بسم الله الرحمن الرحيم قد سمع الله قولا التي تجادلك في زوجها وتشتكي إلى الله والله يسمع تحاوركما إن الله سميع بصير الذين يظاهرون من منكم من نسائهم ما هن أمهاتهم إن أمهاتهم إلا اللائي ولدنهم وإنهم ليقولون منكرا من القول وزورا وإن الله لعفو غفور والذين يظاهرون من نسائهم ثم يعودون لما قالوا فتحرير رقبة من قبل أن يتماسا ذلكم توعظون به والله بما تعملون خبير فمن لم يجد فصيام شهرين متتابعين من قبل أن يتماسا فمن لم يستطع فإطعام ستين مسكينا ذلك لتؤمنوا بالله ورسوله وتلك حدود الله وللكافرين عذاب أليم إن الذين الله ورسوله كبتوا كما كبت الذين من قبلهم وقد أنزلنا آيات بينات وللكافرين عذاب مهين يوم يبعثهم الله جميعا فينبئهم بما عملوا أحصاه الله ونسوه والله على كل شيء شهيد وجينا لمن يزمونه من ورحمة من يكرهمو من يزمونه amekwisha sikia usemi wa mwanamke anayejadiliana nawe juu ya mumewe na anamshitakia mwenyezi mungu na mwenyezi mungu anayasikia majibizano yenu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kuona wale miongoni mwenu wanaowatenga wake zao awo si mama zao hawakuwa na mama zao ila wale waliowazaa na hakika hao wanasema neno linalochusha na la uongo na mwenyezi mungu ni mwenye kukufiria mwenye kusamehe na wale wanaojitenga na wake zao kisha wakarudia katika yale waliyoyasema basi wamkomboe mtumwa kabla hawajagusana mnapewa maonyo kwa hayo na mwenyezi mungu anayajua yote mnayoyatenda na asiyepata mtumwa w kumkomboa basi naafunge miezi miwili mfululizo kabla hawajagusana na asiyeweza hayo basi awalishe masikini sitini ayo ni hivyo ili mmwamini mungu na mtume wake na hiyo ndiyo mipaka ya mwenyezi mungu na kwa makafiri iko adhabu chungu hakika wanaopinzana na mwenyezi mungu na mtume wake watadhalilishwa kama walivyodhalilishwa wale waliokuwa kabla yao na tulikwisha teremsha ishara zilizo wazi na makafiri watapata adhabu ya kufedhehesha siku atapoafufua mungu na waambie yale wa mwenyezi mungu ameyadhibiti na wao wameyasahau na mwenyezi mungu ni mwenye kushuhudia kila kitu Allah, Akbar, Allah, Akbar. La ilaha ilaha. Imiterimka madina sura imeanza kwa kueleza habari za mwanamke anayetengwa na mumewe na ikafuatia kubainisha hukumu za kutengana na mwenyezi mungu katika sura hii katika zaidi ya aya moja amewatia makosani wanaoifanyia uadui dini yake na amewahadharisha na kunong'ona nong'ona kwa ajili ya madhambi na uadui na amewaongoza waumini juu ya adabu za kunong'ona baina yao kwa wao na baina yao na mtume sal wasalam kama vile vile alivyowatia makosani wanafiki kwa kushirikiana na makathiri na akawaeleza kuwa hao ni kundi la sheitani lenye kuingia hasarani na sura ikhahitimisha kueleza jumla yaliyowajibu juu ya waumini wa ya kupendelea kumridhi mungu na mtume wake kuliko wengine wasiokuwa wao hata wangelikuwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao na akawasifu wominia hao kuwa ni hizbullah kundi la mwenyezi mungu lenye kufanikiwa mwenyezi mungu amekwishasikiya kauli ya huyo mwanamke anayikurejeya wewe kwa shauri ya mumewe yaliyejitenga naye kwa kwakudahi ati anammona kama mgongo wa mama yake na naakamdalamikiye ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu anayasikiya hayo maneno mnayojibizana hakika mwenyezi mungu anayasikiya vyema yote ya yakusikiwa anayaona vyema yote yakuonekana imepokelewa kuwa sahaba mmoja aitwaye aus bin asamiti aliuvika na mkewe aitwaye hola binti thalaba akamwambia wewe kwangu mimi kama mgongo wa mama yangu na katika siku za ujahiliya ilikuwa ndiyo mwanamke kishaharimika kwa memewe mwanamke akenda kumpa habari nabii sala llahu aleihi wasalama na mtume akamwambia sijaamrishwa kitu katika kesi yako na siyoni ila nikukuwa kweli nakwishafirimika kwake mwanamke akajadiliana na mtume sala allahu alehi wasalama na akamrejeya tena na akawa mwenyezi mungu mtukufu kwa kuhofu kufarikiana na mume na kupoteza mwanawe haukupita muda ile ikataremkaya hii na tatu zilizobale yake enyi waumini hao miongoni mwenu wanaojitenga na wake zao kwa kuwashadihisha katika kuhahinika nawo kuwa ati ni kama mama zawo ni wakosa wake zao sio mama zawo ukitaka haki mama zawo ni wale waliowazaa tu na hakika wanaowatenga wake zao kwa kusema hivyo wanasema kauli inayochusha inayouvi katika muru wa mwema nani uongo uliotokana na haki na hakika mwenyezi mungu bila shaka ni mkuu wa kusamehe na kukupiriya kwayaliyokushapita kwenu na wale wanaowatenga wake zao na kisha wakarejeza kauli yao wakayaona makosa yao na wakataka kubaki na wake zao basi juu yao kumkombowa mtumwa kabila ya kukusana hayo mwenyezi mungu ya kukombowa mtumwa ni mawaiza kwenu mnawaibiwa ili msirejee tena katika makosa hayo na mwenyezi mungu ni mwenye juwa vilivyo miatendayo na asiyepata mtumo wa kumkomboa basi yampasa afunge miezi miwili mfululizo kabla hawajabu sana na asiyeweza kufunga hivyo basi tampasa walishe masikini sitini tume yalazimisha hayo ili mpata kumwamini mwenyezi mungu na mtume wake na mtende kwa mujibu wa imani hiyo na hiyo ndiyo mipaka ya mwenyezi mungu basi msiikiuke na makafii watapata adhabu yenye machungu makali hakika wanaomfaniya inda mwenyezi mungu na mtume wake kwa kupingana na wanatupiliwa mbali kama walivyotupiliwa mbali waliokuwa kata yao na sisi tumekwishe tere wazi za kuonyesha haki nahawo wapinzani watapata adhabu ya yakuwapekeesha mno siku mwenyezi mwenyezimungu watakuwafufuwa wote baada ya kushakufa kwao نا وفي خبار بياني ويوتينا. من يزمون بو وبي ويك يا يوتينا بحفاظي نواو وبيتهاو. نمن يزمون بو الشاهد ويوتينا انا يجي ويوتي. ألم تر أن الله يعلم ما في السماوات وما في الأرض؟ ما يكون من نجوى ثلاثة إلا هو رابعهم ولا خمسة إلا هو سادتهم ولا أدنى من ذلك ولا أدنى من ذلك ولا أكثر إلا هو معهم أينما كانوا ثم ينبئهم بما عملوا يوم القيامه ان الله بكل شيء عليم الم تر الي الذين نهوا عن النجوى ثم يعودون لما نهوا عنه ويتناجون بالاثم والعدوان ومعصيه الرسول ويتناجون بالإثم والعدوان ومعصية الرسول وإذا جاءوك حيوك بما لم يحيك به الله ويقولون في أنفسهم ويقولون في انفسهم لولا يعذبنا الله بما نقول حسبهم جهنم يصلونها فبئس المصير يا ايها الذين امنوا إذا تناجيتم فلا تتناجوا بالإثم والعدوان ومعصية الرسول وتناجوا بالبر والتقوى واتقوا الله الذي إليه تحشرون انما النجوى من الشيطان ليحزن الذين امنوا وليس بضارهم شيئا الا باذن الله وعلى الله فليتوكل المؤمنون يا ايها الذين امنوا اذا قيل لكم تفسحوا في المجالس فافسحوا يفتح الله لكم واذا قيل انشزوا فانشزوا يرفع الله الذين امنوا منكم والذين اوتوا العلم درجات والله بما تعملون خبير يا ايها الذين امنوا إذا ناجيتم الرسول فقدموا بين يدي نجواكم صدقة ذلك خير لكم وأطهر فإن لم تجدوا فإن الله غفور رحيم أأشفقتم أن تقدموا بين يدي نجواكم صدقات فإذ لم تفعلوا وتاب الله عليكم فأقيموا الصلاة وآتوا الزكاة وأطيعوا الله ورسوله والله خبير بما تعملون wanihuoni kwamba mwenyezi mungu anajua vilivyomo katika mbingu na vilivyomo katika ardhi hauwi mnong'ono wa watu watatu ila yeye huwa ni wanne wao wala wa watano ila yeye huwa ni wasita wao wala wa wachache kuliko hao wala walio wengi zaidi ila yeye yu pamoja nao popote pale walipo kisha siku ya kiama atawaambia walioyatenda hakika mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu kwani huwaoni wale waliokatazwa kunong'onezana kisha wakayarudia yale yale waliyokatazwa na wakanong'ona juu ya mambo ya dhambi na ya uadui na ya kumwasi mtume na wakikujia hukuamkia sivyo anavyokuamkia mwenyezi mungu na husema katika nafsi zao mbona mwenyezi mungu hatuadhibu kwa haya tuyasemayo basi jahanam itawatosha wataingia humo na hayo ndiyo marejeo maovu yaliyoje enyi mliyoamini mnaponong'ona msinong'one kwa sababu ya mambo ya madhambi na uadui na kumwasi mtume bali nong'onezane kwa kutenda mema na kuacha maovu na mcheni mwenyezi mungu ambaye kwake mtakusanywa nyote kwa hakika minong'ono hiyo inatokana na sheitani ili ya wahuzunishi waliyoamini na wala haitawadhuru chochote ila kwa idhini ya mwenyezi mungu na juu ya mungu tu ndio wategemea waumini enyi mliyoamini mkiambiwa fanyieni nafasi katika mabaraza basi fanyeni nafasi na, na mwenyezi mungu atakufanyieni nyinyi nafasi na, na mkiambiwa ondokeni basi ondokeni mwenyezi mungu watawainua walioamini miongoni mwenu na waliopewa elimu daraja za juu na mwenyezi mungu anazo habari za mnayo yatenda enyi mliyoamini mnaposema siri na mtume basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu hiyo ni heri kwenu na usafi zaidi na ikiwa hamkupata kutoa basi mwenyezimungu ni mwenyekusamehe mwenye kurehemu mnacheleya kutanguliza hiyo sadaka kabla ya kusemezana kwenu ikiwa hamkufanya hayo na mwenyezi mungu akapokea toba yenu basi shikeni swala na toweni zaka na mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mungu anazo habari za mnayo yatenda kwanihujuwi kwamba mwenyezi mungu ajua yaliyomo mbinguni na yaliyomo katika ardhi na wala hapana siri ya watu watatu ila yeye mwenyezi mungu ndiye wanne wao kwa kuyajuwa kwake wanaofanyiya siri wala watano ila na yeye ndiye wasita wao wala duni kuliko hivyo wala kuzidi hivyo ila yeye yugo pamoja nao anayajua hayo wanayonong'ona popote walipo kisha siku ya sikuyakiyama tawapakabali kwa kila loikenda hakika mwenyezi mungu ni mwenye kutimia ujuzi wake ewe mtume huwaoni hawo waliyokatavwa kufanya njama zasiri waokwa wao kwa mambo ya kutia shaka katika nyoyo za waumini kisha wakayarejea yale yale, yale waliyokatavwa na wanafanya njama kwa madhambi wanaoyatenda na uwaduwi wanaowazimia na waasi didi ya mtume wa mwenyezi mungu na wanapokuja kwako wanakuwamkia pakaulia kupotoa sivyo mwenyezi mungu na wao husema katika nafsi zawo vona mungu hatuwazibu kwa haya tunalyasema ikiwa huyuli mtume kweli inawatosha hao wa jahannamu watengiya humo waonguwe kwa moto wake na marejeyo mawovu yediyoje marejeyo yao idi kuwako soifu uba ina waisilamu na mayahudi katika mji wa madina na ikawa kipita mtu katika waisilamu kwao mayahudi unong'ona wao kwa wawo ili andhani yule mwislamu kuwa wao wanapanga njama za kutaka kumuua au lolote la kumdhuru apate kugeuza njia siwapitie tena mtume sala llahu alaihi wasalama akawakataza hayo lakini hawakuwacha mtindo wao wakayarejea yale yale, yale, yale waliyokatazwa na wakawa akija mtume sala llahu aalaihi wasalama wakimwamkia kwa maamkio ya kumwapiza ndiyo ikashuka aya hii enyi mliomfwadiki mwenyezi mungu na mtume wake mnaposema siri basi msiwe msiwenkisema siri katika mambo ya madzambi na kufanya uwaduwi na kwenda kinyume ya mtume semeni siri katika mambo ya heri na kwepukana na madzambi namogwe pene mwenyezi mungu ambaye kwakeyeye tu si sikwengineko ndiyo mtakusana abale ya kufupuliwa hakika kusema siri kwa kuchochea shaka, shaka ni katika kuzainishwa na sheitani ili apate kuingiza huzuni katika nyoyo za waumini wala hayo hayawezi kuoletea madhara yayote wao ila kwa kupenda mwenyezi mungu basi waumini wamtegemee mwenyezi mungu peke yake enyi mwenyezi mungu na mtume wake mkitakiwa baada yenu kuwafania nafasi wenzenu mnapokaa katika matilisi zenu basi wafanyiyeni nafasi na mwenyezi mungu watakufanyyeni nyinyi nafasi na mkitakiwa mkitakiwakuondoka pale nlipoka basiondokeni mwenyezimungu utukuza vyewo vyawaumini na waliwaliokiwaili muukolera ja nyingi na mwenyezi mungu wanazo habari nzanayo yatenda enyi mliyo mwenyezi mungu na mtume wake mkitaka kusema siri na mtume wa mwenyezi mungu basi kabla ya mazungumzo yenu ayo tangulizeni kutoa sadaka hivyo ndiyogheli yenu nani usafi zaidi kwa nyonyo zenu lakini ikiwa hamkupata cha kutoa sadaka basi hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wakusamehe mwenye kukusanya rehema zote mnacheleya kujilazimisha kutoa sadaka kabla ya mazungumzo yenu na mtume wa mwenyezi mungu na ikiwa hamkutowa na mwenyezi mungu wakakusameheni basi pifadini kushika uswala na na kutowa zaka namtini mwenyezimungu na mtumi wake na mwenyezimungu anazoha bandha vitendo vyenu naye kakulipeni kwavyo ولا منهم ويحلفون على الكذب وهم يعلمون أعد الله لهم عذابا شديدا إنهم ساء ما كانوا يعملون اتخذوا أيمانهم جنة فصدوا عن سبيل الله فلهم عذاب مهين لن تغني عنهم اموالهم ولا اولادهم من الله شيئا اولئك اصحاب النار هم فيها خالدون يوم يبعثهم الله جميعا فيحلفون له كما يحلفون لكم ويحسبون انهم على شيء الا انهم هم الكاذبون تحوذ عليهم الشيطان فأنساهم ذكر الله أولئك حزب الشيطان ألا إن حزب الشيطان هم الخاسرون إن الذين يحاد الله ورسوله أولئك في الأذلين كتب الله لأغلبن أنا ورسلي إن الله قوي عزيز لا تجد قوما يؤمنون بالله واليوم الآخر ودون من حد الله ورسوله ولو كانوا آباءهم ولو كانوا آباء أبناءهم أو إخوانهم أو عشيرتهم أولئك كتب في قلوبهم الإيمان وأيدهم بروح منه ويدخلهم جنات تجري من تحتها الأنهار خالدين فيها رضي الله عنهم ورضوا عنه أولئك حزب الله ألا إن حزب الله هم المفلحون huwaoni wale waliofanya urafiki na watu ambao mwenyezi mungu amewakasirikia hao si katika nyinyi wala si katika wao na huwapa kwa uongo na hali kuwa wanajua mwenyezi mungu amewaandalia adhabu kali kwa hakika waliokuwa wakiatenda ni maovu kabisa wamefanya viapo vyao ni ngao na wakaipinga njia ya mwenyezi mungu basi hao watapata adhabu ya kufedhehesha hayatawafaa kitu mali yao wala watoto wao mbele ya mwenyezi mungu hao ndiyo watu wamotoni humo watadumu milele siku atakayowafufuwa mwenyezi mungu wote wamuwapiye kama wanavyokuwapiyeni nyinyi na watadhani kuwa wamepata kitu kwa hakika hao ndiyo waongo shetani amewatawala na akawasahaulisha kumkumbuka mwenyezi mungu ao ndiyo kundi la shetani kweli hakika kundi la shetani ndilo lenye kuhasirika hakika wanaompinga mwenyezi mungu na mtume wake ao ndiyo miongoni mwa madhalili wa mwisho mwenyezi mungu ameandika hapana shaka mimi na mtume wangu tutashinda hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu mwenye kushinda kuwakuti watu wanaomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho kuwa wanawapenda wanaompinga mwenyezi mungu na mtume wake hata wakiwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao hawo ameandika katika nyoyo zao imani na amewapa nguvu kwa roho itokayo kwake na hatawaingiza katika mabustani yapitayo mito kati yake humo watakaa daima mwenyezi mungu aweradhi nao na waa aweradhi naye hao ndiyo hizbullah kundi la mwenyezi mungu hakika kundi la mwenyezi mungu ndilo lenye kufanikiwa marafiki watu ambao mwenyezi mungu nao hawa wana ufanywa urafiki katika nyinyi na hawo wanaufanywa ni marafiki piya katika nyinyi na wanaapa kwa uongo na huku wana juwa kuwa wao ni waongo mwenyezi mungu amewatengenezea watengelezeya hawa wanafiki ya mwisho wa ukali hakika vitendo vyao walivyokuwa kimitenda vya unafiki na kuwa viyapo vya uongo ni viovu mno wamefanya viapo vyao kuwa ziweviwe ni kinga ya kuwa kinga wasiuliwe wenyewe na watoto wao wasiwe mateka na mali yao yasiwengawira kwa hayo wakaizuilia njia ya mwenyezi mungu basi watapata adhabu ya pedheha mali yao na watoto wao hayatawalinda na adhabu ya mwenyezi mungu hata chembe hawo ni watu wamotoni wakodomo huma milele watakuwa mwenyezi mungu wote watamwapia kuwa hakika wao walikuwa ni waumini kama ni nyinyi hivi sasa na wanadhani kuwa kwakuwapakwa kwa huku ni ujanja ukakawava ama kweli hakika hawa wamefika ukomo wa uwongo shetani amewatawala na amewasahaulisha mwenyezi mungu na kuukumbuka utukufu wake hao ndiyo kuni la shetani amakweli hakika kundila shetani ndilolilofikiliya mwisho wa kukhasiri hao wanamfanyia inda mwenyezi mungu na mtume wake hao ndiyo katika hisabu ya yewaliofikiliya ukomo dalili. mwenyezi mungu amekata hukumu bila shaka mimi na mtume wangu tutashinda hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu uzitotimiya hashingu na yoyote wakuti wantu wanaomsadiki mungu na siku ya mwisho wanapendana na wenyakumfanya mwenyezi mungu na mtume wake hata wakiwa ni baba zao au ni watoto wawo au ni ndugu zawo au ni jamaa zao hao ambao hawafanyi urafiki na wanaompinga mwenyezi mungu, mwenyezi mungu ameithibitisha imani katika nyoyo zao na amewaunga mkono kwa nguvu zinazotokana naye mwenyewe natawatiya na katika mabustani apita yomito kati yake wakikahumo milele neema zake haziwakatikii mungu amewapenda hao na wawo wamempenda hao ndiyo wanawambiwa kuwani katika hizibullahi yaani kundi la mwenyezi mungu hakika ni kweli kundi la mwenyezi mungu ndiyo lenye kufuzu