بسم الله الرحمن الرحيم طاسم تلك آيات الكتاب المبين نتلو عليك بالنبأ موسى وفرعون بالحق لقوم يؤمنون ان فرعون علا في الارض وجعل اهلها شيعا يستضعف طائفه منهم يذبح ابناءهم ويستحيي نساءهم إنه كان من المفسدين ونريد أن نمن على الذين استضعفوا في الأرض ونجعلهم أئمة ونجعلهم الوارثين ونمت لهم في الأرض ونري فرعون وهامان وجنودهما منهم ما كانوا يحذرون وأوحينا إلى أم موسى أن أرضعيه فإذا خفت عليه فألقيه في اليم ولا تخافي ولا تحزني إنا رادوه إليك وجاعلوه من المرسلين فالتقطه آل فرعون ليكون لهم عدوا وحزنا إن فرعون وهامان وجنودهما كانوا خاطئين وقالت امرأة فرعون قرة عيني ولك لا تقتلوه عسى ان ينفعنا او نتخذه ولدا وهم لا يشعرون واصبح فؤاد ام موسى فارغا ان كادت لتبدي به لولا أن ربطنا على قلبها لتكون من المؤمنين وقالت لأخته قصيه فبصرت به عن جنب وهم لا يشعرون وحرمنا عليه المراضع من قبل فقالت هل أدلكم على أهل بيت يسكنونه لكم فقالت هل أدلكم على أهل بيت يقولونه لكم وهم له ناصحون فرددناه إلى أمه كي تقر عينها ولا تحزن ولتعلم أن وعد الله حق ولكن أش... kwa jina la, la mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu tasinmi hizi ni aya za kitabu kinachobainisha tunakusomea habari za musa na firauni kwa haki kwa ajili ya watu wanaoamini hakika firauni alitakabar katika nchi na akawagawa wananchi makundi mbalimbali akalidhoofisha taifa moja miongoni mwao akiwachinja watoto wao wanaume na akiwaacha watoto wao wanawake hakika yeye alikuwa katika mafisadi na tukataka kuwafadhili waliodhoofishwa katika nchi hiyo na kuwafanya wawe waongozi na kuwafanya ni warithi na kuwapa nguvu katika nchi na kutokana na wao kuwaonyesha kina firauni na haamana na majeshi yao mambo yale waliyokuwa wakiogopa tulimfunulia mama yake musa kwa kumwambia mnyonyeshe na utakapomhofia basi mtie mtoni na usihofu wala usihuzunike hakika sisi tutamrudisha kwako na tutamfanya miongoni mwa mitume basi wakamwokota watu wa firauni ajekuwa adui kwao na huzuni hakika firaauni na hamana na majeshi yao walikuwa wenye makosa na mkewe firaauni alisema atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako msimuwe kuenda akatufaa au tumpange kuwa mwenetu wala wao hawakutambua na moyo wa mama yake musa ukawa mtupu alikuwa karibu kumdhihirisha kuwa hatukumtia nguvu moyo wake ili awe miongoni mwa mwawaumini naye akamwambia dada yake musa mfuatie basi naye akawa anamwangalia kwa mbali bila ya wao kujua na tukamjaalia wakataye wanyonyeshaji wote tangu mwanzo mpaka dada yake akasema je nikuonyesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu nao pia watakuwa wema kwake basi tukamrudisha kwa mama yake ili macho yake aburudike wala asihuzunike na ajue ya kwamba ahadi ya mwenyezimungu ni ya kweli lakini wengi wao hawajuia las imeeremka maka sura ya alkasas ni ya28 katika mpango wa msahafu nayo ni sura ya maka aya zake ni imetaja kwa kufafanua yaliyokwisha tajwa kabla yake kwa jumla katika mambo ya musa alahi ssalam tangu kuzaliwa kwake katika enzi ya firauni na firauni alikuwa akiwaua watoto wanaume wa bani israel kwa kuhofu asijetokea nabii miongoni mwao atakayeteketeza ufalme wake kisha yakaelezwa yaliyotokea kuhusu kulelewa kwake musa katika nyumba ya firauni mpaka alipoitoka misri kukimbiza roho yake kwenda madiani katika nchi ya shamu na tena akarejea na mkewe binti wa shuaibi alaihi ssalam kisha yakatajwa ya mazungumzo ya mwenyezi mungu na musa na kumteua yeye kwa kumpa utume na mambo yaliyotokea yaliyomhusu firauni na wachawi wake pamoja na musa mpaka mwenyezi mungu alipomzamisha firauni na jeshi lake na musa na wana wa israeli waliokuwa pamoja naye wakaokoka kisha yaliyowatokea wana wa israeli pamoja na musa na nduguyi harun na zimetajwa pia habari za waliokadhibisha kama karun na makafiri wengine waliowatangulia na kwa maelezo haya yaliyokusanya habari mbalimbali ndiyo sura hii ikaitwa surat lkasas yani sura ya visa twa mim harufi za kutamkwa kubainisha kuwa kurani hii ni miujiza wa harufi hizi za mazungumzo yenu na ili kuwazi nduwa wenye kusikia ewe mtume aya hizi vina wewe ni aya za kurani yenye kubainisha kwa uwazi yenye kudhihirisha haki wembali na uongo na halali wembali na haramu naitoe ahadi ya, ya kulipwa thawabu na kuhadharishwa na adhabu tunakusimulia baadhi ya, baad ya habari za musa na firauni kwa kweli ili wapate kuzingatiya waumini hakika firauni alipandwa na kiburi na akapita mipaka katika udhalimu wake na akatakabari mno katika nchi ya misri akawafanya watu wa nchi hiyo makundi makundi akiwonyanyuwa baadhi yao na akiwadhalilisha wenginewe na hasa aliwadhofisha wana wa israeli akawa na wachinja watoto wao wanaume na akiwabakisha wanawake kwa hakika huyo alikuwa ni katika waliopita hadi katika ujabari na ufisadi na mwenyezi mungu akataka kuwafaghilisha aliowafanya wanyonge firauni katika nchi na nawafanye ndiyowakongoza katika njia za heri na awarifishe ufalume na madaraka ya nchi na kati katika nchi na wawe na pahala pawo humo natuwathibitishie firaauni na haamana na manishi yao yale waliyokuwa kiahofu nayo ni kuondoka ufalume wake kwa mkono wa mwenye kuzaliwa katika wana wa israeli na mwenyezi mungu alimfahamisha mama yake musa alipokuwa na mkhofia sichinjwene firaauni kama alivyokuwa kiwachinja watoto wanaume wabani israeli kwamba amnyonyeshe kwa, kwa kituho na hata uniwara firaaauni ikiwa na sije kutambunikana amtiye katika sanduku na mtiye katika mto wana ili bila ya hofu huzuni kwani bila shaka mwenyezi mungu amedhamini kumhifadhi na kumrejeshea mwenyewe na kumtuma kwa wana wa israeli watu wa firauni wakamchukua ili aliyokadiriya mwenyezimungu ya timiye yaani musa apate kuwa mtume mwenye kuwapinga wao na mwenye kuolethia huzuni kwa kuitoa kombo dini yao na kuishambuliya dhuluma yao hakika firauni na hamana na wasaidizi wao walikuwa ni watu wenye madhambi waliopindukiya mipaka katika ujeuri na uharibifu mke wa firauni alipomwona mtoto alimwambiya mumewe mtoto huyu watikuletie mimi na wewe tumweke tusimuwe kwa kutaraji kuwa atakuja tufaa kwendesheya mambo yetu autumfanye mwenetu na nawau kumbe hawatambuye avyomkanjiriya mungu na mama yake musa akawa hajitambui kwa viki vyomwingiya kwa kuwa mwanawe kangukiya mikononi mwa firauni akawa nakurudiya kujitambulisha kwamba yeye ndiye mama yake lau ingei kuwa mwenyeyezi mungu hakutiye imara moyo wake pwa kusubiri basi angaiitangaza kuwa huyo ni mwanawe jinsi yalivyokuwa kimhurumia na pia ili yawe miongoni moumini wenye kutulia yule mama akamwambiya dada yake musa mfuatie upate kujua habari zake basi akawa nammona kwa mbali na natahadhari yazitambulikane na virauni na watu wake wakawa hawajui kama yule idada yake mwenyezimungu walimjali ya yule mtoto akataiziwa na kila mnyonyeshaji kabla haujamjiya mama yake watu wa firauni wakeingiwa naghamu na, na wakashughulishwa na hayo yule dada yake ndiyo akamwambia nikuongozeni kwenye ukoo utakaumwangalia huyu mtoto na kumnyonyesha na kumlea na watamtazama vizuri wakaukubali uongozi wake na mwenyezi mungu akamrudisha kwa mama yake nafsi yake ite nafurahi kwa kurudi kwake wala si kwa pakuwavali naye na ili azidi kujua ya kwamba hadi ya mwenyezimungu kuwatambulishia imitimiya e, wala hayelikinyume lakini watu wengi walikuwa hawajui kurudi musa kwa mama yake kwani hayo yote yalipichikana kwawo سواء آتيناه حكما وعلما وكذلك نجزي محسنين ودخل المدينة على حين غفلة من أهلها فوجد فيها رجلين يقتتلان فوجد فيها رجلين يقتتلان هذا من شيعته وهذا من عدوه سغاسه الذي من شيعته على الذي من عدوه فركزه موسى فقضى عليه قال هذا من عمل الشيطان انه عدو مضل مبين قال رب إني ظلمت نفسي فاغفر لي فغفر له إنه هو الغفور الرحيم قال رب بما أنعمت علي فلن أكون ظهيرا للمجرمين فاصبح في المدينه خائفا يترقب فاذا الذي استنصره بالامس يستصرخه قال له موسى انك لغوي مبين فلما أن أراد أن يبطش بالذي هو عدو لهما قال يا موسى أتريد أن تقتلني كما قتلت نفسا بالأمر ان تريد الا ان تكون جبارا في الارض وما تريد ان تكون من المصلحين وجاء رجل أقصى المدينة يسعى قال يا موسى إن الملأ يأتمرون بك ليقتلوك فاخرج قال يا موسى إن الملأ يأتمرون بك ليقتلوك فاخرج اني لك من الناصحين فخرج منها خائفا يترقب قال رب نجني من القوم الظالمين na musa alipofika utuuzima barabara tulimpa akili na elimu na hivi ndivyo tunavyowalipa waliowema na akaingia mjini wakati wa kughafilika wenyeji wake na akakuta humo watu wawili wanapigana mmoja ni katika wenzake na mwingine katika maadui zake yule mwenzake alimtaka msaada kumpiga adui yake musa akampiga ngumi akamua akasema hiki ni kitendo cha sheitani hakika yeye ni adui mpotezaji dhahir akasema mola wangu mlezi hakika mimi mejidhulumu nafsi yangu basi nisamehe akamsamehe hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu akasema mola wangu mlezi ka ulivyonineemesha basi mimi sitakuwa kabisa msaidizi wa wakosefu akapambazukiwa mjini asobuhi naye ana hofu akiangalia huku na huku mara yule yule aliyemtaka msaada jana akawa anampigia kelele amsaidie musa akamwambia hakika wewe ni mgombi kweli, kweli. basi alipotaka kumshika kwa nguvu yule aliyeadui wao wote wawili akasema ewe musa unataka kuniua kama ulivyomuua mtu jana wewe hutaki ila kuwa jabari katika nchi wala hutaki kuwa miongoni mwa wenye maslaha na akaja mtu kutoka mwisho wa mji akipiga mbio akasema ewe musa wakubwa wanashauriana kukuwa basi toka hakika mimi ni katika wanaokopa nasaha basi akatoka naye ana hofu akiangalia huku na huku akasema mola wangu mlezi niokoe na watu madhalimu na musa alipokwisha kuwa mtu mzima na akakamilika mwenyezi mungu alimpa hikma na elimu na isani kama hii tuliyompa musa na mama yake tunawapa wema wote pwajilia wema wao musa akaingiya mjinimiso misri wakati alipokuwa watu wake amihafilika akawakuta watu wawili wanapigana mmoja ni katika wana wa israeli na mwingine katika kaumu ya firaauni yule muisraeli akamtaka msaada kumpiga khasimu yake naye musa akamsaidia akampiga konda yule khasimu akamuuwa bila kukusudia musa akajuta na akasema hakika mimi kuja kufanya kitendo hichi ni kazya shetani hakika shetani ni adui aliye wazi kwa uaduwi na kupoteza musa akasema kakunyenyekeya ko mwenyezi mungu na majuto ewe mwela wangu mlezi mimi ni majibulumwe na siyangu kwa liyo yatenda basi nikuvilile chinelo changu hichi mwenyezi mungu ombi lake na akamsamehe hakika mwenyezi mungu ni mkuu wa kusamehe mkunjupfu wa rehma musa kasema kakunyenyekeya ewe mwela wangu mlezi kwa haki ya kuninemesha kwako hikima na ilimu niwezeshe nitende heri na ni anaufa ukiniwezesha hivyo basi kabisa sitakuwa msaidizwa makafi kulipovambazuka subuhi musa alikuwapo mjini na naiyumo katika hofu akitaraji kufikiwa na madhara kutokana na watu kwa sababu vili alivyomuuwa mmisiri akammona yule muiziraeli aliye msaada jana naye akamtaka msaada marya pili katika ugomvi na misri mwingine musa kamkemeya kumwambia hakika wewe mtu matata mno na dhahiri wewe ni mpotovu unafanya yale yale ulio yavanya jana na unaniita tena nikusaidiye na musa alipotaka kumtumilia nguvu misri ambayi ni aduwi wawoti wawili kwa sababu ya huu yule mtu mntu kuwa musa tamuwa kaziyakasema unataka kuniua kama ulivyomuua mtu jana wewe hutaki na kuwa mwasi tu katika nchi wala hutaki kuwa myongoni mona ulinganiya maslaha na heli akaja mtu mmoja muumini katika kaulu ya firauni kutoka mwishi wa mji ili habari ya musa kumua misri yule mtu akamwambia musa kwamba watu wanapanga kutaka kumua akamwambia toka mji ukimbiye usijakouliwa hakika mimi ni katika wanaukopa na saha musa akautoka mji na nayameja akofu wasije majuyo wakamdhoru akimnyenyekea mwenyezimungu wamokowe na udhalimu wa makafiri ma ولما ورد ماء مبين وجد عليه أمة من الناس يسكون ووجد من دونهم امرأتين تذودان قال ما خطبكما قال لا حتى يصبر الرعاء وابونا شيخ كبير اتقالهما ثم تولى الى الظل فقال رب رب إني لما أنزلت إليّ من خير فقير فجاءته إحداهما تمشي على استحياء قالت إن أبي يدعوك ليجزيك أجر ما سقيت لنا فلما جاءه وقص عليه القصص قال لا تخف نجوت من القوم الظالمين قالت إحداهما يا أبت استأجره إن خير من استأجرت القوي الأمين. قال إني أريد أن أنكحك إحداهما. ابنتي هاتين على أن تأجرني ثماني حجج فإن أثمنت عشرا فمن عندك وما أريد أن أشق عليك ستجدني شاء الله من الصالحين قال ذلك بيني وبينك أيما الأجلين قضيت فلا عدوان علي والله على ما نقول وكيل na alipoelekeya upande wa madiana alisema asaamula wangu mlezi akaniongoa njia iliyo sawa na alipoyafikia maji ya madiana alikuta umati wa watu wananywesha na akakuta karibu yao wanawake wawili wanawazwwiya wanyama wao akasema mna nini wakasema hatunyweshi sisi mpaka wamalize hawo wachunga na baba yetu ni mzee sana basi musa akawanyweshea kisha akarudi kivulini na akasema mula wangu mlezi hakika mimi ni mhitaji wa kheri utakaoniteremshia basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia naye anaona haya akasema baba yangu anakwita akulipya ujira wa kutunyweshea basi alipomjia na akamsimulia visa vyake alisema usiogope umekwisha ukoka kwenye watu madhalim akasema mmoja katika wale wanawake ewe baba yetu mwajiri huyu hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu akasema mimi nataka kukuoza mmojawapo katika binti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane ukitimiza kumi hiyali yako lakini mimi sitaki kukutaabisha inshalah utanikuta miongoni mwa watu wema musa akasema hayo yamekwisha kuwa baina yangu na wewe muda mmojawapo nikiumaliza sitiwe ubayani na mwenyezi mungu ni mlinzi juu ya haya tunayoyasema lipoelekea madyana akijisha shuaibu kwa kuwa huko iko amani mwenyezi mungu kwa unyenyekevu amongowe nji ya, ya heri na ya kuokoka alipoyafika maji ya madiana wanaponywesheya maji alikuta karibu na kisima kundi la watu wengi mbalimbali wanawonywesha wanyama wao wa mifugo na pahala pachini kuliko hapo pao oh, akawakuta wanawake wawili wanawazwiya kunywa maji kondoo na mbuzi wao musa akawambiya mbona mkombalina maji wakajibu hatuwezi kusukumana na wala hatunyweshi sisi mpaka hawawachunga wao kunywosha na baba yetu ni nkongwe hawezi kuchunga wala kunyosha wanyama musa akajitoleya kuwakudumiya akawnyosheya kisha akenda kwegeneya mti akipumzika baada ya kuhangaika kule naye akisema kwa unyenyekevu ewe mola wangu mlezi hakika mimi ni mwenye haja ya heri yoyote na riski yoyote uteyonileteya mmoja wale mabinti wa akaja na ujumbe kutoka baba yake baada ya kwishajiwa habari za musa na wao wawo walimabinti wa naye akaja na, na huku anaona haya akasema baba yangu anakwita ili akulipe ujira kwo ulivyotunesheya maji basi alipokwenda kwake na akamsimulia kisa chake cha kutoka misri akasema yule mzazi wa mabinti usihofu umekwisha ukoka kwa hao watu madhalimu kwani firaauni hana madaraka juu yetu mmoja wawale mabinti alisema ewe baba yangu mchukue umpe kazi ya kuchunga kondoo na mbuzi na kuwasimamia kwa haja zao hakika huyu ni mbora wa kumwajiri kwa sababu ya nguvu zake na uaminifu wake chuwaaibu alaihi salamu akamwambia mimi inataka kukuoza mmoja wa hawa mabinti zangu kwa mahari ya kunifanyia kazi muda wa miaka minane ukitimiza kumi itakuwani hiyai yako wala mimi sitaki kukulazimisha huo muda mrefu na inshaalah mwenyezimungu akipenda utaniona mimi ni katika wema wenye kwenda nawe kwa kweesani na kutimiza ahadi musa akasema hayo yoniahidi ni sawasawa zaina yangu na wewe mudawo wote katika huwoli takaakufanya kazi takualimakutimiziya hadi yako wana mimi sitaki zaidi kuliko hayo na mwenyezi mungu ni shahidi katunayoyasema قال لأهلهم كتوا إني آلست نارا لعلي آتيكم منها بخبر لعلي آتيكم منها بخبر أو جذوة من النار لعلي لكم تَصْلُونَ فلما أتاها نودي من شاطئ الواد الأيمن في البقعة المباركة من الشجرة أن يا موسى إني أنا الله رب العالمين وأن ألق عصاك فلما رآها تهتز كأنها جان ولا ولم يعقب يا موسى أقبل ولا تخف إنك من الآمنين اسلك يدك في جيبك تخرج بيضاء من غير سوء واضم إليك جناحك من الرهب فذلك برهان من ربك بك إلى فرعون وملئه إنهم كانوا قوما فاسقين قال رب إني قتلت منهم نفسا فأخاف أن يقتلون وأخي هارون هو أخ مني لسانا فأرسله معي يرد أن يصدقني إني أخاف أن يكذبون قال ونحيي عضدك بأخيك ونجعل لكما سلطانا فلا يصلون إليكما بآياتنا أنتما ومن اتبعكما الغالبون فلما جاءه الكتاب آياتنا بينات قالوا ما هذا إلا سحر مفترى قالوا ما هذا إلا سحر مفترى وما سمعنا بهذا في آبائنا قال موسى ربي أعلم بمن جاء بالهدى من عنده ومن تكون له عاقبة الدار إنه لا يفلح الظالمون وقال فرعون يا أيها الملأ ما علمت لكم من إله غيري فأوقد لي يا آه هامان على الطين فأوقد يا آه هامان على الصين فاجعل لي صرحا لعلي اطلعوا الى اله موسى واني لاظنه من الكاذبين واستكبر هو وجنوده في الارض بغير الحق وظنوا انهم الينا لا يرجعون فاخذناه وجنوده فنبذناهم في اليم فانظر كيف كان عاقبه الظالمين وجعلناهم ائمه يدعون الى النار ويوم القيامة لا ينصرون وأتبعناهم في هذه الدنيا لعنة ويوم القيامة هم من المقبوحين. بعد في اليوتيميز مداواكي نا كسافيري نا هالزاكي مَوْتُهُ وفاندوان ليماتور akawaambia hali zake ngojeni mimi nimeona moto labda nitakuleteni kutoka huko habari au kijinga cha moto ili mpate kuota moto basi alipoufikia aliitwa kutoka ng'ambo ya bonde la kuliani katika eneo lililobarikiwa kutoka kwenye mti ewe musa hakika mimi ni mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote natupa chini fimbo yako basi alipoiona ya ikitikisika kama nyoka akarudi nyuma wala hakutazama ewe musa njoo mbele wala usiogope hakika wewe ni miongoni mwa waliosalimika ingiza mkono wako kwenye mfuko wako utatoka mweupe pasipo na ubaya najeambatishe mkono wako ukihisi hofu basi hizi ni dalili mbili zitokazo kwa mola wako mlezi kumpelekea firauni na wa umma wake hakika hao walikuwa watu mafasik akasema mula wangu mlezi hakika mimi nilimuua mtu katika wao kwa hivyo naogopa wataniua na ndugu yangu harun ni fasihi zaidi ulimi wake kuliko mimi basi mtume ende nami kunisaidia ili anisadikishe hakika mimi nina hofu watanikadhibisha akasema tutautia nguvu mkono wako kwa nduguyo na tutakopeni madaraka hata wasikofikilieni kwa sababu ya ishara zetu nyinyi na watakao kufuateni ntashinda basi alipowafikia musa na ishara zetu walisema haya si chochote ila ni uchawi uliozuliwa na hatukuyasikia haya kwa baba zetu wa zamani na musa akasema mula wangu mlezi ni mwenye kujua kabisa nani anayekuja na uongofu unaotoka kwake na nani atakayekuwa na mwisho mwema wa makazi hakika wenye kudhulumu hawatafanikiwa na firauni akasema enyi waheshimiwa sijui kama mnaye mungu asiyekuwa mimi ewe haman niwashie moto unichomee udongo unijengee mnara nipate kumchungulia mungu wa musa na hakika mimi namona yeye ni katika waongo na alipanda kiburi yeye na majeshi yake katika nchi bila ya haki na wakadhania kuwa hawatarudishwa kwetu basi tukamshika yeye na majeshi yake na tukawatupa baharini basi hebu angalia ulikuwaje mwisho wa wenye kudhulumu na tuliwafanya ni waongozi waitao kwenye moto na siku ya kiama hawatanusuriwa na tukawafuatishia laana katika dunia hii na siku ya kiama watakuwa miongoni mwa wanaochusha lipotimiza muda wake waliopatana na akawa mume wa binti wa yule aliyempokea na akawa narudi misri aliona njiani mwake katika upande wa mlima wa wasuri moto na waka akawambiya waliokoa pamoja naye kaeni hapa mimi nimeuona moto nimefurahi nao katika jiza hili nitawendeya nikuleteni habari ya njia au nipate kijinga cha moto mpate walau moto wa kuota kujilinda na baridi musa alipofikiya moto ayowo alisikia kutoka upande wa kulia kwenye mti wenye kumeya kati ka enewoiloghaikiwo baponi mwa mlima witowa ukisema ewe musa hakika mimi ni mwenyezi mungu ambaye hapana nestariki kwaguliwe zipo kwa yeye mwenye kuumba viumbe vyote na ni mwenye kuvilinda na kuvirifahi na kuvileya na akanadiwa tupa chini pimbo yako akaitupa chini mwenyezi mungu wakengie uzaika wa nyoka musa alipoionena kwenda kamanyoka lihofu akakimbia kwa kufazaika akaambiwa ewe musa njoo unaitwa urejiye paala pako wala usiogope kwani wewe nikati kola fhifadhiwa na kila cha na uingize mkono wako kwenye uwazi wa nguwo yako wetetuka mupe bile ya ila wala maradhi najiambatishe mkono wako bavuni mwako katika nguwo ukiwa una hofu wala usishituke kwa kuona vimbo yimekuwa nyoka na kuona mkono wako imekuwa mweupe kwani miujiza hiyi miwili inatokana na mwenyezi mungu mwenyezimungu kumkabili nayo firaauni na kaumu yake watapaukabili ujube wako kwa kukalilisha na hali wametoka kwenye usifu wa mwenyezi mungu musa akasema kwa hofu na kuomba msaada ewe mwala wangu mlezi hakika mimi nimemumwa mtu katika hao na nina hofu watakuja ni uwa kwa kisasi na ndugu yangu haruni nifasihi zaidi ulimi wake kuliko mimi basi mtume awe pamoja nami katika kufikisha utume kwani mimi ninahofu watanikanusha mwenyezi mungu akasema ombi lake tutakutiya nguvu kwa kumtuma harun na natutakupeni nyinyi wawili madaraka nutakuungieni mkono kwa miujiza kwa ivyo hawatoweza kukuvamiyeni na nyinyi wawili na nawaliokufwateni na wakaongoka kwa msaada wenu mtakuwa wenye kuwashinda hawa makafiri musa alipowakabidi kwa wito wake uliotiliwa nguvu na miujiza iliyowazi waliakanusha walioyaona na wakasema haya sichochote yes, ilani uchawi unawamzuliya mungu na hatukupata kusikia haya unayotuitia kwa baba zetu wa zamani waliyotanguliya na musa alisema firauni na kaumu yake mola wangu mlezi anajua kwa hakika kuwa mimi nimeleta ishara hizi zenye kuonyesha haki na uwongofu kutokana naye yeye basi yeye ndi shahidi wangu kwa haya ikiwa nyinyi menikahibisha na yeye anajua kuwa mwsho mwemani wetu sisi watwa haki hakika makafiri hawapati heri na firauni aliposhindwa kuhojana na musa na akaendelea na jauri zake alisema enyi weheshimiwa mimi kama ipo mungu wenu mwengine weisipokuwa mimi na akamwamrisha waziri wake hamanamchomee matufali na mjenge mnara mrefu apande ete kumtazama huyo mungu ane musa firauni na majeshi yake wakaendelea wakifanya kiburi katika nchi ya misenyikopo tovu nawakarani kuwa kabisa hawatuvuvuliwa akhera ya isabu na malipo tukam'owa firauni kwenye utawala wake na tukawavutiya tharatibu yeye na majishi yake mpaka baharini na tukawazamisha na huku tunatupia sababu ya dhuluma basi basilingakiya ewe muhammadi na uwahadharishe watu wako watazame vipi unakuwa mwisho wenye kudhulumu katika dunia yao na hakika wewe ni mwenye kusaidiwa kupata ushindi juu yao mwenyezi mungu mtukufu amesema hamesema na natukawafanya hao ni wenye kwita watu kwenye ukafiri ambao hatima yake ni moto na siku ya kiyama hawampate wa kuwanusuru na, na kuwatoa kwenye adhabu na natukawafanya katika dunia hii wenye kupata dana yaani wenye kutolewa waziyepate rehema yetu na siku ya kiyama watakuwa miongoni mwa mawalioangamizwa ولقد آتينا موسى الكتاب من بعد ما أهلكنا القرون الأولى بصائر للناس بطائر للناس وهدى ورحمة لعلهم يتذكرون وما كنت بجانب الغرب إذ قضينا إلى موسى الأمر وما كنت من الشاهدين ولكننا أنشأنا قرونا فتطاول عليهم العمر وما كنت ثاويا في أهل مدينة تتلو عليهم آياتنا ولكننا وما كنت بجانب الطور إذ نادينا ولكن رحمة من ربك لتنذر قوما لتنذر قوما ما آتاهم من نذير من لعلهم يتذكرون ولولا أن تصيبهم مصيبة بما قدمت أيديهم فيقولوا فيقولوا رب ربنا لولا أرسلت إلينا رسولا فنتبع آياتك ونكون من المؤمنين فلما جاءهم الحق من عندنا قالوا لولا ما أوتي موسى أولم يكفروا بما أوتي موسى من قبل قالوا سحران تظاهرا وقالوا إنا بكل كافرون قل فأ من عند الله هو أهدى منهما أتبعه إن كنتم صادقين فإن لم يستجيبوا لك فاعلم أنما يتبعون أهواءهم ومن اضل ممن اتبع هواه بغير هدى من الله ان الله لا يهدي القوم الظالمين ولقد وصلنا لهم القول لعلهم يتذكرون na hakika bila shaka tulimpa musa kitabu baada ya kwisha ziangamiza kaumu za mwanzo ili kiwafumbue macho watu na kiwe uongofu na rehema wapate kukumbuka wala wewe hukuwa upande wa magharibi tulipompa musa amri wala hukuwa katika waliohudhuria lakini sisi tuliziumba kaumu na ukawa mrefu umri juu yao wala hukuwa mkazi na watu wa madiana ukiwasomea aya zetu lakini ni sisi tuliokuwa tukiwatuma mitume wala hukuwa kando ya mlima tuliponadi lakini rehema itokayo kwa mola wako mlezi ili uwaonye watu wasiyopata kufikiwa na maonyaji kabla yako huenda wakakumbuka na usije kuwasibu msiba kwa iliyoyatanguliza mikono yao wakasema ewe mola wetu mlezi mbona hukututumia mtume nasi tukafuata ishara zako na tukawa miongoni mwa waumini ilipowajia haki kutoka kwetu walisema mbona hakupewa kama aliyopewa musa je kwani wao hawakuyakataa aliyopewa musa zamani walisema ni wachawi wawili wanasaidiana na wakasema akika sisi tunawakataa wote sema basi leteni kitabu kitachotoka kwa mwenyezi mungu chenye kuongoka zaidi kuliko hivi viwili tukifuate kama nyinyi mnasema kweli na ikiwa hawakuitikhii basi juwa kuwa wanafuata pumbao lao tu na nani aliyepotea zaidi kumshinda anayefuata pumbao lake bila ya uongofu utokao kwa mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu hawaongoi watu wenye kuhulumu na sasa kwa yakini tumewafikishia neno ili wapate kukumbuka Allahu Akbar, Allahu Akbar. Na... na kwa yaqini mungu walimteremshiya musa taurati baada ya kuwahivikiwa kanushawo katika kaumwlizotanguliya ili iliwe nuru ya nyoyo kwani nyoyo hizo zilikuwa gizani haziyijuwi haki wala uongozi mwema kwani hao walikuwa wakitangatanga tu katika upotovu na hawaijuwi njia ya kupata rehema kwa mwenye kutenda kwa kwajili yake na nawakawaidika kwa yaliyomo katika hiyo taurati na wakakimbilia kuzifuata wa amri na kuyacha iyokatazwa wada wewe muhamadi hukuwa na musa upande wa magharibi wa huwo mlima pale mwenyezi mungu alipoaganna naye kumwambisha ujumbe wala hukuishi zama za musa wala hukushuhudiya alipofikisha utume basi vipi hawa watu wako wanakanusha utume wako na wewe unawosomia habari zawaliotanguliya na lakini sisi tumeziumba kaumu nyingi katika vizazi vili vyopitiwa na zama ndevu hata waka sahau maagano yalichokoliwa kwao na wewewe we mtume uvuwa mkazi wa madiana hata ndiowasimulie wa twamaka habari zawo lakini sisi tumekutuma wewe natume kupa habari zao kwa njia ya wahili yani ufunuo wada wewe we mtume we, we hukuwepo hapo kando ya mlima pale mwenyezi mungu walipomwita musa na akamteua kumpa utume wake lakini mwenyezi mungu alikujuvya haya kwanjie, wahili, nuo, kwa njiya yawahii yaniofunuo kutokana na rehima yake kwako na kwa umma wako wapate kufikisha hayo kwa kaum'u ambayo haikupata kufikiwa na mtume kabla yako wewe ili wakomboke ingeni kuwa makafiri wanaopatwa na mateso kwa sababu ya ukafiri wao wakataka udhuru na wukadayo kisema ewe mola wetu mlezi mbona hukutuleteya mtume tukamuwamini na tukaikubali mionjeza yake na situkaa miongoni mwa waumini basi usinge kuwepo ujumbe wa mtume nalikweyita na mtume kwa mwenyezi mungu kurani kwutokana na mwenyezi mungu makaviviwalisema laitiyeye andilipewa miujiza ya kuonekana na kama aliyopewa musa na kitabu cha kuteremka mara moja kama taurati na hali hao walimkataa musa na ishara zake kama leo navyakukataa muhammadi na kitabu chake nawo wakasema sisi tunawakataa wote wawili basi kukataa ndiko kilikwopelekea kuikanya miujiza ewe mtume waambiye ikiwa hamwiyami taurati na kurani Bas leteni kitabu kingine kinachotoka kwa mwenyezi mungu kilicho na uongofu bora kuliko hivyo au kama hivyo nami ni pamoja nanyi ikiwa ninyi mnasema kweli katika hayo madai yenu kwamba tuliyokuja nayo ni uchawi na ikiwa hawaisikie wito wako kwa kuleta kitabu kiongofu zaidi basi jua kuwa wamebanwa na wakukubaliwa na hoja yeyote na kwamba kwa hayo wanafuata pumbao hautu na hapana aliezidi kwa upotovu kuliko yule anayefuata pumbao lake katika dini bila ya uongofu kutokana na mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu hamwafiki mwenye kihulumuna nafsi yake kwa kufwata upotovu bila kuifuata haki na bila shaka mwenyezi mungu mshiya kurani kwa utungo baadhi yake kifwatiya baahi kwa mujibwa inavitakikana na hikma na kulingana na ahadi na maonyo na hadithi na mazingatiyo ili wapate kupima na kuyaamini yaliyomo ndani yake وإذا يتلى عليهم قالوا آمنا به إنه الحق من ربنا, إنه الحق من ربنا إنا كنا من قبله مسلمين أولئك يؤتون أجرهم مرتين بما صبروا ويدرؤون بالحسنة السيئة بالحسنة السيئة ومما رزقناهم ينفقون وَإِذَا سَمِعُوا اللَّغْوَ أَعْرَضُوا عَنْهُ وَقَالُوا لَنَا أَعمالُنَا وَلَكُمْ أَعمالُكُمْ سَلَامٌ عَلَيْكُمْ لَا نَبْتَغِي جاهلين إِنَّكَ لَا تَهْدِي مَن أَحْبَبْتَ أحببت ولكن الله يهدي من يشاء وهو أعلم بالمهتدين وقالوا إن نتبع الهدى معك نتخطف من أرضنا أولم نمكن لهم حرما آمنا يجبى إليه ثمرات كل شيء رزقا من لدنا ولكن أكثرهم لا يعلمون وكم أهلكنا من قرية بطرت معيشتها فتلك مساكنهم لم تسكن من بعدهم إلا قليلا وكنا نحن الوارثين وما كان رب مهلك القرى حتى يبعث في أمها رسولا يتلو عليهم آياتنا وما كنا مهلك القرى إلا وأهلها ظالمون وما ما من شيء فمتاع الحياة الدنيا وزينتها وما عند الله خير وابقى افلا تعقلون. وليت اليوم فكتاب قبل ياك ونكي أمينه كي na wanaposomewa wanasema tunaiamini hakika hii ni haki inayotoka kwa mula wetu mlezi hakika sisi kabla yake tulikuwa ni waislamu tuliyonyenyekea basi hao watapewa ujira wao mara mbili wo walivyovumilia na wakaondoa ubaya kwa wema na wakatoa katika tulivyowaruzuku na wanaposikia upuuzi hujitenga nao na husema sisi tuna vitendo vyetu na nyinyi mna vitendo vyenu salamun alaikum amani juu yenu sisi hatutaki kujibizana na wajinga kwa hakika wewe humwongowi umpendaye lakini mwenyezi mungu humwongoa amtakaye na yeye ndiye anawajua zaidi waongokao na wakasema tukiufuata uongofu huu pamoja nawe tutanyakuliwa kutoka nchi yetu je kwani sisi hatukuwaweka imara katika pahala patakatifu penye amani ambapo huletewa matunda ya kila aina kuwa ni riski kwetu lakini wengi wao hawajui na miji mingapi iliyojifaharisha tumeiangamiza na hayo masikani yao hayakukaliwa tena baada yao ila kwa uchache tu na sisi ndiyo tumekuwa warithi wao na mola wako mlezi haangamizi miji mpaka apeleke mtume katika miji yake mikuu awasome ishara zetu wala hatuiangamizi miji mpaka watu wake wawe madhalim na chochote mlichopewa ni matumizi ya maisha ya dunia na pambo lake na yaliyoko kwa mwenyezi mungu ndiyo bora na yatakayobaki zaidi basi je hamfahamu ambao tuliwateremshia taurati na injili kabla ya kuteremka kurani nao wakaviamini vitabu vyoviwili na wakasadiki yaliyotajiwa humo juu ya habari za muhamadi na kitabu chake hawo wanamwamini muhammadi na kitabu chake nahawo wakisomewa kurani hufanya haraka kutangaza imani yao na nahusema tumeamini hayo kwani hayo ni haki inayotoka kwa mwana wetu mlezi na sisi tuli mjiwa muhammadi na kitabu chake hatsa kabla ya kuteremka kwake na si tukanyenyekeya kabla ya kusoma kwake hao ambao wa waliamini kurani ne alioteremshwa kabla yake watapewa maliko yao maradufu kwa ajili ya kuvumilia kwa mateso yaliyowapata kwa, kwa ajili ya imani na wakasiyari vitendo vyema na kabili maovu kwa kusamena isani na nawakatowa kati njia sayeli kutokana na mali yaliyo apa mwenye zilungo nawanaposikija upotovu wawajinga hujitenga mbali nawo kwa kujepusha na kuondoka na usema sisi tuna amali yetu na hatu yachi. na nyinyi na namali yenu ya upotovu na mazambi yake yapoju yenu na sisi tunakuwa cheni na mambo yenu kwa sisi yatupende kutuhogiyana na majahili ewe mtume hakika wewe unapupa sana kutaka hawo watu wakoongoke lakini wewe huwezi kumwingiza katika uisilamu kila mpendaye lakini mwenyezimungu humwongowa kwendi ya imani yule ane mjiwa kuwa melekea uongovu namaufyari na yeye ndiye mwenye kujua wala hapana juwae zaidi kuliko yeye na ni atakeingiya katika safu za wenye kongoka na washirikina wa, wa makka walimwambiya mtume sala allahu alihi wasalama kwakujitolea udhuru kwa kubakia kwao katika dini yao tukikufuata wewe katika dini yako waarabu watatutowa katika nchi yetu na watatushinda katika utawala wetu na hakika wao ni waongo katika kutowa udhuru wa huwo kwani mwenyezimungu alikuwa akawaweka imara na madhubuti katika nchi yao na nakaifanya nchi takatifu yenye amani hawashambuliwi wala hawa, hawa na hali wao ni makafiri na wanaletewa matunda na heli nyingine za aina nyingi ambazo mwenyezi mungu wanawaletea kutoka kila upande basi huwaje yawaondole amani na awaachiliye wakinyakuliwa wakiongeza ju ya utakatifu wa nyumba ya alkaba imani kumwamini muhammadi lakini wengi wawo hawajiwe haki laukuwa wanaijuwa wasinge hofu kunyakuliwa watu hawa hawazingatiyaliyopata kao mwezizwa kushatanguliya imiangamizwa miji yawaliyohurika na neemba za mwenyezi mungu Nakisha, na kisha wakazikanusha na wakamkanusha mwenyezi mungu na haya majumba yao yamekuwa matupu marofu hayafai bai kukaliwa ila nadzara tu kuwapita njiya nayemebaki hayana mwenye kuyamiliki baada yawo ila mwenyezi mungu mwenye utukufu na ukarimu na haikuwa katika hikma ya mwenyezi mungu mtukufu naindiye molawako mlezi aliyekuumba na kukuteuwa kuiangamiza miji mikubwa ila baada ya kuwapeleka watu wake ntume mwenye miujiza iliyo wazi yawasome kitabu cichoteremshwa na wabainishie sharia na kisha wawe hawaamini wala sisi atuangamizi miji mikubwa ila wakiwa watu wake wanaendelea na udhalimu na uwadui na kila kitu nlechoruzukiwa katika starehe za dunia na mavabo yake kina ukomo wake fupi. Hayo, zuye, kwa muda mfupi hayo yasikuzuiyeni kuamini na kutenda visendo vyema kwani hakika yaliyoko kwa mwenyezi mungu kwa ahera nayo ni thawabu na nema za milele yananafuu zaidi na yana dawamu kuliko hayo yote ما أفمن وعدناه وعدا حسنا فهو لاقيه كمن متعناه متاع الحياة الدنيا كمن متعناه متاع الحياة الدنيا. دنيا ثم هو يوم القيامة من المحضرين ويوم يناديهم فيقول أين شركائي الذين كنتم تزعمون قال الذين حق عليهم القول رب ربنا هؤلاء الذين أغوينا أغويناهم كما غوينا تبرأنا إليك ما كانوا إيانا يعبدون وقيل ادعوا شركاءكم فدعوهم فلم يستجيبوا لهم وراوا العذاب لو انهم كانوا يهتدون ويوم يناديهم فيقول ماذا اجبتم المرسلين فعميت عليهم الانباء يومئذ فهم لا يتساءلون فأ صالحا فعسى أن يكون من المفلحين وربك يخلق ما يشاء ويختار ما كان لهم الخيرة سبحان الله وتعالى عن يشركون وربك يعلم ما تكن صدورهم وما يعلنون وهو الله لا اله الا هو له الحمد في الاولى والاخره وله الحكم واليه ترجعون قل ارايتم ان جعل الله عليكم الليل سرمدا الى يوم القيامه من اله غير الله ياتيكم بضياء افلا تسمعون قل ارايتم ان جعل الله عليكم النهار ترمدا الى يوم القيامه من اله غير الله ياتيكم بليل تسكنون فيه افلا تبصرون ومن رحمته جعل لكم الليل والنهار لتسكنوا فيه ولتبتغوا من فضله ولعلكم تشكرون ويوم يناديهم فيقول أين شركائي الذين كنتم تزعمون ونزعنا من كل أمة شهيدا فقلنا هاتوا برهانكم فقلنا هاتوا برهانكم فعلموا ان الحق لله وضل عنهم ما كانوا يفترون <applause> ni kama tuliemstarehesha kwa starehe za maisha ya duniani na kisha siku ya kiama akawa miongoni mwa wanaofudhurishwa na siku watakapowaita na akasema wako wapi mliokuwa mkidai kuwa ni washirika wangu watasema wale iliyothibiti juu yao kauli mola wetu mlezi hawa ndio tuliowapoteza tuliwapoteza kama tulivyopotea sisi tunajitenga nao mbele yako hawakuwa wakituabudu sisi na itasemwa waiteni hao miungu wa kishirikina wenu basi watawaita lakini hawatawaitikia na wataiona adhabu laiti wangelikuwa wameongoka na siku atapowaita na akasema mliwajibu nini mitume basi zitawapotea habari siku hiyo nao hawataulizana ama mwenye kutubu na akaamini na akatenda mema huyo atakuwa miongoni mwa wenye kufanikiwa na mola wako mlezi huumba na huteua takavyo viumbe hawana khiari mungu ametukuka na ametakasika na hao naye na mola wako mlezi anayajua yaliyoficha vifua vyao na wanaoyatangaza naye ni mwenyezi mungu ambaye hapana mungu isipokuwa yeye sifa zote njema ni zake yeye mwanzo na mwisho na hukumu ni yake yeye na kwake yeye mtarejeshwa sema mwenyezi mungu angeliufanya usiku umekukalieni moja kwa moja mpaka siku ya kiyama mungu gani asiyekuwa mwenyezi mungu atakekuleteni mwangaza basi je hamsikii sema mwenyezi mungu angeliufanya mchana umekukalieni moja kwa moja mpaka siku ya kiyama mungu gani asiyekuwa mwenyezi mungu atakekuleteni usiku mkapumzika humo basi je hammoni na ni katika rehma zake amekufanyeni usiku na mchana mpate kupumzika humo na mtafute fadhila zake na ili mpate kushukuru na siku atakapowaita na akasema wako wapi hao mliokuwa mkidai kuwa ni washirika wangu na tutatoa shahidi katika kila umma na tutasema leteni hoja zenu hapo watajua kwamba hakika kweli ni ya mwenyezi mungu na yatawapotea yale waliyokuwa wakiazua hawisawa mwenye kuamini na nakatenda mema na nakasithahikia hadi ya mungu na hadi ya malipo mema na pepo na akayapata kama alivyomwahidi mwenyezi mungu kulingana huyu na yule aliyekanusha na akatenda vitendo viovu na yakamzuga maisha ya dunia na mapambo yake na kisha siku ya kiama katika waliohudhurishwa kwa ajili ya hisabu na akawa katika kwenye kuhiliki kwa adhabu ewe mtume kumbuka siku wataposimama hawa mbele ya mwenyezi mungu kwa ajili ya kuhisabiwa naye subhana huu akawaita kwa wapatayarisha wako wapi hawo myungu mliyodaikuwa ni washirika wangu wapati kukuteteni na kukuwabeni wataseema wongozi wa makapiri katikawalositahikiha dhabu yemwenyezi mungu na vitisho vyake ewe mola wetu mlezi hawa tuliwowaita kwenye shiriki na tukawapambiya upotovu tuliwapoteza kwa sababu wao waliryali ukapiri na kama wakaupokeya na natukaupokeya leo sisi tunajitenga nao kwako na ukafiro lo uhiyari duniani hawakuwa wao wakituwabudu sisi bali wakiabudu pumbao zao na wakidhiimatamanio yao na mwenyezi mungu kuwaamrisha makafirini kwa kuwatahayarisha tu kwa vile kuwataka wawaite wale miungu ya nao kowe na adhabu yake kama walivyodai wakaitikia kwa unyonge na wakawaita kwa kuwa hawana hila wasifate jawabu yoyote wakaiwona adhabu waliwahidiwa mbele yawo na wakatamani la ukuwa katika dunia yao wangeni kuwa waumini waliongoka jinsi adhabu ilivafikiya nayiwe mtume taja vilevile sikuwashirikina watapoitwa na, na mwenyezi mungu kwa kutahayalishwa na wakaambiwa mliwajibunini mitume wangu niliyowatuma kwenu wakwiteni kwenye imani nawo wakafikisha ujumbe habari hizo zikawapita hawazitambuwi kama kwamba ni vipofu ikawa hapana amuulizayo mweziwe wote walikuwa sawasawa wameshindwa kujibu hii ndiyo ama mwenye kutubu kutokana na shiriki yake na imani ya kweli na akatenda mema basi huyo hutaraji kuwa kwa pa mwenyezimungu myongoni mwaliyofuzu kuipata rahu ya mwenyezi mungu na neema ya kudumwa yenye kuendelea milele namola wako mlezi anaumba takalwa kwa uwezo wake na nanamhitariya mtakaye kwa hikima yake kumpa ujumbe na uthiifu kwa kujuwa kwake mwenyewe kufaa kwao wala hawawezi viumbe na wala si haki kumchagulila mwenyezimungu walitakalwa dini potovu na miungu ya uongo mtukufu ametakasika shani yake na washirika ewe mtume mola wako mlezi yanajuwe barabare lyomo katika vifua vya shirikina yeuwaduwi wao juuyako wanayotangaza kwa ndimi zao ya kukushutumu na kukupinga kwa ulivyoteuliwa kupo tume namola wako mlezi ewe mtume ndiye mwenyezi mungu wa haki ndiye pekee mwenye ungu mwenye gustiya hiki peke yake pohimidiwa na mwaja wake katika dunia kwa neema zake na uongofu wake na katika feavowaadilivu wake na kulipa kwake na yeye peke yake ndiye mwenyafukumu na kuamua baina ya waja wake na kwake yeye ndiyo marejeyawoyakwendeya ewe mtume seemaenyuwatu niambieni mwenyezi mungu akikufanyieni usiku uendele mfululizo bila ya mchana mpaka siku ya je kiyama ye nayeyotesie mwenyezi mungu wakukuleteni mchana wenye mwangaza mkaweza kushughulikia maisha yenu na kuendesha mambo yenu dunia hamna hayo nyinyi basi kwa nini hamsikii kwa sikiyo la kuwazana kuzingatia ewe mtume waambiye watu mwenyezi mwenyezimungu wakikujalieni mchana mfunulizo bil ya usiku mpaka siku ya kiyama yupo wasiye mwenyezi mungu kukuleteni usiku mkapata kupumzika na kazi za mchana hamna hayo nyinyi basi kwa nini hamzioni ishara za mwenyezi mungu mkaamini na mkaongoka na miongoni ma rehema za mwenyezi mungu kwa viumbe vyake ni kuwa akawambiya usiku na mchana inayofuatana ili wapate kupumzika usiku na washughulikie kutafuta riski zao na manufaa yao mengine wakati wa mchana na watambue fadhila za mwenyezi mungu juu yao wapate kumshukuru sema mwaonaje mwenyezi mungu angeufanya usiku ume kukalileni moja kwa moja mungu gani asiekuŵa mwenyezi mungu achekekuleteni mwangaza basije hamshiki sema mwaonaje mwenyezi mungu angeliufanya mchana mume kukalileni moja kwa moja mpaka siku ya kiyama mungu gani asiekuŵa mwenyezi mungu achiekuleteni usiku mkapumzika humo je hammoni na nani katika rehma zake anakufanyeni usiku na mchana mpate kupumzika humo namtavute vozela zake na ili mpate kushukuru hapana shaka kuwa kuhumbwa kwa dunia kwa namna yake sasa na ilivyowekwa kwamlasaba wa juwa na kuzunguka kwake wenyewe kwa wenyewe kila siku na nakulizunguka jua kila mwaka hapana shaka kwamba haya aye naonyesha dzairuuwezo wa mwenyezi mungu na ukoje wake na aya tukufu inawazinduwa watu ambao kweliambaweafasa wouwelewe nawo naoni kwamba yeye mtukufu laukuwa lyumba dunia iwe na usiku wa milele au iwe na mchana wa milele basi hapanapo mungu mwengine anayeweza kuwa nayemesha watu kwa mchana na usiku wa kufuatana kama hivi na hivyo ni nikuwalau kuwa dunia inazunguka juya msumari kati wake na pia kulizunguka juwa kwa kiwango kimoja kiasi ya siku miatatu6a5 takiribani yangalitokiya mabadiliko makubwa mno miongoni mwawo ni kudumu giza katika nusu ya dunia na kudumu mwangaza katika nusu ya pili takiribani na kwa hivi joto lingelipanda katika nusu yenye mwangaza kwa kiasi kisichoweza kuchukulika na nusu yenye giza ingeganda kwa barafu na pande zote zotembili zisingeweza kuchukuwa kitu chochote chenye uhai ama amahuu mpango ulivyo sasa unapelekea kufishana usiku na mchana na kwa hivyo kunapatikana mapumziko na, na utulivu wakati wa usiku na kushughulika wakati wa mchana na hali ya hewa inasilihi uhai wa binadamu na wanyama na mimea na haya ni katika fadhila za mwenyezi mungu juu ya waja wake ambao zinapelekea tukubali uwezo wake na tudumu kumshukuru napiya ewe mtume kumbuka siku watakwitu washirikina na mwenyezi mungu mtukufu kwa witu wakotahayarisha wakambiwa wako wapi washirika mba omkida wa ikuwa ni miungo wkukulusuruni auombezi kukombeni na siku ya tutatoa kutoka kila kutukakila shahidi naye ndiye nabii wawo wakutowa ushahidi didi yawo koayeliukuwa ya ukiafanya duniani hapo sisi tutawambiya wakhalifu miyongoni mwawo mini hoja yenu kwa mdiokuwa mkiatenda ya ushirikina na maasi watashindwa kujibu na watajuwa hapo kuwa haki yote iko kwa mwenyezimungu tangu mwanzo mpaka mwinsho naye atapoteya kama vinavyopoteya vintu vinivyopoteya yote waliokuwa waliyokuwa wakinzuliya mwenyezimungu قوم موسى فبغى عليهم وآتيناه من الكنوز ما إن مفاتحه لتنوء بالعصبة أولي القوة إذ قال له قومه لا تفرح إن الله لا يحب الفرحين وابتغ فيما آتاك الله الدار الآخرة ولا تنس نصيبك من الدنيا وأحسن كما أحسن أحسن الله إليك ولا تبغ الفساد في الأرض إن الله لا يحب المفسدين قال إنما أوتيته على علم عندي أولم يعلم فاعلم أن الله قد أهلك من قبله من القرون من هو أشد منه قوة وأكثر جمعا ولا يسأل عن ذنوبهم المجرمون فخرج على قومه في زينته قال الذين يريدون الحياه الدنيا يا ليت لنا مثل ما اوتي قارون انه لذو حظ عظيم وقال الذين اوتوا العلم ويلكم ثواب الله خير لمن امن وعمل صالحا ولا يلقاها الا الصابرون فَقَسَفْنَا بِهِ وَبِدَارِهِ الْأَرْضَ فَمَا كَانَ لَهُ مِنْ فِئَةٍ يَنْصُرُونَهُ مِنْ دُونِ اللَّهِ وَمَا كَانَ مِنَ الْمُنْتَصِرِينَ واصبح الذين تمنوا مكانه بالامس يقولون ويكان الله يبسط الرزق لمن يشاء من عباده ويقدر lula amana llh lina lkhasf bina wakn la yfl lkafirun hakika karun alikuwa katika watu wa musa lakini aliwafanyia dhuluma na tulimpa khazina ambazo fungo zake zinawatopeza watu wenye nguvu kuzichukua walipomwambia watu wake usijigambe hakika mwenyezi mungu hawapendi wanaojigamba na utafute kwa aliokupa mungu makazi ya akhera wala usisahau fungu lako la dunia na nawefanya wema kama mwenyezi mwenyezimungu alivyokufanyia wema wewe wala usitafute kufanya ufisadi katika ardhi hakika mwenyezi mungu hawapendi mafisadi akasema kwa hakika nimepewa haya kwa sababu ya elimu niliyonayo je hakujua kwamba mwenyezimungu kesha waangamiza katika vizazi vyawalio kabla yake watu waliokuwa wenye nguvu zaidi kuliko yeye na wenye makundi makubwa zaidi kuliko yake na wakosefu hawataulizwa habari ya dhambi zao basi akawatokea watu wake katika pambo lake wakasema wale waliokuwa wanataka maisha duniani laiti tungelikuwa tunayo kama aliopewa karun hakika yeye ni mwenye bahti kubwa na wakasema wale waliopewa elimu ole wenu malipo ya mwenyezi mungu ni bora kwa mwenye kuamini na akatenda mema wala hawatapewa hayo isipokuwa wenye subira basi tukamdidimiza yeye na nyumba yake katika ardhi wala halikuwepo kundi lolote la kumnusuru kwa mwenyezi mungu wala hakuwa miongoni mwa wanaojitetea na wale waliotamani kuwa pahala pake jana wakawa wanasema kumbe mwenyezi mungu humkunjulia riski amtakaye katika waja wake na humdhikisha amtakaye ingelikuwa mwenyezi mungu hakutufanyia hisani angelitudidimiza umbe makafiri hawafanikiwi liya kiswa cha karuni naye alikuwa katika kaumu ya musa akapanda kiburi juyawo kakuhurika kwa nafsi yake na mali yake na mwenyezi mungu alikuwa kampaka zina za mali mengi hata ikawapungu zake tu kundi la wanaume wenye nguvu na nalikuhurika na neema mwenyezi mungu juu yake na akakufuru kwa sababu yake watu walimpa nasaha wakamwambia usidanganyike kwa mali yako wala furaha kwa ajili yake isikusaliti hata ukata kumchukuru hakika mwenyezi mungu hawapendi watu waliodanganyika na wakaswalitika na fundzo la kisahichi ni kuwa makafini walio ukata muhammadi salaallahu alihi wasalama waliohurika na mali yao basi gurani inawelezeya kuwa mali yaosi chochote chakutajika ukulinganisha na mali ya karuni na katika utajiri na neema alivyokupa mwenyezimungu towa fungu kwa ajili ya mwenyezi mungu na tenda mali kwa ajili ya makazi ya ahera na wala usinyime nafsi yako fungu lake kwa matumizi ya halali katika dunia na wafanye wema mawaja wa mwenyezi mungu kama vile alivyokufanyia wema wewe kwa neema zake wala usifanya uharibifu katika ardhi ukapita mipaka ya mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu subhanahu hawafurahi mafisali kwa vitendo vyao viovu basi karuni hakusikia nasaha ya watu wake na akasahau mwenyezi mungu iliyo juu yake na akaifanya hajui kwamba mwenyezimungu alikwisha uangamiza wengi waliyomziliyeye sana katika uwezo na mazoezi ya kuchuma mali kwa njia mbalimbali za uchumi na wakosefu hawaulizwi madhambi yawo kwani mungu mtukufu wana basi wataingizwa motoni bila hisabu kuulizwa kwao ni kwa ajili ya kutahayarishwa tu na karuni hakujani asaha wa za watu wake akawatokea naye kajipamba mapambo yake wakadanganyika naye wale waliokuwa wanapenda starehe za maisha ya dunia na wakatamani nao wangelikuwa nayo wa mali na hadhi kubwa ya maisha kama aliyopewa karuni amawale ambawo mwenyezimungu ami wa warudzukwini mwenye manufa hawa kusaditika na hayo wakawaelekea waliodanganyika kwa kuwa natsehe wakiwambiya msi yatamani haya wala msi ya chedini kwani yaliouko kwa mwenyezi mungu ya thawabu nanema ni safi zaidi kwa mwenye kuamini na katenda mema na hiyo ni nasiha ya kweli ambayo awwaikubalila wenye kuzipikajahari nasi zawo na wakasubiri katika utwifu mwenyezi mungu akambidimiza katika ardhi na ardhika mmeza yeye na nyumba yake na vyote viliyokuwemo ndani yake mali na mapambo yake hakuwa na wasaidizi wa kumkinga na adhabu ya mwenyezi mungu na wala yeye mwenyewe hakuweza kujinusuru nafsi yake na wale waliokuwa karibuni mani cheu chake cha duniani wakawa wanatamka maneno ya masikitiko na majuto baada ya valyaakuyafikirelyo msibu yeye wakawa wanasema hakika mwenyezi mungu hunkunjuliya risikia mtakaye katika waja wake woumini na wasiyokuwa wohumini na humhikisha mtakaye katika hao na wakawa wanasema kwa kushukulu laukuwa mwenyezi mungu hakutufanyia hisani kwa kutupa uwongofu tukafuwata imani na akatuhifadhi tusipolonyoke angayitutiya katika mitihani kukutukubalila tuliyokuwa tunatamani na akatufanyia kama alivyomfanyiya karuni أتيت لم تلك الدار الآخرة نجعلها للذين لا يريدون علوا في الأرض ولا فسادا والعاقبة للمتقين من جاء بالحسنة فله خير منها ومن جاء بالسيئة فلا يجزى الذين عملوا السيئات إلا ما كانوا يعملون إن الذين فرض عليك القرآن لرادك إلى معاد قل ربي أعلم من جاء بالهدى ومن هو في ضلال مبين وما كنت ترجون أن يلقى إليك الكتاب إلا رحمة من ربك فلا تكونن ظهيرا للكافرين ولا يصدنك عن آيات الله بعد إذ أنزلت إليك وادع إلى ربك ولا تكونن من المشركين ولا تدع مع الله إلها آخر لا إله إلا هو halik ilwjh lhu lukmu wilhi turjaun hayo ndiyo makazi ya akhera tumewafanyia wale wasiotaka kujitukuza duniani wala ufisadi na mwisho mwema ni niwawacha mngu na atakayetenda wema atapata malipo bora kuliko huo wema aliyoutenda na atakayetenda uovu hawalipwi watendao uovu ila waliokuwa wakiyatenda hakika aliyekulazimisha kuifuata quran hapana shaka atakurudisha pahala pa marejeo sema mola wangu mlezi ndiye anayemjua zaidi mwenye kuja na uongofu na nani aliomo katika upotofu ulio dhahir nawe hukuwa unataraji kuletewa kitabu lakini ni rehma tu ya mola wako mlezi basi usiwe msaidizi wa makafiri wala wasikuzuwiye kuzifuata aya za mwenyezi mungu baada ya kuteremshiwa wewe na lingania kwa mula wako mlezi wala usiwe miongoni mwa washirikina wala usimombe pamoja na mwenyezi mungu mungu mwinginewe hapana mungu ila yeye kila kitu kitaangamia isipokuwa yeye hukumu iko kwake na kwake mterejezwa la hayo ndiyo makazi ambayo misiki habari zake wemtume natikakufikiya sifa zake nayo pepo tumeweka makususi kwa ajili ya woumini wa tiifu wasiyotaka kujipwa ubora na utukufu wa kiduniya na wala hawapotoki kwenda ofisadi na maasi na mwisho mwema ni wawale ambayo nyoyo zao zimejakofu ya mwenyezi mungu nawe anatenda enayomrikisha yeye mwenye kuja na wema nao ni imani na vitendo vyema atapata malipo marurufu kwa ajili yake na mwenye kuja na uovu nao ni ukapiri na, na maasi halipwi na vanu wa vitendo vyake vyovu hakika mwenyezi mungu aliyekutere mshi kurani na akakulazimisha uifikishe kwa watu na ushikane nayo na shaka atakurudisha kwenye myali nakonisike kiama ili apambanuwe baina yako na wale walenakukalibisha ewe mtume wambiye makafiri mola wangu mlezi ndi yaneijuwako nyuzuusi usiyopikuliwa na yeyote nani alyemba uongofu na uongozi na nani alitumbukiya katika upotovu na utambulikana na kila mwenyakili nzima ewe mtume wewe hukuwa wewe ukitaraji na ukingoja uteremshiwe hikurani lakini mwenyezi mungu walikuteremshiya kutoka kwake kwa kukurehemu wewe na umma wako basi ikumbuke neema hii na shikilia kuifikisha wala usiwe wewe nawana wakufuata kuwa wasaidizwa makafiri kwona yataka wala makafiri wasikuachishe kuzifikisha haya za mwenyezi mungu na kuzitenda baada yakushetere mukawahi yani ufunuwa kutoka kwa mwenyezi mungu na ukawandiyo ujumbe wako na shikilia wito itiya watu kwenye dini ya mwenyezimungu wala wewe wala wana wukuvwata kati ka wasaidiza washirikina kwa kuwasaidiya kwawaatakayo wala usimwabudu mungu yoyote si pakuwa mwenyezimungu tu kwani hapana kabisa mungu wakuwabudiwa kwa hakisi pakuwa yeye kila kitu isipokuwa mwenyezi mungu kitaangamia na kuisha ni yeye mwenyezi mungu ambaye ndiye mwenye hukumu ya kutekeleza duniani na aghera na kwakeyeye ndiyo yako marenyeo ya vyumbe vyote hapana hivi wala hivi