بسم الله الرحمن الرحيم سبحان الذي اسرى بعبده ليلا من المسجد الحرام الى المسجد الاقصى الذي باركنا حوله لنريه من اياتنا إنه هو السميع البصير وآتينا موسى الكتاب وجعلناه هدى لبني إسرائيل ألا تتخذوا من دوني وكيلا ذرية من حملنا مع نوح إنه كان عبدا شكورا وقضينا إلى بني إسرائيل في الكتاب لتفسدن في الأرض مرتين ولتعلن علوا كبيرا فإذا جاء وعد أولاهما بعثنا عليكم عبادا لنا أولي بأس شديد فجاسوا خلال الديار وكان وعدا مفعولا ثُمَّ رَدَدْنَا لَكُمُ الْكَرَّةَ عَلَيْهِمْ وَأَمْدَدْنَاكُمْ بِأَمْوَالٍ وَبَنِينَ وَجَعَلْنَاكُمْ أَكْثَرَ نَفِيرًا إِنْ أَحْسَنْتُمْ أَحْسَنْتُمْ لِأَنْفُسِكُمْ وَإِنْ أَسَأْتُمْ فَلَهَا فإذا جاء وعد الآخرة ليسوءوا وجوهكم وليدخلوا المسجد كما دخلوه أول مرة وليتبِروا ما علوا تتبيرا عسى ربكم أن يرحمكم وان عدتم عدنا وجعلنا جهنم للكافرين حصيرا إن هذا القرآن يهدي للتي هي أقوم ويبشر المؤمنين الذين يعملون الصالحات أن لهم أجرا كبيرا وأن الذين لا يؤمنون بالآخرة. Rahum alima. kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu subhana ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona na tukampa musa kitabu na tukakifanya uongofu kwa wana wa israeli msiwe na mtegemewa ila mimi enyi kizazi tuliowachukua pamoja na nuhu hakika yeye alikuwa mja mwenye shukurani na tukawahukumia wana wa israeli katika kitabu kwamba hakika nyinyi mtafanya fisadi katika nchi mara mbili na kwa yakini mtapanda kiburi kiburi kikubwa basi itapofika hadi ya kwanza yake tutakupelekeeni mwaja wetu wakali kwa vita watakuingilieni ndani ya majumba na hii ilikuwa ahadi iliyotimizwa kisha tukakurudisheni nguvu zenu dhidi yao na tukakusaidieni kwa mali na wana na tukakujaaliyeni mkawa wengi zaidi basi mkifanya wema mnajifanyia wema nafsi zenu na mkifanya ubaya mnajifanyia wenyewe na ikifika ahadi ya mwisho ili waziharibu nyoso zenu na waingie msikitini kama walivyoingia mara ya kwanza na waharibu kila walichokiteka kwa uharibifu mkubwa huenda mola wenu mlezi akwakurehemuni na mkirudia na sisi tutarudia na tumeifanya jahanam kuwa ni gereza kwa ajili ya makafiri hakika hii kuran inaongoa kwenye ya kabisa na ninawabashiria waumini ambao wanatenda mema ya kwamba watapata malipo makubwa na ya kwamba wale wasioiamini akhira tumewaandalia adhabu chungu Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. imeteremkaasura hii tukufu ina aya mia 1ja na kumin1ja nayo ni sura ya makka ila aya hizi za 2s6b57aba na tangu aya ya 7bita mpaka aya 8a aya zote hizi nazo ni kumi na mbili ni za madina sura hii imeanza kwa kumsabihi yani kumchakasa mungu mtukufu kisha ikaitaja isra nayo ni safari ya usiku aliyochukuliwa mtume salallahu alehi wasalama kutoka makka mpaka baitilmukadas yani yerusalemu na baadaye akapelekwa mbinguni na kurejeshwa makka usiku ule ule baadaye sura inaeleza ujumbe wa nabii musa alaihi ssalamu na yaliyokuwa ya wana wa israeli kisha ikaashiria cheo cha kurani tukufu katika uongofu na zikatajwa aya za uumbaji usiku na mchana na yatakayewatokea ya watu siku ya kiama katika kulipwa kwa vitendo walivyovitenda duniani na subhanahu hu amebainisha sababu za kuharibika umma na hali ya watu katika kuhangaika kwao na matokeo ya vitendo vyao huko akhera tena zitaja aya za kutukuzwa wazazi baba na mama na hali ya watu kuhusu mali zao na zikaja amri 1 za kuunda umma uliobora kisha subhanahu akauvunja uzushi wa washirikina kuhusu malaika kisha akabainisha kuran inavyoeleza hoja zake kisha subhanahu akaashiria anavyostahiki kuhimidiwa na upinzani wa washirikina akawapa wasiya waumini na mwenyezi mungu mtukufu akaeleza namna anavyowatendea makafiri duniani na akhera tena akaeleza asili ya uumbaji wa binadamu na sheitani na akawatisha washirikina kwa aya zake baada ya hayo subhanahu alibainisha utukufu wa binadamu na akataja adhabu za siku ya kiyama akataja vipi washirikina wanavyojaribu kumzuia nabii asitimize wito wake na vipi mwenyezi mungu anavyomtia nguvu baada ya hayo allahu subhanahu wataala akamuusia nabii kwa wasia za uongofu na wito mnasaba kisha akaashiria cheo cha quran tukufu na akataja habari za roho na akaashiria siri zake kisha akataja umuujiza wa quran kushindwa majini na watu kuleta mfano wake na akabainisha subhanahu uwezo wake kuleta ishara nyingine tena akataja vipi quran ilivyokusanya haki na hali za waumini wema katika imani zao na inavyotakikana kuwa daima wawe wanamhimidi mwenyezi mungu na wakimtukuza mwenyezi mwenyezimungu aliyetakasika na kila ambalo lisiyolaiki naye yeye ndiye aliyemchukua mja wake muhammad wakati wa usiku kutoka msikiti mtakatifu wa makka kuendea msikiti wa mbali wa baitul mukadas ambao tiliwabarikia wakazi majirani wa msikiti huo katika mahitaji yao ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu zenye ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha kuwa mimi ni mungu mmoja peke yangu na ukubwa wa uwezo wangu hakika mungu peke yake ndiye mwenye kusikia na mwenye kuona na hakika hiyo baitul mukadasi ilikuwa inakaliwa na wana wa israeli baada ya musa mpaka walipofanya fisadi yao humo wakafukuzwa hapo zamani haya ijapokuwa sisi tulimpamusa taurati na tukatia ndani yake uwongofu na tukawaambia msifanye msifanya wa kumtegemezea mamgo yenu isipokuwa mwenyezi mungu nyinyi wana wa israeli mmezalikana kutokana na wale watu safi wema waliokuwa na nuhu katika safina baada ya kuwa wamyamini nasi tukawaokowa wasizame basi mfanyeni nuhu kuwa ndiye mwongozi wenu wakumfuata kama walivyomfanya wazee wenu waliotangulia kwani hakika yeye alikuwa mja wa wingi wa shukurani kumshukuru mwenyezi mungu kwa neaema zake na tukatekeleza hukumu yetu kwa wana wa israeli katika tulioyeandika katika lauhulmahfudh ubao uliohifadhiwa ya kwamba watafanya wa ufisadi katika nyumba takatifu yani baitulmukaddas bila shaka yeyote mara mbili kila mara katika hizo itakuwa ni udhalimu na uasi na kuacha hukumu za taurati na kuwauwa manabii natutasaidiyana katika madhambi na kwava utawala wenu teeneya na kutukuka na kupanda kichwa na kiburi kwa huluma zenu na nawalipovika wakati wakukuleteni adhabu mara ya kwanza tulikupatilizeni kwa sababu yafisali yenu kwa kuswalitisheni watu wakali kupigana wakakuingilieni mpaka ndani ya majumba hapana walichokiacha ili wakuweni na ahadi ya yakukwalibuni ilikuwa ni ahadi hainabudi kutimizwa kisha mambo yenu yalipokasawa na mkawomboka na mkatengeneza umoja wenu na namkacha upisadi tukakorejezeni ushindi wale makasimu zenu nasi nasitukakuruzukuni mali na wana na namkazidikuwa wingi kwa idadi na natukawambiya mkifanya wema na mkampii mwenyezi mungu wema wenu takufayeni nafsi zenu duniani na akhera na mkifanya uovu kwa maasi basi mnajiharibia nafsi zenu vile vile na nautapokuja wakati wa adhabu pale mara ya mwisho katika zile mara mbili za ufisadi wenu katika nchi tutakupelekeeni maadui zenu wafanye athari za uovu na madhila na usuni zidhihiri nyusoni mwenu na matokeo yake ni kuingia katika msikiti wa betul mukadas wakauharibu kama walivyoingia na wakauharibu mara ya kwanza wakateketeza watachokipata kwa teketezi mkubwa hasa mwona wenu mlezi akakurehemuni baada ya yamuni, hiyo mara ya pili pindi mkitubu na namkirejea kwenye ufisadi nazizitarejea na tumeifanya jahanamu kuwa ndiyo gereza na, na kuwafungia makafiri hakika hii kurani inawaongoza watu kwenye njia ambayo ndiyo iliyokaa sawa kabisa kuliko njia zote na ndiyo njia ya salama kabisa ya kufikilia kwenye furaha ya kweli katika dunia na wabashirie wenye wa kumwamini mwenyezi mungu na mtume wake wenye wa kuitii haki na wanatenda viteto vyema kuwa watapata ujira nkubwa siku ya kiama na hakika wale ambao hawaiamini ahera tumewatengeneze adhabu ya machungu makali الشر دُعَاءَهُ بِالْخَيْرِ وَكَانَ الْإِنْسَانُ عُجُولًا وَجَعَلْنَا اللَّيْلَ وَالنَّهَارَ آيَتَيْنِ فَمَحَوْنَا آيَةَ اللَّيْلِ وَجَعَلْنَا آيَةَ النَّهَارِ مُبْصِرَةً وجعلنا ايه النهار مبصره لتبتغوا فضلا من ربكم ولتعلموا عدد السنين والحساب وكل شيء فصلناه تفصيلا وكل انسان الزمناه طائره في عنقه ونخرج له يوم القيامه كتابا يلقاه منشورا اقرا كتابك كفى بنفسك اليوم عليك حسيبا من اهتدى فانما يهتدي لنفسه ومن ضل فانما يضل عليها ولا تزر وازره وزر اخرى وما كنا معذبين حتى نبعث رسولا وإذا أردنا أن نهلك قرية أمرنا متر فيها ففسقوا فيها فحق عليها القول فدمرناها تدميرا وكم أهلكنا من القرون من بعد نوح وكفى بربك بذنوب عباده خبيرا بصيرا من كان يريد العاجلة تعجلنا له فيها ما نشاء لمن نريد ثم جعلنا له جهنم يصلاها مذموما مدحورا ومن أراد الآخرة وسعى لها سعيها وهو مؤمن فأولئك كان سعيهم مشكورا كلا نمد هؤلاء وهؤلاء وما كان عطاء ربك محظورا انظر كيف فضلنا بعضهم على بعض وللآخرة أكبر درجات وأكبر تفضيلا لا تجعل مع الله إلها آخر فتقعد مذموما مخذولا نعم <applause> كما <applause> نعم نعم ili mtafute fadhila itokayo kwa mola wenu mlezi na mpate kujua idadi ya miaka na hisabu na kila kitu tumekifafanua waziwazi wazi. na kila mtu tumemfungia amali yake shingoni mwake na siku ya kiama tutamtolea kitabu atakachokikuta kachokikuta kiwazi cimepunjuliwa ataambiwa soma kitabu chako nafsi yako inakutosha leo hisabu aneongoka basi anaongoka kwa ajili ya nafsi yake na anayepotea basi anapotea kwa hasara yake mwenyewe wala habebi mbebaji mzigo wa mwengine wala sisi hatuadhibu mpaka tumpeleke mtume na pindi tukitaka kuteketeza mji kuwaamrisha wale wenye starehe na taanusi lakini wao huendelea kutenda maovu humo basi hapo kauli uthibiti juu ya mji huo nasi tukauangamiza kwa maangamizo makubwa na kaumu ngapi tumeziangamiza baada ya nuhu na mola wako mlezi anatosha kabisa huwa ni mwenye kuzijua na kuziona dhambi za waja wake anayetaka yapitayo upesi upesi tutafanya haraka kumletea hapa hapa tunayoyataka kwa tumtakaye kisha tumemwekea jahanam ataingia humo hali ya kuwa ni mwenye kulaumiwa na kufurushwa na anayeitaka akhera na akazifanyia juhudi ya amali zake naye ni muumini basi hao juhudi yao itakuwa ni ya kushukuriwa wote hao tunawakunjulia hawa na hao katika neema za mola wako mlezi wala neema za mola wako mlezi hazizuiliki angalia vipi tulivyowafadhili baadhi yao kuliko wenginewe na hakika akhera ni yenye daraja kubwa zaidi na fadhila kubwa zaidi usimfanye mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu usije ukawa wa kulaumiwa ulietupika ni katika tabii ya mwanadamu kufanya haraka katika kuwahukumia watu kwa yanawapata na katika kauli zake na vitendo vyake naye hukimbilia kulingania shari kama anavyolingania heri naye hufanya haraka kumwapiza kwa mwenyezi mungu amteremshie shari yule aliyemkasirisha kama anavyofanya haraka kuama heri na sisi tumijahaliya usiku na mchana kwa namna yao na kupishana kwao kuwa ni alama zenye kuonyesha upweke wetu na uwezo wetu tukauondoa mwangaza kwenye usiku na nacisionekane kitu nalama na yake ni giza lisokuwa na juwa hiyo ni ishara kubwa na mchana tukaufanya kuangaza hapo lawoneka na nariwa, ile ishara kuu ili mpate kwenda mtakako wakati huo katika kutafuta maisha yenu na katika kuja usiku na mchana mpate kujua idadi ya miaka na isabu za miezi na siku na sisi tumekubainishienikila kitu pouwazi kwa sababu ya maslaha yenu ili isimame hoja juu yenu baada ya kutimia nema na kila mtu tumemfungamanishia mali zake vitendo vyake kama koja lilioko shingoni na siku ya kiyama tutamtolea kitabu kilichoandikwa vitendo vyake vyote atakiona kitabu hicho kiwazi iwe wepesi kwake kukisoma atambiwa soma kwa uwezo wa mwenyezi mungu ijapokuwa duniani alikuwa alikuhayukusoma soma kitabu cha amali zako hicho leo kinatosha kukuhisabia na kukuzibitiya vitendo vyako mwenye kufuata njia ya haki basi anajifaya mwenyewe na mwenye kuiyacha basi anajipoteza mwenyewe wala hapana mwenye kubeba dhambi zake akambebeya dhambi za munginewe wala haitufalii kumwadhibu yoyote kwa kutenda kitu kabula havijamperekea mtume kutoka kwetu amwonyeshe njia ya haki na kumkataza mauvu na pindu kikadiriya tangu awali katika lauhul mahfud kuwateketeza wantu wamjifulani kwa mujibu wa hikuma yetu basi sisi huwafalitishie wale waliojidekeza wali kwa taanusi katika hunji wakafanya fisadi zao wakaacha njia ya haki na wakafuata wenginewe bila ya kutambuwa na kwa hivyo huwo mji wote tena hapo husitahiki kwangamizwa nasihuuangamiza vikubwa mno na kaumu nyingi zilizokuja baada ya nuhu tuliziangamiza kwa kuwasi manabii wao na, na yakutosha kuwa ni ishara ya mola wako mlezi kwamba yeye ni mjuzi wa kila kitu kama kilivyo kwa ujuzi wa mwenye kuona naye anazohabari za dhambi za waja wake na mwenye kuziona hapana chochote katika vitendo vya waja wake asichokijua na yeye atawalipa kama wanavyositahiki mwenye kutaka starehe za dunia hii pitayo na naakazitumikiya kwa kutafutia kisingiziyo wala asiwe na yakini na miadi na wala asingojiye maliku ya ahera tutamletie haraka haraka piyatakayo ya duniani kwa ukunjufu na wasaa haya ni kwa kwatumtakaye kumletia haraka kisha ntamwandaliya kwa ahera jehanamu ahirikike kwa joto lake nayehali ni mwenye kushitumiwa kwa vyoyatenda mwenye kutengwa mbali na rehema ya mwenyezi mungu na mwenye kuitaka ahera kwa vitendo vyake naye akawa navyo hivyo vitendo na akawa na mwenyezi mungu na malipo yake basi watu kama hao vitendo vyao vitakubaliwa na mwenyezi mungu na watapata malipo kwa ajili yake na sisi tutawakujulia nema za mola wako mlezi hapa duniani makundi yote mawili pindi wakichukua hatwa ya kufikia hayo wala neema za mola wako mlezi hatonyimwa yoyote akiwamumini au akiwakafiri maadamu wakishika njia za kuzitafuta hebuangaliya kwakuzingatia vipi tulivyowafadhilisha baadhi ya waya wetu kuliko ingine kwa kuwapa mali na geo na nafasi pindi wakishika njia za kuyapata hayo katika dunia na hayo ni kwa hikma tunayoijuwa sisi na tofauti zawo katika akhera ni kubwa zaidi kuliko tofauti zao za kiduniani kwa hivyo yatakikana washughulikia akhera kwani huko ndiko kwenye kutukuka kwa kweli na kuzijiana kwa hakika ewe mwenye jukumu mwenye mungu mwenyezimungu na mshirika وتكون ربك ان لا تعبدوا الا اياه وبالوالدين احسانا إما يبلغن عندك الكبر أحدهما أو كلاهما فلا تقل لهما أف ولا تنهرهما فلا تقل لهما أف ولا تنهرهما وقل لهما قولا كريما واخفض لهما جناح الذل من الرحمه وقل رب ارحمهما كما ربياني صغيرا ربكم اعلم بما في نفوسكم إن تكونوا صالحين فإنه كان للأوابين غفورا وآت ذا القربى حقه والمسكين وابن السبيل ولا تبذر تبذيرا ان المبذرين كانوا اخوان الشياطين وكان الشيطان لربه كفورا واما تعرضن عنهم ابتغاء رحمه من ربك ترجوها فقل لهم قولا ميسورا ولا تجعل يدك مغلوله الى عنقك ولا تبسطها كل البسط فَتَقْعُدَ مَلُومًا مَحْسُورًا إن ربك يبسط الرزق لمن يشاء ويقدر إنه كان بعباده خبيرا بصيرا نمولا واكم لزي أمي أمري شكوى أمسي موابودي يوتي إلى ييتو na wazazi wawili muotendiye wema mmoja wao wakifikia uzee naye yuko kwako au wote wawili basi usimwambie hata a ah, wala usiwakemee nasema nao kwa msemu wa heshima na uwainamishiye bawa la unyenyekevu kwa kuonea huruma na useme mola wangu mlezi wa rehemu kama walivyonilea utotoni mola wenu anajua kabisa yaliyo nyoyoni mwenu ikiwa nyinyi mtakuwa wema basi hakika yeye ni mwenye kuwaghufiria wanaotubia kwake na mpe jamaa yako haki yake na maskini na msafiri wala usitumie ovyo kwa fujo hakika wabadhirifu ni ndugu wa masheitan na sheitani ni mwenye kumkufuru mola wake mlezi na ikiwa unajikurupusha nao nawe unatafuta rehma ya mola wako mlezi unayoitaraji sema nao maneno laini wala usiufanye mkono wako kama uliofungwa shingoni mwako wala usiukunjuwe wote kabisa utabaki ukilaumiwa mufulisi hakika mula wako mlezi humkunjulia riski amtakaye na humpimia amtakaye hakika yeye kwa waja wake ni mwenye kuwajua na kuwaona Allahu Akbar, Allahu Akbar namola ila na wako mlezi amehukumu mehukumu kuwa msimu wabudu yeyeotete pokuwa yeye na pia mwafanyie wema na wa kwa ukamilifu wa zazi wenu wawili naawa mmoja wao kifikilia kwako hali yo unyonge na mwisho wa umri wao basi disikutoke tamko la na kuchoka nao au kuudzika kwa yanayokupata kutokana nao wala usiwahamakiye nanena nao maneno mazuri laini yenye kuwaonyesheyesani na kwa hishimu nawafanyie upole nauwanyinyikee kwa kuonea huruma nauwaombe ewe mulamlezi warehemu wotewawili kama walivanifanyia huruma waliponele ya utotoni enyi watu mola wenu mlezi anajua kuliko nyinyi yaliyomo katika dhamiri zenu na takuhisabuni kwayo kwa thawabu na na mkiwa mnakusudia wema na namkautenda tena mkatokea baadhi yenu mkateleza na kisha mkarejeya kwa mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu subhanahu atakusameheni kwani yeye ni mwenye kusamehe daima kwa wale wanaorejea kwake na nawape jamaa zako haki yao kwa kuwafanyia wema na kuwaunga na kadhalika masikini mwenye haja na msafiri aliyekatikana na mali yake wape hao wa haki yao katika zaka na sadaka wala usiyavuruge mali yako kwa utumiaji ovyo usiyo na maslaha kwani kwanyiwamadhirifu yana utumiaji ovyo wenzao ni mashaitani wanapokea minong'ono yao wanapowachochea wafanyia ufisadi na watumie kwa uharibifu nani mtindo wa sheitani daima kukufuru neema ya mola wake mlezi na sahibu yake ni, kimika, kusha, ni hali kadhalika ukilazimika kujikurupusha na hao waliotajwa wenye haja kwa sababu ya shida ulionayo na ukawa hukuwapa kwa kutokoa cha kuwapa sasa na ili hali unataraji mwenyezi mungu watakufungulia baadaye basi nena nao kwa maneno mema ya kuwapa imani nawe wala usiuzuwiliye mkono wako kutoa katika mamgo ya heri ukaufanya kama uliofungwa pingu za chuma shingwani mwako ukawa huwezi kwakunjuwa wala usimkunjuwe wote kabisa kwa kutumia ovyo utakuja tukanika kwa ubahili na majuto au utabaki huna kitu umefilisika kwa sababu ya ubadhirivu na ifarafu hakika mola wako mlezi humkunjuliya risiki ya mtakaye katika waja wake na humvikisha katika wawa mtakaye kwani yeye anawajiwa vyee matabiya zao na anaziona hali zao basi yeye humpa kila mmoja wao pinde yakishika njiya zake kwa inaviwafikiana na hikma yake mungu mwenyezimungu ان قتلهم كان خطا كبيرا ولا تقربوا الزنا انه كان فاحشه وساء سبيلا ولا تقتلوا النفس التي حرم الله الا بالحق وَمَنْ قُتِلَ مَظْلُومًا فَقَدْ جَعَلْنَا لِوَلِيِّهِ سُلْطَانًا فَلَا يُسْرِفْ فِي الْقَتْلِ فَقَدْ جَعَلْنَا لِوَلِيِّهِ سُلْطَانًا فَلَا يُسْرِفْ في الْقَتْلِ إِنَّهُ كَانَ مَنْصُورًا ولا تقربوا مال اليتيم إلا بالتي هي أحسن حتى يبلغ أشده وأوفوا بالعهد إن العهد كان مسؤولا وأوفوا الكيل إذا كلتم وزنوا بالقسطات المستقيم ذلك خير واحسن تاويلا ولا تقف ما ليس لك به علم ان السمع والبصر والفؤاد كل اولئك كان عنه مسؤولا ولا تمش في الارض مرحا انك لن تخرق الارض ولن تبلغ الجبال طولا كل ذلك كان سيئه عند ربك مكروها ذلك مما اوحى اليك ربك من الحكمة ولا تجعل مع الله إلها آخر فتلقى في جهنم ملوما مدحورا أفأصفاكم ربكم بالبنين واتخذ من الملائكة إناثا wala msiwaue wana wenu kwa kuogopa umasikini sisi tuna waruzuku wao na nyinyi hakika kuwaua hao ni hatia kubwa wala msikaribie uzinzi hakika huo ni uchafu na njia mbaya wala msiuwe nafsi ambayo mwenyezi mungu amekataza isipokuwa kwa haki na aliyeuliwa kwa kudhulumiwa basi tumempa madaraka mriki wake lakini asipite mpaka katika kuua kwani yeye anasaidiwa wala msiakaribie mali ya yatima isipokuwa kwa njia iliyobora mpaka apike utuzimani na timizeni ahadi kwa hakika ahadi itasailiwa na timizeni kipimo mpimapo na pimeni kwa mizani zilizosawa hayo ni wema kwenu na katimaye ndiyo bora wala usiyafuate usiyo na ujuzi nayo hakika masikio na macho na moyo hivyo vyote vitasailiwa wala usitembee katika ardhi kwa maringo hakika wewe huwezi kuipasua wa ardhi wala kufikia urefu wa milima haya yote ubaya wake ni wenye kuchukiza kwa mola wako mlezi haya ni katika hikma alizokufunulia mola wako mlezi wala usimweke pamoja na mwenyezi mungu mungu mwingine usije ukatupwa katika jahanam ukilaumiwa na kufurushwa yeye mola wenu mlezi amekuteulieni wavulana na yeye akawafanya malaika ni banati zake kwa hakika nyinyi mnasema usemi mkubwa Allahu akbar, Allahu akbar. yaliyohusia na riski yamo mikononi mwa mwenyezi mungu basi haikufaliini kuwaua watoto wenu kwa kuhofu ufakiri utaweza kutokea kwani sisi ni wenye kudhamini riski zao na riski zenu hakika kuwaua hao ni dhambi kubwa wala msiokaribie uzinzi kwa kuzingilia sababu ziwapelekea uzinzi jambo hilo ni jambo la aibu na uovu usiyofichikana na hapa na njia mbovu kama hiyo walamsiuwe nafsi yoyote ambayo mwenyezi mungu ameharimisha kuiua ila kuwa huko kukwiwa kwa haki kwa kuwa nafsi hiyo inasitahiki kuwawa kwa ajili ya kisasi au kuwa ni adhabu ya sharia na mwenye kuuliwa kwa kudhulumiwa sisi tumempa jamaa yake wa karibu w haki juuya yule muuwaji kwa kutaka kwa kavi auliwe kwa kisasi lakini naye asipite mpaka katika kuwa akataka kumuwa mtu mwingine asiyekuwa muuwaji au kwa kuwaua wawili badala ya mmoja kwani mungu amemsaidia huyo kwa kumpa haki ya kisasi au kulipwafidiya basi haimfalii kukiuka mipaka iliyowekwa wala msiyetumiye mali ya yatima ila kwa njiya iliyobora kabisa ya kuiamirisha na kuikuza na endeleeni hivyo mpaka huyo mtoto afike umri wa utambuzi kuweza kuendesha mambo yake na akisha fika hivyo basi mkabidhini mali yake na natimizeni ahadi zote mlizochukuwa kwani mwenyezimungu atamsaidi aliyevunja ahadi kwa kuvunja kwake na atamhisadiya kwa hayo na mnapo mpimiya mushitiri mpimiyeni na napimeni mizani kwa uaadilifu kwani kuweka sawa vipimo na mizani ni bora kwenu kwa hapa duniani kwa sababu huwaraghibisha watu kufanyanani biashara na malipo mazuri zaidi ni aahera ewe mtu usifuate maneno wala vitendo zivyo basi usiseme nimesikia na hali hukusikiya au na na hali hujuwi kwani masikio macho na moyo vyote hivyo sikya kiyama vitamuuliza mtu kwa alivyotenda kwavyo wala usitembee katika ardhi kwa kiburi na majivuno kwani vyovyote utavyofanya huwezi kuipaswa ardhi kwa nguvu za mkanyaga wako na kama utavyokuwa mrefu huwezi kuipita urefu wa milima yote hayo yaliyotajwa katika mausiyo ni mambo mabaya yaliyokatazwa na yanayochusha na kuchukiza kwa mola wako mlezi na hayo ni katika aliyokufunulia mola wako mlezi katika kuijuwa haki kwa dhati yake na heri ipate kutendwa wala usimfanyie mungu kuwa na mungu mwengine usije kutupwa katika jehanamu ukijilaumu na ukilaumiwa umeangamia na umefurushwa mbali na rehema za mola wako mlezi subhanahu anayachukia wayasemayo makafiri kwamba malaika ni mabinti wa mwenyezi mungu anasema mola wenu mlezi amekufadhilisheni kuliko mwenyewe wakukupeli nyinyi watoto wanaume wenye nguvu na yeye akawafanya malaika ni banafi zake kwa mnavyodai وما لغيرها من السور ولقد صرفنا في هذا القرآن ليذكروا وما يزيدهم إلا نفورا قل لو كان معه الهه كما يقولون اذا لابتغوا الى ذي العرش سبيلا سبحانه وتعالى عما يقولون علوا كبيرا تسبح له السماوات السبع والارض ومن فيهن وان من شيء الا يسبح بحمده ولكن لا تفقهون تسبيحهم انه كان حليما غفورا وإذا قرأت القرآن جعلنا بينك وبين الذين لا يؤمنون بالآخرة حجابا مستورا وجعلنا على قلوبهم أكنة أن يفقهوه وفي آذانهم وقرا وإذا ذكرت ربك في القرآن وحده ولوا على أدبارهم نفورا نحن أعلم بما يستمعون به إذ يستمعون إليك وإذ هم نجوى إذ يستمعون إليك وإذ هم نجوى إذ يقول الظالمون إن تتبعون إلا رجلا مسحورا انظر كيف ضربوا لك الأمثال فضلوا فلا يستطيعون سبيلا وقالوا أئذا كنا عظاما ورفاتا أئنا لمبعوثون خلقا جديدا قل كونوا حجارة أو حديدا أو خلقا مما يكبر في صدوركم فسيقولون من يعيدنا قل الذي فطركم أول مرة فسينغضون إليك رؤوسهم ويقولون متى هو قل عسى أن يكون قريبا يوم يدعوكم فتس Illa illa na tumekwisha bainisha katika kurani hii ili wapate kukumbuka lakini haikuwazidishia ila kuwa mbali nayo sema laukuwa wangelikuwa pamoja naye miungu mingine kama wasemavyo basi wangelitafuta njia ya kumfikia mwenye kiti cha enzi subhanahu wataala ametakasika na ametukuka juu kabisa na hayo anayoyasema zinamtakasa zote mbingu saba na ardhi na vyote viliomo ndani yake na hapana kitu ila kinamtakasa kwa sifa zake lakini nyinyi hamfahamu kutakasa kwake hakika yeye ni mpole na mwenye maghfira na unaposoma kurani tunaweka baina yako na wale wasiyoiamini akhera pazia linalowafunika na tunaweka vifuniko juu ya nyoyo zao wasije wasijewakaifahamu na tunaweka kwenye masikio yao uziwi na unapomtaja katika kurani mola wako mlezi peke yake basi wao hugeuka nyuma wakenda zao sisi tunajua vyema kabisa sababu wanayosikilizia wanapokusikiliza na wanaponong'ona wanaposema hao madhalimu nyinyi hamumfuati isipokuwa mtu aliyerogwa tazama vipi wanavyokupigia mifano basi wamepotea kwa hivyo hawawezi kuipata njia na walisema je tutapokuwa mifupa na mapande yaliyovurugika tutafufuliwa kwa umbo jipya sema huweni hata mawe na chuma au umbo lolote mnaloliona kubwa katika vifuwa vyenu watasema nani atakayeturudisha tena sema yule yule aliyekuumbeni mara ya kwanza watakutikisia vichwa vyao na watasema lini hayo sema asa yakawa karibu siku atakapokuiteni na nyinyi mtamwitikia kwa kumshukuru na mkadhani kuwa hamkukaa ila muda mdogo tu Allah, Akbar, Allah, Akbar. La, ilaha, ilaha. sisi tumebainisha katika kurani hii kwa uwazi mzuri tukipiga mifano na kutoa mawaidha na hukumu ili wapate kuwaidhika hawa shirkina, lakini nyoyo zao zimekuwa kama mawe kubainisha huku wankukuwazidishia ina kuzidi kuwakimbiza na haki ewe nabii ili kudhihirisha upotovu wa madai wanaomshirikisha mwenyezi mungu sema lau kuwa wapo miungu wengine pamoja na mwenyezi mungu kama wasemavyo hao miungu wangelitafuta njia ya kumfikiria huyo mwenye ufalme wa mwisho ili wapate kushindana naye mwenyezi mungu ametakasika kabisa kama anavyostariki na ametukuka aliye mkuu shani yake na yote wanayodai kuwa wapo pamoja na yeye miungu wengine hakika mbingu saba na ardhi na viumbe vyote viliyomo humo vinamtakasa na kumtukuza na vinaonyesha uzuri wa kumbwa kwake na kutakasika kwake subhanahu na kila upungufu na kukamilika ufalme wake na kwamba yeye hana mshirika na yeyote katika viumbe wa ufalme wake ulioenea vyote hivyo vinamtakasa na kumsifu lakini makabiri hawafahamu hoja hizi kwa kutawaliwa nyoyo zao na mghafala na mwenyezi mungu ni mpole kwao na mwenye kuwasamehe wana utubu kwa hivyo hawafanyii haraka kuwapaadhangu ewe nabii unaposoma kurani inayotajelalili za haki sisi sisihuweka pazia lenye kukuficha baina yako na wale wasiyoamini kufufuliwa na malipo pale wanapotaka kushambulia kwa hivyo hawakuoni na kwa mujibu wa hikima yetu ya kupotoa na kongowa huwekavifuniko jwa nyonyo zawo wasipate kwifahamu kurani ilivyo na katika masikiyo yao hutia uziwi basi hawasikile nyi manufa kwao hayo ni kwa sababu ya kupindukia katika idha yao na majiguno yao na pale unapomtaje mola wako mlezi katika kurani peke yake bili yakwataje miungu yao wao basi hurejeya nyuma wakacha kukusikiliza sisi tunajiwavyema vile wanavyoisikiliza kurani nawo wa ilhali wanaikejeli na kuifanyia masara na huku wanakusikiliza nao wanayaficha yiyosemwa na hiyo ndiyo kauli ya wenye kuhulumu katika seri zawo wakisema ikiwa mtamfuata huyu basi hamumfuati ila mtu aliyegeuzwa akili yake hebu angalia vipi walivyokushabihisha wavyokushabihisha wali na mtu aliyerogwa na wakakuita kohani ntunga mashairi wakayipotiya nsiya ya hoja kwa hivyo wasiweze kupata njia ya kuzua tusi linalokubalika au kwa hivyo wakaukosa uongofu na wasiipate njia ya kufikiliya wanaukataku watafufuliwa wanasema ivyo tutafufuliwa ya akwisha kuwa mafupa yaliyogunguliwa na mapande mbalimbali tukawa hayi naumbojipya hayi hayendiya kilini ewe nabii waambiye hata mkiwa mawe asiona uhai au chuma ambacho ni kigumu kuliko jiwe au umbo lolote ambalo mnaona kwa mawazo yenu haliwezi kuwa hai basi hapana shaka yoyote mtafuvuliwa watasema kwa kuona ni muhali nani takaiturisha ivyo waambiye atakuliisheni mwenyezi mungu yuleyule alyyekumbeni mara ya kwanza watakutikisia vichwa vyawo kamasita ajabu nawo wakisema kwa kejeli huko kufufuliwa unakutuwahidi kutakuwa lini waambii nanzaraji kutakuwa karibu na siku atapukufufuweni mungu kutoka makaburini kwenu mtafufuliwa nani nkimshukuru na kumsifu mola wenu mlezi kwa ukamilifu wa uwezo wake na mtadhani kuwa hamkuka makaburini kwenu ila mula mchache tu وقل لعبادي يقولوا التي هي احسن ان الشيطان ينزغ بينهم ان الشيطان كان للانسان عدوا مبينا ربكم أعلم بكم إن يشأ يرحمكم أو إن يشأ يعذبكم وما أرسلناك عليهم وكيلا وربك أعلم بمن في السماوات والأرض ولقد فضلنا بعض بعض النبيين على بعض وآتينا داود زبورا قل ادعوا الذين زعمتم من دونه فلا يملكون كشف الضر عنكم ولا تحويلا اولئك الذين يدعون يبتغون الى ربهم الوسيله ايهم اقرب ويرجون رحمته ويخافون عذابه ان عذاب ربك كان محذورا وان من قريه الا نحن مهلكوها قبل يوم القيامه او معذبوها عذابا شديدا كان ذلك في الكتاب مسكورا وما منعنا ان نرسل بالايات الا ان كذب بها الاولون واتينا ثمود الناقه مبصره فظلموا بها وما نرسل بالايات الا تخويفا واذ قلنا لك ان ربك احاط بالناس وما جعلنا الرؤيا التي اريناك الا فتنه للناس والشجره الملعونه في القران ونخوفهم فما يزيدهم الا طغيانا كبيرا waambie waja wangu waseme maneno mazuri maana shetani huchochea ugombi baina yawo akika shetani ni adui aliye dhahir kwa bwanadamu mola wenu mlezi anakujuweni vilivyo akipenda atakurahemuni na akipenda atakuadhibuni na hatukukutuma ili uwe mlinzi juu yao na mola wako mlezi anawajua vilivyo waliomwa mbinguni na katika ardhi na hakika tumewafadhilisha baadhi ya manabii kuliko wengine na daudi tulimpa zaburi sema kwaombeni hao mnaowadaia badala yake yeye hawawezi kukondoleni madhara wala kuyaweka pengine ao wanawaomba wao wenyewe wanatafuta njia ya kuendea kwa mola wao mlezi hata miongoni mwao waliokaribu mno na wanataraji rehema zake na wanaehofu adhabu yake hakika adhabu ya mola wako mlezi yafa tahadhari nayo na hapana mji wowote ila sisi tutauteketeza kabla ya siku ya kiama au tutaupa adhabu kali haya yamekwisha andikwa katika kitabu na hapana kinachotuzuia kupeleka miujiza ila ni kuwa watu wa zamani waliikanusha na tuliwapa wathamudi ngamiya jike kuwa ni ishara iliyo dhahir lakini walidhulumu kwaye nasi hatupeleki ishara ila kwa ajili ya kuhadharisha na tulipokwambia hakika mula wako mlezi amekwisha wazunguka hao watu na htukifanya ndoto tuliokuonyesha ila ni kuwajaribu watu na mti uliolaaniwa katika kurani na tunawahadharisha lakini haiwazidishii ila uwasi mkubwa ewe nabii waambie waja wangu waumini wanavopambana na washirikina waseme maneno yaliyobora ya kukinaisha ya na waachilie mbali kutumia maneno makali makali yanayosabibisha shari na uharidifu kwani shetani hulitafisaji baina ya waumini na makafiri kwa kuwa yeye ni aduyaliyewazo w binadamu mona wenu mlezi ndiye anaijuwa vyema mwisho wa mambo yenu akipenda takurehemuni kwa kukupeni taufiki ya imani yaani uwezo wa kuwamini au akipenda atakupeni adhabu kwa kuikosa vya imani wala sisi atukukupeleka wewe uweni mwakilishi wao kwa mambo yao hata walazimishe ya kuamini bali tumekutuma uweli mbashiri kuwapa habari njema wenye kusadiki na monyaji wa kuwaonya wana okanusha wachilie mbali nawaamrishe sahaba zako wawasitahamiliye namuda wako mlezi anajuwa vilivyo vyote vilivyomo mbinguni na arodhini na anajua hali zao basi anawahiyari miongoni mwao kwa kuwapa unabii yawo takawo naye amekuhiyari wewe kwa kukupa utumi wake basi haiwafaliwa ukuudhika na unabii wako na hao manabii si wote sawasawa sawa, kwa daraja mbele yake alitukuka sheni yake bali baadhi yao yawo nibora kulipo wenginewe naye amewatukuza baadhi ya manabii juu ya wengine kwa miujiza na wingi wa wafuasi si kwa ufalme basi alitukuzwa daudi kwa kuwa kuwakapiwa zaburi si kwa kuwakapiwa ufalme basi hapana ajabu kuwa wewe muhamadi ukapata fahila kubwa kabisa kwa kuwa umeuwakurani waambiye hawa wana viumbe na la wanadai kuwa hawo ni miungo mwenyezi mungu waombeni hawo mnawaabudu inapokuteremkiyeni shida au mkahofu kuwa itakushukiyeni hamtopata kwawo chochote chakukondoleni madhara yenu wala kuyahamisha napuwa mnginewe na hakika hawa viumbe wanaowaomba wale wanaowaabudu wao wenyewe wanamwabudu mungu na wanaomba daraja na cheo kwake kwa utiifu na wanapupa ya kutaka wale karibu zaidi na mwenyezi mungu na wanatumaini kupata kwake rehema na wanaehofu adhabu yake hakika adhabu ya mwenyezi mungu inatakikana kutahadhari nayo na kuiogopa na ni mazowee yetu kuteketeza kila mji na watu wake unapodhulumu mji huo au huwapa galukali watu wake kwa mauwaji ao vinginevyo basi watu wakowa tahadhari kwani hukumu yetu imekwisha wa, na imekwisha andikwa kati ka chetu watu wako wamekutaka ukwelete ishara na miujiza nao hawakukinaika kwa yaliyo wajiya ambayo huwakinaisha wenye akili na mwendo wetu mekwisha wapitiya hawo wanataka miujiza na wanapokubaliwa wasiamini nao ni kuwang'olea mbali kwa adhabu kama tulivafanyiya wakade miongoni mwa hao ni watu wa thamudi walitaka miujiza akawangamiya mke nimiujiza wazi kwawo wakuondowa shaka zote wakamkanusha yakatokea kwawo yeletokeya nayemekuwa hikma ya mwenyezi mungu kuwa asiwakubalie hayo waliyoyataka kwa kuchelea wasiyikataye miujiza kwa kutarajia watakujaamini miongoni mwao au watakujazaa wataka waamini na miujiza hakika sisi wapelekea watu kwa wakuwatia hofu na kitisho ewe nabii kumbuka tulipokwambia hakika mola wako mlezi amewazunguka hao watu wao wamo wamedhibitiwa na kuzura yake basi wewe wafikishie ujumbe wanausimwogopeyoyote katika wao mwenyezi mungu atakulinda nao na mambo ya jabu uliyoyawona katika usiku wa israeli yani safari ya usiku hatukuyafanya sisi ila yawe ni mtihani na majaribio kwa wanadamu kwa hayo ipate kuzidi imani ya muumini na ukafiri wa kafiri na wala hatukuufanya ule mti uliosubiwa katika kurani nau ni mti wa zakumu unawameya huko motoni isipokuwa nikuwafanyia wow, wawo piya mtihani pale waliposema moto unaunguza mti basi vipi mti umehe katika moto piya nikuzidi kuwahatarisha kwa hayo lakini kuwahatarisha kwetu hakuwazidishii isipokuwa kupindukia kiwango kikubwa kabisa واذ قلنا للملائكه اسجدوا لادم فسجدوا الا ابليس قال ااسجد لمن خلقت طينا قال ارايتك هذا الذي كرمت علي لئن اخرتني الى يوم القيامه لاحسنكن ذريته الا قليلا قال اذهب فمن تبعك منهم فان جهنم جزاؤكم جزاء موفورا واستفزز من استطعت منهم بصوتك وأجلب عليهم بخيلك ورجلك وشاركهم في الأموال والأولاد وعدهم وما يعدهم الشيطان إلا غرورا إِنَّ عِبَادِي لَيْسَ لَكَ عَلَيْهِمْ سُلْطَانٌ وَكَفَى بِرَبِّكَ وَكِيلًا ۖ رَبُّكُمُ الَّذِي يُزْدِي لَكُمُ الْفُلْكَ فِي الْبَحْرِ لِتَبْتَغُوا مِنْ فَضْلِهِ ۖ إِنَّهُ كَانَ بِكُمْ رَحِيمًا وإذا مسكم الضر في البحر ضل من تدعون إلا إياه فلما نجاكم إلى البر أعرضتم وكان الإنسان كفورا أفأمنتم أن يخسف بكم جانب البر أو يرسل عليكم حاصبا ثم لا تجدوا لكم وكيلا أَمْ أَمِنْتُمْ أَنْ يُعِيدَكُمْ فِيهِ تَارَةً أُخْرَى فَيُرْسِلَ عَلَيْكُمْ قَاصِفًا مِنَ الرِّيحِ فَيُغْرِقَكُمْ بِمَا كَفَرْتُمْ فَيُرْسِلَ عَلَيْكُمْ قَاصِفًا مِنَ الرِّيحِ فَيُغْرِقَكُمْ بِمَا كَفَرْتُمْ ثُمَّ لَا تَجِدُوا لَكُمْ عَلَيْنَا بِهِ تَبِيعًا ۖ وَلَقَدْ كَرَّمْنَا بَنِي آدم وحملناهم في البر والبحر ورزقناهم من الطيبات وفضلناهم على كثير ممن خلقنا تفضيلا نقالت تلقوا <applause> بيا ملايكة مسجدين آدم وكم سجودية إسفقوا إبليسي أتسمى جيه nimsujudie uliyemumba kwa udongo akasema hebu nambiye habari ya huyu uliyemtukuza juu yangu ukiniakhirisha mpaka siku ya kiama hapana shaka nitawaangamiza dhuria zake wasipokuwa wachache tu akasema mwenyezi mungu ondoke ondokelea mbali atakee kufuata katika wao basi jahanam itakuwa ndiyo malipo yenu malipo ya kutimia na wachochee uwawezao katika wao kwa sauti yako na wakusanyie jeshi lako la wapandao farasi na waendao kwa miguu na shirikiana nao katika mali na wana na waahidi na shetani hawapi ahadi ila ya udanganyifu katika wewe huna mamlaka juu ya waja wangu na mola wako mlezi anatosha kuwa ni wakutegemewa mola wenu mlezi ndiye anayekuendesheni merikebu katika bahari ili mtafute katika fadhila zake hakika yeye ni mwenye kukurehemuni nyinyi na inapokufikieni taabu katika bahari au mnaowaomba wanapotea isipokuwa yeye tu na anapokuvuweni mkafika nchikavu mnageuka ama mwanadamu ni mwingi wa kukanusha je yes? mmeaminisha ya kuwa hatakudidimizeni upande wowote katika nchikavu au kwamba hatakuleteni tufani la kokoto kisha msipate wa kumtegemea ama mmeainisha ya kuwa hatakurudisheni humo wa mara nyingine na kukupelekeeni kimbunga cha upepo akakuzamisheni kwa mlivyokufuru na kisha msipate kwa kunusuruni nasi na hakika tumewatukuza wanadamu na tumewapa vya kupanda nchikavu na baharini natumewaruzuku vitu vizuri vizuri na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba anakumbusha asuli ya kuumba na uwaduyi baina mwanadamu na, na iblisi pali alipowambiya malaika msujudieni adamu kwa kumwamkiya na kumheshimu kwa kumwinamiya hapo hapo akasujudu isipokuwa iblisi akakata na akasema kwa chuki vipi ni msujudiye kwa udongo na hali mimi umeniumba kwa moto mimi ni bora kuliko kulikayee iblisi akasema ewe moda wangu mlezi hebu nambiye habari za huyu uliyemtukuza juu yangu ukaniamrisha ni msuyudiye kwa nini ulatamtukuza kuliko mimi na mimi ni bora kuliko yeye na napa kwa utukufu wako ukinibakisha ni hai mpaka siku ya kiyama basi nitawahiliki zuriya zawo wataowa kwa kwakuwahuri isipokuwa wachache tu kati yawo walinda na kwahivaghe molaka mwambiya kwa kumtisha na kumlegeziya kamba endele yanashani yako kuifuata kwifwata wewe katika wana wa adamu basi jahanamu itakuwanziwa malipo yako na yao malipo yakutosha yaliyokamilika na na wavute kwa pwakuwaita mwaasi mwenyezi mungu hawo nawaweza miongoni mwao nafanya kila juhudi yako yalamuna zote za udanganyifu nashirikiana nao katika kuchuma mali ya haramu na kuyatumia kwa haramu na kuwafurahisha watoto na kuwahoriwa vanyefisadi na wape ahadi za uongo kama kuwa miungu yao itawaombea na kuwa watapata utukufu kwa mwenyezi mungu kwa sababu ya sala zawo na shetani hawaahidi wafuasi wake ila kwa udanganyifu na uficho ama waja wangu walionisafianiya mimi wewe huna uwezo wa kuapotoa kwa kuwa wao wanamtegemeya mola wao mlezi na yeye natosha kabisa kuwani wakuwa kuwa nusuru wakintaka msaada wakusalimika nawe mola wenu mlezi ni pekee yake ndi yaneziyendeshe merikebu baharini ambazo kwazo nyinyi mnatafuta manufaa kwa biashara na migineyo yeye daimani mwenye rehema kwenu mkisibiwa na madhara na mkakaliliwa na hatari katika bahari ukukimbiyeni wote hao muwombawo kwa haja zenu isipokuwa mwenyezi mungu peke yake kwani nyinyi hapo hamumkumbuki mwinginewe lakini akishakuvuweni na kuzama na kukufikisheni nshikavu mnache tauhidi mwenyezi mungu mmoja namna kufuunema ndiyo mtindo wa binadamu daima kukata daimakukatanema na hapo tukishakuvuweni mkafika nchikavu kwani ndiyo mmeaminisha kuwa basi haikupateni adhabu ya mwenyezi mungu hasha akitaka anaweza akepindwa ardhi ikakuteketezeni chini yake na akitaka atakupelekeni upepo mkali ukutupiyeni kokoto na mawe na wala msipate ukokulindeni nayenaikupateni au nyinyi mmeaminisha kuwa mola wenu mlezi hatakurejesheni tena na harini, na akuleteeni tufani na pepo liginji lyembali icho chombo chenu akakuzamisheni kwa sababu ya kutwathamini neema yake pali alipokopoelimala ya kwanza tena hapo hamtapata ukukuteteni kwetu kwatuliye kufanyiyeni ili mpate kusalimika na hakika sisi tumuwatukuza wana wa adamu kwa kuwapa ubozurilo nyoka na matamshi na uwezo wakuhiya liwango natukawapa heshima Natuka na utukufu pindi wa kitii natukawapakia nchikavu juu ya wanyama na baharini katika merikebu na tukawaruzuku vintu vitamu na tukawafadhilisha fahila kubwa kuliko vyumbe vingi wakuwapa akili na kuweza kufikiri فمن اوتي كتابه بيمينه فاولئك يقرؤون كتابهم ولا يظلمون فتيلا ومن كان في هذه اعمى فهو في الاخره اعمى واضل سبيلا وإن كادوا ليفتنونك عن الذي أوحينا إليك لتفتري علينا غيره وإذا لاتخذوك خليلا ولولا أن ثبتناك لقد كدت تتركن اليهم شيئا قليلا اذا لاذقناك ضعف الحياه وضعف الممات ثم لا تجد لك علينا نصيرا وان كادوا ليستفزونك من الارض ليخرجوك منها واذا لا يلبثون خلافك الا قليلا siku tutapowaita kila kikundi cha watu kwa mujibu wa kifuatacho basi atakeyepewa kitabu chake kwa mkono wake wa kulia basi hao watasoma kitabu chao wala hawatadhulumiwa hata chembe na aliyekuwa hapa kipofu basi atakuwa kipofu aghera na atakuwa aliyeipotea zaidi njia na hakika walikaribia kukushawishi uwache tuliokufunulia ili utuzulie mengineyo na hapo ndio wangalikufanya rafiki na lao kuwa hatukukuweka imara ungelikaribia kuwaelekea kidogo hapo basi bila shaka tungelikuonjesha adhabu mardufu ya uhai na adhabu marudufu ya kifo kisha usingepata mtu wa kukunusuru nasi na walitaka kukukera ili uitoke nchi na hapo wao wasingelibakia humo ila kwa muda mchache tu huo ndiyo mwendo kwa mitume tuliyowatuma kabla yako wala hupati mabadiliko katika mwendo wetu Allahu Akbar, Allahu Akbar. La ilaha ewe nabii waambie watu wako siku tutapowaita kila kikundi kwa alama zao wanazozijuwa au mwongozi wao wanemfuwata au nabii au kitabu wakaambiwa enyi watu wa musa au enyi watu wa kurani na kadhalika ili wapokee vitabu vya amali zao basi atakayepokea kitabu cha amali zake kwa mkono wake wa kulia na hao ndio wenye bati njema hao watasoma kitabu chao kwa furaha na wala hawatapunguziwa katika ujira wao duni ya kitu ama yule wa kikundi kingine tamhuzunisha atayeyaona na atazibwa njia za kuokoka natakuwa kipofu asiyolepa kuepuka dhabu yake kama ivyokwa duniani kipofu haiyo ni njia ya haki na uongofu nalekwa duniani kipofu wa moyo basi ahera ni kipofu zaidi na yuvai zaidi na njia ya heri hakika washirikina wanatafuta kila njia wa wakuachishe wa kurani utafute miujiza ni niengineyo ili uwe kama uliyetuzulia sisi uongo na hapo ndio watakufanya uwe rafiki yao na hela hizi zimekaririwa na zimekuwa nyingi na kwa hivyo ungelikaribia kuyafuata wayatakayo ila kwa kuwa wewe ni mtume wetu uliye mwaminifu hayakuwa hayo upole wetu umekugubika wewe tukakulinda usiwakubalia matakwa yao na tukakupa nguvu simame ya haki na laukuwa si hayo ungelikaribia kuwakubalia kwa tamaa ya kuwa huwenda ikafika siku imani yawo ikakaminika baadaye wakishaanza kuingia katika uislamu na lau ngelikaribiya kuelekea hao basi tungelikukusanyia adhabu za duniani tukazifanya marudufuu na adhabu za ahera nazo tukaziongeza mara mbili vilevile na wala usingelipate yeyote ukunusuru na adhabu lakini hayo hayawi kabisa hayawi kumfikiriya mtume wetu mwaminifu na makafiro wa makaa wa nijarimu, na nawalikaribiya kukuuzi mpaka wakutowe kwenye ardhi ya maka kwa uwaduwi wao na thwiki zawo na lao yangeli kuwa hayo basi wao nawo wasigelimake humo ila muda mchache tu kisha washindwe katika hayo mambo yao na hukumu iye ya mwenyezi mungu na huo ndio mwendo wetu kwa mitume ya kabila yako huwahiliki wale wanaowafukuza manabii wao na wale hapana mabadiliko katika mwendo wetu اقم الصلاه لدلوك الشمس الى غسق الليل وقران الفجر ان قران الفجر كان مشهودا ومن الليل فتهجد به نافله لك عسى ان يبعثك ربك مقاما محمودا وقل رب أدخلني مدخل صدق وأخرجني مخرج صدق واجعل لي من لدنك سلطانا نصيرا وقل جاء الحق وزهق الباطل ان الباطل كان زهوقا وننزل من القران ما هو شفاء ورحمه للمؤمنين ولا يزيد الظالمين الا خسارا واذا انعمنا على الانسان الإنسان أعرض ونآ بجانبه وإذا مسه الشر كان يئوسا قل كل, كل يعمل على شاكلته فربكم أعلم بمن هو أهدى سبيلا shika swala jua linapopinduka mpaka giza la usiku na kurani ya alfajiri katika kurani ya alfajiri inashuhudiwa daima naamka usiku kwa ibada ni ziada ya sunna hasa kwako wewe huenda mola wako mlezi akakunyanyua cheo kinachosifika nasema mola wangu mlezi niingize mwingizo mwema na unitoe kutoka kwema naunipe nguvu zinazotoka kwako kwa zinisaidie na sema kweli imefika na uongo wametoweka hakika uongo lazima utoweke na tunateremsha katika kurani yaliyo ni matibabu na rehma kwa waumini wala hayawazidishii madhalimu ila khasara na mwanadamu tunapomneemesha hugeuka na kujitenga kando na inapomgusa shari hukata tamaa sema ila mmoja anafanya kwa namna yake na mola wenu mlezi anajua aliyoongoka katika njia tangu kupinduka juwa wakati wa ya mbingu kuelekea upande wa macoya jua mpaka kiza cha usiku na hizi ndizo sala za adhuhuri al asiri magharibi na isha na pia shika sala ya alfajiri ambayo wanaishuhudia malaika na katika wakati wa usiku amka kwa kusali sala ya tahajuri hiyo ni baada ya zaidi juu ya zile saratano hii imekuhusu wewe tu kwa kutaraji kuwa mola wako mlezi atsakuweka siku ya kiama makamo atsakakusifiya viombeu nasema ewe mwunda mlezi niingize maingizo ya kuridhisha matukufu katika kila unaponiingiza katika jambo au pahala naunitowe kwa kutoka kunakuridhisha kutukufu na kwa vodhira yako nijalie nguvu za kunisaidiya niwashinde maaduwi zangu nasema ukiwaonya watu wako washirikina ya yataosidi imani ya mungu mmoja na dini ya kweli na uadilifu ime kushafika. na uongo na ushirikina na dini ya ufisadi na dhuluma yote hayo yameondoka kwani uongo daima hauna dawamu navipi na nguvu na hali sisi tunateremsha katika kurani dawa ya kuponyesha maradhi ya shaka katika vifuwa pya watu na sababu za kuwapatia rehema wanaoiamini na madhalimu hawana linalowazidia ila hasara tu katika kuikata kwao na hakika katika maumbile ya mwanadamu ni kujidanganya na kukata tamaa tukimnemesha kwa kumpa uzima na ukunjufu wa mali hupuuza kutukumbuka na kutuomba na hujitinga nasi kwa kiburi na majivuno na akiguswa na shari kama ugonjwa na ufakiri huwa mwingi wa kukata tamaa na rehema ya mwenyezimungu ewe nabii waambiye makafiliwakikureshi kwa kuepuka kuchochea ugomvi na makindano kila mmoja wetu na mmoja wenu anatenda na anakwenda kwakufwata njia yake na namona wenu mlezi ni mjuzi mno wala hana ajuwaye kuliko yeye kumjua nani aliyeshika njiya sawa na kufuata haki na huyo umlipo ujero wake kamili na kumjua aliyepotea njia كما <applause> ويسألونك عن الروح قل الروح من أمر ربي وما أوتيتم من العلم إلا قليلا ولئن شئنا لنذهبن بالذي اوحينا اليك ثم لا تجد لك به علينا وكيلا الا رحمه من ربك ان فضله كان عليك كبيرا قل ان اجتمعت الانس والجن على ان ياتوا بمثل هذا القران لا ياتون بمثله ولو كان بعضهم لبعض ظهيرا ولقد صرفنا للناس في هذا القران من كل مثل فابى اكثر الناس الا كفورا وقالوا لن نؤمن لك حتى تفجر لنا من الارض ينبوعا أو تكون لك جنة من نخيل وعنب فتفجر الأنهار خلالها تفجيرا أو تسقط السماء كما زعمت علينا كسفا أو بالله والملائكة قبيلا أو يكون لك بيت من زخرف أو ترقى في السماء ولن نؤمن لرقيك حتى تنزل علينا كتابا نقرأه Rabbi, illa na wanakuuliza habari za roho sema roho ni katika mambo ya mola wangu mlezi nanyi hamkupewa katika elmu ila kidogo tu na tungelipenda tungeliondoa tuliokufunulia kisha usingelipata mwakilishi wa kukupigania kwetu kwa haya isipokuwa iwe rehma itokayo kwa mula wako mlezi hakika fadhila yake kwako ni kubwa sema wangelikusanyika watu na majini ili iliwalete mfano wa hii qurani basi hawaleti mfano wake hata wakisaidiana wao kwa wao na hakika tumewaeleza watu katika hii qurani kwa kila mfano lakini watu wengi wanakataa isipokuwa kukanusha tu na walisema hatutakuamini mpaka ututimbulie chemuchemu katika ardhi hii au uwe na kitalu cha mitende na mizabibu na utupitishie mito kati yake ikimiminika au tuangushiye mbingu vipande vipande kama ulivyodai au tuletee mwenyezi mungu na malaika uso kwa uso au uwe na nyumba ya dhahabu au upayi mbinguni wala hatutaamini kupaa kwako mpaka tuteremshie kitabu tukisome sema subhana rabbi ametakasika mula wangu mlezi kwani mimi ni nani isipokuwa ni mwanadamu na mtume Allahuekbar, Allahuekbar. Allahuekbar. Mat, watu wako wanakuliza kwa kutomezwa na mayahudi nini hakika ya roho waambiye roho ni katika elimu yake mwenyewe mola wangu mlezi yalojihosesha nayo yeye na nyinyi hamkupewa elimu ila chache tu kilinganisha na elimu ya mwenyezi mungu mtukufu na dao tugelitaka kuifuta kabisa kifuani mwako hiyo korani tuliyokufunulia tungelifanya hivyo na kisha usingerimpate yeyote kwa kunusuru katika watu wako lakini tumiiya cha kurani vile kivinlevile kifuhani mwako kwa rehema kutoka kwa moda wako mlezi kwadivangila zake kwako wewe ni kubwa mno katika muji huu huwu waambiye kwa kushindana nao kama wanaweza walete mfano wake nao hawawezi hata wakikusanyika watu na majini wakasaidiana kuleta mfano waikurani kwa mpango wake na maana yake hawa wezi nawangasaidiana waopa wao na katika kurani tumewaeleza watu kwa namna mbalimbali kila maana kama ni mifano katika maajabu yake lakini watu wengi walikataa ila kupinga na kutukia ilipo kushindwa kwao na kurani nawakabaho pahoja wakataka waletewe ishara yingine na nyijiza vingine hicho ni kitendo cha mwenye kushilwa hoja alieemewa na kuti hayari ndiyo akasema hatu mpaka untimbuliye katika ardhi ya maka chemchemu ambayo maji yake hayakatiki au uwe nacho kitalu maka cha mitende na mizabibu kupita mito kati yake kwa kujua kuwa ardhi ya ni kavu hayoti kitu au mbingu ituwangukiye vitwoni mwetu kwa mapande kama ulivyodai kuwa mwenyezi mungu anatuwahidi hayo au tuletile mwenyezi mungu na malaika tukabiliane nao macho kwa macho au uwena nyumba iliyopambwa kwa dhahabu au paye mbinguni na hata hivyo hatukusaliki mpaka ukituletila kitabu kotoka kwa mwenyezi mungu kinachothibitisha ukweli wako tukisome waambiye moda wangu mlezi ametakasika kabisa kuhukumi na kuhukumiwa na yeyote au yoyote kushirikiana naye katika kuzara yake mimi zichochote ni mwanaadamu kama mitume wote weginewo na wala wao hawakuwaletea watu wao muujiza ila kwa ivi ni ya mwenyezimungu الله بشرا رسولا قل لو كان في الأرض ملائكة يمشون مطمئنين لنزلنا عليهم من السماء ملكا رسولا قل كفى بالله شهيدا بيني وبينكم انه كان بعباده خبيرا بصيرا ومن يهد الله فهو المهتد ومن يضلل فلن تجد لهم اولياء من دونه ونحشرهم يوم القيامه على وجوههم عميا وبكما وصما مأواهم جهنم كلما قبت زدناهم سعيرا ذلك جزاؤهم بأنهم كفروا بآياتنا وقالوا أئذا كنا عظاما ورفاتا وقالوا أإذا كنا عظاما ورفاتا أئنا لمبعوثون خلقا جديدا أولم يروا أن الله الذي خلق السماوات والأرض قادر على أن يخلق مثلهم وجعل لهم أجلا وجعل لهم أجلا لا ريب فيه فأبى الظالمون إلا كفورا قل لو انتم تملكون خزائن رحمه ربي اذا لامسكتم خشيه الانفاق وكان الانسان قتورا <applause> mwenyezi mungu humtuma mwanadamu kuwa ni mtume sema ingelikuwa duniani wapo malaika wanatembea kwa utulivu wao basi bila shaka tungeliwateremshia malaika kuwa ni mtume wao sema mwenyezi mungu anatosha kuwashahidi baina yangu na nyinyi hakika yeye anawajua vyema waja wake na anawaona na anayemhidi mwenyezi mungu basi huyo ndiye aliyehidika na anayewapotoa basi hutowapatia walinzi badala yake na tutawakusanya siku ya kiama hali wakikokotwa juu ya nyuso zao nao ni vipofu na mabubu na viziwi na makazi yao ni jahanam kila moto ukifanya kusinzia tutazidi kuchochea uwake kwa nguvu hayo ni malipo yao kwa sababu walizikataa ishara zetu na wakasema hivyo kuwa mifupa na mapande yaliyovurugika tutafufuliwa waumbwa jipya kwani hawakuona ya kwamba mwenyezi mungu aliyeumba mbingu na ardhi ni mwenye kuweza kuumba mfano wao na yeye amewawekea muda usio na shaka yoyote lakini madhalim hawataki ila ukafiri sema lao kuwa nyinyi mnazimiliki khazina za rehma za mula wangu mlezi basi hapana shaka ngelizuia kuzitumia kwa ajili ya kuhofu na mwanaadamu tangu hapo tabia yake ni mchoyo Allahu Akbar, Allahu Akbar. nanini kichiwazuilia washirikina wa wamaka wa kuifuata haki ulipowajia wahi yani ufunuo pamoja na miujiza isipokuwa malai yao kwa ujinga wao ya kwamba mwenyezi mungu mtukufu hatumitume wanadamu ila huwa ni malaika sema kwa kuwarudi laukuwa duniani badala ya wanadamu wapo malaika wanatembea kama wanadamu na wamekaa humo basi tungelwatere mshiya kutoka mbinguni malaika kuwa ni mitume wao katika jinsi yao lakini malaika si kama asikamabinadamu na wangelikuja basi wonge kwa sura za watu sema kama mnaokataa utume wangu basi mwenyezi mungu anatosha kuwa ni wakutahukumu baina yangu na nyinyi akathibitisha ukweli wo ujumbe wangu kwenu hakika yeye kwa waja wake ni mwenye kunyuwa hali zenu na mwenye kuviona vitendo vyenu naye ni mwenye kukulipeni kwa hivyo waambiye yule ambaye mwenyezimungu anamongowa kwa kuwa yutayari kufuata uwongofu basi huyo ni mongofu nanempotowa kwa kupisidika furuka yake hutopata wakuwanusuru asiyekuwa yeye wakuwongoa duniani na ahera tutawakusanya wakivopotwa juu ya nyuso zao hawaoni wala hawasemi wala hawasikii na mahalifa awo oh, wanapopelekwa kukaani jahanamu kula moto ukipungua ukali wake mwenyezi mungu anazidi kuchochea wake kwa nguvu zaidi adhabu hiyo ndiyo malipo yao kwa sababu ya kuzikata na liidulizowaletea za kudhibitisha haki na kwa ile kauli yao kusema hivyo sisi tutafufuliwa kwa umbo jipya baadi ya kusha kwa mifupa na vumbi je wameghafilika hawakujua kwamba mwenyezi mungu aliomba mbingu na ardhi ya ukubwa wao ni mwenye kuweza kuumba watu na majini kama wao na mwenye kuweza hayo vipi hawezi wa kuwarejesha wao upya na hilo nijepesi zaidi kwake na yeye subhanahuwa ameweka muda wa mwakuwarejesha tena baada ya kushakufa na nahuo hauna shaka kuwa na muda huo ndiyo kihama na juu ya hivyo waliozidhulumu nafsi zao kwa ukafiri wanakataa baada ya kuletewa hoja hizi na hayo sikwa lolote ila kwa ukafiri tu waambiye hawo washirikina laokuwa mnazimiliki riski za mola wangu mlezi mgelizifanyia ubahili kwa kuogopa ufakiri kwa kwa kwa kwa kwa kwani tabia ya watu kuwa na kupa na ubahili نمو نعم، نعم، نعم، هم نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، جاءهم فاسأل بني إسرائيل إذ جاءهم فقال له فرعون إني لأظنك يا موسى مسكورا قال لقد علمت ما أنزل هؤلاء إلا رب السماوات والأرض بطائرا إني لأظنك يا فرعون مذورا فأراد أن نستفزهم من الارض فاغرقناه ومن معه جميعا وقلنا من بعده لبني اسرائيل اسكنوا الارض فاذا جاء وعد الاخره جئنا بكم لفيفا وبالحق انزلناه وبالحق نزل وما ارسلناك الا مبشرا ونذيرا وقرانا فرقناه لتقراه على الناس على مكر ونزلناه تنزيلا قل امنوا به او لا تؤمنوا ان الذين اوتوا العلم من قبله اذا يتلى عليهم يخرون للاذقان سجدا ويقولون سبحان ربنا إن كان وعد ربنا لمفعولا ويخرون للأذقان يبكون ويزيدهم خشوعا قل ادعوا الله أو ادعوا الرحمن أيما تدعوا فله الأسماء الحسنى ولا تجهر بصلاتك ولا تخافت بها وابتغ بين ذلك سبيلا وقل الحمد لله الذي لم يتخذ ولدا ولم يكن له شريك في الملك ولم يكن له في الملك ولم يكن له ولي من الذل وكبره تكبيرا na kwa yakini tulimpa musa ishara tisa zilizo wazi waulize wana wa israeli alipowafikia na firaoni akawaambia hakika mimi nakuona wewe musa umerogwa musa akasema wewe unajua bila ya shaka kuwa haya hakuyateremsha ila mola mlezi wa mbingu na ardhi ili kuwa ni ushahidi wa kuonekana na hakika mimi bila shaka nakuona wewe firaoni huwa umekwisha angamia basi firauni akataka kuwafukuza katika nchi kwa hivyo tukamzamisha yeye na waliokuwa pamoja naye wote na tukawaambia baada yake wana wa israeli kaeni katika nchi itapokuja ahadi ya akhera tutakuleteni nyote pamoja na kwa haki tumeiteremsha na kwa haki imeteremka na tukukutuma ila uwe mbashiri na mwonyaji na kurani tumeigawanya sehemu mbalimbali mbali, ili huwasomee watu kwa kituo na tumeiteremsha kidogo kidogo sema iaminini au msiiamini hakika wale waliopewa elimu kabla yake wanaposomewa hii huwaanguka kifulifuli wanasujudu na wanasema subhana rabbina ametakasika mola wetu mlezi hakika ahadi ya mola wetu mlezi lazima itimizwe na nahuaanguka kifudifudi na huukuanalia na inawazidishia unyenyekevu sema mwombeni allah au mwombeni rahman kwa jina lolote mnalomwita kwani yeye ana majina mazuri mazuri wala wa usitangaze sala yako kwa sauti kubwa wala wa usiifiche kwa sauti ndogo bali shika njia ya kati na kati ya hizo nasema alhamdu lillah dhimdi zote ni za mwenyezi mungu ambaye hana mwana wala wa hana mshirika katika ufalme wala hana rafiki wa kumsaidia kwa sababu ya udhaifu wake namtukuze kwa utukufu mkubwa lau hawa watu wangeletewa hizo ishara wa zitakazo wangezingeuziya uso wala wasingeziyamini na sisi tulimpa musa ishara tisa wazi na juya hivyo akakufuru na firauni akasema hakika mimi nakuona wewe musa ni mtu liyerogwa hizo ishara tisa ni fimbo pili mkono mwaupe tatu tufani nne nzige na jura na chawa na damu tano ukame na upungufu wa mazao sita kupasuka bahari saba kutimbuka maji baharini nane kuning'inia mlima kama kivuli na tisa kusemezwa na mola wake mlezi musa akasema ewe firauni unajua vyema kuwa lenzeremsha ishera hizi ni mola mlezi wa mbingu na ardhi kwadini yeye ndiye mwenye kuweza hayo nazo ishara hizo ziwazi zinakuonyesha ukoli wangu lakini wewe unafanya kiburi na inadi tu na hakika mimi nakuona wewe firauni kuwa ni mwenye kuangamia ikiwa hutowache nadiyako firaauni akashikilia uwasi wake akataka kumtoa musa na wana wa israeli katika ya misri tukamzamisha yeye na askari wake wote tukamvua musa na kaumu yake na baada ya kumzamisha firauni tukasema kuwambia wana wa israeli kaeni katika nchi takatifu iliyoko shamu ukija wakati wa uhai wapili tutakutoweni makaburini kwenu kwa mchanganyiko kisha tutakuhukumuni kwa alilifu. na natukuiteremsha kurani ila kwa kuunga mkono hikma ya mwenyezi mungu iliyopelekea kuteremswo kwake nayo hiyo kurani kwa dhati yake haikuteremka ila kuwa imekusanya ukweli wote kwaniitikali zake ndizo zilizosawa na kakumu zake ndizo zilizo nyoka na wewe wenabii hatu kukutuma ila uwe mbashiri wakuwabashiri ya pepo kuamini na muonyaji kuwaonya wana ukanya moto basi wewe huna jukumu lolote ikiwa wao hawaamini na hii kurani itume igawa na natumeteremsha kipande kipande kwa muda mrefu ili ilihuwasomee watu kwa taratibu wapata kwifahamu kidogo kidogo kwa utulivu bila matatanisho makafiri wa amaka kwa kuwatisha ni nafsi zenu mlitakalo kuiamini kurani au la kwani hakika waliopewa elimu sawa na fahamu barabara kabla kuteremka kwake wakisomewa kurani huangukia kwenye nyunso zao kwa kusujudu na kumshukuru mwenyezimungu mtukufu nawa husema moda wetu mlezi amitakasika na ila yakwenda kinyume na ahadi yake ya kuneemesha na kuadhibwa ahidi kwani ahadi yake lazima itimie bila shaka yoyote na huangukia tena kwenye nyuso zao mara ya pili wakiliya kwakumhofu mwenyezimungu na kurani na wazidishiya unyenyekevu kwa mwenyezimungu waanduye hawa washirikina mwiteni mungu kwa jina la allah au jina la rahmani kwani jina lolote mtalomwitiyani zuri yeye mtukufu wana majina mengi mazuri mazuri wala hamdanganyikiwi kwa kutumia majina mengi kuwa kwa hivyo mwenye kuitwa ni zaidi ya mmoja na unaposoma kurani katika swala zako basi uzipaze sauti yako wakasikia washirikina wakakusibabi na wakakudhi wala usifani wa kwa siri hata waumini wakawahawasikii kuwa katikati katika kusoma kwa kwako nasema alhamdulillah himili zote sifa na shukurani ni za mwenyezi mungu ambaye hakuzaa mwana kwani hamhitaji wala hana mshirika katika ufalme kwani niye peke yake ndiye aliowanzisha wala hana msaidizi wa, wa, wa kumtia nguvu kwa udhaifa fulani unaompata namtukuze mola wako mlezi kwa utukufu mkuba uliolaiki naye