بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي له ما في السماوات وما في الأرض وله الحمد في الآخرة وهو الحكيم الخبير يعلم ما يلج في الأرض وما يخرج منها وما ينزل من السماء وهو الرحيم الغفور وقال الذين كفروا لا تاتين الساعه قل بلى وربي لتاتينكم عالم الغيب لا يعزب عَنْهُ مثقال ذره في السماوات ولا في الارض ولا اصغر من ذلك ولا إلا في كتاب مبين ليجزي الذين آمنوا وعملوا الصالحات أولئك لهم مغفرة ورزق كريم والذين سعوا في آياتنا معاجزين أولئك ويرى الذين أوتوا العلم الذي أنزل إليك من ربك هو الحق ويهدي إلى صراط العزيز الحميد وَقَالَ الَّذِينَ كَفَرُوا هَلْ نَدُلُّكُمْ عَلَىٰ رَجُلٍ يُنَبِّئُكُمْ إِذَا مُزِّقْتُمْ كُلَّ مُمَزَّقٍ إِنَّكُمْ لَفِي خَلْقٍ جَدِيدٍ أَفْتَرَى عَلَى اللَّهِ كَذِبًا أَنْ بِهِ جِنٌّ بل الذين لا يؤمنون بالآخرة في العذاب والضلال البعيد أفلم يروا إلى ما بين أيديهم وما خلفهم من السماء والأرض إن نشأ نخسف بهم الأرض أو نسقط عليهم كتفا من السماء Inna fi la li kulli kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu sifa njema zote ni za mwenyezi mungu ambaye ni vyake vyote viliyomwa mbinguni na katika ardhi na sifa ni zake yeye katika akhera naye ni mwenye hikma mwenye habari anajua yanayoingia katika ardhi na yanayotoka humo na yanayoteremka kutoka mbinguni na yanayopanda huko na yeye ni mwenye kurehemu mwenye kusamehe na walisema waliokufuru aitatufikia saa sema kwani hapana shaka itakufikieni na apa kwa haki ya mala wangu mlezi mwenye kujua ya ghaibu hapana kinachofichikana kwake hata chenye uzito wa chembe tu si katika mbingu wala katika ardhi wala kilicho kidogo kuliko hivyo wala kikubwa zaidi ila vyote hivyo vimo katika kitabu chake chenye kubainisha ili ya walipi walioamini na wakatenda mema au watapata msamaha na riziki ya ukarimu na wale waliojitahidi kuzipinga ishara zetu wakaona watashinda au watapata adhabu mbaya yenye uchungu na waliopewa elimu wanaona ya kuwa ulioteremshiwa kutokana na mola wako mlezi ni haki nayo na huongoa kwendeya njia ya mwenye nguvu mwenye kusifiwa na waliokufuru walisema je tukujuhulisheni mtu anayekuambieni kwamba mtakapochambuliwa mapande mapande mtakuwa katika umbo jipya ama amemzulia mungu uongo au ana wazimu bali wasioamini akhera wamwadhabuni na upotofu wa mbali kabisa kwani hawaoni yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao ya mbingu na ardhi tungelipenda tungeliwadidimiza ndani ya ardhi au tungeliwateremshia juu yao vipande vya mbingu hakika katika haya zipo ishara kwa kila mja aliyetubia sura hii imeanzia kwa kumfanya mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye kustahiki kusifiwa na kuhimidiwa kwa aliowaneemesha waja wake kwani vyote vilioko mbinguni na katika ardhini vyake yeye kwa kuviumba na kuvimiliki na sura inaeleza porojo la makafiri juu ya saa ya kiama na kukanya kwao kufufuliwa na kumsingizia mtume kuwa ni mongo na mwenda wazimu na mwenyezi mungu subhanahu anawarejesha kwenye dalili za uweza wake na anawahadharisha kuwa atawateremshia kama walio kama wao na ikawameza ardhi au vikawaangukia vipande kutoka mbinguni na anawakumbusha anavyowafanyia vipenzi vyake kama alivyomlainishia chuma daudi na akamtawalisha suleiman na akawafanya majini wamtumikie wakafanya kama alivyotaka kama mihrabu na masanamu na daudi na suleiman walishukuru nema na wachache tu katika waja wa mwenyezi mungu wanaoshukuru haya yakafuatiya maelezo ya neema mwenyezi mungu watu wa saba nao wasishukuru hao walikuwa na bustani mbili ya kulia na kushoto miji yao ilikuwa imekaribiana na wakisafiri baina yao kwa amani neema ikawatiya kiburi wakataka safari ziwe ndefu zaidi mwenyezi mungu akawalipa anavyowalipa wanaozikatana nyama zake nao wakatimiza aliofikiri iblisi na wakamfuata na yeye hakuwa na madaraka juu yao lakini hayo yalikuwa ni mtihani tu wapate kutengana baina ya wanaoiamini akhera na wenye shaka nayo kisha sura ikaingia kuwaeleza hao wanawafanya kuwa ni miungu kwamba kwa hakika hawana lolote wawezalo na inakumbusha sura kuwa kila mtu ana jukumu la makosa yatendayo na ikathibitisha ujumbe wote wa mtume na ikataja kuwa washirikina wanaoiona siku ya kiyama inachelewa na hivyo ina wakati wake maalum na sura inasimulia kauli ya makafiri katika quran na majadiliano baina ya wakuu na wanyonge na ikaweka mipaka ya kujifahari kwa mali na wana na kwamba hayo mali hayamkaribishi mtu kwa mwenyezi mungu ila kwa kadhri ya manufaa kwa watu yanayopatikana kutokana na mali hayo kwani hayo mali ni melki yake mwenyezi mungu na yeye humkunjulia riski ya mtakaye na humdhikisha na inawekwa wazi sura ya washirikina kwani wao walimwambia mtume wao kwamba yeye anataka kuwazuilia wasiabudu miungu waliokuwa wakiabudu baba zao na wakaisema quran alioteremshiwa kuwa ni uzushi uliotungwa na uchawi dhahir na pia walidai kuwa hawakupewa vitabu kabla yake wala hakutumwa mtume kabla yake na hali hakika tuliwatumia walio kabla yao wanaowajuwa nguvu zao na utukufu wao na habari zao na walipokuwa hawakuitikia wito tuliwashika kwa kwadhibu na mtume a wsala anaamrishwa aeleze wazi ujumbe wake muhimu wao na hili ni kumbusho bila ya kahari na wanaamrishwa wamtazame huyu mwenzao hana wazimu wala hatakimali na wito wake kwa watu wafuate haki ni kwa ufunuo yani wahi unaotokana na mwenyezi mungu mtukufu ili wapate amani na itakapokuja saa ya kiyama watafadhaika na watakuwa hawana pakukimbilia na nwatakamatwa pahala karibu hapo tena ndio watasema tumeamini yafananini tena hapo imani nao walikwisha kataa kabla yake watazuiwa baina yao na wanachokitamani kama walivyofanyiwa waliokuwa mfano wao wao wote walikuwa na shaka tupu katika mambo ya dini sifa zote nzuri ni haki ya mwenyezi mungu ambaye ndiye mwenye kumba na mwenye kumiliki na mwenye kupanga vyote viliyoko mbinguni na vilioko katika ardhi na yeye peke yake ndiye mwenye sifa ahera kukutamalaki kwake kuliko kulikwenea naye ndiye mwenye hikma asiyekosa mwenye habari zote hapana asichokijua siri yake anajua kila kinachoingia katika sehemu za ardhi kama maji na hazina naviliozikwa na sehemu na za maiti na kila kinachotoka kama wanyama na mimea na madeni na majevisima na chemchemu na ana juwa vinavyoteremka kutoka mbinguni kama malaika nabitabu, na vitabu wanavyovipokea manabii na mvua na radi na anajuwa vinavyopanda ndani yake na kuendea ya huko kama malaika na amali za ibada na roho na yeye ni mwingi wa rehema mkubwa wa kusamehe na wenye bukufuru akasema haitujisa iliyoahidiwa kuwona kufufuliwa na kukusanywa watu waambiye mtume hapana shaka itakujieni nami na hapa kwa mola wangu mlezi mwenye kujua yasiri ambaye ya hapana chenyebuhibu na ujuzi wake hataingawa kiasi cha chembe tu si katika mbingu wala katika ardhi wala kincho kidogo kuliko chembe wala kikubwa kuliko hivyo hakikosi hakikosikuandikwa katika kitabu kilichotimia chenye kubainisha kila kitu dhara tuliwe ifasi yani chembe na kisayansini kwa hakika katika lugha ya kiarabu ni kitu kidogo sana kama sisibizi mdogo au chembe ya vumbi na uzito wa dhara maana yake ni uzani wake na haya inaonyesha kuwa kipo kilichokuwa ni kidogo kuliko dharra na yafaa kutaja hapa kwa science, salsa, kuwa sayansi za sasa zimethibitisha kuwa dharra yaani atom imegawika katika sehemu ndogo zaidi nazole nuclears na electrons na haya haya hayakuthibitika ila katika karne ya ishirini ya kuzaliwa na bisa ili mwenyezi mungu walioamini waliyoamini wakatenda mema kwajidya nafisi zawo na ya watu wengine hawo waumini watendaji watapata kwa mwenyezi mungu msamaha wa kuwafutia madhambi yao na riski kunjufu isiyo na masimbolizi ndani yake na hawo walizishug'ulisha nafisi zawo vita kurali kutaka kuishinda amri ya mwenyezi mungu katika kumsaidia mtume wake hao wtapata adhabu katika adhabu za mwisho wa ubaya na uchungu na walioneemeshwa na mwenyezi mungu kwa kupewa ujuzi kuwa kurani ulioteremshiwa kutoka kwa mola wako mlezi yenye ndani yake mambo ya ikikali na uongofu ni haki isiyokuwa na shaka yoyote wanajua kuwa hiyo ndio yenye kuongoa watu kwendi njia ya mwenyezi mungu mwenye kushinda kila kitu mwenye kustariki kila, kila sifa njema na makaviri waliambiyana wenyeweka wenyewe kufanya kejele kufufuliwa je tukuonyesheni mtu anza kaekuwambiyeni kwamba mtakapokusha kufa na viilili vyenu vikagawika mapande kuwa ati mutafufuliwa tena kaumbojipya mtu huyu amemzuliya uongo mwenyezi mungu kwa kumnasigishiya kuwa tawafufuwa wafu au mtu huyu ana wazimu ndiyo anasema swiyajuwa siyo hayo wayasemayo bali ukweli wa mambo ni kuwa ha wasiyoyeminiahera wataingia katika adhabu na upotovu wa kupotelea yambani na haki je wamepofuka hata hawaoni mbele yao na aliyo nyuma yawo ya mbinguni na katika ardhi wakaujua uweza wetu wa kutenda tuyatakayo tukitaka kardhi wameze tutawazamisha au tungelitaka vyuwaangukiye vipande vya mbingu tuwasagesage tungeliwatelemshiya Hakika katika tulia ya taja zipo dalili kwa kila mja mwenye kurejea kwa mula waki mlezi katika kila jambo laki. Walakad atayna Dawuda maahu wa Wa alanna lahul hadidu أن اعمل سابغات وقدر في السرد واعملوا صالحا إني بما تعملون بصير ولسليمان الريح غدوها شهر ورواحها شهر وأتلنا له عين القطر ومن الجن بَيْنَ يَدَيْهِ بِابْنِ رَبِّهِ وَمَن يَزِغْ مِنْهُمْ عَن أَمْرِنَا نُذِقْهُ مِنْ عَذَابِ السَّعِيرِ يَعْمَلُونَ لَهُ مَا يَشَاءُ مِنْ مَحَارِيبَ وَتَمَاثِيلَ وَجِفَانٍ كَالْجَوَابِ وَقُدُورٍ الراسيات اعْمَلُوا وقليل من عبادي الشكور فلما قضينا عليه الموت ما دلهم على موته إلا دابة الأرض تأكل من سأته فلما خر تبينت الجن أن لو كانوا يعملون يعلمون الغيب ما لبثوا في العذاب المهين لقد كان لسبا في مسكنهم ايه جنتان عن يمين وشمال كلوا من رزق ربكم واشكروا له بلده طيبه ورب غفور فأعرضوا فأرسلنا عليهم سيل العلم وبدلناهم بجنتين جنتين ذواتي أكل خمط وأكل وشيء من سدر قليل ذلك جزيناهم بما كفروا وهل نجازي إلا الكفور وجعلنا بينهم وبين القرى التي باركنا فيها قرى ظاهرة وقدرنا فيها السير سيروا فيها ليالي وأياما آمنين فقالوا ربنا باعد بين أسفارنا وظلموا فجعلناهم أحاديث ومزقناهم كل ممزق إن في ذلك لآيات لكل صبار شكور ولقد صدق عليهم إبليس ظنه فاتبعوه إلا فريقا من المؤمنين wma kan lh lihm mn sultani ila lnlm mn ymn blakhirt mmn hwa minha fi shak wrbk la kli shi hafi na tulimpa daudi fadhila kutoka kwetu enyi milima karirini kumtakasa mwenyezi mungu pamoja naye na ndege piya na tukamlainishia chuma tengeneza nguo za chuma pana na kadiria sawa katika kuunganisha na tendeni mema hakika mimi nayaona vyema mnayoyatenda na, na, na suleimani tuliufanya upepo mtumikiye safari yake ya asubuhi ni mwendo wa mwezi mmoja na safari yake ya jioni ni mwendo wa mwezi mmoja na tukamyayushia chemuchemo ya shaba na katika majini walikuwako waliokuwa wakifanya kazi mbele yake kwa idhini ya mola wake mlezi na kila anayejitenga na amri yetu katika wao tunamwonjesha adhabu ya moto unaowaka walikuwa wakimfanyia alipendalo kama mihrabu na masanamu na madeste makubwa kama mahodhi na masufuria makubwa yasiyoondolewa mahali pake enye watu wa daudi fanyeni kazi kwa kushukuru ni wachache katika waja wangu wanaoshukuru na tulipomhukumia kufa hapana aliyewajulisha kufa kwake ila mnyama wa ardhi aliyekula fimbo yake na alipoanguka majini walitambua lau kuwa wangelijua ya ghaibu wasingelikaa katika adhabu hiyo ya kufedhehesha hakika ilikuwapo ishara kwa sabaa katika maskani yao bustani mbili kulia na kushoto kuleni katika riski ya mwenyezimungu na mumshukuru mji mzuri na mola mlezi aliyemsamehevu lakini wakaacha tukawapelekea mafuriko makubwa na tukawabadilishia badala ya bustani zao hizo kwa bustani nyingine zenye matunda makali machungu na mivinje na kidogo katika miti ya kunazi hayo tuliwalipa kwa sababu ya walivyokufuru nasi kwani tuna mwadhibu isipokuwa ana na baina yao na miji mingine tuliyoibariki tuliweka miji iliyo dhahir na tukaweka humo vituo vya safari tukawaambia nendeni humo usiku na mchana kwa amani lakini wakasema mola wetu mlezi weka mwendo mrefu baina ya safari zetu na wakazidhulumu nafsi zao basi tukawafanya ni masimulizi tu na tukawatawanyatawanya hakika katika hayo bila shaka zimo ishara kwa kila mwenye kusubiri sana na akashukuru na bila shaka iblisi alihakikisha ile dhanna yake juu yao nao walimfuata isipokuwa kundi la waumini na yeye hakuwa na mamlaka yoyote juu yao ila kwa sababu ya kuwajaribu jaribu tujue nani mwenye kuamini akhera na nani anayetilia shaka na mola wako mlezi ni mwenye kuhifadhi kila kitu la wa wa no ilaha wallahi kwa hakika tulimpa daudi fadila kutoka kwetu kwa kumpa hikma na kitabu natunisema enyi milima kariini pamoja naye tasbihi kumtakasa mwenyezi mwenyezimungu pale anaposabihie na sisi tuliwafanya ndege piya wamtumikiye nawowawokikairi kumtakasa mwenyezi mungu na tukakifanya chuma kiwelaini kwake aunde kwa, kwa sura atakayo daudi alaihi salamu ni mmoja wa manabii wa wana wa israeli na mmoja wa falume wawo aliishi katika zama za baina ya mwaka elufu moja na kumi na mia tisa na sabini yani kabla ya kuzaliwa nabii isa aleihi ssalamu kumwambia onde undenguwo za chuma pana za kujilinda katika vita na malwi naye azifume kwa hikma na ustadi katika kuviunga viungo vyake na tukamwambia yeye na watu wake tendeni yatakakuleteli na masulaha hakikamimi mimi yaona vyema yote miyatendayo hapana kinachoniporonyoka na nazule tukamfanyia upepo mtumikie mwendo wake wakati wa asubuhi mmoja ni sawa na safari ya deturi na kuchukuwa mwezi mzima na mwendo wake wakati wa jioni moja ni kama safari ya kuchukua mwezi na tukamyayishiya male ni yashaba ikaawenatiririka ya kwa wingi moja kwa moja na tukawafanya majini wawe wakimtumikia mbele yake kwa amri ya mola wake mlezi na yeyote katika majini ali wachakuthi amri ya suleimani basi ulimonjesha adhabu ya moto na uwaka kwa nguvu ao majini wakifanya takati suleimani kama misikiti kwa ajili ya ibada na masanamu na madeste au mabakuli makubwa kama mahodhi ya maji na vyombo vya vyakupikiya yani masufuriya makubwa yaliyokaa pale, pale, pale penye maviya yake hayaondoki kwa kuwa ni makubwa mno na tukawaambia watu wa daudi tendeni kazi ya kuchukuru mwenyezi mungu vilivyo na ni wachache miongoni mwa waja wangu ambao wanakumbuka niemazangu wakawanani shukuru kwa wigi tulipomfukumia suleimani mauti hapana alieonyesha majini kuwakesha kufa ila kinyama cha ardhi kilichwaila fimbo yake aliokuwakiegemeya alipoanguka majini wakajuwa kuwa na ukuwa wangeri jua ya ghaibu wasingeliendeleya na eli adhabu ya mashaka ya kwadzalilisha ninafa hakika katika watu wa sabaha katika makazi yao ya yaman palikuwa na ishara ya uweza wetu zilikuwako bustani mbili zilizozunguka nchi yao kulia na kushoto wakambiwakuleni katika rizhikiya mola wenu mlezi na mshukuru ni aema zake kwa kuzitumilia inavyofaa u mji wenu ni mji mzuri una vivuli na matunda na mola wenu mlezi ni mwingi wa maufirako anaye mshukuru lakini wao waliya kushukuru neema na wakawa maisha yao ya kiburi tukawafungulia mafuriko ya nguvu yaliyotokea baada ya kupasuka kuta za mahodhi yakateketeza magustani yao badala ya bustani zao mbili zie zenye zi, zi, matunda mazuri zikawa nyingine mbili zenye matunda machungo na miti isiyokuwo na matunda na mikunazi kidogo isiyotuwa hamu ili litwa lohodhi la maji ya mvuwa kubwa uhodhi la mahari ni kubwa kuliko mahodhi yote ya yamani hodhi hili linaweza kubadilisha ardhi kavu ya kiasi ya maelimi a tatu ya mrama ikawa nye ruthuma na mashaba na dalili ya hayo ni hizo mustanivili zilizotajwa wanasuoni wa taarihi yani historia wanafistarifiana katika ujenzi w hodhi kuu vile vile kauli mbalimbali kuhusu kubomoka kwake hayo ndiyo malipo tulioalipa kwa kufuruzawo kuzikufuru neema na kutuzishukuru na kwanisisi tunamuadhibu kwa zabuhilikali yoyote yule ila aliyekuwa mwingi wa kumkufuru mwenyezi mungu na fadhila zake na tulifanya baina ya masikani yao ya yamani na baina ya miji mingine iyobalikiwa miji mingineyo piya iliyokaribiyana inaonana na tukafanya makusiyanu baina yao ni kiasi maalum cha mwendo mwendosiyokuwa watabu natukawambiya nendeni humo usiku na wambia, humus, mchana nanyinko katika amani kwa kutakabari kwa nema na raha na amani walisema tuweke mbali masafa ya safari zetu tusisadifu kukuta miji iliyoamirishwa ya katikati mpaka tufike huko twendako mwenyezimungu wakazifanya ziwe mbali za safari zawo na wakawa wao wamejidhulumu nafsi zao kwa waasi wao tukawafanya hao ni masimulizi ya watu na tukawatenganisha mtengano mkubwa hakika katika kakikaliyowapata hawo yavomawaidha kwa kila mwenye kwa balaa mwenye kushukuru kwa wape wacho na bilashaka iblisi amehakikisha ya dnana yake juu yao nao na wakamvuwata yeye isipokuwa wachache miongoni mwa waumini na wala iblisi hakuwa nangubu, wa mti, na nguvu za kuwafanya wamti na kumnyenyekea lakini mwenyezi mungu kawafanyia mtihani apate kuwadhihirisha wepi wanawisadikiahera na wepi wana shaka nayo ewe nabii mola wako mlezi ni mwenye kuchunguwa kila kitu mwenye kusimamia kila kitu في السماوات ولا في الأرض وما لهم فيهما من شرك وما له منهم من ظهير ولا تنفع الشفاعة عنده إلا لمن أذن له إذا فزع عن قلوبهم قالوا ماذا قال ربكم قالوا الحق هو العلي الكبير قل من يرزقكم من السماوات والأرض قل الله وإنا أو إياكم لعلى هدى أو في ضلال لا تسألون عما أجرمنا ولا نسأل عما تعملون قل يجمع بيننا ربنا ثم يفتح بيننا بالحق وهو الفتاح العليم قل أغني الذين ألحقتم به شركاء كلا بل هو الله العزيز الحكيم وما ارسلناك الا كافه للناس بشيرا ونذيرا ولكن اكثر الناس لا يعلمون ويقولون متى هذا الوعد ان كنتم صادقين sema waite mnaowadaia kuwa ni badala ya mwenyezi mungu hawamiliki hata uzito wa chembe hichi katika mbingu wala ardhi wala hawana ushirika wowote humo wala yeye hana msaidizi miongoni mwao wala uombezi mbele yake hautafaa kitu isipokuwa kwaaliye mfaidhini hata itapoondolewa hofu kwenye nyoyo zao wa watasema mola wenu mlezi ikasema nini watasema yaliyokweli na yeye ndiye yaliye mkubwa sema ni nani anekuruzukuni kutoka mbinguni na kwenye ardhi sema mwenyezi mungu na hakika sisi au nyinyi bila shaka tuko kwenye uongofu au upotofu ulio wazi sema nyinyi hamtaulizwa kwa makosa tuliyoyafanya wala sisi hatutaulizwa kwa mnayoyatenda nyinyi sema mola wetu mlezi atatukusanya kisha atatuhukumu kwa haki na yeye ndiye hakimu mwenye kujua sema nionyesheni mliowaunganisha naye kuwa washirika hasha bali yeye ndiye mwenyezi mungu mwenye nguvu mwenye hikma na hatukukutuma ila kwa watu wote uwe mbashiri na mwonyaji lakini watu wengi hawajui na wanasema ahadi hii itakuwa lini ikiwa nyinyi mnasema kweli sema nyinyi mnayo miadi ya siku ambayo hamtaakhirika nayo kwa saa moja wala hamtaitangulia wambiy wa washirikina waombeni hawo mnawodayi kwa uongo uwongo kwa badala ya badaleya mungu, mungu wakuletieni manufaa wakondoleni madzara hawa kujibuni kitu kwani hawo hawamiliki hata kiasi kiyasi chembe ya kitu katika mbingu wala katika ardhi wada hawa wawo hawana ushirika wowote na mwenyezimungu mungu katika kumba au kumiliki wala hapana yayote katika hao miungu ya uongo uwongo mwenyezi mungu katika kupanga mambo ya viombe vyake wala maombezi mwenyezi mungu haya wafai wenye kusahili makamwe ya kuombewa mpaka itapoondoka hofu katika myoo zao kwa kutolewa ruhusa ya kuombewa hapo watakwwakiyambiyana kwa furaha mola wenu mlezi ikakwambiye ninini na wengine watajibu kwamba elosema ni kauli ya haki wa kutowa ruhusa kombewa imridi na yeye peke yake ndiye mwenye utukufu na ukubwa na yeye ndiye aneruhusu na kumkataliya mtakaye ewe nabii wambiye washirikina nani anekulecheni riziki kutoka mbinguni na kwenyardhi watapokuwa ha wajibu kwa inda tu mwenyezi mungu peke yake ndiye anekurudzukuni kutoka kote kuwidi je ni sisi waumini au nyinyi washirikina walio katika moja ya hali mbili ya uwongofu wa upotofuliowazi ewe nabii waambiye nyinyi hamuulizwe hambari ya madhambi tuyefanya sisi wala sisi yatulizwe habari ya, ya vitendo vyenu waambiye moda wetu lezi natukusanya siku ya kiyama kisha tatuhukumu kwa haki na nayeye subuhanahuu ndiye hakimu wa kila shauri mwenye kujua kwa hakika yetu sisi na yenu nyinyi waambiye nionyesheni hao mlionganisha na mwenyezi mungu kwa kustahiki kustariki kwabuliwa kuwa ni mihungu wa shirika na yeye yeye hana mshirika bali yeye ndiye mwenyezi mungu mwenye kushinda kila kitu mwenye katika kupanga kwake na kwendesha kwake na sisi hatukukutuma ewe muhammadi ilapo watuwote uwe ni mwenye kuwabashiria waumini kuwo tapata na mwenye kuwaonya makafiri kuwatapata shahi lakini angulavu ya watu hawa ujuwi ukweli wako wala kuwa utume wako ni kwa watu wote haya ni kwa sababu hapana mtume aliyekuja kwa watu wote ila huyu nabii muhammadi sala allahu alehi wasalama nabii musa alikuja kwa wana wa israeli kuwatu wa misri nabii isa yesu kristo pia kaja kwa wana wa israeli tu kama Ka isemavyo kurani sura ya aerobe aya tisa na injili ya matayo hadi hia yesu aliposema liposema njia yakuende yakondo a lio poteya anyumba ya opotea, israeli 15 aliposema siku tumua ila kakondo a lio wa nyumba ya israeli na injili ya yohana 179 na makafiri, wanasema kukuifanya koku hiyo siku yosiku kwa ajili ya malipo lini hadi twingiye motoni na nyinyi mwingie peponi kama nyinyi ni wakweli kwa hadi yenu ewe nabii waambiye miadi yenu ni siku kubwa mno ikifika hamtochelewa hata kwa saa moja wala hantutakulia ولو ترى إذ الظالمون موقوفون عند ربهم يرجع بعضهم إلى بعض القول يرجع بعضهم إلى بعض القول يقول الذين استضعفوا للذين استكبروا لولا أنتم لكنا مؤمنين قال الذين استكبروا للذين استضعفوا أنحن صددناكم عن الهدى بعد إذ جاءكم بل كنتم مجرمين وقال الذين استضعفوا للذين استكبروا بل مكر الليل والنهار إذ تأمروننا أن نكفر بالله إذ تأمروننا أن نكفر بالله ونجعل له أندادا وأسروا الندامة لما رأوا العذاب وجعلنا الأغلال في أعناق الذين كفروا هل يجزون الا ما كانوا يعملون وما ارسلنا في قريه من نذير الا قال مصرفوها انا بما ارسلتم به كافرون وقالوا نحن اكثر اموالا واولادا معذبين قل إن ربي يبسط الرزق لمن يشاء ويقدر ولكن أكثر الناس لا يعلمون نوالي سيما وليو كفورو القرآن هي وعلى قوة قبل ياكي نوالي وعونا مظالم وتاقص مميشوا بيلي مولاوهم لذي wakirudishana maneno wao kwa wao wanyonge wakiwaambia waliotakabar laukuwa si nyinyi bila shaka tungelikuwa waomeni sisi walio watawaambia wanyonge kwani sisi ndiyo tuliokuzuieni na uongofu baada ya kukujieni bali nyinyi wenyewe ni wakosefu na wanyonge wakawaambia waliotakabar bali ni vitimbi vyenu vya usiku na mchana mlipokuwa mkituamrisha tumkufuru mwenyezi mungu natumfanyia washirika nao wataficha majuto watakapoiona adhabu na tutaweka makongwa shingoni mwao waliokufuru kwani wanalipwa ila kwa waliokuwa wakiyatenda na hatukumtumwa moonyaji yoyote kwenye mji ila walisema waliojidekeza kwa starehe zao kwa mji huo hakika sisi tunayakataa hayo mliotumwa nayo na wakasema sisi tuna mali mengi zaidi na watoto wala sisi hatutaadhibiwa sema hakika mola wangu mlezi humkunjulia riski na humdhikisha mtakaye lakini watu wengi hawajuwi sema hatuifwaliki kurani hii walahivyovitabu vilivyotangulia ya kabila yake kwa hayo vinavyoamrisha na kulingania na lau ungelioona ewe mwenye kuweza kuona wakati wanaposimamishwa madhalimu mbele ya muumba wao mwenye kumiliki amri yao ungeliona maajabu katika msimamo wao pale wanapojibizana maneno wawo pwa wawo walio wanyonge wafiwambiya waliotukuka joyawo ingelikuwa sinyinyi pakutusaliti na hapana shaka tungelikuwa waumini waliotakabari na wakajiona ni wakubwa watawambiya wanyonge kwa kuyapinga maneno yao kwani sisi tuli msiongoke msiyongoke ulipakufikieni uwongofu sisi au nyinyi wenyewe ndiyo meri yari upotofu kuli kuwongofu na wanyonge nawo watawaambia waliotakabari bali vitimbi vyenu na uchochezi wenu kutuchocheya usiku na mchana ndiyo umetutumbukiza katika hidaki pale mlipokuwa mkitutaka tumkufuru mwenyezi mungu na tumfanyiye miungu mingine ya kushirikisha na pande zote mbili zikaficha majuto yao walipoiona walipoiyona adhabuinawashukiya wakajua kuwa hapana faida ya kuonyesha majuto na tukayaweka makongwa yaaninira ya, ya shingo za wasioamini wa je watu hawa wanastahiki chochote ila malipo kwa yale yalo waliyokokiyatenda na sisi hatukumtuma mtume yeyote kwenda kwenye mji kuwaita watu wake wafuwata haki ila wale wanaojidekeza kwa stare zao katika ule mji usema hakika sisi tunayakanusha hayo mlyokuja nayo nahusema kwa kujipa sisi tuna mali mengi zaidi na watoto wala hatutaahibi wa ahera yawenaji waambiye hakika aliyeniumba upha humkujulia isiki ya mtakaye katika wanaumo waasi na wanamti ولا وما أموالكم ولا أولادكم بالتي تقربكم عندنا زلفى إلا من آمن وعمل صالحا إِلَّا مَنْ آمَنَ وَعَمِلَ صَالِحًا فَأُولَئِكَ لَهُمْ جَزَاءُ الضِّعْفِ بِمَا عَمِلُوا وَهُمْ فِي الْغُرُفَاتِ آمِنُونَ ۖ وَالَّذِينَ يَسْعَوْنَ فِي آيَاتِنَا مُعَاجِزِينَ أُولَئِكَ فِي الْعَذَابِ مُحْضَرُونَ قُلْ إِنَّ ربي يبسط الرزق لمن يشاء من عباده ويقدر له وما أنفقتم من شيء فهو يخلفه وهو خير الرازقين ويوم يحشرهم جميعا ثم يقول للملائكة أهؤلاء إياكم كانوا يعبدون قالوا سبحانك أنت ولينا من دونهم بل كانوا يعبدون الجن أكثرهم لبعض نفعا ولا ضرا ونقول للذين ظلموا ذوقوا عذاب النار التي كنتم بها تكذبون وإذا تتلى عليهم آياتنا بينات قالوا ما هذا عما كان يعبد آباؤكم يريد أن يصدكم عما كان يعبد آباؤكم وقالوا ما هذا إلا إفك مفترى وقال الذين كفروا للحق لما جاءهم إن هذا إلا سحر مبين وما آتيناهم من كتب يدرسونها وما أرسلنا إليهم قبلك من نذير وكذب الذين من nasi mali yenu wala watoto wenu watakukaribisheni kwetu mwe karibu isipokuwa aliyeamini na akatenda mema hao basi watapata malipo mardufu kwa waliyoyafanya nao watakuwa salama katika maghorosa na wanaojitahidi kuzipinga ishara zetu wakaona watashinda au watahudhurishwa kwenye adhabu sema kwa hakika mula wangu mlezi humkunjulia riski na humdhikisha mtakaye katika waja wake na chochote mtakachokitoa yeye atakilipa naye ni mbora wa wanaoruzuku na siku atakayowakusanya wote kisha atawaambia malaika je awa walikuwa wakikuabuduni waseme subhanak umetakasika wewe ndiye kipenzi chetu si hao bali wao walikuwa wakiwaabudu majini wengi wao wakiwaamini hao hii leo hataweza yeyote kumletea nafuu wala madhara mwenziye na tutawaambia waliodhulumu onjeni adhabu ya moto mliokuwa mkiukanusha na wanaposomewa aya zetu zilizowazi wanasema huyu si chochote ila ni mtu anayetaka kukuzuiyeni na waliokuwa wakiabudu baba zenu na wakasema haya si chochote ila ni uongo uliozuliwa na waliokufuru waliiambia haki ilipowajia haya si chochote ila ni uchawi uliyodhahiri wala hatukuwapa vitabu wavisome wala hatukuwatumia mwonyaji kabla yako wewe na walikadhibisha waliokuwa kabla yao na hawakufikiria hata sehemu moja katika kumi ya tulivyowapa hao nao waliwakadhibisha mitume wangu basi kuangamiza kwangu kulikuwa namna gani Allahu Akbar, Allahu Akbar. toto wenu jambo la kukurudisheni kwetu mkawa karibu lakini ambaye imani yake mithibiti naakawa wanatenda mema basi watu kama hao ndio watapata thawabu wa mara mbili kwa walioyatenda na peponi watakuwa ni watu wajuu na wenye amani na hao ambao wanafanya juhudi kuzipinga ishara zetu wakifanya kila hila kuzivunja na kuwazuia manabii wetu wazifikisha ujumbe wake hawo basi watakuwa katika adhabu wamehudhurishwa na wala hawataepuka ewe nabii sema hakika mala wangu mlezi anamkunjuliarikya mtakaye katika woja wake nahumdhikisha mtakaye na, na chochote mtachokitowa ye atakilipa na yeye alitakasika ni mbora wa wenye kuruzuku nataja ewe nabii siku ya mwenyezi mungu watapuwakusanya wote na kisha subuhanahuwa waambiye malaika mbele wali waliokuwa kiwabudu je hawa walikwabuduni nyinyi hasa hasabadele mimi malaika watasema sisi tunakutakasa kabisa na kuwa wewe una mshirika wowote wewe ndiye tuleshikamana nawe kwa mapenzi na utifu sio wao hao oh, wamekurika katika madai yawo ukuwora tiwabudu sisi bali walikuwa na fuataniyayo za mashetani waliwapambiya ushirikina wengi wao fihosoliki hao basi siku ya mkusanyo hapana atakayeweza kumletea mweziye manufaa wala kumkinga na madhara madara natutawambiya waliunjizulumu nafisi zawo iyonjeni adhabu ya moto ambayo nliokuwa duniani mkikanusha na makafiri aliposomewa aya zetu zilizowazi zake kuonyesha haki makafiri walisema huyu si chochote ni mtu anayetaka kkuzuwiliyeni msiwa abudu waliokuwakiwa abudu baba zenu na pia walisema hii kurani si chochote ila ni uongo uliotungwa tu na walioikataa ikata kurani lipuwajiya walisema hi si chochote ila ni uchawi ulio na mwenyezi mungu hakwatere waarabu wa arabu vitabu vya mbinguni wavisome wala hatukupata kuwapelekea monyaji kabla yako kakuwatahatarisha na matokeo ya wao na kaumu zilizotangulia ziliwakadhibisha manabii wao na hawo washirikina wakaumu yako hawajafikia hata sehemu moja katika kumi za nguvu na mahubuti tulizohapa hawo waliyotangulia wakawakanusha mitume wangu basi ilikuwaja ghazabu yangu juu yao jinsi nilivyokasirikia أن تقوموا لله مثنى وفرادا ثم تتفكروا ما بصاحبكم من جنه إن هو إلا نذير لكم بين يدي عذاب شديد قل ما سألتكم من أجر فهو لكم إن أجري إلا على الله وهو على كل شيء شهيد قل إن ربي يقذف بالحق علام الغيوب قل جاء الحق وما يبدئ الباطل وما يعيد قل إن ضللت فإن ما أضل على نفسي وإن اهتديت فبما يوحي إلي ربي إنه سميع قريب ولو ترى إذ فزعوا فلا فوت وأخذوا من مكان قريب وقالوا وقد كفروا به من قبل ويقذفون بالغيب من مكان بعيد وحيل بينهم وبين ما يشتهون كما فعل بأشياعهم من قبل إنهم كانوا في شك مريب na kuna mminakunasihini kwa jambo moja tu ya kwamba msimame kwa ajili ya mwenyezi mungu wawili wawili na mmoja mmoja kisha mfikiri mwenzenu huyu hana wazimu yeye si chochote ila ni nimwonyaji kwenu kabla ya kufika adhabu kali sema ujira niliyokuombeni ni wenu nyinyi sina ujira ila kwa mwenyezi mungu na yeye ni shahidi juu ya kila kitu sema hakika mola wangu mlezi anaondoa upotovu kwa haki yeye ndiye mwenye kujua vyema yaliyoghaibu sema kweli imefika na uongo haujitokezi wala haurudi sema ikiwa mimi nimepotea basi nimepotea kwa kudhuru nafsi yangu mwenyewe na ikiwa nimeongoka basi ni kwa sababu ya kunifunulia mola wangu mlezi hakika yeye ni mwenye kusikia aliye karibu na lau ngeliona watapobabaika basi hapana pakukimbilia na watakamatwa mahala pa karibu na watasema tunaiamini lakini wataipata wapi kutoka huko mahali mbali na hapo kabla yake waliikataa na wakiatupilia mbali maneno ya ghaibu kutoka mahali mbali na watatiliwa kizuizi baina yawo na hayu wanayoyatamani kama walivyofanyiwa wenzao zamani hakika hao walikuwa na shaka ya kutia wasiwasi wambiye wasi. mimi nakuambrisheni jambo moja tu msimame kwa ihlasi ya kumtakasia mwache kufuata mitindo yenu ya zamani katika kuchungua kwa kumsafiania mwenyezi mungu mkijawika mkigawika wiluwawili au mmoja mmoja muwangalie kwa adilifu na insafu kisha mfikiri habari ya huyu mwenzenu muhammadi ambaye mmeshi naye na nnajuwa kuwakili yake nitimamu huyu hana wazimu kwa kulingiya jambo hili yeye huyu sichochote nanimonyaji kwenu anakuhatarisheni msijemkapatanga bukali na kukabilini mbele yenu waambiye makafiri ujira wowoti nilikuta kenu jiya kufikisha ujumbe ni kwa masilaha yenu yani nyinyi mwongoke na mpate malipo kwa mwenyezi mungu sina ujira na utaraji mimi ila kwa mwenyezi mungu naye ni mwenye kuangalia na kuchunguwa kila kitu waambiye hakika mwona wangu mlezi huitupa haki juu ya bakili yani uongo wikawondowa na yeye diye mwenye kwijuwa vye maghaibu hapana siri na ufichikana kwake waambiye uislamu midhihiri wala uongo hauwezi kuwa ndiyo njia ya kuipinga haki na hizo mbinu za zamani hazireyeitena tena ni kiyacha haki basi madhare ya hayo teniangukia mwenyewe na nanikiongoka basi ni na mola wangu mlezi yeye li ye, mwenye kusikia kauli yangu na kauli yenu yupo karibu nami na karibu yenu na nalaukuwa utaona ewe mwenye kuona pale watapofadzaika makafiri kweli taponihiri basi hawatakuwa na pakukimbilia nawatachukuliwa pelepo kwenye moto kutoka pahala karibu na watasema watapoiona adhabu tunaiamini haki na vipi wawo waipate imani kwa wepesi huo kutoka pahala mbali na dunia ambayo wakati wake wamakishapita na hali wao walikwisha ikataa haki kabla ya siku hii na wakavhurumiza kwa mwanna ya uongo wa kutoka mahala palipo mbali na ukweli pataweke wakizuwizi baina yao na hayonaya tamani ya imani ya kwafaa kama walikefanyiwa wenzawo wa kabla yawo walipoamini bada ya kuisha wakati wake kwa sababu wote hao wote walikuwa katika kuifanyia haki shaka inayopelekea kutuhumiwa