بسم الله الرحمن الرحيم تبارك الذي بيده الملك وهو على كل شيء قدير الذي خلق الموت والحياه ليبلوكم ايكم احسن عملا وهو العزيز الغفور الذي خلق سبع سماوات طباقا ما ترى في خلق الرحمن من تفاوت فارجع البصر هل ترى من فطور ثم مرجع البصر كرتين ينقلب إليك البصر خاسئا وهو حسير ولقد زينا السماء الدنيا بمصابيح وجعلناها رجوما للشياطين وأح- وَأَسْتَدْنَا لَهُمْ عَذَابَ السَّعِيرِ وَلِلَّذِينَ كَفَرُوا بِرَبِّهِمْ عَذَابُ جَهَنَّمَ وَبِئْسَ الْمَصِيرُ إِذَا أُلْقُوا فِيهَا سَمِعُوا لَهَا شَهِيقًا وَهِيَ تَفُورُ تكاد تميز من الغيظ كلما ألقي فيها فوج سألهم خزنتها ألم يأتكم نذير قالوا بلى قد جاء كَذَّبْنَا وَقُلْنَا مَا نَزَّلَ اللَّهُ مِن شَيْءٍ إِنْ أَنْتُمْ إِلَّا فِي ضَلَالٍ كَبِيرٍ وَقَالُوا لَوْ كُنَّا نَسْمَعُ أَوْ نَعْقِلُ مَا كُنَّا فِي أَصْحَابِ فاعترفوا بذنبهم فسحقا لاصحاب السعير ان الذين يخشون ربهم بالغيب لهم مغفره واجر كبير وأسروا قولكم أو اجهروا به إنه عليم بذات الصدور ألا يحلم من خلق وهو اللطيف الخبير وجينا لمن من من ametukuka ambaye mkononi mwake ume ufalme wote na yeye ni mwenye uweza juu ya kila kitu ambaye ameumba mauti na uhai ili kukujaribuni ni nani miongoni mwenu mwenye vitendo vizuri zaidi na yeye ni mwenye nguvu na mwenye msamaha aliyeumba mbingu saba kwa masabaka kuoni tofauti yoyote katika uumbaji wa mwingi wa rehema hebu urudisha nadhari unaona kosa lolote tena rudisha nadhari mara mbili nadhari yako itakurejea mwenyewe hali ya kuwa imehizika nayo na imechoka na kwa hakika tumeipamba mbingu ya karibu kwa mataa na tumeyafanya ili kuwapigia masheitani na tumewaandalia adhabu ya moto wakao kwa nguvu na kwa walio mkufuru mola wao mlezi ipo adhabu ya jahanam na ni marejeo maovu yaliyoje hayo watakapotupwa humo watausikia mgurumo wake na huku inafoka inakaribia kupasuka kwa hasira kila mara likitupwa kundi humo walinzi wake huwauliza kwani hakukujieni muonyaji watasema kwani ametujia muonyaji lakini tulimkadhibisha na tukasema mwenyezi mungu hakuteremsha chochote nyinyi hamumo ila katika upotovu mkubwa na watasema lau kuwa tungelisikia au tungelikuwa na akili tusingelikuwa katika watu wa motoni wakakiri dhambi zao basi kuangamia ni kwa watu wa motoni hakika wanaomwogopa mola wao mlezi kwa ghaibu watapata mahfira na ujira mkubwa naficheni kauli zenu au zitangazeni hakika yeye ni mjuzi wealiyomo vifuani asijuwe aliyeumba ya naye ndiye mjua siri mwenye habari ua imeceremka maka sura hii inaitwa surat almulk kutokana na neno almulk yani ufalme linalotokea katika aya ya kwanza katika sura na muhimu ya makusudio ya sura hii tukufu ni kuelekeza fikra na nadhari zizingatia athari ya uwezo wa mwenyezi mungu uliozagaa katika nafsi za watu na katika viumbe vya mwenyezi mungu mnavyoviona katika ardhi na mbinguni upeo wa macho yenu ili hayo yawe ndiyo njia ya kupelekea kumwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na pia sura hii inabainisha hali ya makafiri ambao watatupwa katika jahannam na watasikilizana mikoromo yao na wataungua katika moto wake na wataungama madhambi yao na watajuta kwa watavyoishia watapowauliza malaika kwa kutomwitikia mtume alipowaita na akawahadharisha na ama waliomhofu mala wao mlezi na wakamwamini hao watapata mafira na msamaha kwa makosa yaliyowaporonyoka na ujira mkubwa kwa mema walioyatanguliza na wakayatenda ametukuka na amezidi baraka zake mwenye kumiliki peke yake uwezo wa kuendesha mambo ya viumbe bi vyote na yeye juu ya kila kitu ana uwezo uliyotimia ambaye ndiye aliyeumba mauti na uhai kwa makusudio anayoyataka yeye ili akufanyieni mtihani ni yupi katika nyinyi anayefanya vitendo sawa na mwenye ni safi na yeye ni mwenye kushinda wala hashindiki kwa kitu mwenye msamaha kwa wenye upungufu yeye ndi yelezizuwa mbingu saba zilizopandana kwa mpango mmoja sawasawa sawa. uoli tofauti yoyote katika mwenyezi mungu ambaye rehema yake imeneya kwenye viumbe vyake vyote basi hebu tazama tena unaona silaku yoyote kisha tazama tena na tena jicho lako linakurejea mwenyewe bila kugundua aibu yoyote nalo limechoka na hakika sisi tumeipamba mbingu hii ya karibu unayoiona kwa macho tumeipamba kwa nyota zinazong'aa na tumefanya katika hizo vimondo vya kaboboli ya mashetani na ahera tumewaandalia dagu ya moto na owaka mbingu ni kila juu yetu kikatufunika amesema hivi nsaidi hiyo ni bahari ya anga na vyombo vyote viliyomo ndani yake na vimondo na sura wanayoiona wa duniani katika masiku yeliyosafi ni kama kuba la kibuluu liilopambwa kwa nyota sayari kama kwambani taa kama unavyoziona nyota za mkia ao vimondo vinakwenda ngani vikiungua huko juu ya ardhi na hilo kuba kibulu, wa la kibulusi chochote ilani matokeo ya mwangaza wajuwa la nyota pamoja na takataka za vumbi zinazoning'inia katika hewa na sehemu za hewa molecul zinazotawanyika haya ambali na yanayonekana katika mwanga za nafsi yake ambayo huifamba mbingu hii ya karibu kama vile rangi nzuri nzuri za wakati wa kutwa juwa au wakati wa kuchomeza juwa hifajiri na mianga ya njia za nyota miangaza ya kasikazini na miangaza katika sehemu za polar regions na ayo yotee ni matokeo ya kwingilia na mwanga pamoja na funiko la anga la ardhi na uwanja wake wa smaku yaani magnetic field na kwa ajili ya wa wasiyomwamini mola wao mlezi tumewaikia adhabu ya jehanamu na huo ndiyo mwisho mwovu kweli kwao wakitiwa humo watasikia sauti mbaya ya kuchusha na huo moto unatokota kwa ukali unakaribia kukatika na kutawanyika kwa wingi wa kuwakalibikiya kila likitumbukizwa kundi mojawapo kati ya walinzi wake huwo uliza kwak wakejeli kwani hakukujieni mtume kuhangarisheni na mkutano wa siku hii ya leo na wao watajibu ametujiya muonyaji lakini sisi tulimkanusha tukamwambiya mmongo tukasema mwenyezi mungu hakukuteremshiya chochote wewe wala mitume winginewe nyinyi mnawodaye utume si chochote ila ni watu waliopotoka na mkobalina haki na watasema lau kuwa tulikuwa tunasikiya kama e na mwenye kutaka ukweli wa mambo au tunafikiri tunayoikiwa tusenge miongoni mwa wa watu wa motoni basi wataungama kukagibisha kwao na kukufuru kwao watu wamotoni wampotele ambali na mwenyezi mungu hakika wenye kumkofu mwana wawo mlezi na hali wao wa hawamoni watafutiwa matambi yawo na watapate sababu kubwa kwa mema yawo naficheni kauli yenu awitangazeni yote mawili kwa mwenyezi mungu ni sawa kwani yeye ni mkuu wa kuyazunguka yote kwa kuyajuwa mjuzi wa vinavyoficha vifuwa kwani muumba si mwenye kujua mambo yote waja wake na nayeyi ni mjuzi wadogo na kubwa هو الذي جعل لكم الأرض ذلولا فامشوا في مناكبها وكلوا من رزقه وإليه النشور أأمنتم من في السماء أن يخسف بكم الأرض فإذا هي تمور أم أمنتم من في السماء أن يرسل عليكم حاصبا فستعلمون كيف نذير ولقد كذب الذين من قبلهم فكيف كان نكير أولم يروا إلى الطير فوقهم صافات ويقبض ما يمسكهن إلا الرحمن إنه بكل شيء بصير أَمَّنْ هَٰذَا الَّذِي هُوَ جُنْدٌ لَّكُمْ يَنصُرُكُم مِّن دُونِ الرَّحْمَٰنِ إِنِ الْكَافِرُونَ إِلَّا فِي غُرُورٍ أَمَّنْ هَٰذَا الَّذِي يَرْزُقُكُمْ إِنْ أَمْسَكَ رِزْقَهُ بل لجوا في عتو ونفور أفمن يمشي مكبا على وجهه أهداء من يمشي سويا على صراط مستقيم قل هو الذي أنشأكم وجعل لكم السمع والأبصار والأفئدة قليلا ما تشكرون قل هو الذي ذرأكم في الأرض وإليه تحشرون ويقولون متى هذا الوعد إن كنتم صادقين قل إنما العلم عند الله وإنما أنا نذير مبين فلما رأوا زلفة سيئت وجوه الذين كفروا وقيل هذا الذي كنتم به تدعون قل أرأيتم إن أهلكني الله ومن معي أو رحمنا فمن يجير الكافرين من عذاب أليم قل هو الرحمن آمنا به وعليه توكلنا فستعلمون من هو في ضلال مبين قل أرأيتم إن أصبح ماؤكم غورا فمن يأتيكم بماء معيد يا <applause> basi tembeeni katika pande zake na kuleni katika riski zake na kwake yeye kufufuliwa mnadhani mko salama kwa aliyoko juu kuwa hatakudidimizeni kwenye ardhi na tahamaki hiyo inatekisika au mnadhani mko salama kwa aliyoko juu ya kuwa yeye hakupelekeeni kimbunga chenye changarawe mtajua vipi maonyo yangu na bila shaka walikwisha kanusha waliokuwa kabla yao basi kulikuwaje kukasirika kwangu kwani hawwaoni ndege waliyoko juu yao namna wanavyozikunjua mbawa zao na kuzikunja hawawashikilii ila mwingi wa rehema hakika yeye ni mwenye kuona kila kitu au ni lipi hilo jeshi lenu la kukunusuruni badala ya mwingi wa rehema hakika makafiri hawamo ila katika udanganyifu au ni nani huyo ambaye atakupeni riski kama yeye akizuia ya riski yake bali wao wanakakamia tu katika jeuri na chuki je anayekwenda akisinukia juu ya uso wake ni mwongofu zaidi au yule anayekwenda sawa sawa katika njia iliyonyooka sema yeye ndiye aliyekuumbeni tangu mwanzo na akakupeni masikio na macho na nyoyo ni kidogo kabisa shukrani zenu sema yeye ndiye aliyekutawanyeni katika ardhi na kwake mtakusanywa na wanasema lini ahadi hii ikiwa mnasema kweli sema hakika ujuzi wake uko kwa mwenyezi mungu na hakika mimi nimwaonyaji tu mwenye kubainisha lakini watakapoiona karibu nyuso za waliokufuru zitahuzunishwa na itasemwa hayo ndiyo mliokuwa mkiyaomba sema mwaonaje ikiwa mwenyezi mungu atanihiliki mimi na walio pamoja nami au ni nani atakewalinda makafiri na adhabu chungu sema yeye ndiye mwingi wa rehema tunamwamini yeye na juu yake tunategemea mtakujajua ni nani aliye katika upotovu uliodhahiri sema mwaonaje yakiwa maji yenu yamedidimia ya chini nani atakuleteni maji yanayomiminika yeye ndi aliipanyardvi za lili na kupini basi tembeni pande zake na kuleni katika reski zake zinazotoka ndani yake na nakwake yeye feke yake ndiyo kuvuliwa na kulikwa je mmejiaminisha na mwenye ufalume wa mbinguni kuwa hata kukatieni ardhi akakutukuliyeni kwa ghafula kwa mtikiso mkubwa bali mmejiaminisha na mwenye ufalume wa mbinguni kuwa hata kupelekeni upepo wakukupopoweni kwa changarawe hapo basi mtakijua kitisho cha unyolangu kwenu na hakika walikwisha wakanusha mitume wao ao waliokuwa kabla ya kaumu yako basi ghadhabu yangu juu yao ilikuwahali gani kwa nilivyoangamiza na kuwashika wameingia upofu wala hawakuwaangalia ndege waliojuu yao vipi wanavyokunjua mbawa zao mara kwa mara na mara nyingine wakizikunja hapana anayewashikilia wasianguke ila mwingi wa rehema hakika yeye ni mwingi wa ujuzi na habari kwa kila kitu anakipa kila kitu jambo kwa mujibu wa maslahi yake kukunjia huku ni kukunjia ndege mbawa zake bila ya kuziendesha katika kuruka kwa ndege pomiujiza ambayo haikufahamika baadhi yake ila baada ya kuendelea elimu ya kuruka na nadharia ya kutembea katika hewa lakini katika osajabisha ni kupita ndege katika anga na mbawa zote mbili zimetulia mpaka apite upewa macho na elimu imevumbua kuwa na wanaokunjua mbawa zao pandha juu ya mikondo ya hewa inayosaidia inayotimbuka ama kwa kupigana gafurau na, na kiziizi fulani au kwa kunyanyuka nguzo za hewa imoto ukiwa upepo ni nzuri hizo nguzo za hewa usimama wima na ndege hupaa kwa namna ya mzunguko kama skurubu na ukiwa mkali hizo nguzo hugeuka kuelekea juu na ndege huruka bila ya kupiga mbawa kwa njia ya sawa moja kwa moja na kupikia mbali na ndege kwa jumla wanasifa maalum katika hizo ni kuo ni wepesi na wanaumgo la nguvu na nyoyo zawo ni madhubuti na kadhalika mzunguko wao wadamu na vyombo vya kuvutia pumzi na namna lilivyopimika umbo lawo na vikawa sawasawa viwiliwili vyao kwa kusahilisha kuruka katika hewa na hizi mwenyezi mungu mjuzi mwenye kuona kawajali ya ndege kwa ajili ya hifadhi hao ndege katika hewa pale wanapukunjua vawa zao au wanapozikunja ama videje vidogo vinavyotegemea kuruka kwao juu ya mbio hivyo hupiga mbawa zao kwa chini na mbele ili vipate kujisukuma na kupaa na hayo ni dharura kwa sababu ya kuruka kwao kisha huzikunjia mbawa zao lakini nao wanabaki kuwa wanaruka kwa zile nguvu za msukumo wao na hivyo linawafikiana umbo lawo hawo ndeje namna na mundo wa kiufundi wa mili yao kwa kuwezesha kuruka na kujidinda sawa wakati wa kuruka bali ni nani huyo mwenye nguvu kwenu atake kulindeni na adhabu asiyekuwa mwenyewe arrahemani mwingi mwenye wa rehema makasirihawamo ila katika udanganyifu tu kwa hayo wanawedzaniya bali nani huyo ataka a kwa yana ya hai wenu na serehe zenu ikiwa mwenyezi mungu akizuia risiki yake asikupeni bali balimakafi wamekakamiya katika kutaka mbali kwawo na kuikiviya haki je halitageuka mwenye kwenda akijikwaa na kusinukia juu ya uso wake ni di dimuongovu zaidi katika mwendo wake au yule anayetembea sawasawa kwenye njiya isiyokwenda upogo sema huyo aliyekumbeni nanyi hamjakuwa chochote nakakupeni usikizi na kuona na fahamu ambazo ni sababu za vitendo vyenu na uwongofu wenu ama ni kuchache mno kushukuru kwenu kwa nema izi kumshukuru uyo alikupeli sema huyo ndiye alekutawanyeni katika ardhi na kwake ye peke yake ndiyontarejeya kwa ajili ya kukuhisabuni na kukulipeni na wanasema wanaukanya kuvuliwa yatatokiya nini haya ya kukusanywa watu twambiyeni yatakuwa yini kama nyinyi mnasema kweli ewe muhammadi sema ujuzi wa hayo ni wa mwenyezi mungu peke yake ama mimi nimwonyaji miongoni mwaonyaji tu watakapoyaona hayo yaliyoahidiwa yapo karibu nao nyuso za makavi zitajaa huzuni na unyonge na wataambiwa kwa kuwa kejeli na kuwatiya uchungu haya ndiyo mliyokuwa mkiataka yane kwa haraka sema naviyeni ikiwa mwenyezi mungu akinifisha mimi na waumini waliyo pamoja nami kama mnavyotamani yawe au akaturehemu akaahirisha jali yetu na akatusameha zituadhibu maana itakuwa akatuokoa katika hali zote mbili basi nani atakayewakinga makafilina adhabu chungu kuipata kwa sababu ya ukafiri wao na kudanganyika kwao na miungu yao yeye huyo ndiye arrahmani mwingi wa rehema tunayemsadiki sisi na nyinyi hamu yeye tu pekee yake ndiye tunayemtegemeya na nyinyi mnawategemeya wenginewe mtakuja juwa itakapotele mkadhabu ni gani kati yetu lidotenkekambadi na haki sema hebu ni habari maji yenu yakitoweka chini ya ardhi msiiweze kuyapata kwa namna yoyote ni nani asiyekuwa mwenyezi mungu atakekulejheni maji ya dhahiri yanayomiminika anayoweza kuyapata kila takae