa wakitubu wakashika swala na wakatoa zaka basi waachilieni hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na ikiwa mmojawapo katika washirikina akikuomba ulinzi basi mpe ulinzi apate kusikia maneno ya mwenyezi mungu kisha amfikishe mahali pake paamani haya ni kwa kuwa hao ni watu wasiojua kitu الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله سورة التوبة إمي تريمك مدينة سورة التوبة إمي تريمك مدينة كتك وسيسة وهجرة yani miaka tisa baada ya mtume sala llah li wasalama kuhamia madina akaichukua sura hii ali bin abi talib ralah nhu kuwapelekea waislamu katika hija wa na akawasomea na amir yaani muongozi wa hija hiyo alikuwa abubakar asidiq ral n na aya zake ni miamoja na ishirin na tisa imeanzia kwa kujitenga mwenyezi mungu mtukufu na washirikina na kwa hivyo ikaitwa pia sura ya barah yaani kujitenga kutokuwa na vima kutokuwa na jukumu na baada ya hayo ikataja utakatifu wa miezi mitakatifu na ahadi za washirikina na ipasavyo kutimiza ahadi nao ikiwa wao hawajaivunja na mwenye kuvunja ahadi ya kupigana naye na baada ya hayo ikabainisha kuwa kiini cha kutaka kumkaribia mwenyezi mungu mtukufu ni kumwamini yeye na imani haikamiliki ila ikiwa mwenyezi mungu na mtume wake wanapendwa na waumini kuliko kila kitu naye subhanahu ametaja kuwa kujiona una nguvu ndiyo kunapelekea kuwa mbali ushindi na akaashiria mfano wa vita vya hunaini katika sura hii wamepigiwa marufuku washirikina wasiingie katika msikiti mtakatifu wa makka kwa kuwa wao ni najis na katika sura hii imetajwa kupasa kuwapiga vita mayahudi na wakristo mpaka watoejizya kodi ya kichwa na imebainishwa idadi ya miezi mitakatifu nahumu imebainishwa dharura ya kutoka kwenda vitani kila vikinadiwa bila ya kulegalega nahumo imeashiriwa hukumu ya wanaobakia nyuma na walemavu wasiyoweza kwenda kupijana na imebainishwa hali ya wanafiki ambao wanatafuta fitna kila wakati vinaponaliwa vita na mwenyezi mungu akataja wanafiki wanavyowatendea waumini wakati wa salama na vita katika sura hii iko amri ya kukata iliyotangazwa kuwatia adabu wanafiki nayo na ni kuwa mntume salllah i wasalama asimswalia yeyote katika wanafiki akifa naye subhanahu ametaja udhuru unaomstahikia mtu kubaki nyuma asende vitani na pia subhanahu ameeleza hali ya wale mabedhwi waliodhihirisha kuingia katika uislamu au wakafuata hukumu zake baada ya kuwa uislamu umepata nguvu na akaeleza kuwa hao mabedhwi wako kando kando ya madina na baada ya hayo ametaja hali za watu kwa mnasaba wa imani na akataja habari ya msikiti wa madhara walioujenga wanafiki ili upuuzwe ya msikiti alioujenga mtume wa mwenyezi mwenyezimungu sallau i wasalama kisha subhanahu akataja sifa za waumini walio wakweli katika imani yao na toba ya wale waliomkhalifu mtume wa mwenyezi mwenyezimungu salllah alaihi wasalama na mwenyezi mungu akakubali toba hiyo kama alivyotaja subhanahu wataala hali za watu katika kuzipokea aya za qurani zinapoteremka na subhanahu wataala akafitimisha sura hii kwa kusema kuwa hakika mwenyezi mungu mtukufu amemteua muhammadi kwa kumpa utume na kwamba yeye hawatakii shida hao waliotumwa kwao na kwamba yeye ni mpole na mwenye huruma kwao na kwamba ikiwa wakigeuka basi mwenyezi mungu anamtosheleza angalia sura hii peke yake ndiyo haianziyi kwa bismillahi yaani kwa jina la mwenyezi mungu mwenyezi mungu na mtume wake wanajitoa katika hima wala jukumu lolote na wale washirikina mliopeyana nawo ahadi na wao wakavunja hayo mlioahidiana nao basi nyinyi washirikina mna amani kwa muda wa miezi mine kuanzia tangazo hili mzunguke mtakako katika muda huu lakini juweni kuwa popote mlipo nyinyi mko chini ya utawala wa mwenyezi mungu na nyinyi hamuwezi kumshinda yeye namjuwe kuwa mwenyezi mungu amewaandikia hizaya hiwapate hawo wanaopinga na hili ni tangazo linalotoka kwa mwenyezi mungu na mtume wake kuwatangaziya watu wote wanapojumuika siku ya hija kubwa ya kwamba hakika mwenyezi mungu na mtume wake wanajitoa katika zima au jukumu yoyote katika mapatano na washirikina waliyofanyahiyana basi yenyu washirikina mliovunja ahadi mkirudi mkaacha kumshirikisha mwenyezi mwenyezimungu itakuaheri kwenu hapa duniani na kesho akhera lakini mkipuuza na mkabakia hivyo hivyo mlivyo basi juweni kuwa nyinyi mngali chini ya utawala wa mwenyezi mungu ewe mtume waonye makafiri wote kuwa ipo adhabu kali yenye uchungu ama wale washirikina mlioahidiana nawo na wakatimiza ahadi zao wala hawakuwacha chochote katika hayo wala hawakumsaidiya yoyote ya didi yenu basi watimizieni ahadi zao mpaka mwisho na mzihishimu hakika mwenyezi mungu huwapenda wachamungu wenye kutimiza ahadi zao ukimalizika muda wa amani yaani miezi minne basi wawuweni washirikina waliovunja ahadi katika kila pahala na watiyeni nguvuni wazungukeni kwa kuwafungia njia na wavizieni katika kila njia wakitubu wakaacha ukafiri wao na wakafuata hukumu za uislamu kwa kushika sala na kutoa zaka basi nyinyi hamna sababu ya kuwashambulia kwa kuwa wamekwisha ingiya katika dini ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ni mkubwa wa kusamehe kwa anaye tubu na mwenye rehema kunjufu kwa waja wake ewe mtume mmoja wapo katika ushirikina uliyoamrishwa uwapige vita akikutaka amani ili apate kusikia wito wako basi mpe amani mpaka asikiye maneno ya mwenyezi mungu akiingia katika uislamu basi huyo ni mwenzenu na akitoingiya mpeleke mpaka afike pahala pa amani kwake na haya ya kumpa ulinzi na amani mwenye kuomba ili iliyasikiya maneno ya mwenyezi mungu ni kwa sababu ya ule ujinga wake wa kutoa kutoujuwa uisilamu ulio kwisha vihiri na ile hamu yake ya kutaka kuujuwa كيف يكون للمشركين عهد عند الله وعند رسوله إلا الذين عاهدتم عند المسجد الحرام إلا الذين عاهدتم عند المسجد الحرام فما استقاموا لكم فاستقيموا لهم ان الله يحب المتقين كيف وان يظهروا عليكم لا يرقبوا فيكم الا ولا ذمه يرضونكم بافواههم وتابى قلوبهم واكثرهم فاسقون يروا بايات الله ثمنا قليلا فصدوا عن سبيله انهم ساء ما كانوا يعملون لا يرقبون في مؤمن الا ولا ذمه واولئك هم المعتدون فان تابوا واقاموا الصلاه واتوا الزكاه فاخوانكم في الدين ونفصل الايات لقوم يعلمون وإن نكثوا أيمانهم من بعد عهدهم وطعنوا في دينكم فقاتلوا أئمة الكفر إنهم لا أيمان لهم فقاتلوا ائمه الكفر انهم لا ايمان لهم لعلهم ينتهون الا تقاتلون قوما نكثوا ايمانهم وهموا باخراج الرسول وهم بدؤوكم اول مره أتخشونه فالله أحق أن تخشوه إن كنتم مؤمنين قاتلوهم يعذبهم الله بأيديكم ويخزهم وينصركم عليهم ويشف صدور قوم مؤمنين ويذهب غيظ قلوبهم ويتوب الله على من يشاء والله عليم حكيم أم حسبتم أن تتركوا ولما يعلم الله الذين جاهدوا منكم ولم يتخذوا من دون الله ولا رسوله من الله ولا رسوله ولا المؤمنين وليجهدوا Bima itakuwaje iwepo ahadi na washirikina mbele ya mwenyezi mungu na mbele ya mtume wake ila wale mlioahidiana nao kwenye msikiti mtakatifu basi maadamu wanakwenda nanyi sawa nanyi pia nendeni sawa nao hakika mwenyezi mungu huwapenda wachamngu itakuwaje na kekushindeni hawatazami kwenu udugu wala ahadi wanakufurahisheni kwa midomo yao tu na nyoyo zao zinakataa hayo na wengi wao ni wapotovu wamenunua thamani ndogo kwa ishara za mwenyezi mungu na wakazuilia watu na njia yake hakika hao ni maovu waliokuwa wakiyatenda hawatazami kwa muumini udugu wala ahadi basi hao ndio warukao mipaka basi wakitubu na wakashika sala na wakatoa zaka basi ni ndugu zenu katika dini na tunazichambua aya kwa watu wajuwao na wakivunja viapo vyao baada ya kuahidi kwao na wakatukana dini yenu basi piganeni na waongozi wa ukafiri hakika hao hawana viapo vya kweli huenda wakaacha je hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakawa na hamu ya kumfukuza mtume nao ndio waliokwanzeni mara ya kwanza je mnawaogopa basi mwenyezimungu ana stahiki zaidi mumwogope ikiwa nyinyi ni waumini piganeni nao mwenyezi mungu awaadhibu kwa mikono yenu na awahizi na akunusuruni muwashinde na avipoze vifua vya kaumu ya waumini naaondoe hasira ya nyoyo zao na mwenyezi mungu humkubalia toba ya amtakaye na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma je mlidhani kuwa mtaachwa tu bila ya mwenyezi mungu kuwajuulisha wale waliopigana jihadi kati yenu na wala hawakumfanya mwendani wao isipokuwa mwenyezi mungu na mtume wake na waumini wenziwe na mwenyezi mwenyezimungu anazohabari za yote mnayoyatenda Ila itakuwaje hawa washirikina wanaovunja ahadi mara kwa mara wawe na ahadi ya kuheshimiwa mbele ya mwenyezi mungu na mbele ya mtume wake basi msichukuye ahadi zao ila wale katika kabila la kiarabu mliyoahidiana nao kwenye msikiti mtakatifu na kisha wakasimama sawa kwenye ahadi yao basi nanyi simameni sawa juu ya ahadi yenu maadamu wao wamesimama sawa hakika mwenyezimungu anawapenda wenye kumtii yeye na wenye kutimiza ahadi zao vipi nyinyi mtalinda ahadi zawu nawo ni wantu ambawo wakikuwezeni wanawasaidiya maaduwi zenu dhidi yenu hawataacha fursa ya kukumalizeni bila ya ujamaa yaani udugu wala mapatano na watu awo kukudanganyeni kwa manenu yawu yaliopakw asali na nyoyo zawu zimekunja kwa kukutukiyeni na wengi wawu wametokana na haki ni wenye kuvunja ahadi wamezitupa ishara za mwenyezi mungu na wakazibadilisha hizo kwa machache yasiyodumu ya kidunia na wakazuia watu wasiingie katika dini ya mwenyezi mungu hakika wafanyayo watu hawa ni mabaya hiyo ndiyo hali ya ukafiri wao hawaheshimu jamaa wala ahadi katika kuhamiliana na muumini shani ya watu kama hawo ni kufanya uadui tu hayo ndiyo maradhi yao yasiyowabanduka wakitubia wakaacha ukafiri wao na wakashika hukumu za uislamu kwa kushika swala na kutoa zaka basi wanakuwa ni ndugu zenu katika dini haki yao kama haki yenu jukumu lao kama jukumu lenu na mwenyezi mungu anazibainisha aya hizi kwa watu wanawonafirika na ilimu na pindi wakivunja ahadi zao baada ya kushazikubali na wakaendelea kuitukana dini yenu basi wapigeni vita wakuu wa upotovu na walio pamoja nao kwani awu hawana ahadi wala hima ili wapate kuwacha ukafiri wao waumini enyiwaumini nini msikimbilie kwenda vitani kuwapiga vita washirikina waliovunja mapatano yenu mara kwa mara na wao walikuwa wakijihimu kumfukuza mtume maka na kumuwa na wao tena ndio waliwokuwanzeni kukuteseni na kukufanyieni uadui tangu mwanzo je mnawaogopa msiwaogope mwenyezi mungu tu upeke yaki ndi yaanastahiki nyinyi mumwogope kama nyinyi ni wakweli katika imani yenu enyi waumini piganani nawo mwenyezi mungu hatawawonjesha adhabu itokayo mikononi mwenu na hatawazalilisha na hatakupeni ushindi juu juuyawu na kwa kuwashinda hawu na kunyanyuwa utukufu wa uislamu mwenyezi mungu hatayapoza machungu yaliyomu katika vifua vya waumini yaliyofichikana na yaliyodhahiri wakati wote walipokuwa wakipata maudhi ya makafiri na mwenyezi mungu atazijaza nyoyo za waumini furaha ya kushinda baada ya kuwo na hamu na hofu na atawaondolea hasira na mwenyezi mungu atapokea toba ya mtakaye kumkubalia katika wao na mwenyezi mungu ni mkunjufu wa ujuzi kwa mambo yote ya wa waja wake ni mkuu wa hikima katika anawoamrisha enyu waumini msiizani kuwa mwenyezi mungu mtukufu watakuwacheni hivi hivi bila kukutiyeni mtihani kwa jihadi na mfanu wa hayo ndiyo mwendo wake mwenyezi mungu kufanya mitihani upate hihiri ujuzi wake kwa wale kati yenu wanaopigana jihadi wenye ihilasi yani nyiyo safi na wala hawafanyi marafiki wendani na walinzi isipokuwa mwenyezi mungu na mtume wake na waumini wenzao na mwenyezi mungu ni mwenye kujua vyema vien, vitendo vyenu vyote na ma an hata kulipeni kwavyo أولئك حبطت أعمالهم وفي النار هم خالدون إنما يعمر مساجد الله من آمن بالله واليوم الآخر وأقام الصلاة وآتى الزكاة ولم يخش إلا الله واقام الصلاه واتى الزكاه ولم يخش الا الله فعسى اولئك ان يكونوا من المهتدين اجعلتم سقايه الحاج وعماره المسجد المسجد الحرام كمن آمن بالله واليوم الآخر وجاهد في سبيل الله لا يستوون عند الله والله لا يهدي القوم الظالمين الذين امنوا وهاجروا وجاهدوا في سبيل الله باموالهم وانفسهم اعظم درجه عند الله واولئك هم الفائزون يبشرهم ربهم برحمه منه ورضوان وجنات لهم فيها نعيم مقيم خالدين فيها ابدا ان الله عنده اجر عظيم يا ايها الذين امنوا لا تتخذوا اباءكم واخوانكم اولياء ان استحبوا الكفر على الايمان ومن يتولهم منكم فاولئك هم الظالمون قل ان كان اباؤكم وابناؤكم واخوانكم وازواجكم وعشيرتكم واموال اقترفتموها وتجاره تخشون كسادها ومساكن ومساكن ترضونها احب اليكم من الله ورسوله وجهاد في سبيله فتربصوا حتى ياتي الله بامره والله لا يهدي القوم الفاسقين haiwi kuwa makafiri ndio waamirishe misikiti ya mwenyezi mungu hali wanajishuhudishia wenye wa ukafiri ao ndiyo ambao vitendo vyao vimeharibika na katika moto watadumu hakika wanaoamirisha misikiti ya mwenyezi mungu ni wale wanaomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na wakashika swala na wakatoa zaka na wala hawamchi ila mwenyezi mungu basi huenda hawo wakawa katika waongofu je mnafanya kuwanywesha maji mahujaji na kuamirisha msikiti mtakatifu ni sawa na mwenye kumwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na akapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu hawawi sawa mbele ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu hawaongoi watu madhalim wale walioamini na wakahama na wakapigana jihadi katika njia ya mwenyezimungu kwa mali yao na nafsi zao hao ao wanacheukikubwa zaidi mbele ya mwenyezi mungu na hao ndio wenye kufuzu mula wao mlezi anawabashiria rehma zitokazo kwake na radhi na bustani ambazo humo watapata nema za kudumu watadumu humo milele hakika kwa mwenyezi mungu yapo malipo makubwa enyi mlioamini msiwafanye baba zenu na ndugu zenu kuwa vipenzi vyenu ikiwa wanastahabu kafiri kuliko imani na katika nyinyi hatakaiwafanya hao ndio vipenzi vyake basi hao ndiyo madhalimu sema ikiwa baba zenu na wenenu na ndugu zenu na wake zenu na jamaa zenu na mali mliyoya na biashara mnazoogopa kuharibika na majumba mnayoyapenda ni vipenzi zaidi kwenu kuliko mwenyezi mungu na mtume wake na jihadi katika njia yake basi ngojeni mpaka mwenyezi mungu alete amri yake na mwenyezimungu hawaongoi watu wapotopu wawi washirikina ndiyo wenye kufaa kuamirisha misikiti ya mwenyezi mungu na hali wao wangali kuendelea na ukafiri wao na wanautangaza hasa vitendo vyao washirikina havitiwi hisabuni wala hawatolipwa sababu kwavyo wao ni wenye kudumu motoni sipekiama lakini wanawaamirisha misikiti ya mwenyezi mungu ni wale wenye kumwamini mwenyezi mungu mmoja pekee yake na nwakasadiki kuwapo kufufuliwa na kulipwa na wakatimiza sala kama itakika na wakatowa zaka ya mali yao na wala hawamwogopi ila mwenyezimungu peke yake na nahawo ndio wanaotarajiwa kuwa mbele ya mwenyezi mungu waongofu wa, wa kufuata njia iliyonyoka haifalii kuwafanya washirikina wanaonywesha maji mahujaji na wakawamirisha msikiti mtakatifu wa makka katika cheo kama cha wanaomwamini mungu mmoja na wakasadiki kufufuliwa na kulipwa kwa wayatendayo na wakapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu hao si makamu mamoja mbele ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu hawaongowi kwenye njia ya heri watu ambao wameshikilia kujidhulumu wenyewe kwa ukafiri wao na wakawadhulumu wengineo kwa maudhi yasiyokwisha wale waliosadiki kuwa mwenyezi mungu ni mmoja na wakauhama mji wa ukafiri kuendea mji wa uislamu na wakavumilia mashaka ya jihadi katika njia ya mwenyezi mungu kwa kutoa mali yao na roho zao zawo hawo wanachiaokikubwa zaidi mbele ya mwenyezi mungu kuliko wengineo wasio na sifa hizi na hawa ndio wenye kufuzu kuzipata thawabu za mwenyezi mungu na ukarimu wake na hao mwenyezi mungu mtukufu anawabashiriya rehema kunjufu itakayowaeneya na atawahusisha radhi zake na hayo ndiyo malipo makuu na siku ya kiyama atawatiya katika mabustani na humo atapata neema zenye kuthibiti na kudumu na wawo watadumu huko peponi hawatoki na hakika kwa mwenyezi mungu yapo malipo makubwa na sababu nyingi enyi waumini msiwafanye baba zenu na watoto wenu na ndugu zenu na jamaa zenu na wake zenu ndiyo wasaidizi wenu wa wakukunusuruni maadamu wanapenda ukafiri na wanaufahilisha kuliko imani na wenye kutaka manusura kwa makafiri ndiyo awa walioiwacha njiya iliyonyoka ewe mtume waambiye waumini ikiwa baba zenu na ndugu zenu na wake zenu na jamaa zenu na mali mliyuya chuma na biashara mnazohofu zisibwage na majumba mnayosereheya kuyakaa mnayapenda zaidi kuliko mwenyezi mungu na mtume na jihadi katika njia ya mwenyezimungu hata mkaacha kumuunga mkono mtume basi ngojeni mpaka mwenyezi mwenyezimungu wakulechileni hukumu yake na adhabu yake na mwenyezi mungu hawaongowi wenye kutoka kwenye mipaka ya dini yake لقد نصركم الله في مواطن كثيرة ويوم حنين إذ أعجبتكم كثرتكم فلم تغن عنكم شيئا وضاقت عليكم الأرض بما رحبت ثم وليتم مدبرين ثم انزل الله سكينته على رسوله وعلى المؤمنين وانزل جنودا لم تروها وعذب الذين كفروا وذلك جزاء الكافرين ثم يتوب الله من بعد ذلك على من يشاء والله غفور رحيم يا أيها الذين آمنوا إِنَّمَا الْمُشْرِكُونَ نَجَةٌ فَلَا يَقْرَبُوا الْمَسْجِدَ الْحَرَامَ بَعْدَ عَامِهِمْ هَذَا وَإِنْ خِفْتُمْ عَيْلَةً فَسَوْفَ يُغْنِيكُمُ اللَّهُ مِنْ فَضْلِهِ إِن شَاء إِنَّ اللَّهَ عَلِيمٌ حَكِيمٌ قاتل الذين لا يؤمنون بالله ولا باليوم الآخر ولا يحرمون ما حرم الله ورسوله ولا يدينون دين الحق من الذين أوتوا الكتاب حتى يعطوا الجزية Wa hakika mwenyezi mungu amekunusuruni katika mapigano mengi na siku ya hunaini ambapo wingi wenu likupandisheni kichwa lakini haukukufayeni kitu na ardhi ikawadhiki kwenu juu ya upana wake kisha mkageuka mkarudi nyuma kisha mwenyezi mungu akateremsha utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya waumini na akateremsha majeshi ambayo hamkuyaona na akawaadhibu wale waliokufuru na hayo ndiyo malipo ya makafya kisha baada ya hayo mwenyezi mungu atawasamea watakao na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu enyi mliyoamini wa hakika washirikina ni najisi kwa hivyo wasiukaribie msikiti mtakatifu baada ya mwaka wao huu na ikiwa mnahofia umaskini basi mwenyezi mungu atakutajirisheni kwa fadhila yake akipenda hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma piganeni na wasiomwamini mwenyezi mungu wala siku ya mwisho wala hawaharimishi alivyoharimisha mungu na mtume wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa waliopewa kitabu mpaka watoe kodi kwa khiari yao hali aiames hakika mwenyezi mungu amekunusuruni na maadui zenu mara nyingi katika vita kwa nguvu ya imani yenu na mlipohurika na wingi wenu katika vita vya hunaini kwanza mwenyezi mwenyezimungu alikuwachiyeni wenyewe wengi wenu sikufayeni kitu adui akakushindeni na kwa shida ya kufadhaika mkaiona ardhi kuwa ni nyembamba msiweze kupata njia ya kupigana wala kuokoka kwa murwa wengi wenu wakawa hawana njia ya kuepuka ila kukimbia mkakimbia kwa kushindwa na mkamuwacha mtume na waumini wachache tu vita vya hunaini walipigana waislamu na kabila mbili za thakifu na hawazin jeshi la waislamu lilifika kiasi ya watu elfu kumi na mbili na makafiri walikuwa elufu nne na walipigana kwa ukali kwa kuwa lilikuwa wakishindwa wao basi ibada ya masanamu itatoweka kabisa kwa waarabu kwani makka ilikuwa ndiyo kwanza kushetekwa majeshi mawili yakapambana waumini kwa wingi wawo nawo uliwapandisha kichwa na wale makafiri na uchache wawo wakali kwanza makafiri wakashinda kwakwa waislamu walihurika kwa wingi wao wakajiona lakini mwishowe vita vikaishia kwa kushinda waumini funzula hapa ni kuwa wingi siyo unaopelekea ushindi lakini nguvu za kimoyo na imani tena mkapata himaya ya mwenyezimungu akateremsha utulivu juu ya mtume wake na akaujeza utulivu katika nyoyo za waumini na kwa mkono kwa malaika jeshi lake waliyotiya imara miguu yenu nanyi hamkuwaona malaika hao na mwenyezi mungu akawaonjesha maadui zenu machungu ya kushindwa na hayo ndiyo malipo ya makafiri duniani kisha mwenyezi mungu atakubali toba ya mtakaye katika waja wake na amsamehe zambi zake pindi akirejea kwa usafi wa moyo na mwenyezi mungu ni mkubwa wa kusamehe mkunjufu wa kurehemu enyi waumini washirikina kwa sababu ya ushirikina wa wao wamejinajisi nafsi zao nawo wamepotea katika itikadi msiwaachilie kuingia msikiti mtakatifu baada ya mwaka huu yani tisa hijira mkicheleya ufakiri kwa kukatika biashara mwenyezi mungu atakupeni badala yake na atakutoshelezeni kwa fadhila yake akipenda ya hakika mwenyezi mungu anayajua mambo yenu yote na mwenye hikma katika mipango yake enyi mliyoamini wapigeni vita makafiri katika watu wa kitabu wasiyomwamini mungu kwa imani iliyosawa wala hawakiri kuwa kuna kufufuliwa na kulipwa wala hawayashiki aliyoyakataza mungu na mtume wake wala hawaishiki dini ya haki nayo ni uislamu wapigeni vita mpaka waamini au watowe jizya nao wamenyenyekea na watiifu si wenye kuasi wasaidie katika kujenga mfuko wa kiislamu jizya ni katika kipato muhimu katika maduhuli ya serikali ya kiislamu kodi hii ilikuwa baina ya diraham nane na arobaini kila mtu mmoja katika mayahudi na wakristo na waliokuwa kama wao akitozwa birahamu kumi na mbili akilazimishwa kulipa mwanamume aliyekwisha baligh na mzima wa mwili na akili na kwa sharti awe na mali ya kuweza kutoa wanawake na watoto walisamehewa na vile vile vizee kwa sababu hao hawapigwi vita wala hawatozwi vipofu na wasiojiweza ila wakiwa matajiri kadhalika hawatozwi mafakiri na masikini na watumwa wala hawakutakiwa kutoa mamonaki yani mapadiri wanaojitenga na watu na asili ya kutozwa jizya ni ulinzi wa wasiokuwa waislamu kwa sababu ahalilkitabu watu wa bibliya na waliokama wao hawakulazimishwa kuingia vitani kulinda nchi wala kujilinda nafsi zao kwa hivyo ilikuwa ni haki wao watowe kodi kuwa ni badala ya ulinzi na manufaa mengine ya dola wanayoyapata na wanastarehi nayo pia ni badala ya wanachokitoa waislamu kwani mwislamu anatozwa ile humsi moja katika tano ya ngawira anatozwa zaka ya mali na zaka ya fitri na kafara mbalimbali mbali kwa kulipia makosa kwa hivyo ikawa hapana budi kuchukuliwa kodi kutokana na asiyekuwa mwislamu badala yayote anayoyatowa mwislamu kwa maslaha ya wote na kwa ajili ya mafakiri na wasiyokuwa waislamu wala haikukusudiwa kutozwa kodi kuwotiya unyonge au kuwaziya adabu kwani haya hayaambatani na uadilifu wa uislamu wala hayakubaliani na makusudio yake mazuri وقالت اليهود عزير ابن الله وقالت النصارى المسيح ابن الله ذلك قولهم بافواههم يضاهئون قول الذين كفروا من قبل قاتلهم الله انا يؤفكون اتخذوا أحبارهم ورهبانهم أربابا من دون الله والمسيح ابن مريم وما أمروا إلا ليعبدوا إلها واحدا لا إله إلا هو سبحانه عما يشركون يريدون ان يطفئوا نور الله بافواههم وياذى الله الا ان يتم نوره ولو كره الكافرون هو الذي أرسل رسوله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره المشركون يا أيها الذين آمنوا إن كثيرا من الأحبار والرهبان ليأتون يأكلون أموال الناس بالباطل ويصدون عن سبيل الله والذين يكنزون الذهب والفضة ولا ينفقونها في سبيل الله فبشرهم بعذاب أليم يوم يثمى عليها في نار جهنم فتكوى بها جباههم وجنوبهم وظهورهم هذا ما كنزتم لانفسكم فذوقوا ما كنتم تكنزون ان عده الشهور عند الله اثنا عشر شهرا في كتاب الله يوم خلق السماوات والارض منها اربعه حرم ذلك الدين القيم فلا تظلموا فيهن انفسكم وقاتلوا المشركين كافه كما يقاتلونكم كافه واعلموا ان الله مع المتقين انما النسيء زياده في الكفر يضل به الذين كفروا يحلونه عاما ويحرمونه عاما يحلونه عاما ويحرمونه عاما ليواطئوا عده ما حرم الله فيحلوا ما حرم الله زين لهم سوء اعمالهم والله لا يهدي قوم الكافرين na mayahudi wanasema uzeiri ni mwana wa mungu na wakristo wanasema masihi ni mwana wa mungu hiyo ndiyo kauli yao kwa vinywa vyao wanayaiga maneno ya waliokufuru kabla yao mwenyezi mungu awaangamize wanageuzwa namna gani hawa wamewafanya makuhani wao na wamonaki wao kuwa ni marabi badala ya mwenyezi mungu na pia masihi bin maryamu na wala hawakuhamrishwa isipokuwa wamwabudu mungu mmoja hapana mungu ila yeye subhanahu ametakasika na hayo wanayomshirikisha nayo wanataka kuizima nuru ya mwenyezi mungu kwa vinywa vyao na mwenyezi mungu anakataa ila aitimize nuru yake ijapokuwa makafiri watachukia yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa uongofu na dini ya haki ipate kushinda dini zote ijapokuwa washirikina watachukia enyi mliyoamini hakika wengi katika makuhani na wamonaki wanakula mali za watu kwa batil na wanazuilia njia ya mwenyezi mungu na wanaokusanya dhahabu na fedha wala hawazitumii katika njia ya mwenyezi mungu wabashirie habari ya adhabu iliyochungu siku zitapotiwa moto katika moto wa jehannam na kwazo vitachomwa vipaji vya nyoso zao na mbavu zao na migongo yao wakaambiwa haya ndiyo mliyojilimbikizia nafsi zenu basi onjeni mliyokuwa mkilimbika hakika idadi ya miezi kwa mwenyezi mungu ni miezi kumi na mbili katika hukumu ya mwenyezi mungu tangu alipoumba mbingu na ardhi katika hiyo iko mini mitakatifu hiyo ndiyo dini iliyo sawa basi msidhulumu nafsi zenu humo na napiganeni na washirikina wote kama wao wanavyopigana nanyi nyote najuweni kuwa mwenyezi mungu yu pamoja na wachamgu bila shaka kuaahirisha ni kuzidi katika kukufuru Wahayo, kwa hayo kupotezwa waliokufuru wanaohalalisha mwaka mmoja na kuharamisha mwaka mwingine ili wafanye kuwa sawa idadi ya ile aliyoitukuza mwenyezi mungu kwa hivyo uhalalisha alivyoviharamisha mwenyezimungu wamepambiwa ubaya wa vitendo vyao hivi na mwenyezimungu awaongoi watu makafy htidi yakumwamini mungu mmoja pekee na wakasema kuwa uzairi ni mwana wa mungu mayahudi wa arabuni tu ndiyo walimfanya uzairi ni mwana wa mungu na wakristo nao wakaacha imani ya mungu mmoja vilevile wakasema masihi ni mwana wa mungu na kauli yawo hii ni ya uzushi wanakariri kwa vinywa vyawo wala hayakuletwa hayo na kitabu wala mtume wala hawana hoja wala ushahidi wa hayo na katika haya wanafanana na maneno ya washirikina waliokuwa kabla yao mwenyezi mungu amewalaani makafiri hawa na atawaangamiza amaajabu watu hawa vipi wanayipotea haki nayo ni dhahiri inaonekana na wanakwenda kufuata upotovu uzairi ndiye ezra kuhani katika ukoo wa harun alitoka babilonia waliporejea mayahudi mara ya pili baada ya kufa mtume wa mwenyezi mungu musa alaihi salamu kwa kiasi ya miaka elfu na huyo uzairi akiitwa katibu kwa kuwa alikuwa akiandika sheria ya musa angalia uzairi pamoja na mayahudi wengine walitoka huko babilonia kwenda yerusalemu katika mwaka mia nne na hamsini na sita kabla ya kristo katika enzi ya arikisna mfalme wa iran baada ya kuteketezwa yerusalemu na kuunguzwa w baituulmukadas na kunajisiwa kwa muda mrefu awo mayahudi na wakristo wamewafanya makuhani wao na mavadhri kuwa ni marabi kama ni miungu kwa kuwapa madaraka ya kutunga sheria na kuwa maneno yao ndiyo dini ijapokuwa yanahitalifiana na kauli za mtume wao wanawafuata katika upotovu wao na wanamwabudu masihi mwana wa mariamu na mwenyezi mungu amewaamrisha katika hivyo hivyo vitabu vyao kwa ndimi za mitume wao kuwa wasimwabudu ila mungu mmoja kwa kuwa yeye hapana anayestahiki kuabudiwa kwa mujibu wa hukumu ya sheria na akili ila mungu mmoja mwenyezi mungu ametakasika na kushirikishwa katika ibada uumbaji na sifa makafiri wanataka kwa majai yao ya upotovu waizime nuru ya mwenyezi mungu nayo ni uislamu na mwenyezi mungu hataki ila aitimize nuru yake kwa kuidhihirisha dini yake na ashinde mtume wake ijapokuwa wao watachukia yeye ndiye mwenyezi mungu aliyedhamini kutimiza nuru yake kwa kumtuma mtume wake muhammadi sala llahu aleihi wasalam na hoja zilizo wazi na dini ya haki uislamu ipate kutukuka dini hii juu ya dini zote zilizotangulia ijapokuwa washirikina watakasirika Mnyezi mungu ataipa ushindi tu wakitaka wasitake enyi waumini juweni kuwa wengi katika wataalamu wa kiyahudi na mapadhiri wa kikristo wanajihalalishia kuna mali za watu bila ya haki yoyote na wanawazuga wafuasi wao wanawaamini kwa kila walisemalo na wanawozuwiliya watu wasiingile katika uislamu na wale wanaokusanya mali dhahabu na fedha wakiyaweka tu wala hawatowi zaka zake wawonye mtume kuwa kuna adhabu ya kutia uchungu siku ya kiyama kwa kuwa hayo mali yatatiwa kwenye moto wa jahanamu kisha waunguzwe nayo kwenye vipaji vya nyoso zao na mbavu zao na migongo yao na waambiwe haya ndiyo mliokuwa mkijilimbikizia kama hazina kwa ajili ya nafsi zenu wala hamkuwa mkitoa haki ya mwenyezi mungu basi ionjeni hii leo adhabu kali hakika hisabu ya miezi ya kuandama ni miezi kumi na mbili kwa hukumu na kudra ya mwenyezi mungu na ndivyo alivyoibainisha katika vitabu vyake tangu kuanza ulimwengu na katika hii miezi ithinashara ipo mine imekatazwa kupigana vita ndani yake nayo na mwezi wa rajab alqada yani mfungo pili alhija mfungo tatu na almuharam yani mfungo nne na uku kuitukuza miezi hii mine na kuharimisha kupigana vita ndani yake ndiyo dini ya mwenyezi mungu iliyonyoka ambayo haibadiliki wala haina mageuzo basi msijihulumu nafsi zenu kwa kuhalalisha vita katika miezi hii au mkaacha kujilinda aduu ykikopigeni na yenyi waumini piganeni na washirikina bila ya kumbagua yoyote kati yao kama wanavyokupigeni nyinyi nyote nakuweni na yakini kuwa mwenyezi mungu atawanusuru wanaomcha na wakashika amri zake na wakaepuka nayoyakataza na nahakukuwa kuichelewesha miezi mitakatifu au baadhi yake kuliko alivyoiweka mwenyezi mungu ila nikuzidi ukafiri kama walivyokuwa wakifanya watu wakijahilia hawamakafiri wakizidisha hivyo kuongeza upotovu ju ya upotovu waarabu wakati wa ujahili walikuwa ufanya mwezi ulioharimishwa kupigana vita kuwa ni wahalali pindi wakihitajiya kupigana na nahufanya mwezi uliohalalishwa ndiyo ulioharimishwa na wakisema mwezi kwa mwezi yaani kulipiza ipate kutimia idadi ili aliyoharimisha mwenyezimungu matamaniyo yawo yamwapendezesheya kitendo chao hicho kiovu na mwenyezimungu hawaongowi watu walioshikilia hata kuifuata njia ya kwendeya heri والذين امنوا ما لكم اذا قيل لكم انفروا في سبيل الله اثاقلتم الى الارض ارضيتم بالحياه الدنيا من الاخره فما متاع الحياه الدنيا في الاخره الا قليل الا تنفروا يعذبكم عذابا اليما ويستبدل قوما غيركم ولا تضروه شيئا والله على كل شيء قدير الا تنصروه فقد نصره الله اذ اخرجه الذين كفروا ثاني اثنين اذ اخرجه الذين كفروا ثاني اثنين اذ هما في الغار اذ يقول لصاحبه لا تحزن ان الله معنا فانزل الله سكينته عليه وايده بجنود لم تروها وجعل كلمه الذين كفروا السفلى وكلمه الله هي العليا والله عزيز حكيم انفروا خفافا وثقالا وجاهدوا باموالكم وانفسكم في سبيل الله ذلكم خير لكم ان كنتم تعلمون لو كان عرضا قريبا وسفرا قاصدا لاتبعوك ولكن بعدت عليهم الشقه وسيحلفون بالله لو استطعنا لخرجنا معكم يهلكون انفسهم والله يعلم انهم لكاذبون enyi mlioamini mna nini mnapoambiwa nendeni katika njia ya mwenyezi mungu mnajitia uzito katika ardhi je mmeridhia maisha ya dunia kuliko ya akhera lakini starehe za maisha ya dunia kulinganisha na akhera ni chache kama hamwendi atakuadhibuni adhabu chungu na atawaleta watu wengine wala nyinyi hamtamdhuru chochote na mwenyezi mungu ni muweza wa kila kitu ikiwa nyinyi hamtamnusuru mtume basi mwenyezimungu alikwisha mnusuru walipomtoa waliokufuru naye ni wapili katika wawili walipokuwa katika pango naye akamwambia sahibi yake usihuzunike hakika mwenyezi mungu yi pamoja nasi mwenyezi mungu akamteremshia utulivu wake na akamunga mkono kwa majeshi msiyoyaona na akalifanya neno la waliokufuru kuwa chini neno nen weyezigu kuwa juu na mwenyezi mungu ndiye mwenye nguvu mwenye hikima nendeni mtoke mkiwa wepesi na wazito na piganeni jihadi kwa mali yenu na nafsi zenu katika njia ya mwenyezi mungu aya ni heri kwenu mkiwa mnajuwa na lawi ingeli ipo faida ya papo kwa papo na safari yenyewe nifupi wangeli kufuata lakini wameona ni mbali na kuna mashaka nao wataapa kwa mwenyezi mungu tungeliweza bila shaka tungelitoka pamoja nanyi wanaziangamiza nafsi zao na mwenyezi mungu anajua kuwa hakika hao ni waongo Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Allah. na nanini anapokwambiyeni mtume tokeni mwende kwenye jihadi kwa ajili ya mwenyezi mungu baadhi yenu mkafanya uzito kutoka haikufaliyeni hivyo mnaona pavali maisha ya duniya yatayokwisha kuliko maisha ya ahera na neema zake za kudumu starehe ya duniani na utamu wake ukilinganishwa na starehe ya ahera ni chache na upuzi msipomwitikiya mtume mkatoka nje kwenda kwendapigana jihadi mwenyezi mungu atakupeni adhabu iliyo chungu namula wenu mlezi atawabadilisha watu waja wengine si nyinyi wamwitikiye mtume wala hawatobaki nyuma ikinadiwajihadi wala nyinyi kwa kukataa kwenu kwenda pigana hamtamdhuru mwenyezi mungu chochote na mwenyezi mungu ni mwenye uwezo mkubwa juu ya kila kitu enyi waumini ikiwa nyinyi hamtamsaidiya kumnusuru mtume wa mwenyezi mungu basi kwani mungu anatosha yeye kumnusuru kama pale alipomsaidia na akamnusuru alipotolewa makka kwa kahari na makafiri nayehana mweziwe ila abubakari peke yake wawili pangoni wanajificha wasionekane na washirikina waliokuwa wana wasaka wawaadhibu na kuwauwa abubakari akawa anamhofiya mtume maisha yake mtume akamwambiya kumpoza usihuzunike kwani hakika mwenyezi mungu yu pamoja nasi kwa kutunusuru na kutusaidia hapo mwenyezi mungu akamteremshia abubakari utulivu na akamuunga mkono mtume kwa askari waliotoka kwake na ambao hawawajuwi ila yeye subhanahu na mambo yakamalizika kuwa shari ya washirikina ikaviya na dini ya mwenyezi mungu ikashinda na mwenyezi mungu anasifika kuwa ni mwenye nguvu hashindiki ni mwenye hikma hapotei katika mipango yake hilo pango walilojificha nabii sallla alaihi wasallam na rafiki yake abubakar radlu anhu lilikuwa katika mlima wa thor karibu na makka wakakaa wa humo siku tatu baadaye wakatoka usiku wa walipoona msako wametulia walifika madina tarehi nane katika mwezi wa rabiul awal yani mfungo sita mwaka, wahijra, 20, mwaka 30, kwa wa kwanza wa hijira tarehe ishirini septemba mwaka mia sita na thalathini kwa taarehi za kizungu enyi waumini akinadi mwenye kunadi kuwa kuna jihadi basi itikieni wito huo mkiwa mmoja mmoja au kwa makundi kila mmoja kwa kadiri ya uwezo wake na hali mnaochanga mfu kwa nguvu na salama na silaha namuwaniye jihadi kwa mali na nafsi katika njia ya mwenyezi mungu kwa ajili ya kulitukuza neno la mwenyezi mungu katika hayo upo utukufu na heri kwenu ikiwa nyinyi ni watu wenye ujuzi ulio na mnaijiwa haki na katika maana yaliyokusudiwa hapa ni kuwa nendeni mmepanda au kwa miguu mna silaha nyepesi na nyingine nzito na hivi ni katika mbinu maarufu za kisasa silaha nyepesi kama panga ni za kuuwana na askari na silaha nzito ni za kubomwa ngome za maadui kurani inawasusuika wanafiki kwa kubakia nyuma wakaacha kumfuata mtume katika jihadi ikasema ingelikuwa walichoitiwa hawa wanafiki ni pato la kiduniya lilo nyepesi kulipata au ingelikuwa safari yenyewe ya kwendeya ni nyepesi wangelikufuata ewe mtume lakini wanawona safari hii na mashaka na watakuwa pia kwamba lau wangaliweza wangalitoka nawe na kwa unafiki huu na uongo wanajihilikisha nafsi zao na hali haimfichikii mwenyezi mungu yeye anaujua uongo wao na atawalipa malipo yake عفى الله عنك لم أذنت لهم حتى يتبين لك الذين صدقوا وتعلم الكاذبين لا يستأذنك الذين يؤمنون بالله واليوم الآخر أن يجاهدوا بأموالهم وأنفسهم والله عليم بالمتقين انما يستاذنك الذين لا يؤمنون بالله واليوم الاخر وارتابت قلوبهم فهم في ريبهم يترددون ولو ارادوا الخروج لاعدوا له عده ولكن كره الله بعثهم فثبطهم وقيل اقعدوا مع القاعدين لو خرجوا فيكم ما زادوكم الا خبالا ولاوضعوا خلالكم يبغونكم الفتنه وفيكم سماعون لهم والله عليم بالظالمين لقد ابتغوا الفتنه من قبل وقلبوا لك الامور حتى جاء الحق وظهر امر الله وهم كارهون ومنهم من يقول ائذن لي ولا تفتني الا في الفتنه سقطوا وإن جهنم لمحيطة بالكافرين إن تصبك حسنة تسؤهم وإن تصبك مصيبة يقولوا قد أخذنا أمرنا من قبل ويتولوا وهم فرحون قل لن يصيبنا الا ما كتب الله لنا هو مولانا وعلى الله فليتوكل المؤمنون قل هل تربصون بنا إلا إحدى الحسنيين ونحن نتربص بكم أن يصيبكم الله بعذاب من عنده أو بأيدينا فتربصوا انا معكم متربصون قل انفقوا طوعا او كرها لن يتقبل منكم انكم كنتم قوما فاسقين وَمَا مَنَعَهُمْ أَنْ تُقْبَلَ مِنْهُمْ نَفَقَاتُهُمْ إِلَّا أَنَّهُمْ كَفَرُوا بِاللَّهِ وَبِرَسُولِهِ وَلَا يَأْتُونَ الصَّلَاةَ إِلَّا وَهُمْ كُسَالَىٰ ولا يأتون الصلاة إلا وهم كسالى ولا ينفقون إلا وهم كارهون فلا تعجبك أموالهم ولا أولادهم انما يريد الله ليعذبهم بها في الحياه الدنيا وتزهق انفسهم وهم كافرون ويحلفون بالله انهم لمنكم وما هم منكم ولكنهم قوم يفرقون لو يجدون ملجا او مغارات او مدخلا لولوا اليه وهم يجمحون ومنهم من يلمزك في الصدقات فان اعطوا منها رضوا وان لم يعطوا منها اذا هم يسخطون ولو أنهم رضوا ما آتاهم الله ورسوله وقالوا حسبنا الله سيؤتينا الله من فضله ورسوله وقالوا حسبنا الله سي Wa rasuluhu, inna mwenyezi mungu amekusamehe kwa nini ukawapa ruksa kabla ya kubainikia kwako wanaosema kweli na ukawajiwa waongo hawatakuomba ruksa wale wanaomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho wasende kupigana jihadi kwa mali yao na nafsi zao na mwenyezi mungu ni mwenye kuwajua wachamngu wasiomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na nyonyo zao zikatia shaka au tu ndio wanaokutaka ruhusa basi hao wana wanataradad katika shaka zao na ingelikuwa kweli walitaka kutoka bila ya shaka wangelijiandalia maandalio lakini mwenyezi mungu kachukia kutoka kwao na kwa hivyo akawazuia na ikasemwa kaeni pamoja na wanaokaa lao wangelitoka nanyi wasingelikuzidishieni ila mchafuko na wangetangatanga kati yenu kukutilieni fitna na miongoni mwenu wapo wanaowasikiliza na mwenyezi mungu anawajua mavali tangu zamani walitaka ukutilieni fitna na wakakupindulia mambo juu chini mpaka ikaja haki na ikadhihirika amri ya mwenyezi mungu na wao wamechukia na miongoni mwao wapo wanaosema niruhusu wala usinitie katika fitna kwa yakini wao hivyo wamekwisha tumbukia katika fitna na katika jahanam imewazunguka ukikupata wema unawachukiza na ukikusibu msiba wao husema sisi tuliangalia mambo yetu vizuri tangu kwanza na kugeuka kwenda zao nao wamefurahi sema alitusibu ila mwenyezi mungu yeye ndiye mola wetu mlinzi na waumini wa mwenyezi mungu tu sema ivyo mnatutazamiya litupate lolote isipokuwa moja katika mema mawili na sisi tunakutazamiyeni kuwa mungu akufikishieni adhabu tokayo kwake au kutokana na mikono yetu basi ngojeni nasi tunangoja pamoja nanyi sema toweni mkipenda msipende akitopokelewa kitu kwenu kwani nyinyi ni watu wakotovu na hawakuzuiliwa ukubaliwa michango yao ila kwa kuwa walimkataa mwenyezi mungu na mtume wake wala hawaji kwenye sala ila kwa uvivu wala hawatoi michango ila nao wamechukia yasikufurahishe mali yao wala wana wao hakika mwenyezi mungu anataka kuwaadhibu kwayo hapa duniani na zitoke roho zao na hali wao ni makafiri na wanaapa kwa mwenyezi mungu kwamba wao ni katika nyinyi wala wao si katika nyinyi lakini ni watu wanaoogopa laukama wangelipata pa kukimbilia au mapango au pahali pa kuingia basi wangelifyatuka mbio kuelekea huko na miongoni mwao wapo wanaokusengenya katika kugawa sadaka wanapopewa wao huridhika na wakitopewa hukasirika na laiti wao wangeliridhia kile alichowapa mwenyezi mungu na mtume wake na wakasema mwenyezi mungu mwenyezimungu mwenyezi mungu atatupa katika fadhila yake na pia mtume wake hakika sisi ni wenye kumtaka mwenyezi mwenyezimungu amekusamehe ewe mtume kwa kuwaruhusu hawa wanafiki wabaki nyuma wasende kwenye jihadi kabla ya kuwa haijabainika kwako kajuwa kwamba udhuru wao ni wakweli na kuwajuwa waliowaongo kati yao katika madai yao kuwa wanaamini na kuwaati wanaudhuru za kweli siyo mwendo wa waumini wa kweli wanaomwamini mwenyezi mungu na hisabu ya siku ya mwisho waje kukutaka ruhusa ya kutoka kwenda kuwania jihadi kwa mali na nafsi au kuwa wao wabaki nyuma wakuwachewewe kwa sababu ukweli wa imani yawo unawapendekezesha jihadi katika njiya ya mungu na mwenyezi mungu anajua ukweli wa nia za waumini wanaokutaka ruhusa ni wale wasiomwamini mwenyezi mungu kwa imani ya kweli wala hawaamini hisabu yake ya siku ya mwisho kwa sababu nyoyo zao daima zimo katika shaka na wasiwasi nawo wanaishi katika hali ya ubabaishi na watakuja yapata malipo hayo na kama kweli hawa wanafiki walikuwa na niya ya kwenda kwenye pa jihadi pamoja na mtume wangalijitayarisha kwa vita na wakajiandalia lakini mwenyezi mungu mwenyewe alishukiya huko kutoka kwao kwa kuwa akijuwa lau wangalitoka nanyi basi wangalikuwa dhidi yenu si wenzenu basi akawatiya uzito wasitoke kwa vile nyoyo zawu zilivyojaa unafiki na msemaji wawu akasema kaeni pamoja na wale wanaukaa wa wenye udhuru na pindi wangelitoka pamoja nanyi wasingekuzidishieni nguvu zozote lakini wao wangeeneza wasiwasi na kuzidisha fitina na wakaieneza kati yenu na miongoni mwenu wapo wasiojua uovu wa nia niya na nahuwenda pengine wangelihadayika na maneno yawo na wakazisikiliza fitina zawo na mwenyezi mungu anawajua vyema hawu wanafiki wanaojidhulumu nafsi zao kwa ule uharibifu wanaudhamiriya na hawa wanafiki walikwisha tangulia kuleta fitina baina yenu na wewe we mtume wakakupangiya njama lakini mwenyezi mungu aliviviza vitimbi vyao na akahakikisha kukunusuru na akaepa ushindi dini yake wawu wakipenda wasipende na baadhi ya wanafiki walikuwa wakimwambiya mtume tuperuhusa tukae tusende kwenye jihadi wala kwenye shida nadhiki. na viki na wao kwa hakika kwa msimamo huo wamekwisha jitiya wenyewe katika maasiya kumuwasi mungu na hakika siku ya akhera moto wa jahanamu utawazunguka awa wanafiki hawakutakiwe we mtume na masahaba zako ila mambo ya karaha tu wanawona uchungu mkipata heri yoyote ikiwa ya ushindi au ngawira na wanafurahi mkisibiwa na shari kama kujeruhiwa au kuuwawa na yakikupateni hayo wawu husema kwa kufurahiya msiba wenu sisi tulichukuwa hadhari yetu kwa kubaki nyuma tusitoke kwenda kwenye jihadi na uenda zawo nawo wamefurahi waambiye we mtume hayatupati ya heri waliyashari katika hii duniya yetu ila aliyotukadiria mwenyezi mungu kwani sisi turadhi na hukumu ya mwenyezimungu hatujitapi kwa heri wala hatuingiwi na dukuduku la roho kwa kufikiwa na shari hakika mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kuyatawala mambo yetu yote na juu yake yeye tu ndiyo waumiri wakweli wanategemea ewe mtume waambiye hao nyinyi msitaraji yatatufikia sisi ila moja ya mema mawili amatushinde tupate ngawira autufe mashahidi katika njia ya mwenyezi mungu na natuingiye peponi kesho ahera na sisi tunakutarajieni kufikieni adhabu itokayo kwa mwenyezi mungu ikuangamizeni ikwangamizeni auakwadhibuni kwa udhalili kutokana na mikono yetu basi ingojeni amri ya mwenyezi mungu na sisi pia tunaingoja amri yake pamoja nanyi ewe mtume waambiye hao wanafiki wanaotaka kuficha unafiki wao kwa kutoa michango ya mali kwa ajili ya jihadi na mengineo toweni mtakacho kwa hiyari au kwa nguvu mwenyezi mungu havikubali vitendo vyenu vilivyokuishaharibiwa na unafiki wenu kwani nyinyi daima ni wenye kuihasi dini ya mwenyezi mungu wenye kuipinga amri yake wala mwenyezi mungu hakukataza visipokelewe wanavyovitowa ila kwa kuwa wao wamemkataa mwenyezi mungu na mtume wake na ukafiri kukataa kunavunja amali zote na vile kwa kuwa wao hawasali kwa namna walioamrishwa kwani wao husali bila ya kuiyamini swala ila wanafanya kama ni kuficha unafiki wao wala wao hawatowi kitu isipokuwa na huku wanachukia huko kutowa ndani ya nyonyo zao wala usifurahiye na moyo wako ukavutika kwa unavyowaona wanafiki wana mali na wana kwani mungu hakuwapa hayo ila wapate kuyahangaikia hayo kwa taabu na mashaka wayalinde katika maisha ya duniani bila ya kupata malipo yake yawakumbe mauti na uwamu katika ukafiri wao waadhibiwe kwa sababu ya akhera na hawa wanafiki hukuwapiyeni kiapo cha uongo yenye jamaa waumini kwamba wao ni waumini kama nyinyi na hakika wawo hawamwamini mungu lakini hawo ni watu mazaifu unawoga. na wogha na hayo ndiyo yanayowapelekea kufanya unafiki wao na daima kuwa na hofu wao hali wanakudhikini na wanachukia kwingiyana nanyi lawwongelipata ngome au mapango milimani au mashimo chini ya ardhi wakaingia humo basi wangeliya kimbiliya mbio na baadhi ya hawa wanafiki wanakusema kwa ubaya na wanakutiya ila katika ugawaji wa sadaka na ngawira hawana ila uroho wa makombo ya kidunia tu ukiwapa kitakacho wanakuwa radhi nawe kwa utendayo na kama hukuwapa ndiyo wao ni wepesi wa kukuletea maudhi na nalaukuwa hao wanafiki wanaokusema kuwa vibaya katika ugawaji wa sadaka na ngawira wangeliridhiya wanachogaiwa na nacho ndicho anachowapa mtume wake na zikatuwa nafsi zao ijapokuwa ni kitu kidogo na wakasema hukumu ya mwenyezi mungu imecotosheleza na mwenyezi mungu walitoruzuku kutokana na fadhila yake na mtume wake atakuja atakujatupa zaidi kuliko alichotupa mara hii من انما الصدقات للفقراء والمساكين والعاملين عليها والمؤلفه قلوبهم وفي الرقاب والغارمين وفي سبيل الله والغارمين وفي سبيل الله وابن السبيل فريضه من الله والله عليم حكيم ومنهم الذين يؤذون النبي ويقولون هو اذن قل اذن خير لكم يؤمن بالله ويؤمن للمؤمنين ورحمه للذين امنوا منكم والذين يؤذون رسول الله لهم عذاب اليم يحلفون بالله لكم ليرضوكم والله ورسوله احق ان يرضوه ان كانوا مؤمنين الم يعلموا انه من يحادد الله ورسوله فان له نار جهنم خالدا فيها ذلك الخزي العظيم يحذر المنافقون ان تنزل عليهم سوره تنبئهم بما في قلوبهم قل استهزئوا ان الله مخرج ما تحذرون ولئن سالتهم ليقولن انما كنا نخوض ونلعب قل أبالله بالله واياته ورسوله كنتم تستهزئون لا تعتذروا قد كفرتم بعد ايمانكم nu mriwakupewa sadaka ni mafakiri na masikini na wanaozitumikia na wakutiwa nguvu nyonyo zao na katika kukomboa watumwa na wenye madeni na katika njia ya mwenyezi mungu na wasafiri huu ni wajibu uliofaridhiwa na mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma na miongoni mwao wapo wanaomuudhi nabii na kusema yeye huyu ni sikio tu sema basi ni sikio la kheri kwenu anamwamini mwenyezi mungu na ana imani na waumini naye ni rehma kwa wanawamini miongoni mwenu na wanaomuudhi mtume wa mwenyezi mungu watapata adhabu chungu wanakuapieni mungu ili kukuridhisheni nyinyi hali ya kuwa wanaostahiki zaidi kuridhishwa ni mwenyezi mungu na mtume wake lau kama wao ni waumini ye hawajui ya kwamba anayeshindana na mwenyezimungu na mtume wake basi huyo atapata moto wa jahanam adumu humo hiyo ndiyo hidhaya kubwa wanafik wanaogopa isijiteremshwa sura itakayowatajia yaliyomo katika nyoyo zao sema fanyeni mzaha hakika mwenyezi mungu atayatoa nje hayo mnayoyaogopa na ukiwauliza wanasema sisi tulikuwa tukipiga porojo na kucheza tu sema mlikuwa mkimfanyia mashara mwenyezi mungu na ishara zake na mtume wake msitoe udhuru mmekwisha kufuru baada ya kuamini kwenu tukilisamehe kundi moja kati yenu tutaliadhibu kundi jingine kwa kuwa wao ni wakosefu iliyofaridhiwa haitumiwi ila kwa mafakiri wasiyopata chakuwatosha na masikini wagonjwa ambao hawawezi kazi wala hawana mali na wale wanaoitumikia kwa kuikusanya na wanaotiwa moyo kwa sababu wanatarajiwa kusilimu na kupatikana kwao manufaa kwa utumishi wao na kunusuru uislamu na wale wanaoienezwa uislamu na kufanya tabshiri yani dawa na katika kuwakomboa waliomo tumwani na waliotekwa na kuwatoa waliomo katika unyonge na utawala wa madhila na katika kuwalipia wenye madeni walioshindwa kuyalipa ikiwa hayo madeni hayakutokana na madhambi au dhulma au upumbagu na katika kuzatitijihadi katika njia ya mwenyezi mungu na katika mambo kama hayo yaliyomo katika njia za heri na wema na katika kusaidia wasafiri waliokatikiwa kupata msaada wa mali yao na watu wao mwenyezi mungu ameyatungia sheria hayo kuwa ni wajibu kwa ajili ya maslahi ya waja wake na mwenyezi mungu subhanahu ni mwenye kujua vyema maslaha ya viumbe vyake na mwenye hikma kwa anaoyafanyia sheria zaka ni mpango uliowekwa wa kukusanya mali kutokana na matajiri na kurudishiwa mafakiri kwa hivyo ni haki ya mafakiri katika mali ya matajiri na huyakusanya mtawala na huyatumilia kwa njia zake ambazo zinahesabiwa kuwa ndiyo muhimu kabisa na bora hizo ni kupiga vita athari za ufakiri kwa mafakiri hupewa mafakiri masikini wasafiri kusaidiwa mwenye deni aliyekopa kwa jambo la halali si kwa uharibifu na katika hayo ipo njia ya kupewa mkopo karan hasana mkopo kwa lilahi katika mwanzo wa uislamu ilivyokuwa zakka inatozwa na kutumiwa vilivyo hapakuwapo katika umma mtu na njaa wala mwombaji yaliyedhalilika kwa haja ilifika hadi hata wenye kutumikia zakka wakashitaki kuwa jinsi ya kuenea neema hapana wakustahiki kupewa alishitaki mmojawapo katika afrika kumshitakiya khalifa umar bin abduul aziz Uwa hakumpata fakiri wa kumpa zaka umar akamwambiya walipie wenye madeni akawalipia bado akashitaki tena akamwambia wanunue watumwa uhuru wao huwo basi ndiyo utumiwaji wa zaka na ukitaka kweli ni kuwa lau kuwa zaka zikikusanywa kwa inavyofaa na zikatumiliwa zinavyostahiki basi huwo bila shaka ungelikuwa ni mpango bora kabisa wa kudhamini maisha ya umma yasipate shida ya umaskini wapo watu wanafiki wanakusudia kumuudhi nabii na kumletea ya kumkirihi wao humtuhumu kuwa anapenda kusikiliza kila analoambiwa kweli na uongo na kwamba yeye anahadaika na hayo anayoyasikiya basi yewe mtume waambiye huyo mnayemsengenya nyuma yake siyo kama mnavyodai bali yeye ni sikio la heri kwenu hasikiyi ila la kweli wala hahadaiki na upotovu ana msadiki mwenyezi mungu na wahyi yani ufunuo wake na ana wasadiki waumini kwa sababu imani yawo inawakataza uongo na yeye ni rehma kwa kila mmoja wenu wanayeamini na hakika mwenyezi mungu amewaandalia wanaomudhi mtume adhabu chungu nakali, na kali na ya kudumu milele katika kwenda vitani wao hubaki nyuma hawatoki nanyi kwenda kupigana na adui zenu wala kuwa taradadi na kisha hukutoleeni udhuru wa uongo wa kule kubaki kwao nyuma na hukuwapiyeni ili muwaridhiye na mkubali udhuru wao na wakustahiki kutakiwa radhi kama wao kweli ni waumini ni mwenyezi mungu na mtume hivyo hawa wanafiki hawajui kwamba malipo malipwe mwenye kumkataa mwenyezi mungu na mtume wake na akashindana nawo ni adhabu ya daima katika moto wa jehanamu na hiyo ndiyo hizaya ya kufedhehesha na madhila makubwa wanafiki wanapokuwa wao kwa wao mfanyiya kejeli mtume na wao wanaogopa yasifedheheke mambo yao zikamteremkia ya nabii aya za kurani zitakazofichua yale yanayoyaficha katika nyoyo zawo na wanayafanya ni siri baina yawo ewe mtume waambiye fanyeni masara yenu mpendavyo mwenyezi mungu ni mwenye kuyafichua hayo mnayoyaogopeya yasije ya kudhihiri ewe mtume kuwa na yakini kwamba baada ya kushafedheheka mambo yawo wa hawa wanafiki ukawauliza sababu ya kuitia ila dini na kumfanyia kejeli mwenyezi mungu na ishara zake wawohutowa udhuru kwa kusema tulikuwa tunapiga porojo na tukicheza tu waambiye vipi na kufaliyeni kupiga porojo na kucheza kwa kumfanyia kumfanya maskara, mwenyezi mungu na aya zake na mtume wake msitowe udhuru kama huu wa uongo ukafiri wenu umekwisha dhihiri baada ya kujidai kwenu kuwa mmeamini na ikiwa sisi tutalisamehe kundi moja lenu lilotubu na likaamini kwa sababu ya kutubu kwake kwa kweli na kuamini kwake vilevile taliadhibu kundi jingine katika nyinyi kwa kushikilia kwake ukafiri na unafiki na ukhalifu wake katika haki ya mtume na ya waumini bad نسوا الله فنسيهم ان المنافقين هم الفاسقون وعد الله المنافقين والمنافقات والكفار نار جهنم خالدين فيها هي حسبهم ولعنهم الله ولهم عذاب مقيم كالذين من قبلكم كانوا اشد منكم قوه واكثر اموالا واولادا فاستمتعوا بخلاقهم فاستمتعتم بخلاقكم فاستمتعتم بخلاقكم كما استمتع الذين من قبلكم بخلاقهم وخذتم كالذي خاضوا اولئك حبطت اعمالهم في الدنيا والاخره واولئك هم الخاسرون ألم يأتهم نبأ الذين من قبلهم قوم نوح وعاد وثمود وقوم إبراهيم وأصحاب مدين والمؤتفكات اتتهم رسلهم بالبينات فما كان الله ليظلمهم ولكن كانوا انفسهم يظلمون والمؤمنون والمؤمنات بعضهم اولياء بعض يامرون بالمعروف وينهون عن المنكر ويقيمون الصلاه ويؤتون الزكاه ويطيعون الله ورسوله اولئك سيرحمهم الله ان الله عزيز حكيم وعد الله المؤمنين والمؤمنات جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها ومساكن طيبه في جنات عدن ورضوان من الله اكبر ذلك هو الفوز العظيم wanaume wanafik na wanawake wanafik wote ni hali moja huamrisha maovu na huyakataza mema na huipumba mikono yao wamemsahau mwenyezi mwenyezimungu basi yeye pia amewasahau hakika wanafik ndiyo wapotofu mwenyezi mungu amewaahidi wanafik wanaume na wanafik wanawake na makafiri moto wa jahanam kudumu humo hayo yanawatosha na mwenyezi mungu amewalani nao wanaadhabu milele ni kama wale waliokuwa kabla yenu walikuwa wana nguvu na mali na watoto zaidi kuliko nyinyi basi walistarehea fungu lao na nyinyi mnastarehea fungu lenu kama walivyostarehe kwa fungu lao wale waliokuwa kabla yenu na nyinyi mkazama katika maovu kama wao walivyozama ao ndio ambao vitendo vyao vimeharibika katika dunia na akhera na hao ndiyo waliohasiri ye hazikuwafikia habari za waliokuwa kabla yao kaumu ya nuh na ad na samud na kaumu ya ibrahimu na watu wa madyana na miji iliyopinduliwa chini juu mitume wao waliwafikia kwa hoja zilizowazi basi mwenyezimungu hakuwa mwenye kuwadhulumu walakini wao walikuwa wakijidhulumu wenyewe na waumini wanaume na waumini wanawake wao kwa wao ni marafiki walinzi huamrisha mema na hukataza maovu na hushika sala na hutoa zaka na mwenyezi mungu na mtume wake Ao mwenyezi mungu atawarehemu hakika mwenyezi mungu ni mtukufu mwenye nguvu na mwenye hikma mwenyezimungu amewaahidi waumini wanaume na waumini wanawake bustani zipitazo mito kati yake wadumu humo na makazi mema katika bustani za kudumu na radhi za mwenyezimungu ndiyo kubwa kuliko yote huko ndiko kufuzu kukubwa Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. wanafiki wanaume na wanafiki wanawake wamefanana kwa kuwa wote wanatenda maovu na wanayamrisha na wanaiacha haki na wanaikataza na wanafanya ubahili kutumia mali katika njia za heri basi hao kama ni viungo vya mwili mmoja wamemwacha mwenyezimungu na mwenyezi mungu naye akawacha wala hawaongowi kwa kuwa wao wamekwisha toka kwenye utiifu wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu amewaandikia wanafiki na makafiri moto wa jahanam atawaadhibu humo wala hawatatoka hayo yanatosha kuwa ni malipo yao na pamoja na malipo haya watapata kukasirikiwa na mwenyezi mungu adhabu ya daima siku ya kiama hakika hali yenu yenyi wanafiki ni kama hali ya wenzenu waliokutangulieni katika unafiki na ukafiri kwa hakika wao walikuwa wana nguvu zaidi kuliko nyinyi na walikuwa na mali zaidi na watoto wakajistareheya kwa sehemu yao ya dunia waliyojaliwa na wakapuuza kumkumbuka mwenyezi mungu na kumcha yeye na wakawakabili manabii wao kwa kuwabeuwa na kuwakejeli na nyinyi mmejistareheya vile vile kwa mlivyojaliwa katika ndaza za kidunia kama walivyojistareheya wao na nyinyi mkabobea katika mambo machafu na mapotovu kama walivyobobeya wao hakika hao vitendo vyao vimeharibika basi havikuwafaa duniani wala akhera na wakawa wenye kukhasiri na nyinyi ni mfano wa hao katika hali na matokeo maovu basi je hawazingatii wanafiki na makafiri hali ya waliowatangulia katika kaumu ya nuhu na adi na thamudi na kaumu ya ibrahimu na kaumu ya shuaibu na kaumu ya lut mitume wa mwenyezi mungu waliwajia na hoja zilizowazi wazi kutokana na mungu na wakawakanusha na wakawakataa mwenyezi mungu akawashika kila mmoja wao kwa dzambi zake na akawateketeza wote wala mwenyezi mungu hakuwadhulumu lakini walizidhulumu wenyewe nafsi zao kwa ukafiri wao na uasi wao kumwasi mungu na wakastahiki peke yao kupata adhabu basi wao ndio wanaojidhulumu wenyewe na waumini wanaume na waumini wanawake wao kwa wao ni wapenzi wa kupendana na kusaidiana kwa mujibu wa imani wanaamrisha anayoamrishwa na dini yao ya haki na wanakataza yanayokatazwa na dini wanatimiza swala kwenye nyakati zake wanatoa zaka kuwapa wanaostahiki kwa wakati wake na wanati mwenyezi mungu na mtume wake na wanayepuka anayoyakataza mungu na mtume wake na hao ndio watakaokuwa chini ya rehma ya mwenyezi mungu kwa kuwa mwenyezi mungu ni muweza wa kuwalinda kwa rehma na mwenye hikma katika upaji wake mwenyezi mungu amewaahidi hao bustani yani pepo watakaokaa daima katika neema zake na makazi ya kuziliwaza nafsi zao katika makao ya kudumu milele na pamoja na hayo watapata radhi ya mwenyezimungu kuwa radhi nao nayo na wataiona <على> <تضحكي> يا ايها النبي جاهد الكفار والمنافقين واغلظ عليهم وماواهم جهنم وبئس المصير يحلفون بالله ما قالوا ولقد قالوا كلمه الكفر وكفروا بعد اسلامهم وهموا بما لم ينالوا وما نقموا الا ان اغناهم الله ورسوله من فضله فان يتوبوا يك خيرا لهم وان يتولوا يعذبهم الله عذابا اليما في الدنيا والاخره وما لهم في الارض من ولي ولا نصير ومنهم من عاهد الله لئن آتانا من فضله لنصدقن ولنكونن من الصالحين فلما آتاهم من فضله بخلوا به وتولوا وهم معرضون فأعقبهم نفاقا في قلوبهم إلى يوم يلقونه بما أخلفوا الله ما وعدوه وبما كانوا يكذبون الم يعلموا ان الله يعلم سرهم ونجواهم وان الله علام الغيوب الذين يلمزون المطوعين من المؤمنين في الصدقات والذين لا يجدون الا جهدهم فيسخرون منهم سخر الله منهم ولهم عذاب اليم استغفر لهم أو لا تستغفر لهم إن تستغفر لهم سبعين مرة فلن يغفر الله لهم ذلك بأنهم كفروا بالله ورسوله والله لا يهدي القوم الفاسقين. ونبي <applause> pambana na makafiri na wanafiki na wakazanie na makazi yao ni jahanam na huo ndio mwisho mbaya wanaapa kwa mwenyezi mungu kuwa hawakusema nao wamekwisha sema neno la ukafiri na wakakufuru baada ya kusilimu kwao na wakajihimu kufanya ambayo hawakuweza kuyafikia na hawakuchukia ila kuwa mwenyezi mungu na mtume wake amewatajirisha kutokana na fadhila zake wakitubu itakuwa heri kwao na wakigeuka mwenyezi mungu atawaadhibu adhabu chungu duniani na akhera na wala hawana katika ardhi mlinzi wala wakuwanusuru na miongoni mwao wapo waliomwahidi mungu kwa kusema akitupa katika fadhila yake hapana shaka tutatoa sadaka na tutakuwa katika watendao mema alipowapa katika fadhila yake wakaifanyia ubakhili na wakageuka na huku wakipuuza basi akawalipa unafiki kutiya nyoyoni mwao mpaka siku watakapokutana naye kwa sababu ya kuwa walimhalifu mwenyezi mungu katika yale waliyomwahidi na kwa sababu ya kusema kwao uongo ye hawajui kwamba mwenyezi mungu anajua siri zao na minong'ono yao na kwamba mwenyezi mungu ni mwenye kuyajua sana ya ghaibu wale wanaowabeua waumini wanaotoa sadaka nyingi na wasionacho cha kutoa ila kadri ya juhudi yao basi hawakejeli mwenyezi mungu atawakejeli wao nao watapata adhabu chungu waombee msamaha au siwaombee hata ukiwaombea msamaha mara sabini mwenyezi mungu hatawasamehe wasamehe hayo ni kwa sababu ya kuwa wao wamemkataa mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mungu hawaongoi ei hwongiw ewe nabii shikamana na juhudi ya kuwazuia makafiri na ukafiri wao na wanafiki na unafiki wao nawakazaniye katika juhudi yako makazi yawo hawa aliyowahidi mwenyezimungu huku ahera ni jehanamu na uovu uliwoje mwisho huwo hawa wanafiki wanaapa mbele yako yawe mtume wa mwenyezi mungu kwamba hawakusema jambo baya katika hayo uliyoambiwa nawo ni waongo katika kwakati a wanaapa kiyapo cha uongo na wawu hakika wamisema neno la kufuru na ukafiri wao sasa umebainika baada ya kuwa kwanza umefichika na hapana sababu yoyote ya kukuchukiya ila kiburi kwa neema walizopewa na mwenyezi mungu na mtume wake kwa kule kupewa ngawira walizoshirikiana na waislamu wakirejea kwa mwenyezi mungu wakacha unafiki wawo na wakajuta kwa walioyatenda toba yawo itakubayiwa na hivyo itakuwa itakuwaheri kwawo wakiitupa imani basi mwenyezi mungu atawaadhibu duniani kwa namna mbalimbali za balaa na kesho akhera atawatia katika moto wa jahanamu wala hawatapata katika ardhi wa kuwapigania au wakuwaombeya au wakuwanusuru katika wanafiki wapo ambao humuwapiya na kumwahidi mungu kuwa akiwapa mali na akawatajirisha kwa fadhila yake basi watatoa sadaka na watakuwa wenye vitendo vyema mwenyezi mungu akiwaitikia na akawapa kwa fadhila yake wanafanya ubahili hawatoi kitu wala hawatimizi ahadi na huyiyacha heri wakiipuuza na wakimpuuza mungu matokeo ya ubahili wawo ni kujaa unafiki katika nyoyo zao mpaka watakapokufa na wakakutana na mwenyezi mungu kwa sababu ya kuvunja ahadi zao na uongo wao katika viapo vyao vipi wanajitiya ujinga na mwenyezi mungu ni mwenye kuwajuwa vyema hapana chochote wanachodhamiriya kisirisiri katika kuvunja ahadi kinachofichikana kwake wala wanachokinong'ona kwa uficho katika kuitiya kombo dini na kuwapangia njama waislamu naye aliyetukuka sheni yake ni mjuzi mno hapitikiwi na kitu chochote na katika ila zawo hawa wanafiki pamoja na ubahiri wao ni kuwa wawo huwakejeli waumini wenye nafasi kwa vile kusabiliya mali yao kwa wanawohitajiya na huwafanyiya masahara wale wenye nafasi ndogo wanaotoa sadaka juu ya kuwa wenyewe walichonacho ni kidogo mwenyezimungu kesha walipa kwa hizo kejeli zao kwa kwakashifu wakatambulikana fedheha zawo wakawa wao ndiyo kichekesho cha watu wote na kesho akhera adhabu yao itakuwa kali haitofaa kitu kuwaitikia baadhi yawu na ukawaombeya makfira kwa mwenyezi mungu ewe nabii ukiwaombea msamaha aukitowawombeya hata ukiwaombea mara ngapi mwenyezi mungu hatuwasamehe kwa sababu kwa hawa hapana matarajio ya msamaha wala makfira mahala wanaendelea ukafiri wao na watu hawa wamemkataa mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mungu hawaongowi watu wanaokwenda kinyume naye wakamwaasi نواك ذاك يوم لكم واسمتوا مواك نواك ياك شهرية عياك ودنياك فرح المخلفون بمقعدهم خلاف رسول الله وكرهوا أن يجاهدوا بأموالهم وأنفسهم في سبيل الله وقالوا لا تنفروا في الحرب قل نار جهنم اشد حرا لو كانوا يفقهون فليضحكوا قليلا وليبكوا كثيرا جزاء بما كانوا يكسبون فان رجعك الله الى طائفه منهم فاستاذنوك للخروج فقل لن تخرجوا معي ابدا ولن تقاتلوا معي عدوا إنكم رضيتم بالقعود أول مرة فاقعدوا مع الخالفين ولا تصل على أحد منهم مات أبدا ولا تقم على قبره انهم كفروا بالله ورسوله وماتوا وهم فاسقون ولا تعجبك اموالهم واولادهم انما يريد الله ان يعذبهم بها في الدنيا وتزهق انفسهم وهم كافرون واذا انزلت سوره ان امنوا بالله وجاهدوا مع رسوله استاذنك اولو الطول منهم وقالوا ذرنانكم مع القاعدين رضوا بان يكونوا مع الخوالف وطبع على قلوبهم فهم لا يفقهون لكن الرسول والذين امنوا معه جاهدوا باموالهم وانفسهم واولئك لهم الخيرات واولئك هم المفلحون jannatin tajri min fiha walifurahi walioachwa nyuma kukule, kwa kule kubakia kwao nyuma na kumuacha mtume wa mwenyezi mungu na walichukia kupigana jihadi kwa mali zao na nafsi zao na wakasema msitoke nje katika joto sema motwa jahanam una joto zaidi laiti wangelifahamu basi na wacheke kidogo watalia sana hayo ni malipo ya yale waliokuwa wakiyachuma basi mwenyezi mungu akikurudisha kwenye kikundi kimoja miongoni mwao na wakakutaka idhini ya kutoka sema nyinyi hamtatoka pamoja nami kabisa wala hamtapigana na adui pamoja nami nyinyi mliridhia kukaa nyuma mara ya kwanza basi kaeni pamoja na hao watakaobakia nyuma wala usimsalie kabisa yeyote katika wao akifa wala usisimame kaburini kwake hakika hao wamemkataa mwenyezi mungu na mtume wake na wakafa na hali ni wapotofu wala zisikushutue mali zao na watoto wao mwenyezi mungu anataka kuwaadhibu kwa hayo katika dunia na zitoke roho zao na hali wao ni makafiri na inapoteremchwa sura isemayo mwenyezi mungu na piganeni jihadi pamoja na mtume wake wale wenye nguvu miongoni mwao hukutaka ruhusa na husema tuache tuwe pamoja na wanaokaa nyuma wameridhia kuwa pamoja na wabaki yao nyuma na nyoyo zao zikapigwa muhuri kwa hivyo hawafahamu lakini mtume na wale walioamini pamoja naye waliwania jihadi kwa mali zao na nafsi zao hao ndio watakaopata feri nyingi na hao ndio wenye kufanikiwa mwenyezi mungu amewatengenezea bustani zipitazo mito kati yake wadumu humo huko ndiko kufuzu kukubwa ikawanafiki walibaki nyuma wasitoke pamoja na mtume wa mwenyezi mungu kwenda kuwakabili maadui na wakafurahi kubakia madina baada ya kutoka nabii na kuhalifu amri yake ya kwenda kwenye jihadi walichukia kutumia mali yao na kujitolea roho zao kwa ajili ya jihadi kulinyanyua neno la mwenyezi mungu na kuinusuru dini yake wakawa wao wakiwavunja moyo wengineo na wakiwashawishi wabaki nyuma pamoja nao na nawakiwatisha wasiende vitani katika joto kama hilo ewe mtume waambiye hawa kama nyinyi mna akili mtakumbuka kuwa vukuto la moto wa jahanamu nikali zaidi nalina shida zaidi kuliko hili mnolilihofu basi nawacheke kufurahiya kutokwenda vitani na kuwakejeli waumini kicheko chawu muda wake ni mfupi itakwisha yatakapokwisha maisha yawu hapa duniani tena kitafuata kilio kikubwa kisichokuwa na mwisho cha huko ahera hayo ni malipo yao kwa madhambi waliyoyafanya ukirejea kutoka vitani wakawa baadhi ya hawa wanafiki waliokataa kwenda vitani wakakutaka ruhusa watoke nawe kwenda jihadi katika vita vingine basi wewe na nawaambiye hamtokwenda nami katika vita vyovyote wala hamtoshirikiana nami katika kupigana kokote na adui kwani kukaa kwenu nyuma msitoke pale mara ya kwanza hakukuwa na udhuru wowote unaufaa wala haikutokea toba yoyote ya kustahiki msamaha basi kaeni kama mlivyoridhia kukaa pamoja na wazee na wakongwe na wanawake na watoto wadogo waliobakia nyuma na akifaa yoyote katika wao basi usimswalie wala usisimame kaburini kwake anapozikwa kwa sababu hawa wameishi maisha yao nao walimkataa mwenyezi mungu na mtume wake na wao wamekufa na wametoka katika dini ya mwenyezimungu wala usisita ajabu wewe mtume kuona tulivyowapa mali na wana juu ya kuwa tumeuvika nawo hayakuwa hayo kwa kuwa tunawapendelea wao zaidi lakini ni kutekeleza nikutekeleza anaoyataka mwenyezimungu yawapate nayu ni shakawa ya duniani kwa kushughulikia kukusanya mali tu pamoja na yaliyolazimikana nayo nayu na hizo hamu na maswaibu yanayoambatana na ukusanyaji wa mali na iliyatimiyi anaoyataka mwenyezimungu yawe nayo ni kuwa waifariki dunia nawo wa ni makafiri iwe wamehasiri dunia na akhira. na hawa wanafiki wakisikia chochote ulichoteremshiwa katika kurani kinachowataka wamsafiye imani mwenyezi mungu na wende kwenye jihadi pamoja na mtume wa mwenyezi mungu matajiri na wenye nguvu katika wao wanakutaka uwachiliye wasihende nawe kwenye jihadi nahusema tuwache tuwe na hawa waliopewa ruhusa kukaa nyuma madina hao hakika wamejikubalia wenyewe wahisabike katika waliobakiya nyuma nauni wana wake na, na wasiojiweza na watoto wadogo wsiyoviweza vita na mwenyezi mwenyezimungu wamepiga muhuri juu ya nyoyo zao kwa hofu na unafiki basi hawo hawafahamu vilivyo uhakika wa jihadi na kumfuata mtume nako ni kupata utukufu duniani na kupata radhi ya mwenyezi mungu katika akhera hiyo ndiyo hali ya wanafiki lakini mtume na wale walioswaliki pamoja naye wametoa mali zao na roho zao ili kumridhi mwenyezi mungu na kulinyenyua neno lake hao tu pekee yao ndio watakaopata kila kheri ya duniani nayo ni utukufu na ushindi na amali njema na wao peke yao ndio wenye kufuzu na mwenyezi mwenyezimungu amekwisha wa watengenezea katika akhira neema za kudumu katika mabustani yanayopitiwa na mito na huko ndiko kufuzu ahimu na kufanikiwa kukubwa min سيصيب الذين كفروا منهم عذاب اليم ليس على الضعفاء ولا على المرضى ولا على الذين لا يجدون ما ينفقون حرج اذا نصحوا لله ورسوله ما على المحسنين من سبيل والله غفور رحيم ولا على الذين إذا ما أتوك لتحملهم قلت لا أجد ما أحملكم عليه تولوا وأعينهم تفيض من الدمع حزنا ألا يجدوا ما ينفقون انما السبيل على الذين يستاذنونك وهم اغنياء رضوا بان يكونوا مع الخوالف وطبع الله على قلوبهم فهم لا يعلمون يعتذرون اليكم اذا رجعتم اليهم قل لا تعتذروا لن نؤمن لكم قد نبانا الله من اخباركم وسيرى الله عملكم ورسوله ثم تردون الى عالم الغيب والشهاده ثم تردون إلى عالم الغيب والشهادة فينبئكم بما كنتم تعملون سيحلفون بالله لكم إذا انقلبتم إليهم لتعرضوا عنهم فأعرضوا عنهم انهم رجس وماواهم جهنم جزاء بما كانوا يكسبون يحلفون لكم لترضوا عنهم فان ترضوا عنهم فان الله لا يرضى عن القوم الفاسقين الاعراب اشد كفرا ونفاقا واجدر الا يعلموا حدود ما انزل الله على رسوله والله عليم حكيم ومن الاعراب من يتخذ ما ي تنفق مغرما ويتربص بكم الدوائر عليهم دائره السوء والله سميع عليم ومن الاعراب من يؤمن بالله واليوم الاخر ويتخذ ما ينفق قربات عند الله وصلوات الرسول الا انها قربه لهم سيدخلهم الله في رحمته Inna rahim. na walikuja wenye kutoa udhuru katika mabedui ili wapewe ruhsa na wakakaa wale waliomwambia mwenyezi mungu na mtume wake uongo itawafika waliokufuru katika wao adhabu chungu hapana lawama kwa wanyonge wagonjwa na wasiopata cha kutumia maalam wamemsafia nia mwenyezi mungu na mtume wake hapana njia ya kuwalaumu wanaofanya wema na mwenyezimungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu wala wale waliokujia ili wachukue ukasema sina kipando cha kuchukueni tena wakarudi na macho yao yanamiminika machozi kwa huzuni ya kukosa cha kutoa ipo njia ya kuwalaumu wale wanaokuomba ruksa wasende vitani na hali wao ni matajiri wameridhia kuwa pamoja na wanaobakia nyuma na mwenyezi mungu amewapiga muhuri juu ya nyonyo zao kwa hivyo hawajui watakutoleeni udhuru mtapowarudia sema msitowe udhuru hatukuaminini mwenyezimungu amekwisha tueleza habari zenu na mwenyezi mungu na mtume wake wataviona vitendo vyenu kisha mtarudishwa kwa mjuzi wa yasiri na ya dhahir naye atakwambieni mliyokuwa mkiyatenda watakuapieni kwa mwenyezi mungu mtakaporudi kwao ili muwaachilie mbali basi waachilieni mbali akika hao ni najisi na makazi yao ni jahanam huwa ni malipo kwa waliokuwa wakiachuma wanakuapieni ili muweradhi nao basi hata mkiwaradhi nao nyiye mwenyezimungu hawi radhi na watu wapotofu mabedui wamezidi sana katika ukafiri na unafiki na wameelekea zaidi kutojua mipaka ya aliyoyateremsha mungu juu ya mtume wake na mwenyezi mungu ni mjuzi mwenye hikma na katika mabidui hao wapo wanaofikiri kuwa wanayoyatoa ni gharama ya bure na wanakungojeleeni mambo ya kugeukieni mageuko maovu yatakuwa juu yao na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kujua na katika mabidui wapo wanaomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na wanahitakidi kuwa wanayoyatoa ndiyo ya kuwasogeza kwa mwenyezi mungu na ya kuwapatia dua za mtume nam hayo ni kweli mambo ya kuwasogeza mwenyezi mungu watawaingiza katika rehma yake hakika mwenyezi mungu ni mwenye maghfira mwenye kurehemu Allahu akbar, Allahu akbar. La ilaha na kama walivyobakia nyuma baadhi ya wanafiki katika madina wasitoke kwenda pigana jihadi kadhalika walikuja baadhi ya mabedui naoni watu wa majangwani wakijidai kutoa udhuru huu na huu ili waruhusiwe wabakii nyuma na kwa hivyo wakakaa nyuma wale waliomwambia uongo mwenyezi mungu na mtume wake kwa kuonyesha imani hawakuhudhuria wala hawakumtaka udhuru mwenyezi mungu na mtume wake na hiyo ni dalili ya ukafiri wao adhabu ya kutia uchungu itawateremkia waliomakafiri wa kati yao hakika wanaokubaliwa udhuru wao kubaki nyuma ni wanyonge na madhaifu wasiyojiweza na wagonjwa na mafakiri wasiyopata cha kutumiya kujiza kwa vita na watu hawa wakiwa wao wana usafi wa niya kwa mwenyezimungu na mtume wake katika dini yawo basi hawu ni watu wema wala hapana lawama juu ya watu wema na mwenyezi mungu ni mwingi wa mafira na mkunjufu wa rehema na kadhalika hapana lawama juu ya waumini wanaokujia uwapatiye kipando cha kwendiya jihadi ukawaambiya sina chakukupandisheni wakaenda zao na macho yawo yatiririka machozi kwa huzuni ya kukosa sharafu ya jihadi katika njia ya mwenyezimungu kwa kukosa kwao masurufu ya kutoa lawama na adhabu ni juu ya wale wanaokutaka ruhusa ewe mtume wabakiye nyuma wasendevitani nao wanayo mali na zana na wanaweza kutoka pamoja nawe kwani hao juu ya uwezo wao wamehiyari wabaki nyuma pamoja na wanawake wanyonge na wazewe wakongwe na wagonjwa wasiyojiweza na nyoyo zawo hawo zimefungwa hazitambui haki na hawajui matokeo maovu kabisa yatakayotokeya duniani na ahera kwa kule kulikuwacha kutoka kwao kwenda kwenye jihadi enyi waumini mujahidina hawo waliobakiya nyuma na wakafanya taksiri wakakutoleeni udhuru mtaporejea kutoka vitani na mkakutana nawo ewe mtume waambiye msitowe udhuru kwani hakika sisi hatukusadikini mwenyezi mungu bainisha wazi ukweli wa roho zenu na amemfunulia nabii wake baadhi ya uongo wenu na baada ya hayo mwenyezi mungu na mtume wake watavijua vitendo vyenu na mwisho wenu baada ya maisha duniani duniyani nikuendeya kwa mwenyezi mungu ambaye anayajua yaliyovichikana na yanaonekana wazi naye atakulipeni kwa mlivyokuwa mkiyatenda na atakulipeni kwa mnavyostahiki watakuwapiyeni kwa mwenyezi mungu pali mtaporeja kwao kwamba wawo wanasema kweli katika kutowa udhuru wawo ili muwaridhiye na kwa hivyo waghafilike na vitendo vyao basi msiwakubaliye kwa lengo lao hilo bali watengeni na muwachukiye kwani wawo wako daraja ya mwisho kabisa ya uhabithi wa roho na ukafiri na mwisho wawo ni jahanamu kuwa ndiyo adabu yao kwa madhambi na maasi waliyoyatenda wanakuwapieni kwa tamaa ya kutaka muweradhi nawo hata mkahadaika kwa viapo vyao na mkawaridhia radhi zenu nyinyi peke yenu hazitowafaa kwa sababu mwenyezi mungu amekasirika nao kwa upotovu wao na uasi wao kuipinga dini mabeduwi wa arabu wa majangwani ndio wakubwa wa kuikataa wa haki na wa unafiki hao hakika wamefikia upeo wa mwisho katika hayo na hayo ni hivyo kwa kuwa wao wapo mbali na maarifa na mwahala mwenye vitopu vya elimu na wao ndio wameelekea zaidi kuwa wasijuwe mipaka ya mwenyezi mungu na aliyomteremshia mtume wake katika sharia na hukumu na mwenyezi mungu ni mjuzi wa pande zote so mbili na ni mwenye hikma katika malipo anayoyakadiriya na baadhi ya hawa wanafiki katika watu wa majangwani wanawona kuwa wanachokitowa katika sabilillah yaani njia ya mwenyezi mungu kuwa ni gharama na hasara ya bure kwa kuwa vile hawaamini kuwa kuna malipo ya mwenyezi mungu mtukufu nawo wanataraji na wanangojea hali ya vita ikugeukiyeni nyinyi waumini bali hayo mageuko yatawageukia wao na hiyo shari wanayoingoje kufikieni itawafikia wawu iwazunguke na mwenyezi mungu ni mwenye kuzisikiya kauli zao na mwenye kuvijuwa vitendo vyao na nia zao na madhambi yanayeya chuma wala kama mabeduwi wote ni hali hiyo wamu kati yao wanaomwamini mwenyezi mungu na wanaisadiki siku ya kiyama na wanaitakidi kuwa kwa kutoa katika njia ya mwenyezi mungu wanajikaribisha kwa mwenyezi mungu na ni sababu ya mtume sala llahu alaihi wasalama kuwombea wawo kwa kuwa yeye alikuwa akiwaombea heri na baraka wale wanaotoa wa sadaka na hayo bila shaka ni njia kubwa ya kuwakaribisha watu kwa mwenyezi mungu na kuwafikishia yale wayatakayo basi hakika mwenyezi mungu atawamiminia rehema yake kwani yeye ni mwenye kusamehe madhambi mwenye kuwarehemu viumbe vyake وَالسَّابِقُونَ الْأَوَّلُونَ مِنَ الْمُهَاجِرِينَ وَالْأَنصَارِ وَالَّذِينَ اتَّبَعُوهُم بِإِحْسَانٍ رَضِيَ اللَّهُ عَنْهُمْ وَرَضُوا عَنْهُ رضي الله عنهم ورضوا عنه واعد لهم جنات تجري تحتها الانهار خالدين فيها ابدا ذلك الفوز العظيم وممن حولكم من الاعراب منافقون ومن اهل المدينه مردوا على النفاق لا تعلمهم نحن نعلمهم سنعذبهم مرتين ثم يردون الى عذاب عظيم وآخرون اعترفوا بذنوبهم خلطوا عملا صالحا وآخر سيئا عسى الله أن يتوب عليهم إن الله غفور رحيم خذ من اموالهم صدقه تطهرهم وتزكيهم بها وصل عليهم ان صلاتك سكن لهم والله سميع عليم أَلَمْ يَعْلَمُوا أَنَّ اللَّهَ هُوَ يَقْبَلُ التَّوْبَةَ عَنْ عِبَادِهِ وَيَأْخُذُ الصَّدَقَاتِ وَأَنَّ اللَّهَ هُوَ التَّوَّابُ الرَّحِيمُ وقل اعملوا فسيرى الله عملكم ورسوله والمؤمنون وستردون إلى عالم الغيب والشهادة وستردون إلى عالم الغيب والشهادة فينبئكم بما كنتم تعملون وآخرون مرجون لأمر الله إما يعذبهم وإما يتوب عليهم والله عليم حكيم والذين اتخذوا ضرارا وكفرا وتفريقا بين المؤمنين وإرصادا لمن حارب الله ورسوله من قبل وليحلفن إن أردنا إلا الحسنى والله يشهد إنهم لكاذبون لا تقم فيه ابدا لمسجد اسس على التقوى من اول يوم احق ان تقوم فيه فيه رجال يحبون ان يتطهروا والله يحب المطهرين أفمن أسس بنيانه على تقوى من الله ورضوان خير أم من أسس بنيانه على شفا جرف هار فانهار به في نار جهنم والله لا يهدي القوم الظالمين لا يزال بنيانهم الذي بنوا ريبة في قلوبهم إلا أن تقطع قلوبهم والله عليم حكيم نوالي واليوتنغولية وقوانزة كتيكا وحجيري نعنصاري نوالي وفواتك ويمع mwenyezi mungu ameridhika nao na wao wameridhika naye na amewaandalia bustani zipitazo mito kati yake wadumu humo milele huko ndiko kufuzo kukubwa na katika mabedui walio jirani zenu wamo wanafiki na katika wenyeji wa madina pia wapo waliobobea katika unafiki wewe huwajui sisi tunawajua tutawaadhibu mara mbili kisha watarudishwa kwenye adhabu kubwa na wengine walikiri dhambi zao wakachanganya vitendo vyao na vingine viovu asa mwenyezi mungu akapokea toba zao hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusame mwenye kurehemu chukua sadaka katika mali zao uwasafishe na uwatakase kwazo na uwaombee rehema hakika maombi yako ni utulivu kwao na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kujua je yes hawajuu ya kwamba mungu anapokea toba ya waja wake na anazikubali sadaka na kwamba mwenyezi mungu ni mwingi wa kupokea toba na mwenye kurehemu nasema tendeni vitendo na mwenyezi mungu na mtume wake na waumini wataviona vitendo vyenu na mtarudishwa kwa mwenye kujua siri na dhahir naye atakuambiyeni mliokuwa mkiyatenda na, e, na wapo wengine wanangojea amri ya mwenyezi mungu ama atawaadhibu au atawasamehe na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma na wapo waliojenga msikiti kwa ajili ya madhara na ukafiri na kuwafarikisha waumini na pakuvizia kwa waliompiga vita mwenyezi mungu na mtume wake hapo kabla na bila shaka wataapa kwamba hatukukusudia ila wema tu na mwenyezi mungu anashuhudia kuwa wao ni waongo usisimame kwenye msikiti huo kabisa msikiti uliojengwa juu ya msingi wa uchamgu tangu siku ya mwanzo una zaidi wewe usimame ndani yake humo wamo watu wanaopenda kujitakasa na mwenyezi mungu anawapenda wanaojitakasa je mwenye kuweka msingi wa jengo lake juu ya kumcha mwenyezi mungu na radhi zake ni bora au mwenye kuweka msingi wa jengo lake juu ya ukingo wa shimo linaloburugunyika na likaburugunyika naye katika moto wa jahanam na mwenyezimungu hawaongoi watu madhalimu na jengo lao hilo walilolijenga litakuwa sababu ya kutia wasiwasi nyoyoni mwao mpaka nyoyo zao hizo zikatike vipande vipande na mwenyezimungu ni mwenye kujua mwenye hikma Allahu Akbar, Allahu Akbar. La... aliotangulia kusilimu na wahajiri yani waliohama maka kwenda madina na ansari yani wasaidizi wa madina waliowapokea waliokwenda mwendo mzuri wala hawakufanya taksiri mungu yuradhi nao basi anawapokea na anawalipa mema na wao kadhalika wameridhika na wamefurahia aliyowandalia mungu nayo ni mabustani apitayo mito kati ya miti yake watanemeka humo kwa neema ya milele na huko ndiko kufuzuku kubwa na katika waliokuwa jirani na madina miongoni mwa watu wa majangwani walikuwako waliokuwa wakificha ukafiri wao na wakijidhihirisha kuwa ni waumini na katika wakazi wa madina walikuwapo waliokuwa wamezowea unafiki hata wakawa mabingwa na wakawa wanaoficha watu wasiutambue hata mwisho wewe mtume usiwajue lakini mwenyezi mwenyezimungu anajuwa hakika yao, na natawadhibu duniani mara mbili mara ya kwanza kwa kuwashinda maadui zenu na hayo yatawaudhi ya wao na mara nyingine kwa kuwafedhei na kuwakashifu unafiki wao tena basi watarejeshwa siku ya fera kwenye adhabu ya moto na vitisho vyake vikubwa na wapo watu wengine waliokudhini kisha baadaye wakakubali makosa yao na wakafuata njia ya haki basi watu hao wamefanya vitendo vyema na vitendo viofu kwa hao inatarajiwa kukubaliwa toba yao na hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuwa rehemu waja wake huikubali toba yao na huwasamehe yawe mtume pokea kwa hawo kutubu sadaka zao uwasafishe kwa hizo sadaka makosa yao na ucoyo wao na unyanyue daraja zao mbele ya mwenyezi mungu na waombee heri na uongofu kwa kuomba kwako kutawakuoza nafsi na nazitatulia nyoyo zao na, na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia maombi mwenye kuwajua wenye nyoyo safi katika toba zao hebu na wajuwe haowana utubu kuwahakika mungu peke yake ndiye anayekubali toba kweli na sadaka iliyo safi na kwamba yeye subhanahu ndiye wa kavila katika kukubali toba mkuu katika kuwarehe mmoja wake ewe mtume waambiye watu tendeni walamsifanya taksiri katika vitendo vya heri na kutekeleza wajibu kwani hakika mwenyezi mungu anavijua vitendo vyenu vyote na mtume na waumii nao piya wataviona na watavipima kwa vipimo vya imani na wataviwona kwa mujibu waitakika navyo kisha mtarudishwa baada ya kufa kwa mwenye kuijuwa siri yenu na dhahiri yenu apate kukulipeni kwa vitendo vyenu baada ya kukwambieni dogo lake na kubwa lake na waku watu wengine wametumbukia katika madhambi wameacha kwenda kwenye jihadi lakini hawana unafiki watu hawa wanangojea amri ya mwenyezi mungu ama mwenyezimungu au awaaakubalie toba yao awasamehe na mwenyezi mungu anazijua hali zao na yaliyomo ndani ya nyoyo zao naye ni mwenye hikma kwa yafanyayo kwa waja ya wake ikiwa kuwalipa au adhabu na miongoni mwa wanafiki walikuwapo jamaa waliojenga msikiti si kwa kutafuta ya mwenyezi mungu bali wakikusudia madhara na kufuru na kuwagawa waumini na wawo watapa kuwa wao hawakutaka kwa kujenga msikiti huo ila kheri na amari njema na mwenyezi mungu anawashuhudiya kuwa ni waongo katika hiyo imani yao msikiti uliotajwa katika aya ulijengwa na baadhi ya wanafiki wa madina walioazimia shari waliuvika kujengwa masjidi kubaa waliojenga banu wa amri bin auf na akaubariki mtume sala llahu aleihi wasalama kwa kusali ndani yake basi ibn amir arahib al aliyeitwa rahib monaki kwa kushirikiana kwake na mapadhri aliwachochea hao wanafiki wajenge nao msikiti kwa ushinde kushindana na waliojenga masjidi ili iliuwepo ushinde wa kijahili kwa kila mmoja kujitapa kwa kujenga msikiti vilevile ilikuwa azma yao wafanye hapo nikioteo kukutania siri kupanga njama za kuwadhuru waumini baada ya kushajenga walimwalika mtume sala llahu aleihi wasalama inde kusali humo wafanye hiyo sala ndiyo ada tena ya ushindani wao na kuwafarikisha waumini mtume alitaka kuitikia wito wao bila ya kujua njama zao lakini mwenyezi mungu mtukufu alimjuvya alipokuwa anarudi kutoka vita vya tabuk naazima yake ya kuitikia ya wito na naye subhanahu akamkataza asisimame kabisa katika msikiti huo lichakuswali ndani yake ewe mtume usisali kabisa katika msikiti huo msikiti unaofaa kupata rehema za mwenyezi mungu na rangi zake tangu mwanzo kama wamasijidi kubaa ndiyo na kusimamishwa ndani yake ibada za mwenyezi mungu katika msikiti huo wamwe watu wanaopenda kujinadhifisha mili yao na nyoyo zawo kwa kutekeleza ibada lizo sawa na mwenyezi mungu anawapenda na anawalipa thababu wanaojikaribisha kwake kwa, kwa kujitahirisha nje na ndani kiweliweli na kiroho hawi sawa katika itikadi yake wala katika vitendo vyake mwenye kusimamisha jengo lake kwa usafi wa nia katika kumcha mwenyezi mungu na kutafuta radhi zake na yule mwenye kusimamisha jengo lake juu ya unafiki na, na ukafiri kwani vitendo vya mchamungu vimenyoka vimejengeka ya msingi mahubuti na vitendo vya mnafiki ni kama nikamajengo lililojengwa ya ukimbo wa shimo jengo hilo litaporomoka tu na itamtupa mwenyewe katika moto wa jehanamu na mwenyezi mungu hamongowi kwenye njia ya wongofu anaishikiliya kujihulumu nafsi yake kwa ukafyili na hilo jengo lao walilolijenga wanafiki litakuwa ni sababu ya kuwakereketa na kuwatia hofu katika nyoyo zao hayeshi hayo mpaka zipasuke nyoyo zao kwa majuto na kutubwa uwape na mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu na mwenye hikma katika vitendo vyake na malipo yake In... ان الله اشترى من المؤمنين انفسهم واموالهم بان لهم الجنه يقاتلون في سبيل الله فيقتلون ويقتلون وعدا عليه حقا في التوراة والإنجيل والقرآن ومن أوفى بعهده من الله فاستبشروا ببيعكم الذي بايعتم به وذلك هو الفوز العظيم السائبون العابدون الحامدون السائحون الراكعون الساجدون الامرون بالمعروف والناهون عن المنكر والحافظون لحدود الله وبشر المؤمنين ما كان للنبي والذين امنوا ان يستغفروا للمشركين ولو كانوا اولي قربى من بعد ما تبين لهم انهم اصحاب الجحيم وما كان استغفار ابراهيم لابيه الا عن موعده وعدها اياه فلما تبين له انه عدو لله تبرا منه ان ابراهيم لاواه حليم وما كان الله ليضل قوما بعد اذ هداهم حتى يبين لهم ما يتقون ان الله بكل شيء عليم ان الله له ملك السماوات والارض يحيي ويميت وَمَا لَكُمْ مِنْ دُونِ اللَّهِ مِنْ وَلِيٍّ وَلَا نَصِيرٍ لقد تاب الله على النبي والمهاجرين والانصار الذين اتبعوه في ساعه العسره من بعد ما كاد يزيغ قلوب فريق منهم ثم تاب عليهم انه بهم رءوف رحيم وعلى الثلاثه الذين خلفوا حتى اذا ضاقت عليهم الارض بما رحبت وضاقت عليهم انفسهم وظنوا ان لا ملجا من الله الا اليه ثم تاب عليهم ليتوبوا Inna rahim. hakika mwenyezi mungu amenunua kuwawaumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa wao watapata pepo wanapigana katika njia mwenyezi mungu wanauwa na wanauawa hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki katika taurati na injili na quran na nani atimizaye ahadi kuliko mwenyezi mungu basi hurahini kwa biashara yenu mliofanya naye na huko ndiko kufuzu kukubwa wanaotubia wanaoabudu wanaohimidi wanaokimbilia kheri wanaorukuu wanaosujudu wanaoamrisha mema na wanaokataza maovu na wanaolinda mipaka mwenyezi mungu na wabashirie waumini haimpasii nabii na wale walioamini kuwatakia msamaha washirikina ijapokuwa ni jamaa zao baada ya kwishabainika kuwa hao ni watu wa motoni wala haikuwa ibrahimu kumtakia msamaha baba yake ila kwa sababu wa ahadi aliyofanya naye lakini ilipombainikia kwamba yeye ni adui wa mwenyezi mungu alijiepusha naye hakika ibrahimu alikuwa mwingi wa kuomba mnyenyekevu Mfumilivu. na haiwi kwa mwenyezi mungu kuwahisabu watu kuwa wamepotea baada ya kwisha waongoza mpaka wabainishie ya kujiepusha nayo hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua kila kitu hakika mwenyezi mungu ana ufalme wa mbingu na ardhi huhuisha na hufisha nanyi hamna mlinzi wala msaidizi isipokuwa mwenyezi mwenyezimungu mwenyezimungu amekwisha pokea toba ya nabii na wahajiri na ansari waliofuata katika saa ya dhiki pale baada ya kukaribia nyoyo zao baadhi yao kugeuka basi akapokea toba yao kwani hakika yeye kwao wao ni mpole na ni mwenyekuwa rehemu na pia wale watatu walioachwa nyuma hata dunia wakaiona dhiki juu ya upunjufu wake na nafsi zao zikabainika na nawakayathinika kuwa hapana pa kumkimbia mwenyezi mungu isipokuwa kwake yeye kisha akawaelekea kwa rehma yake ili nao waendelee kutubu hakika mwenyezi mungu ndiye mwenye kupokea toba na mwenye kurehemu wanatilia mkazw wa hadi yake aliyowapo waumini wanaotoa nafsi zao na mali yao kwa ajili ya njia yake kuwahakika yeye amenunua kwao hizo nafsi zao na mali yao kwa kuwalipa pepo kuwa ndiyo thamani ya hivyo alivyotoa kwani wao wanapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu wanawaua maaduy yo mungu au wao wanakufa mashahidi katika njia yake na mwenyezi mungu amethibitisha ukweli huu katika taurati na injili kama alivyothibitisha katika kuran wala hapana yeyote mwenye kumshinda mwenyezi mungu katika kutimiza ahadi basi furahini yenye waumini mujahidina kwa biashara hii mliouza nafsi zenu toweka, na mali yenu ambayo itatoweka na badala yake mkanunuwa pepo itakayobaki milele na biashara hii ndiyo ushindi mkubwa kwenu sifa za wale waliouza nafsi zao kwa ajili ya pepo ni kuwa wanakisirisha toba kwa mwenyezi mungu kwa kujikwaa kwao naona mhimidi katika kila hali na wanakimbilia kwenda kujifanyia kheri nafsi zao na kuwafanyia wenginewe na wanahifadhi sala zao na wanazitimiza kwa ukamilifu na unyenyekevu na wanaamrisha kila kheri inayowafikiana na sharia mwenyezi mungu na wanakataza kila uovu na ozuiliwa na dini na wanaishika sharia mwenyezi mungu ewe mtume wabashiria kheri waumini haimfalii nabii na waumini kuwatakia mahfira ya wa washirikina hata ikiwa wa wa ni jamaa zao karibu kabisa baada ya kwisha hawo waumini kuwajua kwamba hao washirikina wamekufa katika ukafiri kwani hao wamestahiki kukaa milele motoni haikuwa vile alivyofanya ibrahimu alayhi ssalamu kumtakia msamaha baba yake ila nikutimiza ahadi aliyoahidi ibrahimu kumwahidi baba yake kwa kutaraji kuwatakujaamini ilipokwisha mbainikiya iburahimu kuwa huyo ni adui wa mwenyezi mungu kwa kushikilia kwake ushirikina mpaka akafa na ukafiri iburahimu alijitenga naye na akaacha kumuombea makfira na iburahimu alikuwa mwingi wa kuomba na unyenyekevu kwa mwenyezi mungu na mstahamirivu kwa maudhi nasi katika mwendo wa mwenyezi mungu na upole wake kwa waja wake kuwachukulia watu kuwa wamepotea na naawapitishiye hukumu ya kuwatia atiani na kuwapa adhabu baada ya kwisha waongoza njia ya uislamu mpaka wabainishie kwa njia za wahi ufunuo kwa mtume wake mambo ambayo inawapasa wajepushe nayo hakika mungu ni mwenye kujua vyema kila kitu hakika ni mwenyezi mungu peke yake ndiye mmiliki wa mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake na yeye ndiye mwenye kuvisarifu viliomo humo kwa uhai na mauti na nyinyi hamna ila mwenyezi mungu ndiye mlinzi wa kutawala mambo yenu wala hamna msaidizi mwingine wakunusuruni na kukulindeni mwenyezi mungu subhanahu amemfadhili nabii wake na masahaba wake wenye kuwamini walio wakweli miongoni mwa wahajiri na asai waliotoka pamoja naye kwenda apigana jihadi wakati wa shida katika vita vya taabuk alivaweka imara na akawalinda wasifitalifiane baada ya shida ya dhiki ya kukafarikisha baina yao hata zikakaribia nywiye zao kuelekea kutaka kubaki nyuma wasitoke kwenda kwenye jihadi tena mwenyezi mungu alioswamehe kwa ile rahba yao iliyowapitia ndala nafsi zao hakika yeye subhanahu ni mwenye upole mwingi na mwenye rehema kubwa vita hivi vilikuwa mwezi wa rajabu mwaka wa tisa wa hijira baina ya wa waislamu na warumi na huitwa vita vya dhiki au bhaswatu usr kwa sababu ya dhiki ya waislamu waliokuwa nayo kwa ukosefu wa mali na zana katika vita hivi alijitolia uthman kulizatiti jeshizima na pia piya mwenyezimungu aliwafadhili wali wanaume wali wa watatu waliobaki wa nyuma wasitoke kwenda kwenye jihadi katika vita vya tabuk hawa hawakubaki nyuma kwa unafiki ilikuwa inatarajiwa mwenyezi mungu atoe bayana ya hukumu yao ilivyokuwa toba yao ni ya kweli na majuto yao makubwa hata wakaiona dunia nyembamba juu ya ufana wake na nafsi zao zikaingiwa na viki kwa hamu na huzuni na wakajua kuwa hapana pa kukimbia hadhabu ya mwenyezi mungu isipokuwa kwa kumwomba yeye msamaha na kurejea kwake hapo basi mwenyezi mungu aliwaongoa watobu na yeye akawasamehe ili wapate kuendelea na hadi ya toba hakika mwenyezi mungu ni mwingi wa kukubali toba za wenye kutubu ni mwingi wa kuwarehemu wajawake yeah. ايها الذين امنوا اتقوا الله وكونوا مع الصادقين ما كان لاهل المدينه ومن حولهم من الاعراب ان يتخلفوا عن رسول الله ولا يرغبوا بانفسهم عن نفسه ذلك بأنهم لا يصيبهم ظمأ ولا نصب ولا مخمصة في سبيل الله ولا يطعون موطئا يغيظ الكفار ولا ينالون من عدو نيلا ولا ينالون من عدو نيلا الا كتب لهم به عمل صالح ان الله لا يضيع اجر المحسنين ولا ينفقون نفقة صغيرة ولا كبيرة ولا يقطعون واديا إلا كتب لهم ليجزيهم الله أحسن ما كانوا يعملون وما كان المؤمنون لينفروا كاف فلولا نفر من كل فرقة منهم طائفة ليتفقهوا في الدين ولينذروا قومهم إذا رجعوا إليهم لعلهم يحذرون. إين <applause> mcheni mwenyezi mungu, na nakuweni pamoja na wakweli haiwafalii watu wa madina na mabedui walio jirani zao kubakia nyuma wasitoke na mtume wala kujipendelea nafsi zao kuliko yeye hayo ni kwa kuwa hakiwapati kiu wala machofu wala njaa kwa ajili ya njia mwenyezi mungu wala hawendi mahali panapowaghadhibisha makafiri wala hakiwapati chochote kutokana na maadui ila huandikiwa kuwa ni kitendo chema hakika mwenyezi mungu haupotezi ujira kwa wanaofanya mema wala hawatoi cha kutoa kidogo wala kikubwa wala hawalivuki bonde ila huandikiwa ili mwenyezi mungu hawalipe bora ya waliokuwa wakiyatenda wala haiwafalii waumini kutoka wote lakini kwa nini hawatoki baadhi katika kila kundi miongoni mwao wakajifunze vyema dini na kisha waje kuwaonya wenzao watakaporejea ili wapate kujihadharisha simameni mara barabara juyo cha mungu na imani na kuweni pamoja na wale waliowakweli katika kauli yao na vitendo vyao haikuwo ni halali kwa wakazi wa madina na majirani zao katika wakazi wa majangwani hubaki nyuma wasitoke kwenda vitani pamoja na mtume wa mwenyezimungu salallahu aleihi wasalama wala kujifanyia uchoyo kwajili ya nafsi zao katikaliyojitolea mtume nafsi yake mtume kajitolea roho na mali kwa kupigania haki wani wawo hakiwapati katika njia ya mwenyezi mungu kiu au machofu au njaa wala hawashuki pahala panapowatia ghadhabu makafiri wala hakiwasibu kutokana na adui chochote kama kushindwa wakunyanganywangawira ila huhisabiwa kwa hayo yote kuwa ni amali njema ya kulipiwa bora ya malipo na mwenyezi mungu haupotezi ujira wa wenye kufanya mema katika vishindo vyawo na kadhalika mujahidina hawatowi mali wanayotowa kingi na kidogo wala hawasafiri safari yoyote kwa njia ya mwenyezi mungu ila huwandikwa katika madafutari ya vitondo vyao vyema ili wapate malipo wanayostahiki kuyapata hao watendawo haifai waumini watoke wote kwenda kwa mtume sala llahu aleihi wasalama ila iwe dharura itakika navyo ni kutoka kikundi kwenda kwa mtume kwa ajili ya kusoma dini na wapate kuwaita watu wao kuwaonya na kuwabashiria pale wanaporejea حيا إيدي وفاتك ويمار دائما يحكي نوت هداري نوت يا أيها الذين آمنوا قاتلوا الذين يلونكم من الكفار وليجدوا فيكم غلظة واعلموا ان الله مع المتقين واذا ما انزلت سوره فمنهم من يقول ايكم زادته هذه ايمانا فأما الذين آمنوا فزادتهم إيمانا وهم يستبشرون وأما الذين في قلوبهم مرض فزادتهم رجسا إلى رجسهم وماتوا وهم كافرون أولا يرون أنهم يفتنون في كل عام مرة أو مرتين ثم لا يتوبون ولا هم يذكرون وإذا ما أنزلت سورة نظر بعضهم إلى بعض هل يراكم من أحد ثم انصرفوا صرف الله قلوبهم بأنهم قوم لا يفقهون لقد جاءكم رسول من انفسكم عزيز عليه ما عنتم حريص عليكم بالمؤمنين رءوف رحيم Fa fa allah la ilaha illa huwa tawakkaltu s lenyi mlioamini piganeni na wale makafiri waliyo yenu na wakute ugumu kwenu na jueni ya kwamba mwenyezi mungu yu pamoja na wachamngu na inapoteremshwa sura wapo miongoni mwao wasemao ni nani miongoni mwenu sura hii imemzidishia imani ama wale walioamini inawazidishia imani nawo wanafurahi ama wale wenye maradhi katika nyoyo zao basi inawazidishia uovu juu ya uovu wao na wanakufa hali ni makafiri je hawaoni ya kwamba wanatiwa mtihanini kila mwaka mara moja au mara mbili kisha hawatubu wala hawakumbuki na ikiteremka sura hutazamana wao kwa wao je yuko mtu anakuoneni kisha hugeukilia mbali mwenyezi mungu amezigeuza nyoyo zao kwa kuwa hao ni watu wasiofahamu hakika amekwisha kujieni mtume kutokana na nyinyi wenyewe yanamhuzunisha yanayokutaabisheni anakuhangaikieni sana waumini ni mpole na mwenye huruma basi wakigeuka wewe sema mwenyezi mungu ananitosheleza hapana mungu isipokuwa yeye tu mimi namtegemea yeye na yeye ndiye mola mlezi wa kiti kikuu cha enzi Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. yoamini pijaneni na makafiri waliyo yenu ili wasiwe ndiyo sababu ya kukutieni hatarini nakuweni wakali kwao mnapopijana wala msiwafanyia upole na juweni kuwa mwenyezi mungu kwa msaada wake na usura yake pamoja na wanaomcha na ikiteremka sura ya kurahani wakaisikiya wanafiki huifanyia masara na kuikejeli uwambizana wao kwa wao nani katika nyinyi iliyomzidishay imani ndiyo mungu akawajibu ya kwamba ipo farka baina wanafiki na waumini ama waumini ndiyo wali wale walieliwona nuru na wakejuwa haki hao aya za mwenyezi mungu zimawazilishiya imani na wao huzifurahia wakati zinapoteremka ama wanafiki ambao nyonyo zawo zinaugua na macho yao yanipofoka hao haziwazilishi ila ukafiri juu ya ukafiri walionao na watakufa hali nawo ni makafiri je yeah hawazingatii wanafiki vile mwenyezi mungu anavyowapa majaribio kila mwaka mara moja au zaidi kwa balaa namna mbalimbali kama kwakashifu siri zao na kudhihirisha hali zao na kushindwa na waumini na kufichuliwa upotovu wao kisha juu yeyote hawaachi hao walionayo nayo wakatubu wala hawayakumbuki yanaowapata na kadhalika ikiteremka sura nao wapo barazani kwa mtume hukonyezana na kuambiana yuko mtu anayekooneni tena nyonyo zao hukengeuka wasimfuate mtume wala mwenyezi mungu amiwazidishiya kupotea kwa vile kushikilia kwao kubaki katika upotovu na kuikata haki kwani watu hawa hawafahamu kitu enyi watu amekujiyeni mtume binadamu kama nyinyi kwa ombolake anapata dhiki kwa madhara yenakusibuni kusibuni anahamu mongoke na mwingi wa huruma na rehema kwa homini basi ewe mtume wakipuza imani wakaikataa wewesihuzunike kwa mapuuza yao wewe tafakari na utukufu wa mola wako mlezi na useme mwenyezi mungu ambaye hapana mungu asiyekuwa yeye juu yake yeye tu peke yake mino yategemeya na yeye ndiye mmiliki wa ufalume wote mola mlezi wa viumbe vyote na ndiye mwenye utawala mkuu