بسم الله الرحمن الرحيم اقترب الناس حسابهم وهم في غفله معرضون ما ياتيهم من ذكر من ربهم محدث الا استمعوه وهم يلعبون لاهية قلوبهم وأسروا النجوى الذين ظلموا هل هذا إلا بشر مثلكم أفتأتون السحر وأنتم تبصرون قال ربي يعلم القول في السماء والأرض وهو السميع العليم بل قالوا أضغاث أحلام بل افتراه بل هو شاعر فليأتنا بآية كما أرسل الأولون ما آمنت قبلهم من قرية أهلكناها أفهم يؤمنون وما أرسلنا قبلك إلا رجالا نوحي إليهم فاسألوا أهل الذكر إن كنتم لا تعلمون وما جعلناهم جسدا لا يأكلون الطعام وما كانوا خالدين ثم صدقناهم الوعد فأنجيناهم ومن نشاء وأهلكنا المسرفين Afala kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu imewakaribia watu hisabu yao nao wamo katika mghafala wanapuuza hayawafikii mawaidha mapya kutoka kwa mola wao mlezi ila huyasikiliza na huku wanafanya mchezo zimeghafilika nyoyo zao na wale waliodhulumu hunongʼonezana kwa siri ni nani ati huyu isipokuwa ni binadamu tu kama nyinyi mnauendea uchawi hali nanyi mnauona alisema mola wangu mlezi anayajua yanayajua yasemwayo mbinguni na katika ardhi na yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua lakini wao walisema hizo ni ndoto za ovyo ovyo bali amezizua tu bali huyo ni mtunga mashairi basi hatuletee miujiza kama walivyotumwa wale wa mwanzo hawakuamini kabla yao watu wa mji tuliouangamiza basi je wataamini hawa na kabla yako hatukuwatuma ila watu wanaume tuliowapa wahi basi waulizeni wenye elimu ikiwa nyinyi hamjui wala tukuwafanya mili isiyokula chakula wala hawakuwa wenye kuishi milele kisha tukawatimizia miadi na tukuwaokoa wao na waliowataka na tukawateketeza waliopita mipaka na hakika tumekuteremshieni kitabu ambacho ndani yake yamo makumbusho yenu je Ye, amzingatii hii ni sura iliyoseremka makka baada ya surati ibrahim aya zake ni i mjna kumina bili inabainisha kukaribia kiama na hali washirikina wameghafilika nacho nao walidai kuwa mtume hatukuwa binadamu na pengine wakisema kuwa hii qurani ni uchawi na pengine kuwa ni mashairi na pengine ni ndoto za ovyovyo ovyo. na maonyo yapo mbele yao na mitume wote hawakuwa ila ni wanadamu tu kama muhammadi sal llah ali wasalama na waliowatangulia kabla yao walisema uongo kama walivyosema uongo makureshi mungu aliwajaalia ajali yao kwani yeye ni mweza wa kuteketeza na kubakisha na ni vyake yeye vyote viliomo katika mbingu na ardhi na malaika kila walipo wanamtakasa kwa mwenyezi mungu mtukufu wala hawasici na hakika kwenda sawa mbingu na ardhi ni dalili kuwa muumba wake ni mmoja kwani lao kuwa wangalishirikiana waumbaji mambo yangelifisidika na mitume wote wamekuja na amri ya kuabudiwa mwenyezi mungu peke yake wala hana mwana wala asiseme yeyote kuwa yeye ni mungu pamoja na mwenyezi mungu wasemao hivyo malipo yao ni jahanam na subhanahu kabainisha utukufu wa viumbe vyake na ajabu za uumbaji wake wa mbingu na ardhi na kabainisha hali ya washirikina na makafiri naye subhanahu wataala amenadihisha vipi mwenyezi mungu mtukufu anavyowahifadhi watu na akaashiria subhanahu nini malipo ya makafiri siku ya kiama na akataja hadithi ya musa na harun pamoja na firauni na hadithi ya ibrahim pamoja na kaumu yake na alivyomneemesha kwa dhuri ya wema naye subhanahu wa taala ametaja hadithi ya lut na kaumu yake na walivyoangamizwa na hadithi ya nuh alahi ssalam na ukafiri wa kaumu yake na nawalivyoteketezwa isipokuwa walioamini wa kisha subhanahu wa taala akaashiria halihi za suleiman na daud na ayub na ismail na idris na dhulkifli na dhunnun na maryamu na akataja habari za juji na majuji naye subhanahu amebainisha vitendo vyema na matunda yake na malipo watayolipwa wenye kumcha mngu na wakatenda mema na hali yao siku ya kiama na rehma ya mwenyezi mungu katika ujumbe wa muhammad na maonyo ya mwenyezi mungu kwa washirikina na kwamba hakika amri yote ni yake yeye anavyohukumu na yeye ndiye mbora wa mahakimu umewakaribia washirikina wakati wao wakuhesabiwa siku ya kiama na wahali wameghafilika na kitisho chake wanapuza kuiamini haiwajii kurani kutokana na mola wao mlezi pale inapoteremka kuwakumbusha ya kuwanufaisha ila wao huisikiliza na hali wao wameshughulika na mengine asiyo na faida nao wakicheza kama wachezavyo wadogo nyoyo zao zimo katika pumbawo hazizingatii wameshikilia kuficha njama zao za kumpinga nabii na kurani wakiambizana wenyewe kwa wenyewe huyu muhamadi si chochote ila ni mtu tu kama nyinyi na mtume hawi la malaika basi je mnamsadiki muhammad na mnahudhuria baraza za uchawi na hali nyinyi mnaona kuwa hakika huo ni uchawi mtume kwa kuwa mwenyezi mungu kamjulisha waliokuwa wakiyasema kwa siria aliwaambia mola wangu mlezi anayajua yote yanayosemwa katika mbingu na katika ardhi na yeye ndiye anayesikia kila linalosikiwa na anajua kila linalotokea bali wao wakasema hizi ni mchanganyiko wandoto alizoziyota muhammadi bali kazua tu na akamsingiziya mwenyezi mungu kwa uongo kisha wakaache hayo na wakasema bali huyu ni mtunga mashairi anaziteka nafsi za wenye kumsikiliza kama kweli basi naatuletee muujiza hasa wa kuonyesha ukweli wake kama walivyotumwa manabii wa zamani wakitiwa nguvu kwa miujiza mbalimbali hizo kaumu tuizoziangamiza baada ya kukadibisha hiyo miujiza hazikuamini basi je watakujaamini hawa yatapuwadiya hayo yatakayo ewenadii kabla yako wewe hatukuwatumia watu ila watu wa kibinadamu vile ambao tuliwafunulia dini waifikishe kwa watu basi enyi mnaokataa waulizeni wanazuoni wajuwao elimu za vitabu vilivyoteremka ikiwa nyinyi hamuyajui hayo wala sisi hatukuwajaliya mitume kuwo na mili na kuitaliviana na mili ya wanadamu wengine wakawa wanaishi bila chakula na wakabaki siku zote na wala hawakuwa wanaishi daima milele kisha tukawatimizia na tukawahakikishia ahadi na tukawaokoa wao na pamoja nao tukawaokoa tuliotaka kuwaokoa miongoni mwa waumini na makafiri waliovuka mipaka tulioangamiza kwa kukadhibisha kwao na kuukataa ujumbe wa wanabii wao sisi hakika tumekuteremshieni kitabu ndani yake amo mawaidha ya kuwakumbusheni ikiwa mtakisoma na mtayatenda yomo ndani yake basi huwaje mkakipuza na mkakikataa je inda na upumbavu umefika hadi ya kukufikisheni ya hali hii mliyo nayo mkawa hamuelewi lipi lenye manufaa nanyi mkalikimbiliya قرية كانت ظالمة وأنشأنا بعدها قوما آخرين فلما أحسوا بأسنا إذا هم منها يركضون لا تركضوا وارجعوا إلى ما أسرفتم فيه ومساكنكم لعلكم تسألون قالوا يا ويلنا إنا كنا ظالمين فما زالت تلك دعواهم حتى جعلناهم حصيدا خامدين وما خلقنا السماء والارض وما بينهما لاعبين لو اردنا ان نتخذ لهوا لاتخذناه من لدنا ان كنا فاعلين بل نقذف بالحق على الباطل فيدمغه فاذا هو زاهق ولكم الويل مما تصفون وله من في السماوات والارض ومن عنده لا يستك يكفرون عن عبادته ولا يستحسرون يسبحون الليل والنهار لا يفترون ام اتخذوا الهه من الارض هم ينشرون لو كان فيهما آلهة إلا الله لفسدتا فسبحان الله رب العرش عما يصفون لا يسأل عما يفعل وهم يسألون أم اتخذوا من دونه آلهة قل هاتوا برهانكم هذا ذكر من معي وذكر من قبلي بل أكثرهم لا يعلمون الحق فهم معرضون وما ارسلنا من قبلك من رسول الا نوحي اليه انه لا اله الا انا فاعبدون وقالوا اتخذ الرحمن ولدا سبحانه فالعباد مكرمون لا يسبقونه بالقول وهم بامره يعملون يعلم ما بين ايديهم وما خلفهم ولا يشفعون الا لمن ارتضى وهم من خشيته مشفقون ومن يقل منهم إني إله من دونه فذلك نجزيه جهنم كذلك نجزي الظالمين <applause> basi walipoihisi adhabu yetu mara wakaanza kukimbia msikimbie na rejeeni kwenye zile zile starehe zenu na maskani zenu mpate kusailiwa wakasema ole wetu hakika sisi tulikuwa madhalimu akikuacha hicho kuwa kiliyo chao mpaka tukawafanya kama waliofyekwa wamezimika na hatukuziumba mbingu na ardhi na vilivyo baina yao kwa mchezo kama tungelitaka kufanya mchezo tungejifanyia sisi wenyewe lao kwamba tungelikuwa niwafanyao mchezo bali tunaitupa kweli juu ya uongo ikauvunja na mara ukatoweka na ole wenu kwa mnayoyazua na ni vyake yeye tu mwenyezi mungu vilivyomo mbinguni na katika ardhi na waliopo kwake hawafanyi kiburi wakacha kumwabudu wala hawachoki wanamtakasa usiku na mchana wala hawanyong'onyei au wamepata miungu katika ardhi inayofufua lao wangelikuwamo humo miungu wengine isipokuwa mwenyezi mungu basi bila shaka hizo mbingu na ardhi zingelifisidika subhana allah ametakasika mwenyezi mungu bwana wa arshi na hayo wanaoyazua yeye hahojiwi kwa yatendayo na wao ndiyo wanaohojiwa kwa wayatendayo au wanawaabudu miungu mingine badala yake sema leteni ushahidi wenu haya ni ukumbusho wa hawa walio nami na ukumbusho wa walio kabla yangu lakini wengi wao hawaijui kweli na kwa hivyo wanapuuza na hatukumtuma kabla yako mtume yeyote ila tulimfunulia ya kwamba hapana mungu isipokuwa mimi basi niabuduni mimi tu na wanasema arahman mwingi wa rehma ana mwana subhanahu ametakasika na hayo bali hao ni watumwa waliotukuzwa hawamtangulii kwa neno nao wanafanya amri zake anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao wala hawamwombei yoyote ila yule anayemrivhia yeye nao kwa ajili ya kumwogopa wananyenyekea na yeyote kati yao atakayesema mimi ni mungu badala yake basi huyo tutamlipa malipo yake jahannamu hivyo ndivyo tuwalipavyo wenye kudhulumu katika watu waniji tuliiteketeza kwa sababu ya ukafiri wao na kuwakadhimisha manabii na baada yao tukasimamisha kaumu nyingine zenye hali bora na mwisho mwema kuliko hawo na tulipotaka kuwateketeza na wakahisi ukali wa adhabu yetu na uwezo wetu wa kuwateremshiya hayo watakayapata wakafanya haraka kukimbia kama wanyama hayawani ati kutafuta kokoka enyi wapinzani msikimbie hapana kitu chochote kitatotukulindeni na hadhabu ya mwenyezi mungu rudini kwenye zile neema na majumba mliyokuwa nayo huenda watumishi wenu na wenzenu wakukutakeni msaada na rai kama ilivyokuwala yenu wapi hamtoweza kwa kuwa hao makafiri wamekwisha sikia wanavyokejeliwa na wanavyoitwa kwenda teketezwa na wanayakini nako basi wachasema hakika kweli sisi tulikuwa ni wenye kudhulumu tulipoyaacha acha yano na tusiziamini ishara za mula wetu mlezi maino hayo hawaachi kuyakari na kuyapiga makelele mpaka kwa adhabu yetu tukawafanya kama mimea iliyofyekwa na moto liyozimika hawanatera uhai wadahatukuzyumba mbingu nari, na ardhi na viliomo baina yao kwa mpango huu wa hikma na mundo huu wanamna peke yake kwa mchezo bali tumefanya yote haya kwa hikma ya juu ambayo wanaifahamu wenye kuzingatia la ukuwa tunataka kufanya mchezo na kumbawo isingelimkinika kuchukua ila yaliyo katika ufalume wetu kwani hapana ufalume ila wetu ingeli kuwa sisi ni wakufanya hayo wala nasi si wenye kufanya hayo kwa kuwa silaikiya haki yetu lakini jambo lalotuelekeya sisi kulifanya ni kuipambanisha kweli ya uongo ipate kuuwondowa na nyinyi makafiri mtahiliki kwa sababu ya kumzulia mungu na mtume wake na mwenyezi mungu peke yake vyote viliomo mbinguni na katika ardhi ka kuviumba na kuvimiliki basi ni haki yake peke yake kuabudiwa na malaika o kwake hawana kiburi cha kuwazuia kumwabudu na kumnyenyekea wala hawaoni machofu na kunyong'onyea kwa ibada ya mchana na usiku wanamtakasa shani yake na kila lisilomwelekea kumtakasa huku hakusiti bali huo ni mtakaso wa daima hawana shughuli nyingine ya kuwashughulisha washirikina hawafanyi wafanyavyo waliokaribishwa katika kumsafishia ibada mwenyezi mungu bali wawo wamewaabudu wenginewe na wakafanya miungu duniani siyositahiki kuabudiwa nahuwaje kwenda kuabudu kitu kisichokuwa mwenyezi mungu ambacho hakiwezi kufufua la ukuwa mbinguni na duniani kuna miungu isipokuwa mwenyezi mungu wanaoendesha mambo yawo basi ingelihaibika ni vamu iliyosimamishiwa hizo mbingu na alozeikwa kumbwa na ikafikilia mwisho wa mpango na hikima basi naatakasike mungu mwenye ufalume wote na yote wanamsingiziya washirikina yeye subuhanahuu hahojiwi kwa nayoyatenda kwa nini yeye pekee mwenye utukufu na madaraka mwenye hikima na ujuzi hakoseyi katika kutenda chochote ni wawo ndiyo watahisabiwa na kuhojiwa kwa kwanayoyatenda kwa kuwa wao hukosea kwa udhaifu wao na ujinga wao na kuhilibiwa na matamanio hawajuwi wajibu wa mwenyezimungu liyo juu yawo ndiyo mana wakawa na miungu mingine iziyokuwa yeye wakaiyabudu bila kuwona ushahidi wowote wa wakwinjiakilini wala uthibitisho wa kweli ewe nabii waambiye leteni uthibitisho wenu kama kweli mwenyezi mungu anamshirika katika utawala hata kafaa kushirikishwa katika kuabudiwa hii kuraaani iliyokuja kukumbusha umati wangu kwa linalowajibika na hivi vitabu vya manabii wengine vilivyokuja kukumbusha kaumu za kabila yangu vyote hivyo vimesimama juyetauhidi upwete wa mwenyezi mungu lakini wengi wao hawajui yaliyokuja ndani ya vitabu hivyo kwa sababu hawajishughulishi kuyazingatiye yaliyo mohumo basi wao wamekuwa wenye kuipuza imani ya mwenyezi mungu ewe nabii sisi sii hatukumtuma mtume yeyote kabila yako ila tulimpa mpa wahi ufunuo awafikishie watu wake kuwa hastahiki kuagudiwa isipokuwa mimi basi nisafiyeni baada iwe kwangu tu na baadhi ya makafiri wa kiarabu walisema wanisema mwenyezi mungu mwingi mwenye wa rehma ana mwana kwa yale madai yao kuwa malaika ni binti za mwenyezi mungu ametakasika na kuwa na mwana kwani malaika ni waja wake waliotukuzwa tu kwa kuwakaribisha nako anavyomwabudu yeye hawamtangulii mungu kwa kauli yao wainenayo kabla ya yeye kuwaparusa na wao hawatendi lolote ila kwa amri yake tu wala hawapindukii mipaka ya amri mwenyezi mungu anazijua hali zao zote na vitendo vyao vyote walivyovitanguliza na walivyoviafirisha wala hawamwombei mtu kwake ila kwa mwenyezi mungu na wawo jinsi ya wingi wa hofu yao kumwogopa mwenyezi mungu mtukufu na kumtukuza yeye daima wanahadhari naye na miongoni mwa malaika atakayesema mimi ni mungu wa kuabudiwa wakuabudiwa mwenyezi mungu huyo tutamlipa kwa kumtia jahanamu mfano wa malipo hayo tunamlipa kila mwenye kupindukia mipaka ya haki na wakajidzulumu nafsi zao kwa kudai ungu na kuingia katika ushirikina أَوَلَمْ يَرَ الَّذِينَ كَفَرُوا أَنَّ السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضَ كَانَتَا رَتْقًا فَفَتَقْنَاهُمَا وَجَعَلْنَا مِنَ الْمَاءِ كُلَّ شَيْءٍ حَيٍّ أَفَلَا يُؤْمِنُونَ وجعلنا في الأرض رواسي أن تميد بهم وجعلنا فيها فجاجا سبلا لعلهم يهتدون وجعلنا السماء سقفا محفوظا وهم عن آياتها معرضون وهو الذي خلق الليل والنهار والشمس والقمر كل في فلك يسبحون وما جعلنا لبشر من قبلك الخلد افان مت فهم الخالدون كل نفس ذائقة الموت ونبلوكم بالشر والخير فتنة وإلينا ترجعون وإذا رآك الذين كفروا إن يتخذونك إلا هزوا أهذا الذي يذكر آلهتكم وهم بذكر الرحمن هم كافرون خلق الإنسان من عجل سأريكم آياتي فلا تستعجلون ويقولون متى هذا الوعد إن كنتم صادقين لو يعلم الذين كفروا حين لا يكفون عن وجوههم النار ولا عن ظهورهم ولا هم بل بغتة فتبهتهم فلا يستطيعون ردها ولا هم ينظرون ولقد استهزئ برسل من قبلك فحاق بالذين سخروا منهم ما كانوا به يس- je hao waliokufuru hawakuona kwamba mbingu na ardhi zilikuwa zimeambatana kisha sisi tukazibandua na tukajaalia kwa maji kila kilicho hai basi je hawaamini na tukaweka katika ardhi milima iliyodhibiti ili, ili isiwayumbishe na tukaweka humo njia pana ili wapate kuongoka na tukaifanya mbingu kuwa dari iliyohifadhiwa lakini wanazipuuza ishara zake na yeye ndiye aliyeumba usiku na mchana na jua na mwezi vyote katika anga vinaogelea nasi hatukumjalia mwanadamu yeyote ya kabla yako kuwa na maisha milele basi je ukifa wewe wao wataishi milele kila nafsi itaonja mauti na tunakujaribuni kwa mtihani wa shari na heri na kwetu sisi mtarejeshwa na wakikuona waliokufuru hawakufanyi wewe ila ni kitu cha maskhara tu je ndiye huyu anayeitaja miungu yenu na hali wao wanakataa kumkumbuka rahman mwingi wa rehma mwanadamu ameumbwa na haraka nitakuonyesheni ishara zangu basi msinihimize na wanasema ahadi hii itatokea lini ikiwa nyinyi mnasema kweli la wangelijua wale waliokufuru wakati ambao hawatauzuia moto kwenye nyuso zao wala migongo yao na wala hawatanusuriwa bali utawafikia kwa ghafula na utawashutua na wala hawataweza kuurudisha wala hawatapewa muhula na mitume waliokabla yako walikwisha vihakiwa kwa hivyo wale waliowafanyia maskara yaliwafika yale waliokuwa wakiyafanyia vihaka ak bwenye kukufuru wamepofuka na hawaoni kuwa mbingu na ardhi hapo mwanzo zilikuwa zimeshikamana kwa uwezo wetu tukazibamba nduwa mbalimbali na tukajalia kutokana na maji ambayo hayo sikituhai kila chenye uhai kutokana na hayo hayo basi je baadha ya yote haya wangali kukuuza tu na hawaamini kuwa bila shaka yoyote hapana mungu isipokuwa sisi je hawo waliokufuru hawakuona kwamba mbingu na ardhi zilikuwa zimeambatana kisha sisi tukazibamba nduwa na natukajalia kwa maji kila kilicho hai basi je hawaamini aya hii ina maana ya kisayansi yenye kutilia nguvu nadharia ya elimu za kisasa katika kuumbwa sayari na ardhi nayo ni kuwa mbingu na ardhi ya asili yao zilikuwa zimeshikamana na ukweli wa sayansi zinazokubaliwa ni kuwa hakika ziliambatana na sayansi mbalimbali zinathibitisha hayo nazipo nadharia nyingine kadhaa kadhaa ambazo kwazo zaweza kuelezea dhahiri ya mambo haya lakini bado kuthibiti nadharia mojapo kwa njiya ya mkato zuni, kwa wanazuoni kwa kuwafikiana wote kwa kuonyesha mfano tutataja nadharia mbili nadharia ya kwanza imehusu kuumbwa kwa mfumo wa juwa yani solar system kwa mfano imethibiti kuwa mawingu au umande uliozunguka jua ulianza kuenea kwenye anga lilo baridi na chembechembe za gasi zinazofanya hayo mawingu au moshi zikakusanyika kwenye chembechembe za vumbi linalokwenda kwa kasi kubwa kisha chembechembe hizo zikawa zinagongana na zinarindikana na huku ndani yake zikawango gasi nzito na nakukazidi kurindika na kujumuika kwa so kupita mamilioni na mamilioni ya karne mpaka zikafanyika sayari na mwezi na ardhi kwa umbali na ustahiki nayajulikana kuwa huku kukusanyika na kurindika huzidisha mbinyo yaani presha na huo huzidisha joto na gamba la ardhi lilipoingia kupoa na wakati ziliporipuka volkano ardhi ikapata mvuke wa maji na gasi ya carbon diokside iliyotokana na mripuko ya volkano na katika iliyosaidia kupatikana oksijen katika hewa baada ya hapo ni nisharti na nguvu za miale ya jua kwa njia ya mwanga juu ya mimea na majani ya mwanzo ama nadharia ya pili imehusiana na uumbaji wa ulimwengu kwa jumla ambao kwa mokutasari unaelezwa na kauli yake mtukufu zilikuwa zimeambatana yani zimeshikamana na kuwa kitu kimoja na hayo ndiyo aliyofikiliya mwishoni ilimu ya sayansi katika uumbaji wolimwengu nayo ni kwamba kabla ya kufikilia sura yake hii ya sasa ulikuwa kama donge ilokusanyika lenye kutisha na mkusanyiko wa chembe chembechembe zenye kuambatana chini ya mbinyo yaani presha hata akili haiwezi kuifikiria na hizi sayari zote na nyota ziliyoko mbinguni hivi leo tunazoziitaa mfumo wa jua solar systam zilikuwa ni mkusanyiko wa donge moja lisilozidi nusu dayamita yake maili milioni tatu na neno lake mwenyezimungu tukazibamba ndua linafahamisha ule mripuko mkubwa wa mwanzo wa kinyuklia ukazalisha uumbaji wa anga na sayari za na namna mbalimbali tunazoziita kwa pamoja mfumo wa jua au solar system na tukajalia kwa maji kila kilicho hai aya hii imethibitisha uhakika wa kisayansi iliyothibitishwa na ncha mbali za elimu imethibitisha sitholoji sayansi ya sels yaane halaya kwamba maji ni muhimu kabisa katika ujengaji wa sels zote za vitu vilivyo hai ikiwa mimea au wanyama na elimu ya kimia yani kemistri kwamba maji ni lazima yapatikane katika vitendo na mageuko yoyote katika viumbe vilivyohai basi hayo maji ama amayawe ni kiungo kitu cha kusaidia au chakuwamo ndani ya kitendo au ni matokeo yake na imethibitisha elimu ya viungo fizyoloji kwamba maji ni dharura kwa viungo kufanya kazi yawo bila ya hayo maji hautodhihiri uhai katika viungo na katika dalili za uweza wetu ni kuwa tumeifanya milima imesimama imara kwenye ardhi ili isiumbe yumbe na watu na tumefanya humo njia pana za kupitia kwa wasaa ili waweze kuongoza njia humo kwa makusudio yao maoni chana, ya, ya na tukaweka katika ardhi milima iliyo thibiti litiwayumbishe na tukaweka humo njiya pana ili wapate kongoka ilivyokwendani ya ardhi kila kitu kimeyayuka nalaukuwa milima imewekwa tu katika baadhi ya sehemu zahu mpira wa dunia kama majabali aliyonyanyuka juu tu uzito wao ungelisababisha gamba la dunia liyumbe au lipindane na kupasuka kwa hivyo mwenyezi mungu kwa utukufu wa shani yake ameifanya milima isimame imara kwa kuona mizizi iliyozama kwenye gamba la ardhi mpaka chini kwenye kina kirefu kulingana na urefu wake kwendi ya juu kwa hivyo imekuwa hiyo milima kama vijingi kama alivyojalia eneo la vinyenyuko hii na mizizi ni duni kuliko maeneo ya gamba iliyozunguka yote haya ni kwa ajili ya kueneza sawa uzito juu ngamba ko upande zote ili pasiwepo kuyumbayumba na kupasuka kwanihakika kwenezwa kwa uzito juuya usu wa duniya yakaribiya kuwa hakuleti hathari kubwa ya, ya kutajika na elimu za kisasa zimethibitisha kuwa kwenezwa kwa nchikavu na maji juu ya ardhi na kuwepo mfululizo wa milima juu yake ni katika yanayohakikisha hali ilivyo ardhi na imethibitika kuwa chini ya milima mizito kuna vitu vya pesi kubongunyika na chini ya maji ya bahari kuu kubi, vipo vitu vizito kwa kwenezwa uzani wa namna hiyo mbalimbali katika dunia na mgawanyo huu wa milima makusudiyo yake ni kusawazisha uzani wa mpira huu ardhi na ilivinyanyuka milima zikatokea nyanda za mabonde na njia baina ya milima na mwambao na bahali na minyanyuko na zikawa njiya natumeifanya mbingu kamadari na natukailinda isianguke au visianguke viliomo humo na juya hayo wao hawazioni wala hawaziingatii ishara zetu zenye kuonyesha uwezo wetu na hikima yetu na rehema yetu maoni ya wataalamu juya haya thalathini na mbili na tukaifanya mbingu kuwa dari iliyohifadhiwa lakini anazifuuza ishara zake haya hii tukufu imethibitisha kuwa mbingu na vyote viliomo ndani yake vimehifadhiwa visiwe na ila yoyote na vimehifadhiwa visidondoke juu ya ardhi na mbingu ni kila kilicho juu yetu kuanzia kifuniko hichi cha hewa inayowalinda walioko juu ya ardhi na safari nyingi za angani ambazo zinazuia maisha mfano wa vimondo vya nyota za mkia na miale na juya ardhii fana kifuniko cha hewa kinacholinda anzikwa nguvu za mvutano na haifai kukosekana hivyo bila ya maangamizo kabisa na ya kifuniko cha hewa ndiyo kuna hizo sayari za mbinguni na zipo kwa umbali mbalimbali kufuatana na nyendo zao tangu mwanzo na tukaifanya mbingu kuwadari vyohifadhiwa yaani hizo sayai na vyote viliyo mbinguni vyaonekana kwa nadhari yetu kama kwamba ni dari na tunaona viliyo juu ya vichwa vyetu kama ni vidogo kuliko viliyopopeowa macho na hayo ni chini macho tu kama tunapoliona juwa kubwa wakati wa kuchomoza na kuchwa kuliko adhuhuri na hili kuba la mbingu lina sifa zake zinazopitalifiyana kila ukizidi nnyenyu kwa ardhi kama izyozayari za mbinguni kwa mujibu wa jicho linavyoonekana katika kubala mbinguni na mwenyezi mungu ndiye aliyeumba usiku na mchana na jua na mwezi vyote hivyo vinakwenda katika njia zake kama livyozijali ya mwenyezi mungu na zinamtakasa bila kupoteya maoni wate juu ya aya thalathini na tatu na yeye ndiye aliyeumba usiku na mchana na jua na mwezi vyote katika ka anga vinaogeleya kila sayari ya mbinguni na mzunguko wake makususi inaogelea kufuata na zote hizo na zinakwenda kwa mwendo wao maalumu katika anda na sisi tunaona hayo kwa hakika kwa kutazama mwendo wa juwa na mwezi kama kadhalika mzunguko ardhi wake wenyewe ndiyo unaoleta usiku na mchana kwa zamu kama kwamba unaogelea ewe ewenadi hatukumjaliya mwanadamu yoyote kabla yako wewe ya milele hata ikawa hawo wa makaviri wakawa wanakutamaniya wewe vipi wanakutamaniya mauti wewe na hali na wawo vilevile watakufa kama wewe ukifa wewe je wao watabakiya kushinda wanadamu wote kila nafsi hainabodi konja mauti na sisi tunakufanyeni hapa duniani kama wenye kukupeni mtihani kwakukupeni yenye manufaa yenu na yenye madhara piya ili yabagulike mwenye kushukuru khairi, kwa kupewa heri na kuvumilia badaa na yule asiyna fadhila kwa neema ipatayo na anapapatika akipata misiba nanyi mterejishwa kwetu na hapo tutakusadiyeni vithendo vyenu na wakikuona iwe nabii wale, wale mwenyezi mungu na uliokuja nayo wewe wewe ila masara na kejeli huwambiyana waokwa wao, wao ndiyo huyu anayewatia aibu miungu yenu na hali wao wawo hawaswadiki mwenyezi mungu ambaye ndiye aliyewaeneza ishera yake na ikawa wao wanataka waletiwe adhabu kwa upesi basi ndiyo twabiya binadamu kutaka kinda jambo kwa haraka basi enyi wenye haraka ntakuonyesheni neema yangu duniani na adhabu yangu akhera msijishughulishe kuhimiza kitu ambacho hakina budikuwa maoni ya wataalamu juu ya aya thalathini na saba mwanadamu ameumbwa na haraka nitakuonyesheni ishara zangu basi msimihimize kauli ya ishara ni ishara za maumbile zenye kuonyesha kuwepo kwa mwenyezi mungu na uweza wake na ujuzi wa elimu za sayansi utavumbuwa kwa mujibwa itavyonyanyuka kile binadamu na hayo ni kwa mujibu wa miadi iliyowepwa kwa wakati wake kila ukifika wakati maalum mungu hudhihirisha ishara zake au huwasahilishia wanadamu njia za kufikilia ishara hizo na makafiri wanaohimiza adhabu na huku wanaona haiwi wanasema lini yatakuwa hayo mnayokiwahidi yenye weumini kama kweli hayo imesemayo laukuwa hawo waliomkufuru mungu wangelijuwa hali yao wakati otakapokuwa hawawezi kuondoa moto kwenye nyuso zao na migongo yao na wala hawampati wa kuwasaidia kuondoa wasingelisema wayasemayo kiama hakiwajii kwa kukitarajia kutokya kwake bali kitawazukia kwa ghafula tu kiwabagaishe wasiweze kukirudisha wala wao hawatapewa muhula wa kutubia na kutafuta udhuru kwa waliokwisha yatenda قل من بالليل والنهار من الرحمن بل هم عن ذكر ربهم معرضون ام لهم الهه تمنعهم من دوننا لا يستطيعون نصر انفسهم ولا هم منا يصحبون بل متعنا هؤلاء وآباءهم حتى طال عليهم العمر أفلا يرون أنا نأتي الأرض ننقصها من أطرافها أفهم الغالبون قل إن إنما أنذركم بالوحي ولا يسمع الصم الدعاء إذا ما ينذرون ولئن مستهم نفحة من عذاب ربك ليقولن يا ويلنا إن لا كنا ظالمين ونضع الموازين القسط ليوم القيامه فلا تظلم نفس شيئا وان كان مثقال حبه من خردل اتينا بها وكفى بنا حاتبين ولقد آتينا موسى وهارون الفرقان وضياء وذكرا للمتقين الذين يخشون ربهم بالغيب وهم من الساعة مشفقون banlna nm l mnkirn sema nani anayekulindeni usiku na mchana na arrahman mwingi wa rehma bali wao wanapuuza kumkumbuka mola wao mlezi au wao wanao miungu wataweza kuwakinga nasi hao hawawezi kujinusuru nafsi zao wala hawatalindwa nasi bali tuliwastarehesha hawa na baba zao mpaka umri ukawa mrefu kwao je hawaoni ya kwamba sisi tunaifikia ardhi tukiipunguza ncha zake basi je hao ni wenye kushinda sema mimi nakuonyeni kwa wahi na viziwi hawasikii wito wanapoonywa na wanapoguswa na mpulizo mmoja wa adhabu itokayo kwa mula wako mlezi bila shaka wao husema ole wetu hakika tulikuwa wenye kudhulumu nasi tutaweka mizani za uadilifu kwa siku ya kiama basi nafsi haitadhulumiwa kitu chochote hata ikiwa ni uzito wa chembe ya hardali tutaileta nasi tunatosha kuwa washika hisabu na kwa yakini tuliwapa musa na harun kipambanuzi na mwangaza na makumbusho kwa wachamngu ambao wana wanamhofu mola wao mlezi faraghani na wanaiogopa saa ya kiama na haya ni makumbusho yaliyobarikiwa liyoyateremsha basi je nayakataa mbiye ni nani anaekwetavalini na nakama zake wakati wo siku na mchana na kakurahemuni na kwa hapana weza hayo lakini wao wanaipuuza kurani ambayo ndiyo inawakumbusha ya na kuwalinda na adhabu kwani wao wanao wa kuwalinda na adhabu kuwa itokayo kwetu hasha hiyo miungu yao haiwezi kujilinda wenyewe licha kumlinda mwenginewe wala hapana yoyote awezaye kumlinda yoyote kati yao karibu yake au pamoja naye pindi tukitaka kumwadhibu na kumteketeza sisi hatufanyi haraka kuwadhibu hao kwa ukafiri wao lakini tunawapururia na kuwaserehesha katika uhai wa dunia kama tulivyoserehesha baba zao kabla yao mpaka umri ukawa mrefu kwao je walajisiye upofu hawaoni yanawazunguka wakaona kuwa sisi tunaiyende nchi na tukaipunguza ncha zake kwa ushindi wa waumini ni wao ndiyo wenye kushinda waumini ambao mwenyezi mungu wamewahidi kuwasaidia na kuwaunga mkono maoni ya wataalamu juya ya harobeii na nne je hawaoni ya kwamba sisi tunaifikia ardhi tukiipunguza mipaka yake basi je hao ni wenye kushinda aya hii ni katika aya za miujiza ya kisayansi katika kurani tukufu hii inaonyesha kuwa dunia si mduara kamili na wataalamu wa sayansi hawakutamakani kupima masafa ya dunia barabara mpaka kiasi ya miaka mia hamsini tu takriban walipoingia kikundi cha mabingwa waliohusika na elimu ya kupima marefu baina ya daraja mbili za urefu yanilo na hayo kwa pahala mbalimbali mbali duniani katika kupima huku ikadhihiri kuwa nusu ya kati ya dunia kwenye ikweta inazidi kuliko nusu ya pouls kwa takriban kilomita 215 yaani dunia imepungua katika ncha zake yani katika pouls na inajulikana maalumu kuwa sura ya duniya na masafa yake ndiyo msingi katika kuchorwa kwa ramani ewe nabii sema sikuhadharisheni kwa maneno yanayotokana nani lakini nakuhadharisheni kwa wahiyani ufunuo unaotokana na mwenyezi mungu mtukufu ulionijia mimi na huo ni wa haki na kweli lakini hao kwa sababu ya kupunza kwao kurefu kuipuza sauti ya haki mwenyezi mungu ameaziba masikio yao mpaka wakawa kama waka, viziwi na kiziwi hasikii wito kuhadharishwa na adhabu nakuwa na yakini kuwa nao wakisibiwa hata na chembe ya dhangu ndogo wanaoifanyia masara kelele kwa hofu wakisema ole wetu hakika sisi tulikuwa tunajidhulumu nafsi zetu natukuwazulumu wengine we tulipo yakataa tuliyoambiwa na sisi tunaweka mizani ya kupimiwa kwa walilifu sipye kiyama basi hadzulumiwi mtu kwa kupunguziwa wema wake au pongeziwa maovu yake hata ikiwa ni kiasi ya uzani wa chembe ndogo hii tutaileta na na nayatosha kuwa ni sisi ndiyo wa kuhisabu basi hapana hatakedhulumiwa kitu maoni ya wa wataalamu juu ya ya arobaini na saba nasi tutaweka mizani za uaadilifu kwa siku ya kiama basi nafsi haitadhulumiwa kitu chochote hata ikiwa ni uzito wa chembe ya hardali tutaileta nasi tunatosha kuwa washika hisabu aya hii tukufu inaonyesha kuwa chembe ya hardali ni hadi ya udogo katika mizani imethibitika kwa majaribio ya sayansi kuwa kilogramu ya chembe za hardali ni chembe lakitisa na la elfu kumi na tatu kwa hivyo chembe moja ya ghardali ni takriban sehemu moja katika elfu ya gramu yaani takriban sawa na miligramu moja na huu ni uzito mdogo kabisa unaojuulikana katika mbegu za mimeya mpaka sasa kwa hivyo hutumiwa katika kupimiwa vitu vidogo vidogo kabisa na musa na haruni tuliwapataurati ya kupambanua baina ya kweli na uongo na halali na haramu na juu ya hivyo hiyo ni nuru ya kuongoa watu wafuate njia a heri na uongozi mwema na ni kumbusho la kuwapaa wachamungu ambawo na mhofu muumba wawo mwenye kumiliki mambo yawo yote juu ya kuwa kombali na watu na wala hawammoni mntu nawo wamo katika hofu ya daima kuikhofu siku ya kiyama na hii kurani nikumbusho lenyeheli nyingi tume kutere mshi yeni kamatevyamtere ya musa basi yawaje nyinyi mwikataye na hali nyinyi ndiyo mna zaidi kuiamini kuliko watu wote ولقد آتينا إبراهيم رشده من قبل وكنا به عالمين إذ قال لأبيه وقومه ما هذه التماثيل التي أنتم لها عاكفون قالوا وجدنا اباءنا لها عابدين قال لقد كنتم انتم واباؤكم في ضلال مبين قالوا اجئتنا بالحق ام انتم من اللاعبين قال بل ربكم رب السماوات والأرض الذي فطرهن وأنا على ذلك من الشاهدين وتالله لاكيدن اصنامكم بعد ان تولوا مدبرين فجعلهم جبابا الا كبيرا لهم لعلهم اليه يرجعون قالوا من فعل هذا بآلهتنا إنه لمن الظالمين قالوا سمعنا فتى يذكرهم يقال له إبراهيم قالوا فأتوا به على أعين للناس لعلهم يشهدون قالوا أأنت فعلت هذا بآلهتنا يا إبراهيم قال بل فعله كبيرهم هذا فاسألوهم إن فرجعوا الى انفسهم فقالوا انكم انتم الظالمون ثم نكثوا على رؤوسهم لقد علمت ما هؤلاء قال افتعبدون من دون الله ما لا ينفعكم شيئا ولا يضركم أُفِّ لكم ولما تعبدون من دون الله افلا تعقلون قالوا حرقوه وانصروا آلهتكم إن كنتم فاعلين قلنا يا نار كوني بردا وسلاما على إبراهيم وأرادوا به كيدا وجعلناهم الأخسرين ونجيناه ولوطا إلى الأرض التي باركنا فيها للعالمين ووهبنا له إسحاق ويعقوب نافلة وكلا جعلنا صالحين وجعلناهم ائمه يهتون بامرنا واوحينا اليهم فعل الخيرات واقام الصلاه وايتاء الزكاه وكانوا لنا عابدين ولوطا اتيناه حكما وعلما ونجيناه من القريه التي كانت تعمل الخبائث إنهم كانوا قوم سوء فاتحين وأدخلناه في رحمتنا إنه من الصالحين الحقيقة تلقي الشام إبراهيم وونغوفواتي ذماني نتلقوه تنميوه أليكم أمبيا باباياكي wake ni nini haya masanamu mnayoyashughulikia kuyaabudu wakasema tumewakuta baba zetu wakiaabudu akasema bila shaka nyinyi na baba zenu mmekuwa katika upotofu uliodhahiri wakasema je umetujia kwa maneno ya kweli au wewe ni katika wachezao tu akasema bali mola wenu mlezi ni mola mlezi wa mbingu na ardhi ambaye ndiye aliyeziumba na mimi ni katika wenye kuyashuhudia hayo na wallahi nitayafanyia vitimbi masanamu yenu haya baada ya mkishageuka kwenda zenu basi akayavunja vipande vipande ila kubwa lao ili wao walirudie wakasema nani aliifanyia haya miungu yetu hakika huyo ni katika waliodhuluma wakasema tumemsikia kijana mmoja akiwataja anaitwa ibrahim wakasema mleteni mbele ya macho ya watu wapate kumshuhudia wakasema je wewe umeifanyia haya miungu yetu ewe ibrahimu akasema bali amefanya hayo huyu mkubwa wao basi waulizeni ikiwa wanaweza kutamka basi wakajirudi nafsi zao wakasema hakika nyinyi mlikuwa madhalimu kisha wakarejea kwenye ule ule upotovu wao wakasema wewe unajua kwamba hawa hawasemi akasema basi nyinyi mnawaabudu asiyekuwa mwenyezi mungu wasiokufaini kitu wala kukudhuruni aibu yenu nyinyi na hivyo mnavyoviabudu badala ya mwenyezi mungu basi nyinyi hamtia akilini wakasema mchomeni moto na mwinusuru miungu yenu ikiwa nyinyi ni niwatendao jambo sisi tukasema ewe moto huwa baridi na salama kwa ibrahimu wao walimkusudia maovu lakini sisi tukawafanya wao ndio waliohasiri na tukamwokoa wa yeye na luthi tukawapeleka kwenye nchi tuliyoibariki kwa ajili ya walimwengu wote naye tukampa ishak na yakub huwa ni ziada na wote tukawajaalia wawe watu wema na tukawafanya maimamu wakiongoa wa watu kwa amri yetu na tukawafunulia watende kheri na washike sala na watowe zaka na walikuwa wanatuabudu sisi tu na loti tukampa hukumu na elimu na tukamwokoa na ule mji uliokuwa ukifanya maovu hakika hao walikuwa watu wabaya wachafu na tukamwingiza katika rehma yetu hakika yeye ni miongoni mwa watenda mema la -a -a -a -a -a -a -a -a na hakika sisi tuli kwusha mpa ibrahimu wongofu na fikra ya kutafuta haki kwa usafi wa nia kabla ya musa na harun na sisi ni wenye kujua vyema hali yake na fadhila zake zizonfani ya kuchukua utume ewe nabii kumbuka pale iburahimu alipomwambia baba yake na watu wake kuwaonya juu ya masanamu waliyokuwa wakishogholikiya kuyabudu ninini haya masanamu ambayo nyinyi mmeshika kuyaabudu wakasema tumewakuta baba zetu wakiyatukuza na wameshika kuyaabudu nasi tukawafuwata yeye akasema nyinyi na baba zenu kabla yenu ni wazi kuwa nyote mko mbali na haki wakasema je umetujia kwa haya uyasemayo na hakika ya kweli unayoiamini au kwa maneno haya wewe ni katika wanaofanya pumbawo na mchezo tu bila ya kuwa na maana yoyote akasema hapana masara katika niyasemayo bali mola wenu mlezi anayistahiki peke yake kutukuzwa na kuogopwa na kuabudiwa ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akazileta bila ya kuwapa mfano wake wa kuijiza basi ni haki yake yeye tu peke yake kuagudiwa na mimi kwa haya niyasemayo ni katika wenye hakika ambao hunena wanayashuhudiya na wanayajuwa naakasema moyoni mwake na hapa kwa mwenyezi si mungu nitayafanyiya vitimbi haya masanamu yenu niyavunje pale mtapoondoka ili mpate kuona upotovu wenu baada ya kushaondoka wale watu iburahimu aliendea masanamu akayavunja vipande vipande isipokuwa sanamo kubwa ilo aliliacha ili wapate kulirejeya waliulize liiisibu miungu yao nalo halikujibu kitu kwa hivyo potovu ibada yao ukabainika baada ya kushawona yaliyopata miungu yao wakasema nani alieitenda haya miungu yetu hakika mtu huyu hapana shaka ni katika katikalyojidhulumu wenyewe kwa adhabu itayompata wakasema baadhi yao tumemsikiya kijana mmoja akitaja ka kuisubu naye eh, anaitwa iburahimu wakasema wakubwa wao nendeni mkamlete ahukumiwe mbele ya macho ya watu na washuhudiy alioyatenda baada ya, ya kwishamhodhurisha wakasema ni wewe uliyeitenda haya miungu yetu weye iburahimu kuwa nabihisha upotovu wawo alisema kwa kwakejedi ili kubwalawo ndiyo liilotenda hayo iulizeni hiyo miungu aiyoyatenda huyu kama kweli inaweza kujibusuwala yenu wakazirejea nafsi zao wakifikiria ile iye yao yawo kuabudu vitu visivyomlufaisha yeyote wala haviwezi kujitetea wenyewe wakayaona makosa yao baadhi yao wakasema iburahimu sikatika wali udhulumu bali nyinyi ndiyo madhalimu kwa kuabudu vitu visiyostahiki kuabudiwa kisha wakarejea tena wakacha uongofu wakarudya upotovu wakamwambia iburahimu hakika wewe umekwisha juwa kuwa haya masanamu tunayoyaabudu haya kitu basi vivi unatutaka tuyaulize iburahimu akasema ikiwa hali yao haya masanamu ni hii haya kitu na nyinyi ndiyo makusiano yenu nao ni hivi basi nyinyi mmekuwa mnaacha kumwabudu mwenyezi mungu na nagadela yake mnaagudu vitu viso vya kupeni faida hatachembe mkiviya bulu wala havikudhuruni kwalolote mkiviya chili ya mbali aibu yenu nyinyi na myungo yenu mmelanika mnacha fikira zenu zipotee zipote namnakuuza kuzingatia bila shaka haya masanamo hayafaikwaguliwa wakaambia na wenyewe moto, kwa wenyewe mtyomeni moto mpata kwenusuru miungo yenu kwa mateso haya ikiwa nyinyi mnataka kufanya kitu cha kuinusuru miungu yenu sisi tukaufanya moto ule uwe baridi na salama hauna madhara mandara yoyote kwa iburahimu wao walitaka kumwangamiza lakini sisi tukamwokowa natukawafanya wao ndiyo watu waliofasiri mno natukamokowa yeye na loutina njama zilizopangwa wakaelekea kwenye nji tulyeijali aheri nyingi kwa watu wote na natukawapeleka huko manabii wengi na tukampa ibrahimu mtoto ishaka na kutokana na ishaka tukampa yakubu zaidi kuliko waliotaka na wote wawili ishaka na yakubu tuliwajalia ya kuwa ni watu wema na natukawafanya ni manabii wakiweendeya watu wakiwongowa kwenye heri kwa mujibu wa tulivyoamrisha na tukawaonyesha vitendo vyema na kudumisha swala kama inavyofaa na nakutowa zaka na wakawa wantunyenyekea na kutusafia ibada sisi tu luthi tukampa kauli ya kukata na madhubuti katika hukumu na elimu yenye manufaa na tukamwokoa kutokana na mji ambao watu wake wanafanya kitendo cha namna peke yake katika uovu hakika hawo walikuwa watu walioshitilia kufanya maovu waliochoka kwenye utifu wa mwenyezi mungu na tabia iliyozowewa ورحمة يتو هو ما ونوحا إذ نادى من قبل فاستجبنا له فنجيناه وأهله من الكرب العظيم ونصرناه من القوم الذين كذبوا بآياتنا إنهم كانوا قوم سوء فأغرقناهم أجمعين وداود وسليمان إذ يحكمان في الحرب إذ نفشت فيه غنم القوم وكنا لحكمهم شاهدين ففهمنا ذا سليمان وكلا آتينا حكما وعلما وسخرنا مع داود الجبال يسبحن والطير وكنا فاعلين وعلمناه صنعه لبوس لكم لتحصنكم من باسكم فهل انتم شاكرون ولسليمان الريح عاصفة تجري بأمره إلى الأرض التي باركنا فيها وكنا بكل شيء عالمين ومن الشياطين من يغوصون له ويعملون عملا دون ذلك وكنا لهم حافظين وايوب إذ نادى ربه أني مسني الضر وانت ارحم الراحمين فاستجبنا له فكشفنا ما به من ضر واتيناه اهله ومثلهم معهم رحمه من عندنا وآتيناه أهله ومثلهم معهم رحمة من عندنا وذكرى للعابدين وإسماعيل وإدريس وذا الكفل كل من الصابرين وأدخلناهم في رحمتنا إنهم من الصالحين وذنون إذ ذهب غاضبا فظن أن لن نقدر عليه فنادى في في الظلمات أن لا إله إلا أنت سبحانك فنادى في الظلمات أن لا إله إلا أنت سبحانك الظالمين فاستجبنا له ونجيناه من الغم وكذلك ننجي المؤمنين وذكريا إذ نادى ربه رب رب لا تذرني فردا وانت خير الوارثين فاستجبنا له ووهبنا له يحيى واصلحنا له زوجه انهم كانوا يسارعون فِي الْخَيْرَاتِ وَيَدْعُونَنَا رَغَبًا وَرَهَبًا وَكَانُوا لَنَا خَاشِعِينَ وَالَّتِي أَحْصَنَتْ فَرْجَهَا فَنَفَخْنَا فِيهَا مِنْ رُوحِنَا وَجَعَلْنَاهَا وَابْنَهَا للعالمين. إن هذه أمتكم أمة واحدة وأنا ربكم فاعبدون وتقصدوا Zamani, na nuhu alipoita zamani nasi tukamwitikia na tukamwokoa yeye na watu wake kutokana na shida kubwa na tukamnusuru na watu waliozikanusha ishara zetu hakika hao walikuwa watu wabaya basi tukawazamisha wote na daud na suleimani walipokata hukumu katika kadhia ya konde walipolisha humo mbuzi wa watu usiku na sisi tulikuwa wenye kushuhudia hukumu yao hiyo tukamfahamisha suleimani na kila mmoja wao tulimpa hukumu na elimu na tuliifanya milima na ndege kuwa pamoja na daud imnyenyekee na imtakase mwenyezi mungu na sisi ndiyo tuliyofanya hayo na tukamfundisha kuunda mavazi ya vita kwa ajili yenu ili ya kuhifadhini katika kupigana kwenu je mtakuwa wenye kushukuru na tukamsahilishia suleimani upepo wa kimbunga wendao kwa amri yake kwenye ardhi tuliyoibarikia na sisi ndiyo tunaojua kila kitu na pia masheitani wanaompigia mbizi na kufanya kazi nyinginezo na sisi tulikuwa walinzi wao na ayubu alipomwita mola wake mlezi akasema ya mimi yamenipata madhara na wewe ndiye una kuliko wote wanaorehemu basi tukamwitikiya na tukamwondolea madhara aliyokuwa nayo na tukampa watu wake na mfano wao pamoja nao kuwa ni rehema inayotoka kwetu na ukumbusho kwa wafanyao ibada na ismail na idris na dholkifli wote walikuwa miongoni mwa wanaosubiri na tukawaingiza katika rehema yetu hakika wao walikuwa katika watu wema na dhunnun alipoondoka hali yameghadhibika na akadhani ya kwamba hatutakuwa na uwezo juu yake basi aliita katika giza hapana mungu isipokuwa wewe subhanaka uliyetakasika hakika mimi nilikuwa miongoni mwa wenye kudhulumu basi tukamwitikia na tukamwokoa kutokana na dhiki na hivyo ndivyo tunavyowokowa waumini na, wa na zakaria alipomwita mola wake mlezi mola wangu mlezi usiniache peke yangu na wewe ndiye mbora wa wanaorithi basi tukamwitikiya na tukampa yahya na tukamponyeshea ya mkewe hakika wao walikuwa wepesi wa kutenda mema na wakituomba kwa shauku na hofu nawo walikuwa wakitunyenyekea na mwanamke aliyelinda uke wake na tukampulizia katika roho yetu na tukamfanya yeye na mwanawe kuwa ni ishara kwa walimwengu kwa hakika huu umma wenu ni umma mmoja na mimi ni mola wenu mlezi kwa hivyo niabuduni mimi nao wakalikata jambo lao hili mapande mapande baina yao wote watarudi kwetu na hapa tuntaje nuhu wa kabla ya ibrahimu na luti pale alipomomba mula wake mlezi aisafishe nchi kwa kuwondowa waovu tukamwitikia ombi lake tukamwokoa yeye na wale waliowamini katika watu wake kutokana na shakawa ya kimbunga kikubwa tukamlinda kwa nusura yetu na vitimbi vya kaumu yake waliozikanusha ishara zetu zenye kuthibitisha utume wake hakika hao walikuwa wake washari basi tukawaharikisha wote ewe nabii wataje daudi na suleimani walipotowa hukumu katika kesi ya konde iliyoingiliwa na mbuzi wa watu mbali usiku na wakala mazao yake na sisi tulikuwa tunejua hukumu iliyohusiana na kesi hiyo kisa cha hiyo hukumu mbuzi waliingia usiku mmoja katika konde ya mtu wasibakishe kitu daudi akahukumu kuwa wale mbuzi wawe wa mwenye konde kulipiya hasara yake suleimani akatoa hukumu nyingine akasema mbuzi wale wabakiye mikononi mwa mwenye konde mpaka itapomeya tena mazawo yake na avumiliye aliyompata na baada yake warejesheyane basi tulimfahamisha suleimani hiyopatwa na wote wawili tuliwapa hikma na elimu ya maisha na mambo yake na tulimfanyia daudi pamoja na milima iti, na naimtakase mwenyezi mungu kama alivyokuwa anamtakasa ye daudi na kila lisiyokuwa linamwelekea mungu na kadhalika tuliwafanya ndege hivyo hivyo mwenyezi mungu pamoja naye na tulifanya hayo kwa uweza wetu usiyoshindika tukamfundisha daudi kufuma nguo za chuma ili zikulindeni katika vita vyenu basi mshukuruni mwenyezi si mungu kwa neema hii alio na sheni natulimsahilishiye upepo unaovuma kwa nguvu mtumikiye na uhuo ulikuwa kwenda kwa kufuwata amri yake mpaka kwenye nchi ndiloizidishiyahari yake nasi ni wenye kuyajuwa yote hayo haitupotei kubwawana dogo na tukawafanya masheitani wamtumikie kwa kuzamia chini baharini kumletiya lulu na marijani na wakifanya kazi nyinginezo kama kujenga ngome na majumba a kifalme na sisi tulikuwa tukiwangalia katika kazi zawo hizo basi hapana hata mmoja wao aliyepata shida wala hawakuvunja amri ya suleimani ewe nabii mtaji ayubu pale alipomwita mola wake mlezi na marahi alikwisha mgofisha na akasema ewe mola wangu mlezi hakika niimesibiwa na madhara na yananiuma na wewe ni mbora wa wana urehemu tukamwitikiya kwa walioyaomba tukamwondoleya madhara na tukampa watoto kwa kaliriya waliyokwisha kufa na tukamwongezeya mfano wa wale kuwa ni rehema iliyotokana na fadhila yetu na pia ni kuwa ni kumbusho kwa wenginewe wanaotuabudu ili wapate naokusubiri kama alivyosubiri yeye nao wakatumai kupata rehema ya mwenyezi mungu kama alivyotumai yeye ewe nabii watajie watu wako habari za ismaili na idris na dzolkifli wote hao ni miongoni mwa wanausubiri wakahimili taklifa na shida na tukawajalia miongoni mwa watu wa kupata rehema yetu hakika hao ni katika waja wetu wema ewe nabii taja kisa cha yunus aliyemezwa na samaki pale lipuna ziki kwa vile watu wake walipopuza wito wake naye akawahama akenda mbali nao na huku amewakasirikiya akadhani a kuwa mwenyezi mungu amemruhusu kuwahama na kwamba haitopita hukumu yake samaki akammeza naakaishi kavika kiza cha bahari akamwita mola wake mlezi kwa kumnyenyekea na aliyokuwa nayo akasema ewe moda wangu mlezi hapana wakwabudiwa kwa hakila wewe ninakutakasa na kilalichinokuwelekiya wewe ninaungama kuwa hakika mimi nilikuwa miongoni mawaliodhulumu na fi zawo kwa kutenda yasiyokupendeza tukamwitikia kwa aliyokuwa kiyaomba na tukamvuwa na viki aliyokuwa nayo na mfano hivi ndivyo tunavyawakuwa waumini wanaungama makosa yao na wakatuomba kwa usafi wa moyo na kitaje kisa cha zakariya alipomwita mola wake mlezi baada ya kushaona uweza wake subhanahu kwa alivyomtiya katika nafsi yake matarajio ya rehema yake alisema ewe mola wangu mlezi usiniache mpweke bila ya kuwona mrifi na wewe ndiye mbora wanaurithi kwani wewe ndiye utakayebaki baada ya kumalizika viumbe vyote tukamtimizia matumaini yake natukamwitikia dua yake natukamtunukia juya ukongwe mwanawe yahya tukamfanya mkewe chasa aweze kuzaa hakika wasafi hawo manabii walikuwa wepesi wa kutenda heri tunayo waitende na wanatuomba kwa kutumayi rehema yetu na kuihofua dhabu yetu na walikuwa hawamtukuzi mtu wala hawamogopi mtu isipokuwa sisi tu pamoja na hawa simuliya kisa cha maryamu aliyeulinda uke wake nasi tukamfikishia siri katika siri zetu tukamjali achukuwe mimba bila ya mume na tukamjaliya mwanawe azaliwe bila baba akawa yeye na mwanawe dalililiyo wazi ya uweza wetu kugeuza sababu na vinavyosababishwa na hakika sisi ni waweza wa kila kitu hakika mila hii nayo na ndiyo uislamu ndiyo mila iliyo sahihi nayo kupasini kuilinda kwa kuwa ni mila moja iliyoshikamana wala ikuhatilikiyana baina hukumu zake basi nanyi msifarikiyane katika mila hii kwa makundi na vyama na mimi ndiye mumba wenu na mwenye kumiliki mambo yenu yote basi ni nimi ni tu wala msinishirikishe namwingine naju yakuwepo uwongozi huwa kalabu ya watu wamaliawanyika kwa mujibu wa matamanio yao wakafanya mambo yao ya dini mapande mapande wakawa makundi mbalimbali na kila kundi naturejia sisi tudihisabie vitendo vyake mn y nlia fran lahu katibun وحرام على قرية أهلكناها أنهم لا يرجعون حتى إذا فتحت يأجوج ومأجوج وهم من كل حدب ينسلون واقترب الوعد الحق فإذا هي شاخصة أبصار الذين كفروا يا ويلنا قد كنا في غفلة من هذا بل كنا ظالمين وَمَا تَعْبُدُونَ مِن دُونِ اللَّهِ حَصَبُ جَهَنَّمَ أَنتُمْ لَهَا وَارِدُونَ ۚ لَوْ كَانَ هَٰؤُلَاءِ آلِهَةً لهم فيها زفير وهم فيها لا يسمعون إن الذين سبقت لهم من الحسنى أولئك عنها مبعدون لا يسمعون حديثها وهم فيما اشتهت أنفسهم خالدون لا يحزنهم الفزع الأكبر وتتلقاهم الملائكة هذا يومكم الذي كنتم يوم نطوي السماء كطي السجل للكتب كما بدأنا أول خلق نعيده وعدا علينا انا كنا فاعلين ولقد كتبنا في الزبور من بعد الذكر ان الارض يرثها عبادي الصالحون إِنَّ فِي هَذَا لَبَلَاغًا لِقَوْمٍ عَابِدِينَ وَمَا أَرْسَلْنَاكَ إِلَّا رَحْمَةً لِلْعَالَمِينَ قُلْ إِنَّمَا يُوحَى إِلَيَّ أَنَّمَا إِلَهٌ وَاحِدٌ فَهَلْ أَنْتُم مُّسْلِمُونَ فَإِنْ تَوَلَّوْا فَقُلْ آذَنْتُكُمْ عَلَى سَوَاء وَإِنْ أَدْرِي أَقَرِيبٌ أَنْ بَعِيدٌ وعدود انه يعلم الجهر من القول ويعلم ما تكتمون وان ادري لعله فتنه لكم ومتاع الى حين قال رب احكم naatendaye mema naye ni mumini basi haitakataliwa juhudi yake na hakika sisi tunamwandikia na hahiwi kwa wanamji tuliouangamiza ya kwamba hawatarejea mpaka watapofunguliwa juju na maajuju wakawa wanatereemka kutoka kila mlima na miadi ya haki ikakaribia hapo ndipo yatakapokondoka macho ya waliokufuru ole wetu bila shaka tulikuwa tumeghafilika na haya bali tulikuwa wenye kudhulumu hakika nyinyi na hao mnaoabudu badala ya mwenyezimungu ni kuni za jahanam huko mtaingia tu lau kuwa hawa ni miungu wasingeliingia na wote watadumu humo lao wao humo ni kupiga mayowe na wala hawatasikia ama wale ambao wema wetu umewatangulia ao watatenganishwa na hayo hawatausikia mvumo wake na wao watadumu katika yale zinayoyatamani nafsi zao hicho kitisho kikubwa hakitwahuzunisha na malaika watawapokea hii ndiyo siku yenu mliyokuwa mkiahidiwa siku tutakapozikunja mbingu kama mkunjwa wa karatasi za vitabu kama tulivyoanza umbo la mwanzo tulirudisha tena ni ahadi iliyo juu yetu hakika sisi ni watendao na hakika tulikwishaandika katika zaburi baada ya kumbukumbu ya kwamba nchi waja wa wangu waliowema hakika katika haya yapo mawaidha kwa watu wafanyawo ibada nasi hatukukutuma ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote sema hakika imefunuliwa kwangu ya kwamba hakika mungu wenu ni mungu mmoja tu je mmisilimu na kama wakigeuka basi sema mimekutangazieni sawasawa wala sijui yako karibu au mbali hayo mliyoahidiwa hakika yeye anajua kauli ya dhahiri na anajua miafichayo wala sijui pengine huu ni mtihani tu kwenu na starehe mpaka muda kidogo sema mola wangu mlezi hukumu kwa haki na mola wetu mlezi ni mwingi wa rehma aombwaye msaada juu ya mnayoyazua la basi mwenye kutenda vitendo vyake vyema naye ni mwenye kumwamini mwenyezi mungu na dini yake yaliyoyirihia hata upunguziwa kitu katika juhudi yake bali atalipwa ya malipo kamili na sisi ni wenye kuiandika hiyo juhudi yake basi hakitopotea ya kitu na haitakuwa kwa watu wa mji tuliouteketeza kwa sababu ya dhuluma yao kwamba siku ya kiyama bali hapana budi kuwa watarejeya natawahizadhiya vitendo vyao viyovu mpaka itapofunguliwa milango ya shahari na ufisadi wakaingia wana wajuju na majuju wakikimbizana kuteremka milimani na majiani kwa kufanya vitendo vya fujo na rafsha na ikakaribiya miyadi iliyo haina budi kutimizwa nayo ni siku ya kiama wakawa wale waliokufuru wanakutanika wakikodoa macho yao kwa wingi wa kitisho wakipiga makelele kusema kitisho gani hichi cha kutuangamiza hakika sisi tulihafilika na siku hii bali tulikuwa ni wenye kujidhulumu nafsi zetu kwa ukafiri na inda wataambiwa makafiri hawa nyinyi nyi, hiyo myungu mlyokwa mki abudu mwenyezi si mungu ni kuni za moto wajehandamu nyinyi mtengiya humu muwadibiwe la kamahawa mlyowabudu mwenyezi si mungu ni miungu nakutakakikwabudiwa wazingelingiya nanyi humo na nyote wenye kuabudu na kuabudiwa mtabaki motoni wala hamtatoka humo watatuwapumzi zitokazwa vifuani kwa sauti kama ya mwenye kukabwa kwa dhiki watavyopata na hawatasikia na kuwafurahisha hakika wale tuliwakubalia kwa kufuata kwao haki na vitendo vya heri na tukawaahidi malipo mema hao watawekwa mbali kabisa na jehanamu na adhabu yake hawatasikia sauti ya moto wake unavyovuma nao huko watapata kila ambacho nafsi inatamani daima milele hawatuhudzunishwa na kitisho kikubwa kinachowafadzaisha makafiri na malaika watawapokea kwa kuwapongeza kwa kusema hii ndiyo siku yenu ya neema liyokwahidini mwala wenu mlezi siku tutapozikunja mbingu kama zinavyokunjwa karatasi katika kitabu natutawarejeza viumbe kwa ajili ya hisabu na malipo wala hatushindwi kuwarejeza kwani tuliwaumba mara ya kwanza na kama tulivyowanza tutawarejeza ahadi yetu kwa hayo ni ahadi ya kweli daima sisi tunatenda tunayeahidi tulikwisha andika katika zaburi nacho ni kitabu cha daudi baada ya taurati kwamba nchi wateirihi waja wangu waliowema wapate kuitengeza na kusahilisha njia za maisha ya bora humo bali wenye upole watairihi nchi ni zaburi zaburiyoab wenye haki waceerifi nchi nao watakahumwo milele zaburi 72 hakika katika haya tuliyoyataja habari za manabii pamoja na kaumu zao na habari za pepo na moto yanatosha kuwakumbusha na kuwafanya mawazingatie watu waliotayari kumwagudu si mungu pekee na hawasalitiki na mapango ya dunia na hatukukutuma yawe nabii ila uwe ni rehema kwa walimwengu wote ewenabii sema hakika kiini cha chewahi aliyonipa mungu ni kwamba hakika nyinyi hamna mungu isipokuwa yeye na yote aliyobakiya niliyofunuliwa yanafuata hii ikiwa mambo ni hivyo basi nakwwajibikiyeni mjisalimishe na kwa mwenyezi mungu peke yake wakita kujali wico basi basiwambiye nimekufunzeni yote yaliyoniyamlisha mola wangu mlezi na kwa hivyo tumekuwa sawa kwa kuyajua hayo wala mimi sijui hayo ya kufufuliwa na kuhisabiwa mliyoahidiwa yatakuwa karibu au mbali hakika mwenyezi mungu anayajua yote yasemwayo mnayoyadhihirisha na mnayoyapicha na, na sijui pengine huko kupewa muhula na kuakhirishwa adhabu nyinyi ndiyo mungu anakufanyeni mtihani tu na kukoserehesheni kwa ladha za maisha mpaka alipokadiria mwenyezimungu kukuhisabieni kwa hikima yake ewe nabii sema ewe mala mlezi tuhukumu baina yangu na hawa niliwafikishia wahii kwa uadilifu ili wasiwe sawa waumini na makafiri na namola wetu mlezi mwenye kuneemesha kwa nea makubwa mwenye kusiki kuhimiliwa na kushukuriwa ndiye wakutakiwa msaada kuvunja uzushi mnauzuwa enyi makafiri