بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله فاطر السماوات والأرض جاعل الملائكة رسلا أولي أجنحة مثنى وثلاث ورباع يزيد في خلق ما يشاء إن إن الله على كل شيء قدير ما يفتح الله للناس من رحمة فلا ممسك لها وما يمسك فلا مرسل له من بعده وهو العزيز الحكيم يا الله عليكم هل من خالق غير الله يرزقكم من السماء والأرض لا إله إلا هو فأنا تؤفكون وإن يكذبوك فقد كذبت رسل من قبلك والى الله ترجع الامور يا ايها الناس ان وعد الله حق فلا تغرنكم الحياه الدنيا ولا يغرنكم بالله الغرور الشيطان لكم عدو فأتخذوه عدوا إنما يدعو حزبه ليكونوا من أصحاب السعيد الذين كفروا لهم عذاب شديد والذين آمنوا وعملوا الصالحات لهم kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu sifa zote njema ni za mwenyezi mungu muumba wa mbingu na ardhi aliyewafanya malaika kuwa wajumbe wenye wa mbawa mbilimbili na tatutatu tatu na nne huzidisha katika kuumba pendavyo hakika mwenyezi mwenyezimungu nimuweza juu ya kila kitu rehema ambayo mwenyezi mungu anawafungulia watu hapana wa wakuizuiya na anayoizuia hapana wa kuipeleka isipokuwa yeye naye ndiye mwenye nguvu mwenye hikma enyi watu kumbukeni neema za mwenyezi mungu juu yenu ati yupo muumba mwingine asiyekuwa mwenyezi mungu anayekupeni riski kutoka mbinguni na kwenye ardhi hapana mungu ila yeye tu basi wapi mnakogeuzwa na wakikukanusha basi walikwisha kanushwa mitume kabla yako na mambo yote yatarudishwa kwa mwenyezi mungu enyi watu hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni ya kweli basi asikudanganyeni maisha ya dunia wala mdanganyifu asikudanganyeni juu ya mwenyezi mungu hakika sheitani ni adui yenu basi mfanyeni kuwa ni adui kwani yeye analiita kundi lake liwe katika watu wamotoni waliokufuru watakuwa na adhabu kali walioamini wa na wakatenda mema watapata msamaha na ujira fatir imeteremka maka sura hii imefunguliwa kwa kumsifu mwenyezi mungu muumba mbingu na ardhi bila ya ruwaza mwenye kuwafanya malaika kuwa ni wajumbe wa kuwatuma kwa waja wake malaika hawo wanambawa za hidadi namna mbali fadhila yoyote anayowapelekea watu hapana wakuizuia na anayoizuiya hapana wa kuipeleka mwenyezi mungu anawataka watu waikumbuke neama kwani hapana muumba mwingine aliye pamoja naye wakuwa pariski wala hapana mungu pamoja naye wawao kumwendea na watu wamekanusha wito wako lakini wewe unayo mazingatio kwa yaliyewapitia mitume waliotangulia nawe unayo ya yakuwaliwaza kwa tulivyoahidi kuwa waterejia kwetu na wajibu wa watu wasidanganyike na dunia na mapambo yake na asiwadanganye sheitan na shauri yake ni fupi haipindukii kuliko kuwapeleka hao wafuasi wake kwenye maangamizo na mwenye kumfuata atamwongoza ampeleke motoni wala hawawi sawa mwenye kumpambiya shetani vitendo vyake viovu na aliyemwacha ilivyokuwa shani ya watu ni hiyo basi usisikitike kwa kutoamini kwao kwani mwenye kuyapeleka mawingu na akahuisha kwayo kilichokufa atawafufua wafu kwa ajili ya hisabu na malipo mwenye kutaka nguvu atafute nguvu kwa mwenyezi mungu na mwenye kutafuta nguvu kwa mwenginewe atamdhalilisha na vitendo vya waja vinapanda kwendeya kwake yeye basi huvikubali vitendo vya waumini na huviangusha vitendo vya makafiri na dalili ya uweza wake kufufua na kukusanya siku ya kiyama ni kuwa akamuumba mwanadamu kutokana na udongo kisha kutokana na toni la manii tena akawafanya mwanamume na mwanamke wala mwanamke hachukui mimba walahazai la kwa ujuzi wake ameumba utamu na chumvi na katika vyote hivyo unapata riski na akauingiza usiku katika mchana na mchana katika usiku na akafanya jua na mwezi ya kila kimoja wapo kinakwenda kwa muda maalumu muweza huyu ndiye mungu wa haki na hao wanaowaomba badala yake hawamiliki na wakiitwa hawasikii na wakisikia haajibu na siku ya kiama hao wataukataa ushirikina waliowashirikisha na mwenyezi mungu na yeye ni mwadilifu amembebesha kila mtu amali yake na wanaelekezwa mitume wa wakusudie kwa wito wao wale wanaomwogopa mungu na kazi ya mtume ni kuwaonya watu wake na hapana umma wowote ila ulipitiwa na mwonyaji sura tena inarejea kwenye dalili za uweza kudra ya mwenyezi mungu kwa maji yanatokea mazao ya kila namna na katika mawe ya majabali yapo namna mbalimbali mieupe nye nyekundu na nyeusi na watu na wanyama pia zinahatilifiana rangi zao yote hayo yanapelekea kumnyenyekea mwenyezi mungu na mwenye kusoma kitabu cha mwenyezi mungu alichomritisha aliyemteua ataingia peponi astarehe humo na mwenye kukufuru ataingia motoni hakuna mwisho huko wala kupunguziwa adhabu yake atataka arejezwe duniani ili atengeneze vitendo vyake naye alikwisha piwa muhula wa kukumbuka lau kuwa ni mwenye kukumbuka na aliwajia muonyaji na nayeye subhanahu amekufanyeni ni warithi wa waliotangulia katika ardhi naye anaizuiya mbingu isiondoke na wenye inadi waliapa kwamba akiwajia muonyaji hapana shaka watakuwa waongofu zaidi uli waliwatangulia alipowajia wakatakabar basi vitimbi vyao vikawaangukia wenyewe na wao hawakumkadiria mwenyezi mungu anavyostahiki kukadiriwa na lau kuwa mwenyezi mungu angeliwachukulia watu wa duniani kwa wanaoyafanya asingelimwacha mnyama yeyote lakini akaakhirisha mpaka muda wao ukifika basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuwaona waja wake aneseritkisifa njema ni mungu peke yake yeye ndiye alizifanya mbingu na ardhi arnizi kawalila kwapuruwaza ya kwiga mfano wake naye ndiye aliewajali malaika kuwa ni wajumbe kuwatuma kwa vyumbe vyake wawo hawo wanambawa za idadi mbalilimbali mbilimbili tatu tatu na nne nne yeye huzidisha katika kumba kwake kama atakazyo kuzidisha hashindwi na kitu hakika mwenyezi mungu anauweza juu ya kila kitu mwenyezi mungu akipeleka rehema kwa watu rehema yoyote ileiwayo ikiwa ni mvua au neema au amani au hikma hapana mtu yeyote awezaye kuwazwwiliya na kuwanyima na chochote katika hivyo akikizuwilia yeye bati hapana mmoja wezaye kukifunguliya isipo yeye mwenyewe na yeye ndiye mwenye kushinda vaehashihwi mwenye hikimasiyekoseya enyi watu kumbukeni neema za mwenyezi mungu zizonyuwu yenu kwa kuzishukuru na kutimiza haki yake na namkira hayo yayotokiya ndaniya nafsi zenu ya, ya kwamba hapana mughumbaisi isipokuwa mwenyezi mungu ambaye anakurunzukuni kutoka mbinguni kwa zina na kutoka kwenye ardhi kwa vina vyotoka humo ambavyo vinakuleteni uhai wenu hapana mungu isepokuwa yeye ane waruzukuwaja wake basi yawajye navyoyeuzwa mkacha ta uhidi ya, ya muumba wenu na mwenye kukuruzukuni mkaendea kumshirikisha katika ka yake na hawo wa kaumu yako wakukukahibisha kwa uongofu liwaleteya basi wewe watahamilie kuwani mitume wa kabila yako vile kadhibishwa vilevile nawakavumilia kowalivyokadhibishwa mpaka wakashinda na mambo yote kwa mwenyezi mungu pekee yake watu hakika ahadi ya mwenyezi mungu juu ya mambo ya kuuvuliwa na malipo na ushindi ni haki ya kweli basi msiyache dunia ikakuhadaini na ahera wala shetani akakuhadaini mkachakuwapwata mitume na akakupeni tamaa mtasamehewa na hali huko mnaendelea na maasi hakika shetani ni adui yenu wakale msihadaike kwa hadi zake nanyi mchukulieni kuwani adui yenu kwani hakika yeye anawaita wavwasi wake wapate kuwa watu wamoto wakao kwa nguvu na wala hawaitii kwa jinginelo wana mkufuru mwenyezi mungu na mitume wake watapata kali na, na wanaomuamini wa mwenyezi mungu na mitume wake na wakatenda mema watapewa kutokana na mwenyezi mungu kusamehewa madhambi yao na ujira mkubwa kwa vitendo vyao أَفَمَن زُيِّنَ لَهُ سُوءُ عَمَلِهِ فَرَآهُ حَسَنًا فَإِنَّ اللَّهَ يُضِلُّ مَن يَشَاءُ وَيَهْدِي مَن يَشَاءُ فَلَا تَذْهَبْ نَفْسُكَ عَلَيْهِمْ حَسَرَاتٍ إِنَّ اللَّهَ عَلِيمٌ بِمَا يَصْنَعُونَ والله الذي أرسل الرياح فتثير سحابا فسقناه إلى بلد ميت فسقناه إلى بلد ميت فأحيينا به الأرض بعد موتها كذلك النشور من كان يريد العزة فلله العزة جميعا إليه يصعد الكلم الطيب والعمل الصالح يرفعه والذين ينفرون السيئات لهم عذاب شديد ومكر أولئك هو يبور والله خلقكم من تراب ثم من نطفه ثم جعلكم ازواجا وما تحمل من انثى ولا تضع الا بعلمه وما يعمر من معمر ولا ينقص من عمره الا في كتاب إن ذلك على الله يسير وما يستوي البحران هذا عذب فرات سائر شرابه وهذا ملك أجاج ومن كل لحما طريا وتستخرجون حلية تلبسونها وترى الفلك فيه مواخر لتبتغوا من فضله ولعلكم تشكرون يولد الليل في النهار ترى الشمس والقمر كل يجري لاجل مسمى ذلكم الله ربكم له الملك والذين تدعون من دونه ما يملكون من قطمير ان تدعوهم لا يسمعوا دعاء je yule aliyepambiwa amali zake mbaya na akaziona ni njema basi hakika mungu humwacha akapotea mtakaye na humwongoa mtakaye basi nafsi yako isijihiliki kwa kuwasikitikia hakika mwenyezi mungu anajua wanayoyafanya na mwenyezi mungu ndiye anayezituma pepo ziyatimue mawingu nasi tukayafikisha kwenye nchi iliyokufa tukaifufua ardhi baada ya kufa kwake ndivyo kama hivyo kutakavyokuwa kufufuliwa mwenye kutaka utukufu basi utukufu wote uko kwa mwenyezi mungu kwake yeye hupanda neno zuri na amali njema yeye huitukuza na wanaopanga vitimbi vya maovu watapata adhabu kali na vitimbi vya hao vitaondokea patupu na mwenyezi mungu amekuumbeni kutokana na udongo kisha kwa tone la lamanii kisha akakufanyeni mwanamume na mwanamke na mwanamke yeyote hachukuwi mimba wala hazai ila kwa elimu yake na wala hapewi umri mwenye umri mrefu wala hapunguziwi katika umri wake ila yamo hayo katika kitabu hakika hayo ni mepesi kwa mwenyezi mungu na bahari mbili haziwi sawa haya ni mataa mwenye ladha mazuri kunywa na haya ni ya yachumvi machungu na kutokana na bahari zote mnakula nyama mpya na mnatoa mapambo mnayoyavaa na unaona ndani yake merikebu zinakata maji ili mtafute fadhila zake na ili mpate kushukuru anauingiza usiku katika mchana na anauingiza mchana katika usiku na amelifanya jua na mwezi kutumikia kila kimojapo kinakwenda kwa muda maalum huyo ndiye mwenyezimungu mola wenu mlezi ufalumeni wake na hao mnaowaomba badala yake hawamiliki hata ugozi wa kokwa ya tende mkiwaomba hawasikiyi maombi yenu na hata wakisikia hawakujibuni na siku ya kiama watakataa ushirikina wenu na hapana atakee kupa habari vilivyo kama yeye mwenye habari ambaye shetani kampambia vitendo vyake viovu na mwenyewe akaona ni vizuri ni kama aliyehidika kwa uongofu wa mwenyezimungu na akaiona jema kuwa ni jema na uovu wakauona kuwa ni uovu kwani hakika mwenyezi mwenyezimungu humwacha akapotea amtakaye katika wana uhiyari njiya y upotovu wakaiona ndiyo njia kuifwata nahumhidi amtakaye miongoni mwa aliyoihiyari njiya hidaya kuwa ndiyo njiya kuifwata basilusihiviki nasiyako kwa kwasikitikiwa potohu na kwaoni huruma hakika mwenyezi mungu mwenyezimungu anajiwowovo tendawo naye atawalipa kwa hayo na mwenyezi mungu peke yake ndiye anayezituma pepo ziyatimue mawingu eleyolindikana kwa mvuke wa maji tena tukayasukuma hayo mawingu mpaka kwenye nchi yenye ukame tukayetuviisha ardhi yake ya mali akweni imekufa kama tunavetuamimeya mimea katika ardhi basi hani kadhalika tato wa maiti makaburi nisipekiyama rejeya mauni ya keelimu juya aya hamsini na saba katika kurothela arabu mwenye kutaka utukufu nanguvu, na nguvu na akavitapute kwa kumtii mwenyezi mungu kwani mwenye yeye ndiye mwenye nguvu zote kumwendiya yeye dyolina pandaero jema na mwenyezi mungu njema hinyanyuwamalinjema nakaipokea na wale wanawafangiya woumini wa vitimbi vya kuwadhuru watapata adhabu iliyokali na hizo nchama zawo zitafisidika hazitoreta hayo aliyekusudiya wala hazileti na tije yoyote na mwenyezi mungu amekumbeni kutokana na udongo kwani ndivyo hivyo alivyomumba baba yenu adamu kisha akakumbeni kutokana tone la na mwanii nayo ni maji yanayomiminwa katika tumbo la uzazi nayopiyani katika chakula kinachotoka kwenye udongo kisha kakufanyeni waume na wake wala mwanamke hachukui mimba wala hazahi la kwaujuzwa mungu mtukufu wala hauongezwi umri wa mtu yoyote wala haupunguzwi lahusajiliwa katika kitabu hakika hayo kwa mwenyezi mwenyezimungu ni sahali mepesi na haziwi sawa gahari mbili katika ujuzi wetu na makadirio yetu ijapokuwa zinashirikiana katika baadhi ya manufaa yao haya maji matamu yanakatakiwukwa uzuri wake na utamu wake na uepesi wake kuyanywa na haya mengine ni maji ya chumvi uchumvi wake mkali na kutokana na mna zote mbili mnakula nyama mpya yaani freshi haikuchacha kuchacha nayo nisamaki mna uwavuwa namnatowa kutoka maji ya chumbi mapambo mlayava kamalulu na marijani na wewe mwenye kutazama unaona vivi vyombo vya baharini vinavyokwenda vikipasua maji kwa mwendo wake ili mkatafute bahyya valila za mungu kwa kufanya biashara na ili hasa mpate kumshukuru mwola wenu mlezi kwa neema hizi na katika ishara za mwenyezi mungu ambazo anawaichiya watu wazizingatiye na ambazo amewanihemesha fadhila zake ni mwendo wa merikebu na kukaza kwake maji baharini kwa mujibu wa kawaida zake alizoziweka katika tabia za maumbile nazo ni izo sheria za vitu kueleya zilofu bwensi ni maarufu kuwa baadhi ya mapambo yanapatikana kutoka maji ya chumbi na baadhi ya watu labdawa wanaiona haiwi maji matamu kutoa mapambo vile vile lakini elimu na mambo yalivyo yamethibitisha kinyume cha hivyo ama lulu kama zinavyopatikana katika maji ya chumbi basi vile vile zinapatikana kwenye namna fulani nyingine za chazo wa mitoni hupatikana lulu katika maji matamu katika uingereza scotland wales chekoslovakia Japan, na japani akadhalika mbali na lulu za baharini maarufu na pia vinainjia katika vinavyopatikana katika maji matamu mali ni thamini ngumu kama almasi zinazopatikana katika udongo na utupwa na mito hupatikana pia yakuti katika mito ya mojo karibu na andalasi katika bama ya juu ama katika siam yani thailandi na sri lanka hupatikana ya kuti katika mito na katika mawe ambayo ya yanashabihiana na yaghali na hutumiwa kwa pambo ritopas nahupatikana pia kwenye mito mwalimwingi katika brazili na urusi urani na siberia flarosiliket ofalminiom akulabu hiyo huwa ya mancano aurangiy kahawiya sakomni jiwe samini ina vutiya sifa zake zina karibiya za almasi namna zake nyingi hupatikana kwenye mito kadhalika dhahabu ambayo inaitwa eruvial gold yani dhahabu ya mtoni upatikana nchi nyingi moja wapo ni zaire yele ye, huingiza usiku katika mchana na mchana katika usiku matokoyo yake ni nikuwasazawo urepuka na uvupika kwa mujiba mipango na hikmani yakanenda miaka rudi na yeye amelifanya juwa mwezi kutumika kwa mapipa yenu kila kimojapo kinakwenda kwa muda maalumu taweishi kwake huyo mwenyeshani kundi mwenyezi mungu mwenye kuyapanga mambo yenu ufalumeni wake yeye peke yake na hawo wengineo mnawaomba kuwa ni miungu mnawoaabudu hawawezi kumilike hata ugozi mwembamba ule wakokwatende basi nakuwaje woseli haya ayehii tukufu inaonyesha kuwa jua lina muda utakaukwisha baadaye na huwenda kuwa huwo ndiyo taukuwa mwisho kwa mujibu wa sema vyataalamu wa elimu ya balakiya ya asronomi kwamba jua linaunguza kuni zake za dhara yani nyukiliya tuel nayo ni haidrojeni naugauka kuwa hiliamu huwenda kuwa ukisha muda wa juwa ndiyo msiba mkuu wa ulimwengu wote mkiwaomba hao hawo mnaowabudubelela mwenyezi mungu hawasikimaombi yenu na hata ingelikuwo wna sikiya kujibuni kitu chochote kwa hayo miatakayo na siku ya kiama watakuja kukataa kukatahu shirikina wenu kuwashirikisha na mwenyezi mungu wala hapana wakukupene habari za hali za akhera kuliko huyo mwenye kuzijwa vyema kwa ujuzi wa ndani kabisa والله هو الغني الحميد إن يشأ يذهبكم ويأتي بخلق جديد وما ذلك على الله بعزيز ولا تزر وازرة وزر أخرى وإن تَدْعُ مُثْقَلَةٌ إِلَىٰ حِمْلِهَا لَا يُحْمَلْ مِنْهُ شَيْءٌ وَلَوْ كَانَ ذَا قُرْبَىٰ إِنَّمَا تُنذِرُ الَّذِينَ يَخْشَوْنَ رَبَّهُم بِالْغَيْبِ وَأَقَامُوا الصَّلَاةَ ۚ وَمَن تَزَكَّىٰ فَإِنَّمَا يَتَزَكَّىٰ لِنَفْسِهِ ۚ وإلى الله المصير وما يستوي الأعمى والبصير ولا الظلمات ولا النور ولا الظل ولا الحر وما يستوي الأحياء ولا الأموات إن الله يسمع من يشاء وَمَا انتَ بِمُسْمِعٍ مَّن فِي الْقُبُورِ إِنْ أَنتَ إِلَّا نَذِيرٌ إِنَّا أَرْسَلْنَاكَ بِالْحَقِّ بَشِيرًا وَنَذِيرًا وَإِن مِّنْ أُمَّةٍ إِلَّا خَلَا فِيهَا نَذِيرٌ وإن يكذبوك فقد كذب الذين من قبلهم جاءتهم رسلهم بالبينات جاءتهم رسلهم بالبينات وبالزبر وبالكتاب المنير ثم أخذت الذين كفروا Na enyi watu nyinyi ndiyo wenye haja kwa mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ndiye mwenye kujitosha msifiwa akitaka atakuondoweni na alete viumbe vipya na hilo si sigumu kwa mwenyezi mwenyezimungu nambebaji habebi mzigo wa mwingine na aliyetopewa na mzigo wake akiomba uchukuliwe hautachukuliwa hata kidogo na angamomba jamaa yake hakika wewe unawaonya wale wanaomcha mola wao mlezi kwa ghaibu na wanashika sala na anayejitakasa basi anajitakasa kwa ajili ya nafsi yake na marejeo ni kwa mwenyezi mungu na kipofu na mwenye kuona hawalingani wala giza na mwangaza wala kivuli na joto wala hawalingani walio hai na maiti hakika mwenyezi mungu humsikilizisha mtakaye wala wewe si kuwasikilizisha walio wa makaburini ukuwa wewe ila ni mwonyaji hakika sisi tumekutuma wewe kwa haki kuwa ni mbashiri na mwonyaji na hapana umma wowote ila ulipata muonyaji kati yao na wakikukanusha basi walikwisha wakanusha waliokuwa kabla yao mitume wao waliwajia kwa dalili waziwazi wazi na kwa maandiko na kitabu chenye nuru kisha nikawakamata waliokufuru basi kuchukia kwangu kulikuwaje enyi watu nyinyi zio mnaomhitajia mungu kwa kila kitu na yeye mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kujitosha hawahitajii vyumbe vyake naye yele ye, mwenye kuishariki kusifiwa kwa kila hali mwenyezi mungu akitaka kukuteketezeni basi takuteketezeni kwa utumilivu wa weza wake na alete umbaji umbajimpiya utauridhyana na hikima yake wala kukuhivikini nyinyi na kuwaleta wenginewe si muhali kwa mwenyezi mungu wala nafsi yenye dhambi haitobega dhambi za mwenginewe na mtu alekwata abani kwa mzigo wake wa madhambi akimwomba mwenginewe amchukulie huyo mwingine hatomchukulia hata kidogo hata ngeli kuwa ni jamaa yake haya nikokuwa kila mtu kashogholikana yake nayewe nabii usihuzunike kwa inadi ya watu wako kwani hakika maonyo yako yanawava wale ambao wana mhofu mada wao mlezi mpeke yao katika kasiri naho kashika swala kwa mujibu muji na mwenye kujisafisha na uchafu wa madhambi basi anajisafisha kwa faida ya nafuti yake na marejeo yote mwishohonini kwa mwenyezi mungu na yeye tamtende ya kila mntu kuwanazastabiki rejea maoni ya juu ya aya saba surati zumar na mbebaji habebi mzigo wa mwengine hawawezi kulingana wakawa sawa siyehidika kuifuata haki kwa ujinga wake na mwenye kuvwata njiya uongofu kwa ujuzi wake wala uwongona kweli wala kivuli na upepo wa umoto wadahawawenzi kuwa sawa walio wa hai kukubali imani na maiti ambao kitu na nyoyo zao zimefungika na kuweza kusikia aliyokweli hakika mwenyezi mungu humhidi ya mtakaye asikie hoja kwa sikio la kukubali wada wewe mwenye kuwasikilizisha waliokufa kwa inadiyawo na ukafiri wao kama ilivyokuwa huwasikilizishi waliyo makaburini wewe huna jukumu la kufikisha ujumbe na kuonya tu ewe nabii hakika sisi tumekutuma wewe uwafikishie watu wote hi dini ya haki ukiwabashiria pepo wenye kuwamini na ukiwaonya kwa adhabu ya moto wanawaikataa hi dini na hapana kaumu yoyote katika kaumu zilizopita ila walijiwa na mtu kutokana na mwenyezi mungu wa wakuwahadharisha na adhabu yake na ikiwa kaumu yako wanakukadhibisha wewe basi wenekuwakadla wali yawo waliwakadhibisha mitume wao vilevile na wawo waliwaletie myujiza iliyowazi na maandiko ya mela mlezi na kitabu chenye nuru kwa kwaajili kwa ya kwogoza njiya ya kokokalunanina ahera kisha nikawashika walio kufuru kwa mshiko mkali basi hebu angalia kulikuwajye kuchukia kwangu kwa vitendo vyao na yangu vata kuyangulyuyao فأخرجنا به ثمرات مختلفا ألوانها ومن الجبال جدد بيض وحمر مختلف ألوانها وغراب بشود ومن الناس والدواب والأنعام مختلف ألوانه كذلك إنما يخشى الله من عباده العلماء إن الله عزيز غفور إن الذين يتلون كتاب الله وأقاموا الصلاة وأنفقوا مما رزقناهم ۖ وأنفقوا مما رزقناهم سرا وعلانية يرجون تجارة لن تبوك ليوفيهم أجورهم ويزيدهم من فضله إنه غفور شكور والذي أوحينا إليك من الكتاب هو الحق مصدقا لما بين يديه إن الله بعباده لخبير بصير ثم أورثنا الكتاب الذين اصطفينا من عبادنا فمنهم ظالم لنفسه ومنهم مقتصد ومنهم سابق بالخيرات باذن الله ذلك هو الفضل الكبير جنات عدن يدخلونها يحلون فيها من اساور من ذهب ولؤلؤا ولباسهم فيها حرير وقالوا الحمد لله الذي أذهب عنا الحزن إن ربنا لغفور شكور الذي أحلنا دار المقامة من فضله لا يمسنا فيها نصب لا يمسنا فيها نصب ولا يمسنا فيها لغوب والذين كفروا لهم نار جهنم لا يقضى عليهم فيموتوا ولا يخفف عنهم من عذابها كذلك نجزي كل وهم يصطرخون فيها ربنا أخرجنا نعمل صالحا غير الذي كنا نعمل أولم نعمركم ما يتذكر فيه من تذكر وجاءكم النذير فذوقوا فما للظالمين من je huoni kwamba mwenyezi mungu ameteremsha maji kutoka mbinguni na kwayo tumeyatoa matunda yenye rangi mbalimbali na katika milima imo mistari mieupe na miekundu yenye rangi mbalimbali na mieusi sana na katika watu na wanyama na mifugo pia rangi zao zinahitalifiana kwa hakika wanaomcha mwenyezi mungu miongoni mwa waja wake ni wanazuoni hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu mwenye kusamehe hakika wale wanaosoma kitabu cha mwenyezi mungu na wakashika swala na wakatoa kwa siri na kwa dhahir katika tulivyowaruzuku au kutaraji biashara isiyobwaga ili yeye awalipe ujira wao kwa ukamilifu na awazidishie kutokana na fadhila zake hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye shukrani na hayo tuliyokufunulia kutoka kitabuni ni kweli yenye kusadikisha yaliyokuwa kabla yake hakika mwenyezi mungu kwa waja wake ni mwenye habari na mwenye kuona kisha tumewarithisha kitabu hawo ambao tuliwateua miongoni mwa waja wetu kati yao yupo aliyejidhulumu nafsi yake na yupo katikati na yupo aliyetangulia katika mambo ya kheri kwa idhini ya mwenyezi mungu hiyo ndiyo fadhila kuu mabustani ya milele watayeingia huku watavikwa vikuku vya dhahabu na lulu na nguo zao humo ni za hariri na watasema alhamdu lillah sifa njema zote ni za mwenyezi mungu aliyetuondolea huzuni zote hakika mola wetu mlezi bila shaka ni mwenye kusamehe mwenye shukrani ambayo kwa fadhila yake ametuweka makao ya kukaa daima humu haitugusi taabu wala humu hakutugusi kuchoka na waliokufuru watakuwa na moto wa jahanam hawahukumiwi wakafa wala hawatapunguziwa adhabu yake hivyo ndivyo tunavyomlipa kila mwenye kuzidi ukafiri na humo atapiga makelele mola wetu mlezi tutoe tufanye mema siyo yale tuliyokuwa tukiyafanya kwani hatukukupeni umri wa kutosha kukumbuka mwenye kukumbuka na akakujieni mwonyaji basi onjeni kwani waliodhulumu hawana wa kuwanusuru Allah, ila ewe hey, mwenye akili huoni kwamba mwenyezi mungu wanaazeremsha maji kutoka mbinguni na kwa maji hayo anatoa mazao na, na rangi zake Mengine, ni mekundu na manjano na matamu na machungu mazuri na mabaya na katika milima ipo milima yenye njia na mistari mieupe na myekundu yenye kutahiviana piya kwa kukoza na kufivia yakusajabisha kitaalamu katika aya hii tukufu siyo tu kwa kutahiviana rangi mbalimbali katika milima ambazo zinatokana na hizo sehemu za mali zilizofanya majabali kama vile chuma huonyesha rangi yake nyekundu na manganizi na makaa ya mawe huonekana kwa rangi myeusi aushabambayohudhihrisha rangi ya tijani na kadhalika lakini yakusajabisha hasa ni kunganisha baina ya, ya kutowa matunda ya yanamna mbalimbali na hali miti yake na nyoshwa maji yale yale na nakumbwa milima myekundu na myeupe na myeusi na yote yana hasili moja kwa kuundwa kwake wataalamu wa elimu za tsabaka za ardhi jiolojia wanaita magma na hii magma moja inapochomoza mahala mbalimbali katika ardhi na penye vina mbalimbali kwenda chini katika ardhi kutoka juu basi hupatikana hitilafu katika mundo wake na ukusanyika kwa kurindika kuwa ni milima yenye madini ya rangi mbalimbali huu basi mwendo wa mwenyezi si mungu ni mmoja kwanihakika moja na matawi ndiyonakataliviana kwa kuonekana na katika haya yanapatikana manufaa na faida kwa binadamu na miongoni mwa watu na wanyama na mifugo yaaningania ng'ombe kondoo na mbuzi kadhalika zibokitilavu katika sura ukubwa na rangi na huu muumbo wa ajabu na wakamwogopa aleumba ila wanazuoni ambao wanatambuwa siriya uumbayi wake hakika mwenyezi mungu mwenye kushinda anaogopwa na waumini nayeni mwingi wa kuwavutia madhambi yao wanaworejiya kwake bahada ya kueleza kusarifiya na matunda na milima na watu na wanyama na mifugo inashiriwa kubwaju hizi zinazoonekana baina ya hali hizi zote upo umoja wa asuli kwani hayo matunda yanatokana na maji yalleyale na milima inatokana na mazu mamoja kadhalika hitilafu za rangi na watu na wanyama na mifugo hazidhihiri katika tone zamani ambayo vyote hivyo vimetoka mwanzo wake na lao hizo tone zingelichumguzwa kwa darubini ya mikroskopu kingelionekana kitu cha chakuonyesha hizo hitilafu zisazokuwa kwani hizo ni ziiriliyoko ndani yake katika zinazoitwae na labda haya pia yanaonyesha kuwa sifa za kurifi ziliyomo katika asli ya mimea na wanyama na binadamu zinalindwa katika maombile yake na hazigeuki kwa sabia ya, ya pahala au chakula hakika wanaosoma kitabu cha mwenyezimungu kwa kukizingatia na kukitenda na wakashika sala kwa mwejibuitakika navyo na wakatoa kwa siri na kwa kuonekana baadhi ya litiwa ruzuku mwenyezi mungu wanataraji kwa hayo kufanya na mwenyezi mungu biashara isiyoanguka faida yake ili mwenyezi mungu wawalipe ujira wao na nawazidishiye ya juu yake kutokana na fahila yake kwa anavyoongezea ya mema yao na nakuwafutiya maovu yao yeye ye, ni msamehevu mwingi wakufutia makosa ya yakunyikwaa mwenye kushukuru mwingi kushukuru kwa utfiifuwa wajya na totivyokuletea wahi wewe katika hikurani ni haki tupu isiyokuwa na shaka yoyote tume teremsha kusibitisha vitabu vilivyoteremshwo kwa mitume mitumo eliyakuwakavila yako kwa kuwa vyotele moja hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wa kujua kuona kwa waja wake tena tumekifanya kitabu hichi ni mirafi ya kurifiwa na waja wetu tule basi basi yao yopuale jizulumu nafsi yake kwa kuzilie maovu yake kuliko mema yake na yupo kiasi hakupita mpaka katika maogu yake na wala hakukimirisha mema yake na miongoni mwawo yupwali washinda wenginewe kwa kufanya mambo ya heri kwa kusahimishiwa na mwenyezi mwenyezimungu huko kushinda katika mambo ya heri diokufuzukukubwa mbele ya mwenyezimungu maripo yawo akera ni mabustani ya daima watayoengia humo watajipamba kwa vikuku vya dhahabu na lulu na nanguwo zawo zakutuonini hariri nawatasema wakisheingiya sipanjie mani za mwenyezi mwenyezimungu aliyetuondoleye ya kutuhudzunisha hakika moda wetu mlezi ni mwingi wa mafiraa mwingi wa shukura aliyetuweka kwenye nyumba milele kwa badhila zake hatupita humo wala hatuleteyi machofu na waliokufuru madipo yawo walioahidhiwa ni moto wa jahanamu watakaoingia mwenyezi mungu hatawafukumia mauti wa kafa wala watapumbudziwa chembe ya adhabu wakapumzika ni kama hivyo tunavyomlipa kila mwenye kuendelea katika ka ukapilina ka ushikiliya naumo watapiga makelele kuomba msada wa mola wetu mlezi tutowe hungu motoni tupate kutenda mema si yo yale tuliokuwa tutiatinda neniani hatawambiya yani, hatukukupeni fursa ya kufanya amali tukaufanya mrefu umri wenu kwa muda unamkinika mtu ndani yake kuzingatia kwa mwenye kuzingatia na akakujieni mtume akakuhatharisheni na adhabu hii basi yonjeni katika jahannamu malipo ya udhalimu wenu kwani kudhulumu hapati kumnusuru wala kumsaidia إنه عليم بذات الصدور هو الذي جعلكم خلائف في الأرض فمن كفر فعليه كفره ولا يزيد الكافرين كفرهم عند ربهم إلا مقتا ولا يزيد الكافرين كفرهم إلا خسارا قل أرايتم شركاءكم الذين تدعون من دون الله أروني ماذا خلقوا من الأرض أروني ماذا خلقوا من الأرض أم لهم شرك في السماوات أم آتيناهم كتابا فهم على بينة منه بل إن يعد الظالمون بعضهم بعضا إلا غرورا إن الله يمسك السماوات والأرض أن تزولا ولئن زالتا إن أمسكهما من أحد من بعده إنه كان حليما غفورا وأقسموا بالله جهد أيمانهم لئن جاء نذير ليكون أهدى من إحدى الأمم فلما جاءهم نذير ما زادهم إلا نفورا استكبارا في الأرض ومكر السيء ولا يحيق المكر السيئ إلا بأهله فهل ينظرون الا سنه الاولين فلن تجد لسنه الله تبديلا ولن تجد لسنه الله تحويلا أولم يسيروا في الأرض فينظروا كيف كان عاقبة الذين من قبلهم وكانوا أشد منهم قوة وما كان الله ليعجزه من شيء في السماوات ولا في الأرض إنه كان عليما ولو آخذ الله الناس بما كسبوا ما ترك على ظهرها من دابة ولكن يؤخرهم إلى أجل مسمى فإذا جاء أجلهم فإن kwa hakika mwenyezimungu ni mjuzi wa siri za mbinguni na ardhi hakika yeye ni mjuzi wa yaliomo vifuani yeye ndiye aliyekufanyeni manaibu katika ardhi na aneye basi kufuru yake ni juu yake na kufuru za makafiri haziwazidishii kwa mola wao mlezi ila kuchukiwa wala kufuru za makafiri haziwazidishii ila hasara mnawaona hawa miungu wenu wa kishirikina mnaowaomba badala ya mwenyezi mungu nionyesheni wameumba sehemu gani katika ardhi au wana ushirika wowote katika mbingu au tumewapa kitabu nao kwa hicho wakawa na hoja zilizo wazi lakini madhalim awaahidiani wao kwa wao ila udanganyifu tu hakika mwenyezi mungu ndiye anayezuilia mbingu na ardhi zisiondoke na zikiondoka hapana yeyote wakuzizuia isipokuwa yeye hakika yeye ni mpole mwenye kusamehe na waliapa kwa mwenyezimungu komwa wakuapa kwao kwamba akiwajia mwonyaji bila shaka watakuwa waongofu zaidi kuliko taifa jingine lolote lakini alipowajia mwonyaji akuwazidishia ila kuikimbia hiyo haki kwa kutakabari kwao katika nchi na kufanya vitimbi vya uovu na vitimbi viovu havimsibu ila mwenyewe aliyevifanya hebu hawangojei aliyowasibu watu wa kale basi hutapata mabadiliko katika mtindo wa mwenyezi mungu wala hutapata mageuko katika mwendo wa mwenyezi mungu je hawakusafiri katika ardhi wakaona vipi ulikuwa mwisho waliokuwa kabla yao na hao walikuwa wana nguvu zaidi kuliko wao na hapana kitu kinachoweza kumshinda mwenyezi mungu mbinguni wala katika ardhi hakika yeye ni mwenye kujua mwenye uweza na lau kuwa mwenyezi mungu angeliwachukulia watu kwa walioya chuma basi asingelimwacha juu ya ardhi hata mnyama mmoja lakini yeye anawachukulia mpaka ufike muda maalum basi ukifika muda wao basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuwaona waja wake barabara akbar akbar la ila hakika mwenyezi mungu anajua vyema kila kilicofichikana katika mbingo na ardhi hapana cenyekufichikana kwake na lau angekukubaliyeni akakurudishen duniyani yale yale yalikukatazeni hakika yeye mtukufu anavijua vyema vishawishi na vivutio viliyomo ndani ya vifua mwenyezi mwenyezimungu ndiye aliyekufanyeni baadhi yenu wawafuatie wengine katika kuiimarisha dunia na kuifanya ituwe matunda yake na yeye ni mwenye kustahiki kushukuriwa si kukufuriwa basi mwenye kumkufuru mwenyezi mungu dhambi za kufuru yake zitakuwa juu yake mwenyewe na makafiri hawatapata ziada yoyote kwa mola wao mlezi isipokuwa chuki na kukasirika wala makafiri hawatazidi ila kupata hasara tu ewe nabii wa waambie washirikina hebu nambiyeni mmeiona hali ya hawa miungu wenu wakishirikina mnaoabudu badala ya mungu hebu na mbiyeni sehemu gani katika ardhi waliyoyumba wao hebu wanawo ushirika wowote wa na mwenyezi mungu katika kuziumba mbingu sisi hatukuwapa kitabu cha ushirikina wakawa wawo wanatowahoja kutoka humo lakini wenye kudhulumu hawaahidiyani wenyewe kwa wenyewe kwa uombezi wa miungu yao ya kumshirikisha mwenyezi mungu ila kwa uongo na kupambiyapambiya kusomdanganya mtu ila aliyekuwa akili yake ni dhaifu hakika mwenyezi mungu ndiye anayezuiya mpango wa mbingu na ardhi usivurugike na ndiye anayezihifadhi mbingu na ardhi zisiondoke na lau akizijali ya kuondoka hapana kuweza kuzihifadhi hizo isipokuwa mwenyezi mungu mwenyewe hakika yeye ni mpole hafanyi papara kuadhibu wa yeye ni msamehevu wa madhambi awenye kurejea kwake wakatubu haya hii tukufu inathibitisha kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala peke yake ndiye muumba mbingu na ardhi yeye ndiye mwenye kuzishika zisiondoke kwani hivi vitu viliombo mbinguni vya karibu na mbali vinavyoonekana katika kuba la mbingu vimeshikamana kwa mujibu wa mpango maalum wa namna ya pekee aliyoumba mwenyezimungu aliyetakasika na kutukuka na yeye ndiye aheviwekiya mvutano usiyokatika kwakupita zama na vizazi na ndiye anevihivahi visikosee mizani yao na mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndiye mwenye uweza huu wala hapana mwenginewe na makafiri waliapa kwa jina la mwenyezi mungu mwisho wa juhudi yao kutilia nguvu kiapo chao ya kwamba vilashaka chiwajiya mtume kuwaonya basi wao hapana shaka watakuwa miongoni mwa mataifa walioongoka zaidi kuliko hawo wenginewe waliowakadhibisha mitume wao lakini alipowajiya mtume kutokana na wao wenyewe akiwaonya hakuwadzidishiya kwa kuwaonya kwake na kuwa nasihi isipokuwa kuikimbia haki wameikimbia haki kwa kupandwa na kiburi katika nchi na kuona ari kumnyenyekea mtume na dini aliyokuja nayo wakapanga njama za vitimbi viovu nani shetani ndiye aliyewaongoza hata wakaiachadini na wakaingiya kumpiga vita mtume na wala magara ya vitimbi viovu hayampati mtu ila yule yule, yule aliyevipanga basi watu hao wanangojea nini isipokuwa suna ya mwenyezi mungu iliyowasibu wale waliowatanguliya basi hatoipata njia ya mwenyezi mungu anavyoyafanyiya mataifa ibadilike kama wanavyotumaye hawa yawe kinyume na waliowatanguliya na kabisa hutopata mwendo wa mwenyezi mungu ubadilishe njiya uliyoelekeya je hawo hukaana wakakanya tu ahali ya mwenyezi mungu ka washirikina bila ya wawo kusafiri katika ulimwengu wakaangalia kwa macho yao athari za maangamizo yaliowazeremkiya waliokuwa kabla yao kwa sababu ya kuwakadhibisha kwao mitume na kabla ya wawo yalikuwako mataifa yaliyokuwa na nguvu kushinda wao nguvu zao hazikuweza kuzuwiya adhabu ya mwenyezi mungu kwani yeye hashindwi na chochote kiliyoko mbinguni wala katika ardhi hakika yeye ni mwenye elimu kubwa kabisa mwenye uweza mkubwa kabisa na mwenyezi mungu angelikuwa na wadhibu watu duniani basi hapana shaka adhabu yake ingelienea ngelienea nasingelimwacha juu ya mgongo wa ardhi hata mnyama mmoja kwa kuwa wote wametenda madhambi lakini anaahirisha kuwadhibu mpaka siku maalumu nayo na ni siku ya kiyama basi ukifika muda wawo waliowekewa tawalipa kwa uangalizi kamili kwani yeye ni mwenye kuviona vitendo vya waja wake hafichikiwi na kitu chochote katika hivyo na mwenyezi mungu ndiye mwenye kujua kushinda wote